ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องของ REVIEW รถกระบะครับ ว่า...  (อ่าน 10112 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
ขอถามเรื่องของ REVIEW รถกระบะครับ ว่า...
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:49:07 »
ณ ตอนนี้ที่พี่ J!MMY เคยทำไปแล้วนั้นมี 

1.Toyota HILUX VIGO 2.5 VN Turbo 5MT PreRunner
       2.Mazda BT-50   
       3.Mitsubishi TRITON PLUS 2.5 4AT 4Dr 
       4.TOYOTA HILUX VIGO 4x2 XtraCab 2.5 IC 

(ไม่รวมที่ตกรุ่นไปแล้ว) ถามอยากจะถามก็คือ เป็นไปได้มั้ยครับ ที่จะทำ Full Review กระเมืองไทยให้ครบทุกยี่ห้อ

หรือ Remake (ไม่รู้ว่าเคยทำยี่ห้อไหนไปแล้วบ้าง เพราะไม่ได้เสริช)

ISUZU D-Max หาเจอนะ แต่น่าจะเป็นโฉมแรกโน่น
     NISSAN Navara เจอแต่ First Imp. (ต้องการอัตราสิ้นเปลืองอย่างมาก)
     Ford Daratorqe (เว็บแห่งนั้นมั้ง)
     Chev. COLORADO อันนี้ไม่ได้หา
     Vigo 3.0
     TATA XENON (เว็บแห่งนั้นมั้ง)

พอจะมีโอกาสที่จะทำให้เป็นจริงรึป่าวครับ เพราะว่ารถที่ใช้ในเชิงพาณิชย์นั้นเป็นที่ต้องการของกลุ่มผู้บริโภคชาวไทยซะส่วนใหญ่

และคนไทยส่วนใหญ่ที่ว่านั้น ซื้อเพราะ เห็นเขาซื้อก็ซื้อตาม โดยที่ไม่ค่อยทราบ ข้อมูลในเชิงลึกของรถแต่ละญี่ห้อเลย เอาเท่ห์ ขับมันส์

ประหยัด(รึป่าว) ไว้ก่อน และเข้าใจว่าคนไทยส่วนใหญ่นั้น เค้าไม่มีหรอก มาหาข้อมูลต่างๆจากในเน็ตน่ะ (กลุ่มเกษตรกรส่วนใหญ่) ซึ่งตัวเองอั้น

ก็อยากได้ข้อต่างๆ จากรีวิว และ จากที่อื่น เพื่อที่จะไปอธิบายให้กับคนที่รู้จัก ที่จะหารถกระบะไว้ใช้งานซักคน แถวบ้านมีเยอะครับ เพื่อให้เค้าเอาไปคิดเพิ่ม

เพื่อตัดสินใจ แต่ไม่ฟันธงครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามเรื่องของ REVIEW รถกระบะครับ ว่า...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:31:46 »
     ISUZU D-Max หาเจอนะ แต่น่าจะเป็นโฉมแรกโน่น

เจอได้ไง ไม่เคยทำอะ!!  Isuzu เขามีนโยบาย ไม่ปล่อยรถให้สื่อมวลชนทดลองขับเด่ยวๆครับ เป็นอันจบข่าว

NISSAN Navara เจอแต่ First Imp. (ต้องการอัตราสิ้นเปลืองอย่างมาก)

มันถูกจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกับ TIIDA และ CIVIC MC ที่จะต้องหาเวลาว่างจรงๆแล้วถึงจะทำหนะครับ

Ford Duratorqe (เว็บแห่งนั้นมั้ง)

ก็ม BT-50 แล้วนี่ครับ? ในเมื่อ รถเหมือนกันเป๊ะ ดังนั้น อ่าน BT-50 เอาก็น่าจะได้อยู่

Chev. COLORADO

มีแต่เป็นทริป  ทั้งเพชรบูรณ์ และเมืองกาญจน์ เป็น First Impression ทั้งหมด

Vigo 3.0

อันนี้ สงสัยต้องรอรถของตาหลุยส์ ที่ซื้อมาใช้งานเองหนะครับ
เพราะรถของโตโยต้า ผมว่าไม่มีแน่ๆ ในตอนนี้

TATA XENON

เคยไปลองขับที่ประเทศลาวมา แต่ตัดสินใจไม่เขียน
เพราะถ้าเขียน ผมคิดว่า ทาทารับไม่ได้แน่ๆ
เพราะมันจะกลายเป็นบทความวิจารณ์รถ ที่รุนแรงที่สุดเท่าที่คุณจะเคยเห็นมา
พอติดต่อขอยืมรถกันไปอีกครั้ง ทาง ทาทา ก็เงียบๆอยู่
เลยคิดว่า งั้นไม่เป็นไร ปล่อยเอาไว้ก่อนดีกว่า หนะครับ
สรุปละกันว่า เครื่อง กับเกียร์ และเฟรมแชสซี ไม่เลวร้ายนะ
แต่ที่น่ากลัว คือ สิ่งต่างๆที่ประกอบขึ้นเป็นคันรถ มันแย่มาก

ตามนี้แล้วกันนะครับผม

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Re: ขอถามเรื่องของ REVIEW รถกระบะครับ ว่า...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:36:26 »

TATA XENON

เคยไปลองขับที่ประเทศลาวมา แต่ตัดสินใจไม่เขียน
เพราะถ้าเขียน ผมคิดว่า ทาทารับไม่ได้แน่ๆ
เพราะมันจะกลายเป็นบทความวิจารณ์รถ ที่รุนแรงที่สุดเท่าที่คุณจะเคยเห็นมา
พอติดต่อขอยืมรถกันไปอีกครั้ง ทาง ทาทา ก็เงียบๆอยู่
เลยคิดว่า งั้นไม่เป็นไร ปล่อยเอาไว้ก่อนดีกว่า หนะครับ
สรุปละกันว่า เครื่อง กับเกียร์ และเฟรมแชสซี ไม่เลวร้ายนะ
แต่ที่น่ากลัว คือ สิ่งต่างๆที่ประกอบขึ้นเป็นคันรถ มันแย่มาก

ตามนี้แล้วกันนะครับผม

พี่จิมมี่พูดถูกนะครับ เกี่ยวกับทาทา ซีนอน เพราะเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว  ผมไปงานเชียงใหม่มอเตอร์โชว์

ไปลองนั่งทาทา ซีนอน รุ่น 4 ประตู พบว่าเสียงประตูเหมือนรถ Nissan Big M ตอนเดียว

ทาทาเข้ามาในไทยได้ปีหนึ่ง คงต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ ในอนาคตอาจจะดีกว่าก็ได้!!
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:59:12 »
เสียงปิดประตู ยังไม่น่ากลัว เท่ากับ เรื่องอื่นๆที่พี่เจอมากับตัวเองเลย จากรถ Pre-Production ที่ไม่ผ่าน QC เนี่ยสิ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 13:38:15 »
งั้นขอถามพี่จิมมี่หน่อยละกัน ถ้าจะเอา tata มาบรรทุกหนัก1ตัน+ ใช้งานอาทิตย์ละ 4วัน

คิดว่าจะอันตรายไหมครับ

กำลังมีแผนจะเปลี่ยนรถส่งของอยู่พอดี
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 13:44:54 »
 ;) Vigo 3.0 มาเอารถผมก่ะได้ 555+ แต่ต้องขึ้นมาเชียงใหม่นา
-----------
อ่าว งี้มาตรฐานมันก็ไม่เหมือนกันอ่ะจิ วิ่งถนนคนละเส้นทาง  ::)

8)

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 14:45:18 »
อืมสงสัย D-max ผมคงจะไประลึกภาพโปสเตอร์เก่าๆ แล้วก็เอามาโมเม ว่าเป็น รีวิวมั้ง ...แหะ แหะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 16:07:32 »
งั้นขอถามพี่จิมมี่หน่อยละกัน ถ้าจะเอา tata มาบรรทุกหนัก1ตัน+ ใช้งานอาทิตย์ละ 4วัน

คิดว่าจะอันตรายไหมครับ

กำลังมีแผนจะเปลี่ยนรถส่งของอยู่พอดี

ไม่มีปัญหา ถ้าไม่ได้ขับเอง และให้คนขับรถขับให้ครับ

แต่ถ้าขับเอง....ผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 21:28:10 »
อ้างถึง

เจอได้ไง ไม่เคยทำอะ!!  Isuzu เขามีนโยบาย ไม่ปล่อยรถให้สื่อมวลชนทดลองขับเด่ยวๆครับ เป็นอันจบข่าว

อ้าวทำไมนักเลงรถกระบะ เขาเอารถไปควงยาวทีเป็นอาทิตย์ได้เลยอ่ะครับ คอลัมภ์ทดสอบรถของเขาน่ะ อ่านเจอทีไรเห็นเอาไปทดสอบกันซะไกลโขเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 22:58:33 »
อ๋อ เขาน่าจะมีคอนเนคชันกันหนะครับผม อันนี้ไม่ทราบจริงๆนะ

อาจจะเป็นรถคันอื่นๆ ก็ได้

แต่บอกตรงๆ อยากยืม D-Max มาทำเหมือนกันนะ
แต่ ยังไม่กล้าอ่ะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 00:06:47 »
อยากให้ยืมมาดูครับ อยากดูมากๆรีวิวรถกระบะเนี่ย :D

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:06:11 »
ดีแมก ผมเคยไปเช่าขับที่เชียงใหม่

ก็ขับดีครับ แต่ถ้าถามว่าประหยัดน้ำมันแบบในโฆษณามั๊ย?
ก็ไม่อ่ะครับ ก็กินปกติเหมือนกระบะเครื่อง 3.0 เทอร์โบเค้ากินกัน

แต่ถ้าได้ขับตัวเกียร์ออโต้ยกสูงเนี่ย อารมณ์เหมือนขับรถเมล์เลยครับ  :D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:48:27 »
ที่บ้านผมมี มิว7 เครื่อง 3.0 เทอร์โบ 4x4
เครื่องตัวเดียวกันกะดีแม็ก กินน้ำมันโดยประมาณ 11-12 กม./ล.
ผมว่ากินน้ำมันกว่า วีโก้ 3.0 4x4 รถสำนักงานผมอีก
และไม่ได้แรงกว่าวีโก้เลยอ่ะ  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..