ผู้เขียน หัวข้อ: Corolla Avanced CNG น่าใช้เปล่าครับ  (อ่าน 11832 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
Corolla Avanced CNG น่าใช้เปล่าครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:49:24 »
ตามหัวข้อที่ถามเลย ครับ   เรื่องอัตราเร่ง ความทนทาน   และเข้าใจว่า  มันคือCNG ที่ผลิตติดตั้งมาจากโรงงานโดยตรง  ไม่เหมือนกับ Optra  กับ Lancer ที่ให้บ.ข้างนอกติดให้  ใช่เปล่าครับพี่ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 09:54:36 โดย Ken_1000 »
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
Re: Corolla Avanced CNG น่าใช้เปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:53:56 »
2 ตัวหลัง รู้สึกเขาก็ติดจากโรงงานนะครับ แล้วก็มีมาก่อน Toyota ด้วย

ส่วนตัวผมว่าน่าจะโอเคครับ สำหรัย Altis CNG
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ tsmart

• **
Re: Corolla Avanced CNG น่าใช้เปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:12:11 »
2 ตัวหลัง รู้สึกเขาก็ติดจากโรงงานนะครับ แล้วก็มีมาก่อน Toyota ด้วย

ส่วนตัวผมว่าน่าจะโอเคครับ สำหรัย Altis CNG
ตัวที่ติด CNG มาจากโรงงานมีแค่ altis กับ Benz นะครับ โดย altis CNG นี้จะมีวิศวกร ไทยออกแบบระบบโดยตรง ถ้าต้องใช้รถมากจริงๆวันละเป็น 100โลก็แนะนำ altisหละครับ (หรือจะเอาBenz?) คันอื่นๆมีปัญหาเยอะพอสมควรเรือง เบาดับ ลองดูตาม web คนใช้อีที่นะครับ

ออฟไลน์ totu

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:13:48 »
เรื่องอัตราเร่งไม่ต่างกันมากหรอกครับ เรื่องรับประกันก็มีให้ปกติ AltisCng ติดตั้งมากจากโรงงานผู้ผลิต เข้่าใจถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:52:09 »
Altis CNG กับ Benz NGT  เป็นแค่ 2 รุ่นที่ระบบ CNG ติดตั้งมาให้จากโรงงาน
โดยมีฝ่ายวิศวกรรมของเค้าทำการทดสอบระบบต่างๆ และปรับจูนเครื่องยนต์ / ปรับเปลี่ยนชิ้นส่วน ให้สามารถใช้ CNG ได้อย่างเหมาะสม

ส่วน Optra , Lancer แค่จ้างผู้รับเหมา / ผู้ติดตั้งระบบ ไปติดตั้งในรถของเค้า โดยตรง
(ไม่ใช่ให้ลูกค้าไปวิ่งหาติดเอง) และเพิ่มการรับประกันจากบ.แม่โดยตรง เท่าๆ รถรุ่นที่ไม่ได้ติด CNG
สมรรถนะของเครื่องยนต์ ไม่ได้แตกต่างจากรถที่ซื้อไปแล้ว ไปหาติด CNG กันเอง

ส่วนคำถามของ จขกท. นั้น คำตอบคือ

- ถ้าคุณมองหารถสักคันนึง โดยที่ตัวเลือกทั้งหมดของคุณ เป็นรถที่ติด CNG เท่านั้น
โดยมีเหตุผลที่ต้องการรถ CNG เพราะวันนึงวิ่งเยอะ + ในเส้นทางที่ผ่านประจำ มีปั๊ม CNG ให้เติมตลอด
Altis CNG ก็น่าใช้ครับ  เพียงแต่ว่า ต้องมีงบเยอะหน่อย เพราะมันก็แพงกว่า Lancer CNG Auto ร่วมๆ 1.5 แสน

- ถ้าคุณมองหารถสักคันนึง โดยที่ตัวเลือกของคุณบางตัว ไม่ใช่รถติด CNG
--> แสดงว่า ระบบ CNG ติดรถ อาจไม่ใช่ความจำเป็นที่ขาดไม่ได้ สำหรับรถคันใหม่ของคุณ
คุณควรคิดว่า การเพิ่มเงินอีก 50,000 เพื่อให้ได้ระบบ CNG ที่คุณอาจไม่ได้ใช้ประโยชน์เต็มที่
แล้วยังต้องเสียพื้นที่ขนของท้ายรถไปราวๆ ครึ่งนึง  เป็นเรื่องที่สมควรหรือไม่ ?

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 16:30:55 »
ผมว่าน่าสนนะครับ มาจากโรงงานจริงๆ :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 20:52:22 »
Altis CNG น่่่าสนนะครับ

ชอบ ตรงที่มันไม่ต้องเปิดกระโปรงเติมแก๊ส หรือ ห้อยหัวเติมไว้ท้ายรถ ดูมันเรียบร้อยดี

ข้อเสียอย่างเดียวคือ มันเป็นการแขวนราคาไว้กับบริษัทเดียวมากไปนิด น้ำมันอันเดียวก็พอแล้ว นี่ต้องแก๊สด้วยเหรอ ?

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 20:54:44 »

กำ ปล่อยไก่น่าเว็บอีกและ - -"
ตัวที่ติด CNG มาจากโรงงานมีแค่ altis กับ Benz นะครับ โดย altis CNG นี้จะมีวิศวกร ไทยออกแบบระบบโดยตรง ถ้าต้องใช้รถมากจริงๆวันละเป็น 100โลก็แนะนำ altisหละครับ (หรือจะเอาBenz?) คันอื่นๆมีปัญหาเยอะพอสมควรเรือง เบาดับ ลองดูตาม web คนใช้อีที่นะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 08:19:50 »
Altis CNG น่่่าสนนะครับ

ชอบ ตรงที่มันไม่ต้องเปิดกระโปรงเติมแก๊ส หรือ ห้อยหัวเติมไว้ท้ายรถ ดูมันเรียบร้อยดี

ข้อเสียอย่างเดียวคือ มันเป็นการแขวนราคาไว้กับบริษัทเดียวมากไปนิด น้ำมันอันเดียวก็พอแล้ว นี่ต้องแก๊สด้วยเหรอ ?

ราคาแก๊ส แขวนกับบริษัทเดียวน่ะ ใช่

แต่ รถน่ะ มันไม่ได้แขวนกับเชื้อเพลิงชนิดเดียวนี่ครับ ?

แถม ทุกวันนี้ รถส่วนใหญ่ ถูกแขวนไว้กับเชื้อเพลิงที่มีราคาสูง-สูงที่สุด

ถ้าคิดแบบนี้ เหมือนกับว่า ไม่ควรซื้อรถมาใช้ เลยแม้แต่น้อย ควรซื้อจักรยานมาใช้มากกว่า