ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo V40 Cross Country ...คุณภาพคุ้มราคา  (อ่าน 132625 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Re: Volvo V40 Cross Country ...คุณภาพคุ้มราคา
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 11:46:35 »
6. กระจกบานหน้า
เนื่องจากกระจกหน้ามุมมันลาดเพรียวลงมาพอสมควร ข้อดีก็คือมันลู่ลมประช่วยประหยัดน้ำมันตามหลัก Aero Dynamic  แต่ข้อเสียก็คือมันรับแดดมากกว่ารถทั่วๆ … เวลาขับกลางวันจะรู้สึกได้ถึงไอแดดที่ระอุผ่านกระจกบานหน้าพอสมควร ข้อแนะนำก็คือติดฟิล์ม spec ที่กันความร้อนให้มากที่สุดเท่าที่สามารถหาได้ในท้องตลาด... ในส่วนตัวผมใช้ V-Cool รุ่น VK30 รอบคัน... ก็พอไหว

7. ระบบ DVD และเครื่องเสียง
สำหรับระบบเครื่องเสียงที่ติดมากับรถ Volvo เท่าที่อ่านดูใน review ต่างๆ มักจะสรุปเหมือนๆ กันว่า... “ระดับของคุณภาพเสียงที่ให้มาดีมากเกินพอสำหรับระดับการฟังแบบมาตรฐานทั่วๆ ไป โดยไม่จำเป็นต้องไปแต่งอะไรเพิ่มแล้ว”... ในส่วนตัวผมเองก็ตามนั้นเลย... มีประเด็นนึงว่า DVD มันจะตัดภาพในขณะที่รถวิ่งอยู่ แต่ก็สามารถไปปลดล็อคนี้ได้ที่ศูนย์ Volvo โดย guarantee ไม่ขาด ... ถ้าเป็น Toyota เค้าจะไม่อนุญาตให้ปลดล็อค function นี้ ... ชาวสวีดิชนี่เค้าช่างเคารพในสิทธิส่วนบุคคลซะจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 11:52:44 โดย Smart »

Re: Volvo V40 Cross Country ...คุณภาพคุ้มราคา
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 12:29:50 »
ระบบไฟสูงต่ำอัตโนมัติต้องขับทางไกลช่วงกลางคืนจะเห็นได้ชัดมากครับหรือไม่คุณ smart อาจจะยังไม่ได้เปิดระบบครับ
ปล. ผมไม่ได้ใช้ V40 นะครับ

อืม...นั่นสินะครับ  จริงๆ แล้วเส้นทางทีี่ผมขับมันอยู่ในเมืองซะส่วนใหญ่น่ะครับ มีไฟทางตลอด... เดี๋ยวผมต้องไปสังเกตดูใหม่ดีๆ ซะแล้ว... ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ... :)

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 14:36:22 »
บทที่ 4 : บทสรุป
ในตอนแรกผมเข้าใจว่าเหตุผลหลักที่รถ Volvo ไม่ค่อยเป็นที่นิยมเพราะราคาค่าซ่อมมันแพงเกินไป... แต่พอได้เข้ามาอยู่ในสังคมของ Volvo จริงๆแล้ว ... ได้คุยกับเพื่อนๆ ที่ใช้ Volvo ในรุ่นต่างๆ ทั้งเก่าและใหม่ รวมถึงช่างที่อู่ที่เอารถที่บ้านไปทำเป็นประจำ... ต่างก็ให้ความเห็นว่าอาหลัยมันราคาสูงก็จริง แต่ก็ไม่ได้เกินหน้าเกินตาจากรถยุโรปทั่วๆ อย่างพวก Benz และ BMW (ซึ่งก็วิ่งกันอยู่มากมายในท้องถนน)...ในด้านตัวรถเอง Volvo ก็จัดได้ว่าเป็นรถที่มีคุณภาพดี ไม่ค่อยเสียจุกจิกอย่างที่หลายคนเข้าใจกัน (ย้ำนะครับว่าอันนี้เป็นประสบการณ์ของเพื่อนๆ ผมที่ใช้กันมา ไม่ใช่ว่ารถ Volvo ทั้งหมดจะไม่มีปัญหา)...ถ้าไม่ใช่เรื่องอาหลั่ยแพง แล้วมันเป็นเพราะอะไร?
>>>
ถ้ามองภาพรวมตลาดรถยุโรปที่นิยมกันในเมืองไทยก็เห็นจะมีอยู่แค่ 2 ค่ายใหญ่คือ Benz และ BMW  ในด้านสมรรถนะนั้นเป็นที่ยอมรับว่าสุดยอดทั้งคู่แต่มุ่งไปคนละด้าน...อย่างที่รู้กันว่า Benz นั้นเป็นรถในแบบที่หรูหราภูมิฐานและตั้งราคาที่สูงเพื่อรักษาระดับของ Brand (อันนี้อ่านมาจาก comment เมืองนอก) ส่วน BMW จะมุ่งไปในเรื่องความแรง ขับสนุก เร้าใจ (จะว่าไปราคาในเมืองไทยก็สูสีกับ Benz)... แล้ว Volvo ล่ะเป็นอย่างไร? ... เวลาที่ผมถามถึง feedback กับเพื่อนๆ ที่เคยใช้ Volvo มา ก็มักจะได้คำตอบอย่างสั้นๆ ว่า “มันเป็นรถที่ใช้ดีและขับสบายมาก”... ส่วนใน review ของ web นอกบางแห่งที่ค้นมาก็มักจะได้ข้อสรุปอย่างสั้นๆ ว่า “Volvo เป็นรถที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว เน้นความสะดวกสบายในการใช้งาน แต่ไม่ถึงกับ Hot เปรี้ยงปร้างมาก (เมื่อเทียบกับ 2 ค่ายแรกที่พูดไป) สาวกของ Volvo มักจะเป็นกลุ่มเล็กๆ แต่เมื่อได้ใช้แล้วก็มักจะมองหา Volvo คันที่สองต่อไป”...ในส่วนตัวที่ใช้มาผมว่าก็จริง...อารมณ์ในการขับขี่รถ Volvo นี่มันก็รู้สึกดีในอีกแบบหนึ่งที่แตกต่างไปจาก Benz หรือ BMW จริงๆ ... แต่ก็อาจจะไม่โดนใจคนส่วนใหญ่อย่างที่ใน web เค้าว่าไว้ อันนี้แล้วแต่ใครจะชอบแนวไหน
>>>
ทิ้งท้ายในเรื่องราคาขายต่อที่ต้องทำใจ...เท่าที่ได้เห็นของจริงมาก็คือราคาหลังจากปีที่ 2 ไปแล้วจะลดฮวบฮาบไปมากกว่า 50% นั่นหมายความว่าเจ้า V40 ที่เราๆ ซื้อกันมาคันละล้านเก้าก็อาจจะเหลือแค่แปดเก้าแสน (ถ้าโชคดีที่ขายได้) ... และถ้าจะเปรียบเทียบไปรถ Volvo มันก็คงเหมือนกับแฟนคนที่เราจะคบจริงจังถึงขั้นแต่งงานอยู่กันจนแก่เฒ่า ไม่คิดเลิกราไปง่ายๆ (ว่าไปน่าน)... ดังนั้นก่อนที่จะตัดสินใจซื้อมันมาครอบครองคุณอาจต้องพินิจพิเคราะห์กันอย่างถี่ถ้วนเลยทีเดียว... แต่ถ้าผ่านจุดนั้นไปได้แล้วละก็...คุณก็อาจจะตกหลุมรักมันเหมือนอย่างผม และเพื่อนๆ อีกหลายท่านที่ศูนย์ Volvo ชลบุรีแห่งนี้…

+++เฮ้อ จบซะที!…ขอบคุณที่ติดตามอ่านกันนะครับ...ขอให้โชคดีมีชัยกันทุกท่านครับ+++ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2014, 19:40:48 โดย Smart »

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 00:13:30 »
ระบบไฟหน้า
ระบบไฟหน้าก็คงเหมือนๆ กับค่ายอื่นๆ อย่าง BMW หรือ Benz จึงขอสรุปในภาพรวมเลยละกันว่ามันทำอะไรได้บ้าง
1.) ปรับหักเหตามพวงมาลัย เวลาทางโค้ง
2.) เปิด/ปิดไฟสูงอัตโนมัติ คือจะเปลี่ยนเป็นระดับไฟต่ำเมื่อมีรถสวนมาหรือวิ่งตามท้ายรถคันอื่น โดยมี sensor ตรวจจับไฟจากรถคันหน้า และเมื่อข้างหน้ามืดก็จะเปลี่ยนเป็นไฟสูงเพื่อเพิ่มทัศนวิสัยน์ในการขับขี่...ในส่วนตัวชอบ function นี้มาก
3.) เปิด/ปิด ไฟหน้าอัตโนมัติเมื่อเข้า/ออกที่มืด
แต่ที่พูดมาทั้งหมดนี้มีแค่ข้อ 3 ข้อเดียวที่ผมสังเกตได้... ส่วนข้อ 1,2 ไม่เคยสังเกตเหมือนกันว่าเป็นงัย... เหมือนกับมันทำงานโดยที่เราไม่ทันรู้ตัว

++To be continued++

ในข้อ 2 วิธีใช้งานคือ ดึงคันโยกไฟเลี้ยวด้านซ้ายมือเข้าหาตัวจนสุด (ระดับที่ 2) แล้วปล่อยครับ จะมีรูปไฟสูงพร้อมตัว A ที่หน้าจอ
(ฟังก์ชั้นนี้ทำงานเมื่อปรับ switch โหมดไฟหน้าเป็น Auto ที่ด้านขวาพวงมาลัยเท่านั้นนะครับ)

และรถมันจะเปิดไฟสูงก็ต่อเมื่อ ไม่มีรถอยู่ด้านหน้าเลนเราและไม่มีรถที่กำลังวิ่งสวนเราครับ (เหตุการณ์แบบนี้จะเจอก็ต่อเมื่อวิ่งกลางคืนดึกๆ หรือไปที่เปลี่ยวๆ ชนบทๆ)
ถ้าใช้ฟังก์ชั่นนี้ในเมืองไม่มีวันได้เห็นไฟสูงทำงานครับ ตราบใดที่ด้านหน้ารถมีรถคันอื่นวิ่งอยู่ หรือมีรถวิ่งอยู่ที่เลนสวน หรือแม้กระทั่งวิ่งอยู่บนถนนที่มีไฟข้างๆ ทาง มันก็ไม่ยอมทำงานครับ : S

ผมเคยวิ่งไปปราจีนตอนเที่ยงคืน เลยมีโอกาสได้ใช้ สะดวกมากๆ ครับ ถึงจะหาโอกาสได้ใช้ยากหน่อย แต่ก็คุ้มที่มีระบบนี้ครับ  ::)

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 19:40:04 »
โอ้!... ไม่รู้ tip นี้มาก่อนเลยอ่ะครับ ยังอ่านคู่มือไม่ถึงหน้านี้เลย ขอบคุณมากที่มาช่วย share ครับ ... ไว้เดินทางไกลกลางคืนครั้งหน้าจะลองดู... Many thanks na krab   ;)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 20:29:23 »
รีวิวดีมากเลยครับ เห็นแล้วชักอยากลองเปลี่ยนค่ายไป Volvo ดูบ้างแฮะ ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ  ;D

ออฟไลน์ candy71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 22:29:51 »
พี่ครับ เห็นบอกกันว่ารุ่นนี้สามารถขับแบบไม่จับพวกมาลัยได้ นี้จริงไหมครับ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 21:27:09 »
พี่ครับ เห็นบอกกันว่ารุ่นนี้สามารถขับแบบไม่จับพวกมาลัยได้ นี้จริงไหมครับ

โอ้ว!... โม้แน่นอนครับ เท่าที่รู้มา technology ในตอนนี้ยังไม่มีค่ายไหนไปถึงขั้นนั้นเลยครับ... ;)

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 22:08:58 »

โอ้ว!... โม้แน่นอนครับ เท่าที่รู้มา technology ในตอนนี้ยังไม่มีค่ายไหนไปถึงขั้นนั้นเลยครับ... ;)

ถ้าเป็นขับแบยถอยจอดอัตโนมัติอ่ะใช่ครับ ไม่ต้องจับพวงมาลัยเลย  แต่ถ้าขับปกติจะต้องจับ  มันจะมีระบบ lane keeping aid ที่คอยหมุนพวงมาลัยกลับสู่เส้นทางให้เราก็ต่อเมื่อเราขับใกล้จะตกเลน มันจะหมุนคืนให้เล็กน้อยเท่านั้นครับ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 16:36:31 »
รีวิวดีครับ function บางอย่างธรรมดามา ยังสามารถเขียนให้ดูดีเกินจริงได้ เช่นกระจกปรับมุมลงมาเองตอนถอย หรือว่าเตือนระยะก่อนเข้ารับบริการ นี่รถหลายๆ รุ่นก็มีแล้วทั้งญี่ปุ่นและยุโรป แสดงว่า จขกท อาจจะเคยขับรถมาไม่หลากหลายมากนัก แต่รีวิวเขียนสนุกจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Jackcpe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 00:30:54 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว อ่านสนุก เพลินดีครับ ผมน่าจะเหมือนกับ จขกท ที่ไม่เคยสนใจ Volvo มาก่อนเลยเพราะติดภาพว่าเป็นรถสำหรับคนที่ค่อนข้างมีอายุนิดนึงแล้วรูปทรงติดตาว่ามันไม่สวย แต่และแล้วก็ได้มาเจอเจ้า V40 CC ที่จอดโชว์ในห้าง ซึ่งก็คงน่าจะอารมณ์เดียวกันกับ จขกท แหละครับ แต่ผมจะต่างตรงที่ตะลึงกับความสวยดูลงตัวของมันครับ (เหมือนโดนพลังงานบางอย่างดูดให้เข้าไปดูใกล้ๆ) แล้วถึงได้ดูที่ป้าย Spec+ราคา และตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะตัดใจเล่นรุ่นไหนดีครับ  v40 รุ่น B แต่ลังเลไม่น้อยเลย กับ รุ่น S หรือตัดใจรอเก็บตังเพิ่มอีกนิดสำหรับ รุ่น CC ^^ ซึ่งถ้าผมได้มีโอกาส ได้รับรถแล้ว ผมขอทำรีวิวแข่งนะครับ ^^

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 01:22:35 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว อ่านสนุก เพลินดีครับ ผมน่าจะเหมือนกับ จขกท ที่ไม่เคยสนใจ Volvo มาก่อนเลยเพราะติดภาพว่าเป็นรถสำหรับคนที่ค่อนข้างมีอายุนิดนึงแล้วรูปทรงติดตาว่ามันไม่สวย แต่และแล้วก็ได้มาเจอเจ้า V40 CC ที่จอดโชว์ในห้าง ซึ่งก็คงน่าจะอารมณ์เดียวกันกับ จขกท แหละครับ แต่ผมจะต่างตรงที่ตะลึงกับความสวยดูลงตัวของมันครับ (เหมือนโดนพลังงานบางอย่างดูดให้เข้าไปดูใกล้ๆ) แล้วถึงได้ดูที่ป้าย Spec+ราคา และตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะตัดใจเล่นรุ่นไหนดีครับ  v40 รุ่น B แต่ลังเลไม่น้อยเลย กับ รุ่น S หรือตัดใจรอเก็บตังเพิ่มอีกนิดสำหรับ รุ่น CC ^^ ซึ่งถ้าผมได้มีโอกาส ได้รับรถแล้ว ผมขอทำรีวิวแข่งนะครับ ^^
FYi
series 40 ช่วง motor expo ได้ลดอย่างน้อย 200k นะครับ  Ex V4o cc เหลือ 1.72
ถามตามที่ที่ท่านสะดวกเลยครับ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 13:35:07 »
ยินดีครับ ... เห็นส่วนใหญ่คนเล่นรุ่น S กันเพราะดูคุ้มค่า แต่ผมชอบรุ่น CC ตรงที่มันสูงขึ้นมาอีกหน่อย ขับแล้วมันมองออกไปโปร่งๆ ดี ตอนนี้เข็มไมล์ run ไปถึง 21,500 Km แล้ว  ระบบเตือนความปลอดภัยต่างๆ  design มาได้ดีช่วยให้ผมและแฟนคลาดแคล้วจากอุบัติเหตุมาแล้ว 2-3 ครั้ง เข้าศูนย์เช็คระยะไป 1 ครั้ง ยังไม่เจอปัญหาอะไร (เกินกว่าที่คาดการณ์ไว้ในตอนแรกว่าคงต้องเจออะไรจุกจิกบ้าง) ...ถ้าวันไหนเจอจะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ
 ;)