ผู้เขียน หัวข้อ: User's Review - สั้นๆ กับช่วงล่าง M performance สำหรับ F30  (อ่าน 44569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
สืบเนื่องจากผมได้ใช้รถ F30 มาแล้วประมาณปีกว่าๆ โดยส่วนใหญ่แฟนจะเป็นคนใช้ พอมาปีนี้ ผมอยากเอามาใช้เอง เลยบังคับแฟนให้เอา X1 แทน ซึ่งเขาก็ ok happy กับมันดีในช่วง 10 วันที่ผ่านมา โดยเฉพาะความประหยัดจากเครื่องดีเซล รถบ้าไรคัยเบอเร่อ กินน้ำมันเฉลี่ย 13-14 โล/ลิตร จากการใช้งาน 10 วันที่ผ่านมา แถมน้ำมัน 30 บาท/ลิตรอีกต่างหาก

มาเข้าเรื่องกัน ช่วงก่อนผมก็ใช้ F30 ในวันหยุด ผมว่าทุกคนคงพอทราบอยู่แล้วว่า F30 ข้อเสียที่ชัดเจนและแทบทุกคนจะบ่นคือช่วงล่างที่นิ่มเกินไป จนแทบหมดราคา BMW เลยทีเดียว แต่ด้วยเครื่อง เกียร์ พวงมาลัย ที่ยังตอบสนองได้ดี ยังสร้างความมั่นใจได้ดีระดับนึง แต่พอโค้งแรงๆ ถนนลอนๆ หรือช่วงจะมุดซิ่งๆ มันดูไม่ค่อยมั่นคง ไม่ค่อยน่าไว้ใจสักเท่าไหร่เลย พอแฟนได้รถ ผมเอา F30 มาใช้ ก็จัดเลยกับ ชุดช่วงล่าง M performance ทันทีครับ ติดตั้งใช้เวลา 2 วันกว่าๆ เพราะชุดนี้ได้ครบทั้งสปริง โช๊ค และเหล็กกันโคลงหน้า + หลัง ครบเซ็ตครับ โดยความสูงจะลดลงประมาณ 10มิล หน้าหลัง (แทบไม่รู้สึก)

ผมว่า หลายๆ คนคงได้อ่านมาบ้าง แล้วก็เคยเห็นรีวิวมาบ้าง แต่หลังจากที่ผมได้ใช้มา 3 วัน ก็อยากจะมาแบ่งปันประสบการณ์ให้กับทุกท่านลองพิจารณาดู ก่อนอื่นเลย ในตลาดเอง ก็มีหลายยี่ห้อ หลายตัวเลือก และ M performance ก็ไม่ใช่ราคาถูกกว่า KW เอย GT racing หรือยี่ห้ออื่นๆ อีกมากมายที่ทำ ช่วงล่าง after market สำหรับ F30 อยู่ แต่ทำไมผมถึงเลือก M performance  เพราะผมเชื่อลึกๆ ด้วยความเป็น BMW ไม่น่าจะมีใครเข้าใจรถเขาได้ดีกว่าเขาเอง ประกอบกับ เราๆ ก็คงพอจะรู้จักรถ M กันอยู่แล้ว ซึ่งคงไม่มีใครปฏิเสธว่า รถ M คือ หนึ่งในรถในฝันของหลายๆ คน และแน่นอน ช่วงล่างของ M car ก็เป็น M performance นี่แหละ หลังจากที่ผมได้คิดไตร่ตรองมาแล้ว ก็ตกลงใจ จัด M performance ดีกว่า ไหนๆ ก็ใช้ BMW ละ ขอลองแบบเต็มๆ ดีกว่า ว่า BMW มันดีขนาดไหนกัน (โดย BSI ก็เป็นส่วนประกอบหนึ่งในการตัดสินใจครับ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ) ช่วงล่างนี้ จะมี BSI ควบไปกับตัวรถเลย โดยจะหมดอายุ BSI พร้อมกับรถครับ หากจัดเบรค M performance ก็ได้ BSI ในลักษณะเดียวกัน ดังนั้น หากจัดเร็ว ก็ประกันนานครับ

ดูรูปกันก่อน แอบแดงๆ ดูแรงๆ อิอิ (พยายามหาทางถ่าย แต่ไม่สามารถ คงต้องยกรถขึ้นอย่างเดียว รูปคือด้านหน้า สว่นด้านหลัง ไม่เห็นอะไรเลยครับ)
S3 - F30
X1 - E84

Re: User's Review - สั้นๆ กับช่วงล่าง M performance สำหรับ F30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 15:51:01 »
ช่วงล่างเดิม F30 หากใครได้เคยลอง คงพูดเหมือนกันๆ ว่า ไม่เห็นเหมือน BMW เลย ออกแนวคล้ายค่ายคู่แข่งมากกว่า โดยเหมือนจะพยายามเซ็ตให้นิ่ม ให้คนเข้าถึงได้ง่ายกว่า แต่ในขณะเดียวกัน แฟนๆ BMW (แบบผม) ก็จะไม่ค่อยชอบเลย เพราะดูเหมือนมันจะไม่ค่อยเกาะถนน และดูไม่ค่อยน่ามั่นใจเวลาขับเร็วๆ สักเท่าไหร่ ทั้งๆ ที่จริงๆ มันก็เกาะนะ แต่เวลาทิ้งโค้ง หรือขับเร็วๆ แล้วเปลี่ยนเลน จะรู้สึก วูบๆ นิดหน่อยว่า เหมือนจะเอารถไม่อยู่ อย่างเช่นเวลามุดบนทางด่วนหรือเวลาเจอคลื่นบนถนน ความมั่นใจหดหายไปพอสมควรครับ หลายคนจะใช้คำว่า เหมือนขับเรือ อยู่ค่อนข้างเยอะ ได้ยินบ่อยมาก และผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้นที่ว่า มันเหมือนขับเรือเลยอะ

หลังจากติดตั้งช่วงล่าง M performance ไป ในเย็นวันนั้น ก็มีงานมีตติ้งกลุ่มพอดี ได้มีโอกาสลองยาวๆ กับทางด่วนรามอินทรา แต่ด้วยความที่ยังใหม่ ยังไม่ชินมือและเท้าเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยกล้าที่จะขับเร็วมาก  ความรู้สึกแรกหลังขับได้ 2-3 กิโลเมตรคือ "เออแฮะ มันตึ๊บขึ้น แต่แข็งแฮะ" จากการที่เคยชินกับความเป็น "เรือ" ของมันมาสักพัก พอเจอตัวนี้เลยเหมือนมันจะแข็ง แต่จริงๆ แล้วคือแข็งแบบไม่กระด้างครับ พอเจอคลื่นถนน หรือพวกเส้นคาด มันสั่นแต่ไม่มีดิ้นเลย นิ่งกว่าเดิมมากๆ เวลาขึ้นตัวหนอน ขึ้นนิ่มๆ ไม่กระเด้ง เวลาลงก็ไม่กระแทก ผมเคยลองขึ้นตัวหนอนที่ใหญ่ๆ แบนๆ หน่อยแบบไม่เบรค ไม่มีกระแทกกระทั้นเหมือนพวกโช๊คแต่งแข็งๆ เป็นลักษณะหนืดๆ หนึบๆ แต่ที่ชอบเลยจริงๆ คือรู้สึกเลย มันไม่ดิ้นที่พวงมาลัย ก่อนนี้ เจอลูกระนาด เจอเส้น มันแอบดิ้นๆ และผมคิดว่าเป็นที่ยาง แต่สุดท้าย ไม่ใช่แฮะ เพราะอาการดิ้น หายไปอะ

พอมาถึงทางตรง เหยียบเต็มๆ รถนิ่งมาก ขึ้นไปถึง 160-170 สบายๆ อยู่ รถนิ่งดีมาก ไม่มีวอกแวก ไม่หวิวเหมือนที่เคยเป็นเวลาเกิน 150 กับช่วงล่างเดิม มาถึงจุดสำคัญ คืออาการเวลามุด (เพราะผมขับรถค่อนข้างเร็วและมุด) ตอนนี้ที่ได้ลองคือไม่เกิน 120 นะครับ อาการวอกแวก หายไปเป็นปลิดทิ้ง นิ่งมากๆ มุดเข้าออก รูต่างๆ มั่นใจขึ้นมาก และรถไม่มีอาการเซใดๆ  พอถึงทางโค้ง ที่ได้ลอง บนทางด่วนจะมีโค้งยาวๆ ซึ่งปกติจะได้ประมาณ​100 ก็เริ่มโยน เริ่มโหนตัวละ หากใครใช้ช่วงล่างเดิม น่าจะรู้สึกตรงนี้ชัดเจนคือมันโยนแต่เอาอยู่ เพียงแต่เราจะรู้สึกเหมือนมันจะไม่อยู่ แต่กับช่วงล่าง M performance ผมลองที่ 120 แบบเข้าเต็มๆ นิ่งมาก ไม่มีโยนเลย ไม่อยากบอกว่า รู้สึกเหมือนวิ่งทางตรงปกติเลย อาการโหนเวลาทิ้งโค้งหายไปครับ แต่ส่วนตัวก็ไม่กล้าเข้าเร็วกว่านี้แล้ว เพราะใช้ยาง runflat เดิมๆ กลัวเหมือนกัน

สิ่งที่ได้รับจากช่วงล่างนี้ คือความมั่นใจ ที่ชัดเจนมาก โดยเฉพาะหากคุณเป็นคนที่ขับรถเร็ว และขับรถมุด (แต่ไม่กวนนะครับ) เชื่อผมเถอะ คุ้มค่าแน่นอน คุณซื้อรถมาแพงขนาดนี้ ช่วงล่าง จะทำให้คุณได้กลับมาสัมผัส BMW แบบที่มันควรจะเป็นอีกครั้งหนึ่ง อย่าลืมว่า series 3 เป็นหนึ่งในรถที่หลายสำนักบอกว่า เป็นรถที่ขับดีที่สุดรุ่นหนึ่งของโลก แต่ด้วยช่วงล่างเดิมของมัน มันเริ่มจะห่างไกลและกลายเป็นรถบ้านธรรมดาไปหน่อย แต่หากคุณจัดชุดช่วงล่างนี้ เชื่อเถอะ คุณได้ BMW รุ่นที่ขับดีที่สุดรุ่นนึงในมือแน่นอนครับ สำหรับผม มันคุ้มมากๆ กับราคาที่จ่ายไปครับ

ช้าก่อน!!  ไม่ใช่ว่ามันจะมีแต่ข้อดีไปเสียทั้งหมด ดีเยอะ แต่ก็มีข้อเสียอยู่นิดหน่อย ที่ผมว่าเป็นข้อเสียของช่วงล่างนี้คือ
1. ปรับอะไรไม่ได้ โดย BMW มั่นใจว่าเขา set มาให้ดีที่สุดสำหรับรถแล้ว
2. เตี้ยลงน้อยไปหน่อย แค่ประมาณ 10 มิล หน้าหลัง
3. แอบแข็งไปนิด หากวิ่งแต่ในเมือง เจอรถติดๆ หรือถนนไม่ดี พวกรอยต่อถนน ตอนนี้จะได้รับรสสัมผัสเต็มๆ เลยครับ อยู่ที่ว่าคุณชอบแบบไหน ส่วนตัวผม ชอบแบบนี้ มากกว่าแบบ "เรือ" แบบเดิมของมัน แต่หลายคนอาจจะไม่ชอบ หรือหากไม่ได้ขับเร็ว ขับมุด อาการเด้งๆ จะเกิดขึ้นเวลาวิ่งช้าๆ กับถนนในกทม. ที่ส่วนใหญ่จะกลบไม่ค่อยดีครับ

สรุป - สำหรับผมแล้ว การจ่ายเงินครั้งนี้คุ้มค่ามาก ได้รถที่ขับดีที่สุดที่เคยมี (ของตัวเอง) ขับสนุก มุดมันส์ และมั่นใจขึ้นมากครับ
ส่วนราคา ลองคุยกับเซลส์ของคุณเองดีกว่า เพราะผมเข้าใจว่าแต่ละศูนย์ โปรไม่เหมือนกัน แต่ที่แน่ๆ ราคาต่ำกว่าแสนครับ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่สนใจครับ เป็นการรีวิวแบบย่อๆ กับการใช้งานมา 3 วันครับ

;D ;D ;D    ;) ;) ;)

S3 - F30
X1 - E84

Re: User's Review - สั้นๆ กับช่วงล่าง M performance สำหรับ F30
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:09:42 »
ความสูงเขาว่าลดลง 22mm แต่ผมไม่รู้สึกแฮะ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:07:08 »
อิจฉามากครับ รถดีๆมาพร้อมกับช่วงล่างดีๆ
BMW คู่กับ M PERFORMANCE เด็ดสุดแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับ REVIEW นะครับ  :D

ออฟไลน์ ZimbaX20

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:11:15 »
ความสูงเขาว่าลดลง 22mm แต่ผมไม่รู้สึกแฮะ  ;D
มาคอนเฟริมด้วยคน ตามพี่นมครับ

รถผมสั่งเปลี่ยนตังเเต่วันเเรกที่ออกเลย

ผมดูรีวิวจากพี่จิมมี่ เเล้วไปลองขับ Test drive ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนตอนออกป้ายเเดงเลย

อาการ ยวบยาบ หายเป็นปลิดทิ้ง นุ่มเเนบหนึบ มากๆ เปลี่ยนเลน มั่นใจขึ้นเลย ไม่โยนอีกต่อไปครับ เป็นเพราะกันโคลงตัวใหม่เเน่ๆ

ราคานี้คุ้มครับ...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:42:20 »
ผมอาจจะอ่านข้ามไปแล้วมองไม่เห็น แต่ทั้งชุดนี้รวมค่าแรงต่างๆเสียไปกี่บาทครับ

ถ้ามีโอกาสและไม่รบกวนไปจะขอลองนั่งดูหน่อย ใครก็ได้ที่ใช้ช่วงล่างตัวนี้ล่ะครับ
ผมอยากลอง ถ้าฟีลมันได้ ผมจะได้แนะคนอื่นได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ZimbaX20

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:46:55 »
ผมอาจจะอ่านข้ามไปแล้วมองไม่เห็น แต่ทั้งชุดนี้รวมค่าแรงต่างๆเสียไปกี่บาทครับ

ถ้ามีโอกาสและไม่รบกวนไปจะขอลองนั่งดูหน่อย ใครก็ได้ที่ใช้ช่วงล่างตัวนี้ล่ะครับ
ผมอยากลอง ถ้าฟีลมันได้ ผมจะได้แนะคนอื่นได้

ผมยินดีครับผม

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:51:26 »
เทียบกับ e90 อะไรแข็งกว่ากันอะคับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:51:57 »

ราคาผมไม่แน่ใจว่าลงได้ไหม เพราะเป็นราคาพิเศษ แต่ millinium จัดโปรอยู่ 78xxx ไม่รวม vat ครับ ผมได้มาถูกกว่านั้นนิดนึง

ยินดีครับที่จะให้ได้ลอง หรือคุณ emmy (ZimbaX20) ก็ได้เหมือนกัน อยู่คลับเดียวกัน อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:53:05 »
เทียบกับ e90 อะไรแข็งกว่ากันอะคับ

ไม่เคยขับ e90 ซะด้วยสิครับ
แต่ให้ผมเดา ผมว่า e90 ออกแข็งกว่านะ จากเพื่อนๆ ที่เคยขับ เพราะตัวนี้แนว หนึบๆ อะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:31:01 »
++

รบกวนพี่เอมมี่ กับพี่มน
วันที่ท่านผู้การไปเทสต์ ผมขอตามไปด้วยนะครับ
:)

++

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:47:41 »
 ??? :(

รบกวนถาม จขกท ครับ
ว่า .......

BMW f30 (320i base)
เทียบกับ MB W204 c200 ป้ายแดงตัวปัจจุบัน
เทียบกับ BMW E46 base (ไม่มี SE)

ช่วงล่างต่างกันมากน้อย Feeling เพียงใดครับ

คำว่า BMW เดิมๆที่กล่าว หมายถึง E46 ด้วยไหมครับ หรือว่าหมายถึงโฉมนกแก้ว

คือในความรู้สึก W204 นิ่มกว่า E46 อย่างมหาศาลเลยนะครับ........
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:57:58 »
ส่วนมากพวกโช็ค สามปีก็เสื่อมแล้ว
ไม่รู้ว่ากรณีที่เสื่อมเมื่อใช้งานปกติ ช่วงล่าง m แบบนี้ 0 จะเบิกใหม่หรือแค่ O/H กันนะครับ??
รบกวนพี่มนนมสดช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:59:18 »
E90 เคนแต่นั่งครับ ไม่ได้ขับ เป็นตัวโฉมสุดท้าย เท่าที่จับความรู้สึกได้คือมันแข็งสะเทือนมาก รถเพื่อนผมที่ไปนั่งผู้หญิงขับ ขับเร็วและไม่หลบหลุมหรือฝาท่อหรืออะไรทั้งสิ้น วิ่งไปแค่3หมื่นโลโช๊ครั่วไป2อัน  ซึ่งผมมองว่าเพราะช่วงล่างแข็ง+กับล้อใหญ่+ยางrtfก็แข็งเลยยิ่งไปกันใหญ่

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 20:14:17 »
??? :(

รบกวนถาม จขกท ครับ
ว่า .......

BMW f30 (320i base)
เทียบกับ MB W204 c200 ป้ายแดงตัวปัจจุบัน
เทียบกับ BMW E46 base (ไม่มี SE)

ช่วงล่างต่างกันมากน้อย Feeling เพียงใดครับ

คำว่า BMW เดิมๆที่กล่าว หมายถึง E46 ด้วยไหมครับ หรือว่าหมายถึงโฉมนกแก้ว

คือในความรู้สึก W204 นิ่มกว่า E46 อย่างมหาศาลเลยนะครับ........

F30 ของผม ขับเอง
C200 เคยไป test drive
E46 นั่งของเพื่อน

เคยขับ E34 + E36 + E30

จาก 3 ตัวที่ถามมานะครับ ผมเรียงตามความแข็งมากไปนิ่ม

E46 --> C200 --> F30

ที่ผมว่า ฟิล BM คือรุ่น E34 E36 E46 หละครับ จริงๆ E90 ก็แข็ง+เกาะ แต่ยังไม่เคยสัมผัสจริงจัง เลยไม่อยากพูดถึงดีกว่าครับ

BM ที่ผมเชื่อว่าหลายๆ คนติดใจมัน ก็คือความแข็ง เกาะ หนึบ มั่นใจกับมัน
แต่พอเป็น F30 หลายคนงง และไม่อยากเชื่อว่ามันคือ BMW
ตอนที่ผมขับแรกๆ พยายามคิดว่า เดี๋ยวคงดีขึ้น และด้วยไม่ได้ขับเองประจำ ก็เลยเฉยๆ
แล้วมีครั้งนึง ได้ขับไป ตจว ทีนี้แหละ แม่เจ้า มาเป็นลอนๆ คลื่นๆ ขับเอง ยังแทบเมา
พอได้มาจับเป็นคันประจำ ก็ทำช่วงล่างก่อนเลยเป็นอย่างแรกครับ

จากฟิลตัวนี้ หนึบคล้าย BMW เดิมๆ แต่กระด้างน้อยกว่าครับ รู้แต่ตอนนี้ มุดมันส์ เกาะสุดๆ รอล้อน่าจะดีกว่านี้อีก
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 20:19:00 »
ส่วนมากพวกโช็ค สามปีก็เสื่อมแล้ว
ไม่รู้ว่ากรณีที่เสื่อมเมื่อใช้งานปกติ ช่วงล่าง m แบบนี้ 0 จะเบิกใหม่หรือแค่ O/H กันนะครับ??
รบกวนพี่มนนมสดช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ

เท่าที่ทราบ อยู่ที่ศูนย์ การเปลี่ยนช่วงล่าง M กับศูนย์ จะทำให้เหมือนกับเราออกรถด้วยช่วงล่างนี้กับ BMW Thailand เลยอะครับ
ดังนั้น หากมีปัญหา ก่อน BSI หมด ก็เช็คให้เรียบร้อยทุกอย่าง หากสนิทกับศูนย์มากพอ ก็สามารถเคลมในจุดที่เกือบเสีย หรือเสีย ให้เปลี่ยนใหม่ได้เลย ตามข้อกำหนด ซึ่งก็อีก จริงๆ แล้วตัวรถครอบคลุมแค่ 2 ปี ดังนั้น อยู่ที่การเจรจากับศูนย์มากกว่าครับ

อย่าไปซีเรียสมากเลยครับ หากซื้อ KW กันโคลงก็ไม่มี แพงกว่านิดหน่อย ประกันก็ปีเดียว ไม่ต่างมาก เสียก็ซ่อมครับ
ส่วนตัวใช้ช่วงล่าง ถ้าดีๆ หน่อย ผมขับไม่กระแทก เร็วเฉยๆ ยังไม่เคยต้องซ่อมโช็คเลยในชีวิต ไม่ว่าจะใช้รถกี่ปีก็ตาม มากที่สุดที่ใช้ก็ 7 ปีครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 20:46:57 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

ถ้ากล่าวไปถึง E36 ต้องบอกว่าพ่อไปทำมา ช่วงล่างแข็งโป๊ก โหลดเตี้ยมาก ขึ้นลูกระนาด ขรูดทุกอัน 55+

ผมขับไป 2ปี ยางแตกเป็นเส้นๆ เกือบระเบิด T_T

ไม่ใช่ RFT ด้วย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 21:56:04 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

ถ้ากล่าวไปถึง E36 ต้องบอกว่าพ่อไปทำมา ช่วงล่างแข็งโป๊ก โหลดเตี้ยมาก ขึ้นลูกระนาด ขรูดทุกอัน 55+

ผมขับไป 2ปี ยางแตกเป็นเส้นๆ เกือบระเบิด T_T

ไม่ใช่ RFT ด้วย

หาก BM โหลดโดยไม่ได้เปลี่ยนชุดปรับ ก็แข็งโป๊กเป็นธรรมดานะครับ ผมว่า แต่ผมเลี้ยยเอาครับ ไม่เคยกระแทก กัว อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 22:30:46 »
ถามคุณมนนิดนึง ชุดนี้ต้องรันอินโช็คกับสปริงมั้ย เพราะเคยถามจากหลายๆยี่ห้อส่วนมากหรือเกือบทั้งหมดเลย มันต้องขับนวดไปซักพักประมาณ 3-4พันโล โช็คถึงจะทำงาน 100% แบบลักษณะเดียวกับพวกรถกระบะที่บ้าน และรถเก๋งต้องขับประมาณนั้นเหมือนกันแล้วโช็คจะเก็บอาการถนนดีกว่าเดิม ทำงานได้ดีกว่าเดิม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 22:39:42 »
ถามคุณมนนิดนึง ชุดนี้ต้องรันอินโช็คกับสปริงมั้ย เพราะเคยถามจากหลายๆยี่ห้อส่วนมากหรือเกือบทั้งหมดเลย มันต้องขับนวดไปซักพักประมาณ 3-4พันโล โช็คถึงจะทำงาน 100% แบบลักษณะเดียวกับพวกรถกระบะที่บ้าน และรถเก๋งต้องขับประมาณนั้นเหมือนกันแล้วโช็คจะเก็บอาการถนนดีกว่าเดิม ทำงานได้ดีกว่าเดิม

ครับ เหมือนกันครับ ใหม่กิ๊ก ต้องนวดอยู่แล้วครับ เห็นว่าประมาณ 1000 โลจะเข้าที่มากขึ้นครับ

อย่างออกมาวันแรก แอบตกใจ มันเด้งมาก ตอนนี้ 5 วันแล้ว หนืด หนึบกว่าเดิม ขับดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ

ครบ 1000 โล น่าจะประมาณ 15-20 วัน ก็คงได้แบบเต็มๆ ตอนนี้ก็นิ่งพอให้มุดสนุกละครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 23:11:01 »
ขอบคุณครับ อ่านแล้วเห็นภาพกิเลศพุ่งเลยทีเดียว  ;D
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 14:52:33 »
สอบถามนิดนึงครับพี่ เห็นมี G8 อยู่
อยากถามว่า ช่วงล่างเดิมๆ F30 เทียบกับ G8 เฉพาะช่วงล่าง เป็นยังไงมั่งครับ (ถามสั้นๆดื้อๆเลย) เพราะ G8 กับ G9 ไม่น่าจะต่างกันมาก
แล้วถ้าเทียบ F30 เดิมๆ กับ G8
 โดยรวม ขับสัก 140-200 อันไหนให้ความมั่นใจกว่ากันครับ (ผมเดาว่า F30 อยู่แล้ว) แต่อยากจะรู้ว่าต่างกันชัดเจนขนาดไหน

คุ้มไหมที่จะขยับจาก D-Seg ญี่ปุ่น มาเล่น F30 ในเรื่องของสมรรถนะผสมรวมกับภาพลักษณ์และความดีของะรถโดยรวม

ขอบคุณมากครับ....

ปล.ตื่นเต้นมากๆครับ วันศุกร์นี้แล้ว ลุ้นๆ คริๆๆๆ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 16:52:03 »
สอบถามนิดนึงครับพี่ เห็นมี G8 อยู่
อยากถามว่า ช่วงล่างเดิมๆ F30 เทียบกับ G8 เฉพาะช่วงล่าง เป็นยังไงมั่งครับ (ถามสั้นๆดื้อๆเลย) เพราะ G8 กับ G9 ไม่น่าจะต่างกันมาก
 โดยรวม ขับสัก 140-200 อันไหนให้ความมั่นใจกว่ากันครับ (ผมเดาว่า F30 อยู่แล้ว) แต่อยากจะรู้ว่าต่างกันชัดเจนขนาดไหน

คุ้มไหมที่จะขยับจาก D-Seg ญี่ปุ่น มาเล่น F30 ในเรื่องของสมรรถนะผสมรวมกับภาพลักษณ์และความดีของะรถโดยรวม

ปล.ตื่นเต้นมากๆครับ วันศุกร์นี้แล้ว ลุ้นๆ คริๆๆๆ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ยินดีกับรถใหม๋ด้วยนะครับ ใช่ F30 ไหม?

ตอบแบบไม่ต้องคิด ต่างกันมากมายครับ G8 ผมตอนแต่งเต็ม ล้อ 20" ยางกว้าง + ช่วงล่าง tein ss ผมกดได้ 150-160 ก็หวั่นๆ มันนิ่งนะ ไม่แกว่ง เกาะมาก แต่เหมือนมันจะขาดใจ แล้วมันแอบลอยๆ นิดนึง

ก่อน G8 จะยกให้แม่ ผมเอาไปเปลี่ยนกลับ เป็นล้อเดิม + ช่วงล่างเดิม ขับในเมืองสบาย แต่พอขึ้นด่วน 140 ก็วูบวาบละ คือผมเป็นคนขับรถเร็ว และมุดนิดหน่อย พอเปลี่ยนเลน ก็จับความรู้สึกได้ว่ามันหวิวๆ อะครับ

F30 ช่วงล่างเดิม วิ่ง 150-160 สบายๆ ไม่กลัว เวลาจับพวงมาลัย มั่นคง ไม่รู้สึกลอย ยังไปได้อีกไกล แต่รู้ว่า มันยวบๆ โดยเฉพาะเวลาต้องเปลี่ยนเลน มันจะแอบโยนๆ นิดหน่อย คือรถเอาอยู่ แต่ตัวเราจะถูกโยนไปข้างๆ อย่างรู้สึกได้ โดยเฉพาะเวลาเจอโค้งตียาวๆ เอียงกันสุดๆ ดีกว่าตอนใช้ tein กับ G8 มากมายครับ คือถ้าทางตรงผมว่าไป 180-200 ได้สบายๆ

พอเปลี่ยน m per แล้ว ตอนนี้อาการโยนหายไป มันแน่นขึ้น แทบจะเป็นคนละคัน ความรู้สึกมันอยู่ทุกกรณี อธิบายไงดี เอาเป็นว่า มั่นใจขึ้นมาก ตอนนี้มุดเร็วแค่ไหนก็ไม่โยน แต่ไม่แข็งเป๊กแบบโช๊คแต่งทีเดียว ออกแนว แน่นหนึบมากกว่าครับ เข้าโค้งเดียวกัน อาการโยนหายไปครับ รถเหมือนมันวิ่งนิ่งๆ ธรรมดาเลย มั่นใจมากขึ้นเยอะ แปปๆ ก็ขึ้น 140-150 แบบไม่รู้ตัว เพราะมันไม่หวิวครับ

ยังไง การขยับจาก d segment ไป ยุโรป ถึงจะรุ่นเล็ก ยังไงสำหรับคือคุ้มมาก ผมใช้มาไม่ผิดหวังแม้แต่วันเดียว แต่ 3 ขับดีกว่า 5 แน่ๆ นั่นเหมาะกับชิลๆ สบายนะ ผมว่า แต่ 3 เหมาะกับการขับขี่ เอามันส์ สนุกมาก ผมใช้ sport แทบตลอด ตอนรถวิ่ง เพราะมันสั่งได้ comfort มีไว้ตอนรถติด ไหลๆ หยุดๆ eco pro ผมใช้ตอนรถนิ่งๆ นานๆ จริงๆ แบบต้องนิ่งอีกนาน  sport + ไม่เคยใช้ เพราะไม่กล้าปิด tracktion control ขับรถไม่เก่งครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 17:09:31 »

ยินดีกับรถใหม๋ด้วยนะครับ ใช่ F30 ไหม?

ตอบแบบไม่ต้องคิด ต่างกันมากมายครับ G8 ผมตอนแต่งเต็ม ล้อ 20" ยางกว้าง + ช่วงล่าง tein ss ผมกดได้ 150-160 ก็หวั่นๆ มันนิ่งนะ ไม่แกว่ง เกาะมาก แต่เหมือนมันจะขาดใจ แล้วมันแอบลอยๆ นิดนึง

ก่อน G8 จะยกให้แม่ ผมเอาไปเปลี่ยนกลับ เป็นล้อเดิม + ช่วงล่างเดิม ขับในเมืองสบาย แต่พอขึ้นด่วน 140 ก็วูบวาบละ คือผมเป็นคนขับรถเร็ว และมุดนิดหน่อย พอเปลี่ยนเลน ก็จับความรู้สึกได้ว่ามันหวิวๆ อะครับ

F30 ช่วงล่างเดิม วิ่ง 150-160 สบายๆ ไม่กลัว เวลาจับพวงมาลัย มั่นคง ไม่รู้สึกลอย ยังไปได้อีกไกล แต่รู้ว่า มันยวบๆ โดยเฉพาะเวลาต้องเปลี่ยนเลน มันจะแอบโยนๆ นิดหน่อย คือรถเอาอยู่ แต่ตัวเราจะถูกโยนไปข้างๆ อย่างรู้สึกได้ โดยเฉพาะเวลาเจอโค้งตียาวๆ เอียงกันสุดๆ ดีกว่าตอนใช้ tein กับ G8 มากมายครับ คือถ้าทางตรงผมว่าไป 180-200 ได้สบายๆ

พอเปลี่ยน m per แล้ว ตอนนี้อาการโยนหายไป มันแน่นขึ้น แทบจะเป็นคนละคัน ความรู้สึกมันอยู่ทุกกรณี อธิบายไงดี เอาเป็นว่า มั่นใจขึ้นมาก ตอนนี้มุดเร็วแค่ไหนก็ไม่โยน แต่ไม่แข็งเป๊กแบบโช๊คแต่งทีเดียว ออกแนว แน่นหนึบมากกว่าครับ เข้าโค้งเดียวกัน อาการโยนหายไปครับ รถเหมือนมันวิ่งนิ่งๆ ธรรมดาเลย มั่นใจมากขึ้นเยอะ แปปๆ ก็ขึ้น 140-150 แบบไม่รู้ตัว เพราะมันไม่หวิวครับ

ยังไง การขยับจาก d segment ไป ยุโรป ถึงจะรุ่นเล็ก ยังไงสำหรับคือคุ้มมาก ผมใช้มาไม่ผิดหวังแม้แต่วันเดียว แต่ 3 ขับดีกว่า 5 แน่ๆ นั่นเหมาะกับชิลๆ สบายนะ ผมว่า แต่ 3 เหมาะกับการขับขี่ เอามันส์ สนุกมาก ผมใช้ sport แทบตลอด ตอนรถวิ่ง เพราะมันสั่งได้ comfort มีไว้ตอนรถติด ไหลๆ หยุดๆ eco pro ผมใช้ตอนรถนิ่งๆ นานๆ จริงๆ แบบต้องนิ่งอีกนาน  sport + ไม่เคยใช้ เพราะไม่กล้าปิด tracktion control ขับรถไม่เก่งครับ
ขอบคุณมากครับพี่ ได้ยินแต่เขาว่าอย่างนั้น เขาว่าอย่างนี้ ไม่เคยได้ถามจากปากคนใช้จริงๆเลยสักคน
เรื่องรถขออุ๊บส์ไว้ก่อนนะครับ เห็น The New C Class ใจตุ้มๆต่อมๆ ไว้อาทิตย์หน้าผมจะมาตั้งกระทู้ ดราม่าภาคต่อนะครับ ฮ่าๆ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 17:28:16 »
ยินดีด้วยครับ ได้มุดสมใจละทีนี้

;D ;D ;D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 23:17:19 »
ยินดีด้วยครับ ได้มุดสมใจละทีนี้

;D ;D ;D

555   ;D  ;D  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 00:16:14 »
ผมก็ชอบขับมุดครับ วันก่อนก็ขับเกือบ 200 บนมาเตอร์เวย์มุดมันมากครับ
มัน 200 แบบไม่รู้ตัวเลย แต่ไม่ได้ขับปาดหน้าคนอื่นนะครับ ขับดึกๆ มากกก นะครับ
กด sport. นี่นิ่งมากๆเลยครับ ไม่รู้สึกว่ารถมีแค่ 130 ม้าเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 18:02:07 »
เพิ่งจะมีโอกาสได้อ่านครับ

ช่วงล่างที่top ที่สุดของ F30 ไม่ M Performance ครับ ถ้าอยากลองว่าสุด ๆ ของ F30แบบรถนั่งคงต้องไปเล่น ADAPTIVE M SPORT ครับ แต่มันต้องการผู้เชี่ยวชาญติดตั้งให้ เพราะจะเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าด้วย

F30 ใช้ช่วงล่างเป็นแบบที่เอา Scrub Radius ออกไปนอก Steering pivot การโหลด ก็ไม่ต่างจากการทำให้มันเป็นเรือมากขึ้น และทำให้กลายเป็นรถที่กระด้างขึ้นครับ อีกทั้งยังทำให้การควบคุมรถแบบฉุกเฉิน แย่ลงไปอีก

ลอกText book และคู่มือBMW มาตอบ ผิดถูกก็เชิญแนะนำครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 18:27:44 »
ชุดช่วงล่างMสำหรับF30ทั้งเช็ตราคาเปนแสนหรีอครับแต่คุ้มค่าทีเสียเงินเป็นแสนครับผมว่าเป็นลงทุนคุ้มจริงๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 17:42:07 »
เพิ่งจะมีโอกาสได้อ่านครับ

ช่วงล่างที่top ที่สุดของ F30 ไม่ M Performance ครับ ถ้าอยากลองว่าสุด ๆ ของ F30แบบรถนั่งคงต้องไปเล่น ADAPTIVE M SPORT ครับ แต่มันต้องการผู้เชี่ยวชาญติดตั้งให้ เพราะจะเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าด้วย

F30 ใช้ช่วงล่างเป็นแบบที่เอา Scrub Radius ออกไปนอก Steering pivot การโหลด ก็ไม่ต่างจากการทำให้มันเป็นเรือมากขึ้น และทำให้กลายเป็นรถที่กระด้างขึ้นครับ อีกทั้งยังทำให้การควบคุมรถแบบฉุกเฉิน แย่ลงไปอีก

ลอกText book และคู่มือBMW มาตอบ ผิดถูกก็เชิญแนะนำครับ

ไม่ได้เข้ามานานเหมือนกันเลยครับ แต่ที่ว่ามา ผมไม่เข้าใจเลยอะ (ฮา)

เอาเป็นว่า ใช่ครับ ไม่ top แต่ทำให้ F30 เป็นคนละคันเลย เพื่อนผมทยอยเปลี่ยนกันไปหมดแล้วเกือบทุกคนจริงๆ

ผมคิดแค่ว่า ตอน accord ใส่ tein ss ราคา 55000 กับรถ 1.2m  อันนี้ ต่ำแสนไปเยอะ คุ้มมากๆ กับรถ performance แบบนี้ครับ
S3 - F30
X1 - E84