ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ hybrid กับการติดๆดับๆของเครื่องยนตร์  (อ่าน 4263 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
ตั้งแต่ในบ้านเรามัรถไฮบริดเข้ามาขาย  ผมก้เริ่มสงสัยว่าการที่เครื่องยนต์ติดๆดับๆนั้น  มันจะมีผลต่อการสึกหรอหรือเปล่าครับ  เพราะที่รู้มาขณะที่เราติดเครื่องยนต์แรกๆ น้ำมันหล่อลื่นมันยังไม่มาเลี้ยงระบบ  เครื่องจะสึกหรอมากหน่อยในช่วงนี้ ไฟเตือนน้ำมันเครื่องเตือนขึ้นมา  และเมื่อเวลาผ่านไปสักแป๊บเดียวน้ำมันถึงถูกสูบจากก้นอ่างมาเลี้ยงระบบ(จริงๆมันเริ่มสูบตั้งแต่ทีแรกแล้วหละ แต่มันยังมาไม่ถึง)  แล้วการที่มันเป็นแบบนี้บ่อยๆคือติดๆดับๆบ่อยๆ เครื่องจะสึกหรอมากกว่าปกติหรือไม่  แล้วบางทีที่เราขับความเร็วสูงๆแล้วเบรค เครื่องยนต์ก็ดับ แต่ความเร็วยังสูงอยู่  แล้วพอเราเร่ง  เครื่องยนต์ก็ติดขึ้นมาในรอบที่สูงทันทีกับจังหวะที่น้ำมันหล่อลื่นยังมาไม่ถึง  มันจะยิ่งสึกหรอมั๊ยครับ

เรื่องนี้ผมและเพื่อนๆก็สงสัยมาตลอด  ท่านใดพอทราบบ้างครับ  หรือเขามีเทคโนโลยี่ในการป้องกันเรื่องนี้อย่างไร  หรือมีผลกระทบอื่นๆอีกที่เกิดจากการติดๆดับๆบ่อยๆ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: รถยนต์ hybrid กับการติดๆดับๆของเครื่องยนตร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 19:01:53 »
ครับมีผลแน่ ถ้าเป็นการดับเครื่องแบบนานๆ จนแรงดึงดูดโลก ดึงน้ำมันไปกองด้านล่างนะครับ

แต่กับรถยนต์ Hybrid แล้ว เครื่องยนต์ไม่ได้ดับนานขนาดนั้นนะครับ น้ำมันเครื่องจึงยังเคลือบอยู่กับชิ้นส่วนเครื่องยนต์ต่างๆ อยู่

ส่วนตัวคิดว่าอย่างนี้นะครับ ^ ^
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Re: รถยนต์ hybrid กับการติดๆดับๆของเครื่องยนตร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 22:14:44 »
^
^
^
ตามนั้นครัับ น้ำมันเครื่องมีความหนืดมาก ไม่ได้เครื่องดับปุ๊บ น้ำมันเครื่องต้องลงมากองที่ท้องอ่างหมด ยังมีเหลือติดที่ชิ้นส่วนเคลือบเป็นฟิล์มบางไว้ ส่วนที่ไหลลงมา คือส่วนที่น้ำมันเคลื่อบไว้หนาหน่อยเท่านั้นเองครับ

การสึกหรอจากการดับๆ ติดๆ ไม่ได้มากมายอย่างที่คิดหรอกครับ วัสดุเดี๋ยวนี้ดีมากครับ ทนพอที่จะรองรับการดับๆ ติดๆ ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 22:42:13 »
งั้นอย่างรถ ที่มี istop ดับเวลารถติดละครับ จะกระทบมั้ย

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:49:12 »
งั้นอย่างรถ ที่มี istop ดับเวลารถติดละครับ จะกระทบมั้ย

เข้าใจว่าทั้ง istop และระบบการดับเครื่องของเครื่องไฮบริดน่าจะเป็นการหยุดการทำงานของลูกสูบและเพลาข้อเหวี่ยงรวมถึงการฉีดจ่ายน้ำมันนะครับ

แต่ในความเป็นจริงแล้วเนี่ย ฟิลม์น้ำมันก็ยังทำหน้าที่ได้ครับ เพาะความหนืดมันจะช่วยรักษาสภาพของมันไว้ ในกรณีที่จะไหลจนหมดจริงๆคงต้องจอดหรอดับเครื่องกันนานมากหลายๆชั่วโมง ซึ่งในรถไฮบริดเองมันไม่ได้ดับเครื่องนานขนาดนั้นหรอครับ อย่างใน camry hybrid เองถ้าเราเหยียบคันเร่งเข้าไปมากหน่อยเครื่องก็ติดช่วยแล้วครับ หรือในกรณีที่กระแสไฟลดลงมามากๆมันก็ติดเครื่องเพื่อชาร์จไฟเข้าระบบอยู่ดีละครับ คงไม่ได้ดับนานชนิดที่ 5-6 ชั่วโมงขึ้นไปแน่ๆ เพราะฉะนั้นไม่น่าห่วเรื่องนี้ครับ แค่ดูแลดีๆตามระยะ ผมว่าพวกเครื่องพวกนี้ก็มีอายุไม่ต่างจากเครื่องปกติมากหรอกครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ