ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อะไรล้างรถยนต์กันหรอครับ  (อ่าน 9978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ใช้อะไรล้างรถยนต์กันหรอครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 19:49:59 »
-ฟองน้ำ
-น้ายาล้างรถยนต์
-ผ้าเช็ดรถยนต์

ใช้ของอะไรยี่ห้ออะไรแนะนำทีครับ ไปเดินห้างก็มากมายหลายยี่ห้อเหลือเกิน

แล้วผ้าเช็ดรถนี่ต้องเป็น ผ้าไมโครไฟเบอร์หรือป่าวครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ใช้อะไรล้างรถยนต์กันหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:01:36 »
ใช้ผ้าชามัวร์ครับ เสร็จแล้วค่อยใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ดอีกที

เคยใช้สูตร(แทบ)ไม่ต้องเช็ด(จำยี่ห้อไม่ได้) แห้งไวดี แต่ไม่ค่อยเงาเท่าไหร่

Re: ใช้อะไรล้างรถยนต์กันหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:03:25 »
ใช้ผ้าชามัวร์ครับ เสร็จแล้วค่อยใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ดอีกที

เคยใช้สูตร(แทบ)ไม่ต้องเช็ด(จำยี่ห้อไม่ได้) แห้งไวดี แต่ไม่ค่อยเงาเท่าไหร่

ใช้ผ้าชามัวร์เช็ดตอนรถเปียก เสร็จแล้วค่อยใช้ไมโครไฟเบอร์อีกรอบแบบนี้ป่าวครับ

ผ้านี่ของ 3m ดีไหมครับ หรือตามตลาดนัดทั่วไปก็ได้

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:05:20 »
น้ำยาใช้ Triton ชื่อนี้มั้งราวๆนี้แหละถูกสุดในห้าง ถ้าไปหาตามเว็บบอร์ดได้ถูกกว่าอีก
เวลาถูใช้ฟองน้ำแบบมีผ้าไมโครหุ้มสวมเป็นถุงมือได้เพราะเคยใช้แบบมือจับผ้าแล้วไปโดนขอบป้ายทะเบียนเลือดพุ่ง

เวลาเช็ดให้ชามัว์แท้หรอืเทียมก้ได้เช็ดน้ำออกให้หมด แล้วเอาไมโครไฟเบอร์เช็ดอีกรอบให้แห้ง
กระจกใช้ที่ปาดซื้อที่อิเกียอันละไม่ถึง100 ถ้าของไดโซะ60บาทแต่ไม่ทนเลย ใช้ไป2ครั้งเผลอกดแรงหักคามือ

ผ้าชามัวร์ถ้าดีหน่อยก็ใช้ง่ายกว่าของถูกซับน้ำง่ายบิดน้ำก็ออกเร็ว 3Mก็พอได้
ผ้าไมโครซื้อผืนใหญ่ๆหน่อยแบบตามร้านล้างรถใช้น่ะจะเช็ดได้เยอะไม่ต้องบิดบ่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 20:07:30 โดย Freekick042 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:09:30 »
น้ำยาใช้ Triton ชื่อนี้มั้งราวๆนี้แหละถูกสุดในห้าง ถ้าไปหาตามเว็บบอร์ดได้ถูกกว่าอีก
เวลาถูใช้ฟองน้ำแบบมีผ้าไมโครหุ้มสวมเป็นถุงมือได้เพราะเคยใช้แบบมือจับผ้าแล้วไปโดนขอบป้ายทะเบียนเลือดพุ่ง

เวลาเช็ดให้ชามัว์แท้หรอืเทียมก้ได้เช็ดน้ำออกให้หมด แล้วเอาไมโครไฟเบอร์เช็ดอีกรอบให้แห้ง
กระจกใช้ที่ปาดซื้อที่อิเกียอันละไม่ถึง100 ถ้าของไดโซะ60บาทแต่ไม่ทนเลย ใช้ไป2ครั้งเผลอกดแรงหักคามือ

ผ้าชามัวร์ถ้าดีหน่อยก็ใช้ง่ายกว่าของถูกซับน้ำง่ายบิดน้ำก็ออกเร็ว 3Mก็พอได้
ผ้าไมโครซื้อผืนใหญ่ๆหน่อยแบบตามร้านล้างรถใช้น่ะจะเช็ดได้เยอะไม่ต้องบิดบ่อย

พึ่งเวลาล้างรถรู้กระจกนี่เขาไม่เอาผ้าเช็ดกันหรอครับ เอายางปาดเอา

เพราะ พอผมล้างเสร็จก็เอาผ้าเช็ดตลอดถึงว่ากระจกมันจะไม่เกลี้ยง

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:15:14 »
My wife used her husband every time.

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:17:02 »

พึ่งเวลาล้างรถรู้กระจกนี่เขาไม่เอาผ้าเช็ดกันหรอครับ เอายางปาดเอา

เพราะ พอผมล้างเสร็จก็เอาผ้าเช็ดตลอดถึงว่ากระจกมันจะไม่เกลี้ยง
ผมขี้เกียจครับใช้ที่ปาดเร็วสุดแล้วค่อยมาเช็ดเศษๆเอา

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:46:50 »
ใช้เมียครับ ;D

---------------------

ปกติผมจะใช้ฟองน้ำกับน้ำยาลูป ๆ แล้วก็เอาน้ำฉีด ตามด้วยผ้าชามัวซับจนมันแห้งอ่ะ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 21:33:10 »
แปรง AutoZone นำเข้าครับ
น้ำยา ยี่ห้อ **way
ผ้า Chamois ของ 3M มั้งถ้าจำไม่ผิด
My wife used her husband every time.

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ใช้เมียครับ ;D

---------------------

เอาล่ะ คะแนนอยู่ 1-1 นะครัส

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 21:50:35 »
ตอนนี้ดูแลรถอย่างดี ขั้นตอนที่ผมทำนะครับ เดือนละครั้ง

1. ล้างรถด้วยแชมพูล้างรถ ธรรมดา ไม่ได้แพงมาก ไม่เช็ดแห้ง
2. ต่อด้วยลูบ ดินน้ำมันสำหรับรถ จะเห็นความแตกต่าง คล้ายกับเราขัดรถ ทำเป็นส่วนๆ แต่ละส่วน ก็ล้างด้วยน้ำเปล่าให้สะอาด แล้วเช็ดด้วยผ้าชามัวร์ ยี่ห้อทั่วๆ ไป ไม่ต้องแพงมาก
3. ลงน้ำยาเคลือบ ตอนนี้ผมกำลังเห่อ zaino z2 ชอบมาก พร้อมกับ zfx ลงแบบเช็ดทั่วคัน รอ 30 นาที
4. เช็ดคราบ zaino ด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ ธรรมดาเช่นกัน ไม่เน้นแพง เพราะผมจะเน้นเปลี่ยนบ่อยมากกว่า
5. ลง zaino zcs เป็นเหมือนเคลือบฟิลม์อีกชั้น ทั่วคัน

จากนั้น เวลาล้าง ใช้แต่น้ำเปล่าเท่านั้นเลย สบาย คราบไม่เกาะเท่าไหร่ ล้างอาทิตย์ละครั้งยังได้เลย เน้นใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ลูบไปพร้อมน้ำล้าง หรือสลับกับผ้าล้างรถที่เป็นแบบถุงมือครับ

ผมทำเอง ทั้งสองคัน ตอนนี้ก็ happy มาก รถเงาตลอด ส่วนตัวผมว่า ดีกว่าไปเคลือบแก้ว ชอบทำเองมากกว่าครับ

ลงทุนไม่ถึง 4000 ใช้ได้เป็นปีๆ ครับ

ย้ำคือผมไม่ซื้อผ้าแพงๆ ฟองน้ำขัดน้ำยา ก็อันละ 10-12 บาท ใช้แล้วทิ้ง เพราะพวกนี้ ล้างยังไงก็ไม่ออกหรอกครับ แข็งแล้วเดี๋ยวขูดสีอีก เน้นใช้แปปๆ ทิ้งซื้อใหม่ ไม่แพงดีกว่าครับ

รุปรถหลังทำครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 00:15:27 »
-ฟองน้ำธรรมดา แต่เป็นแบบเนื้อแน่น ใช้ทนดีมาก ราคาก่อนละ 80-200บาท
-น้ำยาล้างรถของ Big-C โคตรถูก ฟองเยอะสะใจ ผมใช้แล้วมือไม่แห้ง (ยกเว้นล้าง 2-3คันติด)
 ยี่ห้อ Triton แพงกว่านิดแต่ล้างคันเดียวมือแห้ง เลยไม่เอา
-ผ้าเช็ดก็ใช้ชาร์มัวเช็ดเปียกก่อน ตามด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดแห้ง
พวกการล้างเนันของธรรมดามากๆครับ ประหยัดเอางบไปลงกับการขัด-เคลือบ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 00:34:51 »
ใช้มือครับ อิอิ

ล้างธรรมดา เดือนละครั้ง

ฟองน้ำ 3M  V-cro (ไม่มีขาย)
น้ำยาล้าง+เคลือบ Amway
ผ้าเช็ด 3M  V-cro  (ไม่มีขาย)

ทุก 6 เดือน เอาไปขัดมักเข้าที่ใช้ แม๊กไกว
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 07:02:03 »
เมื่อก่อน....
    น้ำยาล้าง  เอ็มจี โกลด์
    เคลือบด้วย  เอ็มจีสีเหลือง  และ 21
    ผ้า  ชามัวร์ของเอ็มจี
    ผ้าขนหนู  เอ็มจี...................

ปัจจุบัน(หกเดือน)...
    ล้างด้วยน้ำเปล่า..........
    เช็ดหมาดด้วย  ชามัวร์  ....เช็ดแห้งด้วยผ้าขนหนู.....
    ฉีดชิลโปร(3 อินวัน)  เช็ดออกด้วยไมโครไฟเบอร์..

วัดความแตกต่างทั้งสองอย่างไม่ได้  แต่อันหลังง่ายกว่าเยอะ  ปล.  ไม่กล้าทำแบบในโฆษณา  ....

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 07:13:54 »

หัวอกเดียวกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:10:12 »
ใช้ลูกครับ แต่เหนื่อยกว่าล้างคนเดียวซะอีกเสื้อผ้าที่ตากไว้ใกล้ๆเป็นอันตากใหม่หมด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:01:05 »
ล้างสีใช้ถุงมือตัวหนอน2อันแบ่งครึ่งบน-ล่าง
ล้างแม็กใช้ฟองน้ำ+แแปรงขัดซุ้มล้้อ
แชมพู Chemical Guys Citrus Wash&gloss (ล้างรถคันนึงใช้แค่1ฝาครึ่งขวดน้ำดื่ม7บาท)
ไล่น้ำหลังล้างเสร็จด้วยซิลิโคนปาดไล่น้ำ+เช็ดแห้งด้วยผ้าไมโคร
ถ้าเวลาน้อยจะใช้สเปรย์แว๊กซ์แบบฉีดไปพร้อมกับการเช็ดแห้งเลย
ถ้าเวลาเยอะก็จัดเต็มครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:41:04 »
ของผมล้างแบบชิวๆ ฟองน้ำอันใหญ่ๆอันนึง น้ำยาล้างรถไม่เคยใช้ใช้ยาสระผมเอา ล้างเสร็จผ้าเช็ดให้แห้ง เสร็จ บางครั้งขยันลงแว็กนิดนึง ขัดเงายางหน่อยนึงแค่นั้นเองคับ ถ้าสกปรกมากๆ ก็คาร์แคคับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 10:15:36 »
ผมใช้ฟองน้ำที่ซื้อจากห้าง ประเภทอันละ 10 บาท 2 อัน 19 บาท ประมาณนั้น
แชมพูใช้ แมกไกว์ Gold ครับ ซื้อมาแกลอนนึง ล้างได้เกือบ 3 ปี 555(ล้างเดือนละ 2 ครั้ง)
แว็กซ์ ตอนก่อนใช้แมกไกว์ ตอนนี้ไม่ลงละ ขี้เกียจ 555
ส่วนผ้า ใช้ไมโครไฟเบอร์บ้าง ชามัวร์บ้าง ผ้าขนหนูบ้าง แล้วแต่ว่าจะหยิบผืนไหน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 10:31:29 »
ใช้น้ำยาล้างและฟองน้ำจาก lotus

ใช้ผ้าขี้ริ้วเช็ด

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 12:00:11 »
ตอนนี้ดูแลรถอย่างดี ขั้นตอนที่ผมทำนะครับ เดือนละครั้ง

1. ล้างรถด้วยแชมพูล้างรถ ธรรมดา ไม่ได้แพงมาก ไม่เช็ดแห้ง
2. ต่อด้วยลูบ ดินน้ำมันสำหรับรถ จะเห็นความแตกต่าง คล้ายกับเราขัดรถ ทำเป็นส่วนๆ แต่ละส่วน ก็ล้างด้วยน้ำเปล่าให้สะอาด แล้วเช็ดด้วยผ้าชามัวร์ ยี่ห้อทั่วๆ ไป ไม่ต้องแพงมาก
3. ลงน้ำยาเคลือบ ตอนนี้ผมกำลังเห่อ zaino z2 ชอบมาก พร้อมกับ zfx ลงแบบเช็ดทั่วคัน รอ 30 นาที
4. เช็ดคราบ zaino ด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ ธรรมดาเช่นกัน ไม่เน้นแพง เพราะผมจะเน้นเปลี่ยนบ่อยมากกว่า
5. ลง zaino zcs เป็นเหมือนเคลือบฟิลม์อีกชั้น ทั่วคัน

จากนั้น เวลาล้าง ใช้แต่น้ำเปล่าเท่านั้นเลย สบาย คราบไม่เกาะเท่าไหร่ ล้างอาทิตย์ละครั้งยังได้เลย เน้นใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ลูบไปพร้อมน้ำล้าง หรือสลับกับผ้าล้างรถที่เป็นแบบถุงมือครับ

ผมทำเอง ทั้งสองคัน ตอนนี้ก็ happy มาก รถเงาตลอด ส่วนตัวผมว่า ดีกว่าไปเคลือบแก้ว ชอบทำเองมากกว่าครับ

ลงทุนไม่ถึง 4000 ใช้ได้เป็นปีๆ ครับ

ย้ำคือผมไม่ซื้อผ้าแพงๆ ฟองน้ำขัดน้ำยา ก็อันละ 10-12 บาท ใช้แล้วทิ้ง เพราะพวกนี้ ล้างยังไงก็ไม่ออกหรอกครับ แข็งแล้วเดี๋ยวขูดสีอีก เน้นใช้แปปๆ ทิ้งซื้อใหม่ ไม่แพงดีกว่าครับ

รุปรถหลังทำครับ

เคลือบแก้วยังไงก็สู้เราลง wax ดีๆๆบ่อยๆๆเองไม่ได้หรอกครับ ส่วนการล้างรถถ้ามีสถานที่แนะนำล้างเองครับ เพราะจะได้เช็คสภาพร่อลรอยรถไปด้วยในตัว ถ้าทำชั้น wax ดีๆๆ และล้างบ่อยๆๆ ล้างไม่ยากครับ มีความสุขกับการมองรถตัวเองด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 17:22:02 »

เสียวสุดๆก็ขอบทะเบียนนี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 17:55:33 »
ตามลำดับดังนี้ครับ

ใช้น้ำแรงๆ ฉีดล้างฝุ่น ดิน
ใช้น้ำยาล้างรถ กับผ้าไมโครไฟเบอร์ เช็ดเปียก (ไม่ใช้ฟองน้ำ) ทำให้คราบสกปรกออกได้ง่ายมาก โดยเฉพาะคราบแมลง
ใช้น้ำฉีดล้าง
ใช้ผ้าชามัวร์เช็ดแห้ง
ลงแว็กซ์ตามชอบ

แค่นี้ครับของผม

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 17:56:03 »
+ แชมพูไทรตัน
+ ฟองน้ำอันไหนก็ได้ สัก 200 ขึ้น น่าจะโอเค
+ เช็ดน้ำออกใช้ชามัว คารีเทค แบบสังเคราะห์ในกล่องเหลืองๆ ใช้ดี
+ ไมโครไฟเบอร์เช็ดซ้ำ ให้ลองๆจับดู ให้มันนิ่มๆมือหน่อยเป็นอันใช้ได้
+ เคลือยยาง(ล้อ)ดำ ใช้ของกีวี

ถ้าว่างๆก็อาจมีเคลือบบ้าง สองสามเดือนครั้ง ใช้ WG DGPS3.0

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 19:45:38 »
เห็นเขาร่ำรือกันว่า ชามัวร์เทพต้อง Polifac ถูกและดีมีอยู่จริงครับ และเวลาจะเช็ดลองดูเทคนิคฉีดน้ำไล่น้ำบนรถดูครับประหยัดเวลาไปได้ น้ำยาอันนั้นต้องดูที่Baseเขาทำจากอะไร สารสังเคราะห์ หรือ คานูบ้า และพิจารณาต่อชอบใส ๆ หรือชอบฉ่ำ ๆ แบบฉ่ำมักจะมีฝุ่นเกาะที่ไวขึ้น  ;) และอย่าลืมเวลาสำหรับให้ Wax เซ็ทตัวด้วยนะครับ