ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดโชว์รูมรถยนต์นำเข้าจากต่างประเทศครับ  (อ่าน 17063 ครั้ง)

ออฟไลน์ techin153

• Newbie
  • *
ผมอายุ18ปีครับ เพิ่งเรียนจบม.6แล้วกำลังจะเรียนต่อป.ตรีทางด้านบริหารธุรกิจระหว่างประเทศครับ
ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนที่ชอบเรื่องเกี่ยวกับแวดวงการตลาดรถยนต์อยู่แล้วครับ เลยคิดว่าถ้าเรียนจบจะเปิดโชว์รูมรถยนต์นำเข้าจากต่างประเทศเป็นกิจการของตัวเองครับ 8)
ผมอยากทราบว่าถ้าเราจะเปิดโชว์รูมรถยนต์นำเข้าต้องมีเงินทุนอย่างน้อยกี่บาทครับ? ???

ปล.บ้านผมมีกิจการเป็นของตัวเองเหมือนกันครับ ร้านทอง :)
ถ้าผมจะเซ้งกิจการร้านทองแล้วเอาเงินทั้งหมดมาเปิดโชว์รูมรถยนต์แทนได้ไหมครับ? 555 ;D ฟังดูขำๆนะครับเพราะว่าผมยังไม่เคยเรียนรู้เกี่ยวกับทางด้านธุรกิจมาก่อนเลย แล้วถ้าเราจะกู้เงินจากธนาคารมาเปิดโชว์รูมสามารถกู้ได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
ขายทองต่อไปเถอะครับ อย่างน้อยก็ไม่มีค่าเสื่อมตามระยะเวลา
รถต่อให้เป็นรถใหม่ เอามาจอดโชว์รอขายเฉยๆ ถ้าขายไม่ออกในระยะเวลานึง
ก็จะเสื่อมราคาไป ความเสี่ยงเยอะกว่าทองแบบเทียบกันไม่ได้ครับ

แต่ทองก็มีความเสี่ยงเรื่องโดนปล้นเยอะเช่นกัน

มีข้อดีข้อเสียที่คุณคงต้องไปคิดเอาเอง แต่ถ้าเป็นผม ผมจะทำต่อยอดธุระกิจที่
รุ่นก่อนๆตั้งไข่ใว้ให้แล้ว และนำผลกำไรที่ได้มาไปจับจ่ายซื้อความสุขเข้าตัว
อยากได้รถซื้อรถ อยากได้เรือซื้อเรือ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ถ้าเป็นผม จะทำร้านทองต่อนะครับ แล้วถ้าสนใจธุรกิจรถยนต์นำเข้าจริงๆ ก็ค่อยๆขยายมาดีกว่าครับ
ซึ่งในระหว่างเรียน ตรี ก็ค่อยๆ ศึกษาจากการลองไปฝึกงาน ตาม Gray market หรือพวกยี่้ห้อ Volvo Lexus ที่มันนำเข้าทั้งคันครับ ดูว่าเค้ามีวิธีการอย่างไร มีจุดอ่อน มีปัญหา อะไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 11:58:55 โดย nin122 »

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ไม่ได้ว่านะครับ  ขายทองต่อดีกว่า  มั่นคงกว่าเยอะนะผมว่า  ถ้าจะเปิดโชว์รูมรถก็เปิดแบบทางการจะดีกว่านะครับผมว่าแบบนั้นจะมั่นคงกว่าเปิดแบบ graymarket นะ
-ถ้าจะเปิดจริงๆน่าจะมีเงินประมาน 100 ล้านขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ topus0230

• Jr. Member
  • **
คุณมีความฝันอยากทำธุรกิจที่ตัวเองชอบ เป็นความคิดที่ดีครับ คุณไม่มีปัญหาเรื่องฐานะ ขอแนะนำว่าระหว่างเรียน4ปี ก็พยายามศึกษาหาข้อมูลครับ เอาตัวไปสัมผัสธุรกิจรถนำเข้าให้ได้ เอาแบบต้องรู้จริงนะครับ แล้วคุณก็จะตอบได้เองว่าใช่หรือไม่ใช่

ออฟไลน์ artzzz001

จะทำธุระกิจแบบนี้อัตรายมากครับเซ้งกิจการที่ชำชาญมาเปิดกิจการที่ยังไม่คุ้นชิน ประสบความสำเร็จยากกว่าเล่นหุ้น/ซื้อหวย อีกผมว่านะ

ถ้าเป็นผม ผมจะต่อยอดธุรกิจร้านทอง ให้มีเงินพอที่จะเปิดโชว์รูม แล้วค่อยเปิดโดยไม่เซ้งร้านทอง เมื่อกิจการใหม่ไปไม่สวยเรายังมีธุรกิจเดิมอยู่ครับ

ทำ100 ให้เป็น 200 แบ่ง 200 เป็น 100+100 ถ้า 100 เจ๊งก็ยังมีอีก 100 อยู่ครับ
อย่าทำ 100 ให้เป็น 100 เมื่อไม่ประสบความสำเร็จ 100 จะกลายเป็น 0 ทันที

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
1. ความเป็นไปได้... มีคนต้องการซื้อรถนำเข้ามากแค่ไหน และมีผู้ให้บริการกี่ราย จำนวนรถ และราคาต่อปี
2. ถ้าเป็นไปได้ ควรจะเรียนเกี่ยวกับเครื่องยนต์ และฝึกงานในบริษัทนำเข้า

รายละเอียดต่างๆ ที่ควรคำนึง...
1. ประเภทรถยนต์ ยี่ห้อรถ
2. การทำศูนย์บริการ
3. พิธีการศุลกากร
4. ต้นทุน และราคาขาย...

ออฟไลน์ charlse

ผมเคยมีความคิดคล้ายๆน้องเจ้าของกระทู้นะ ที่อยากจะมาเปิดศูนย์นำเข้าบริการรถยนต์เองบ้าง
แต่เคยอ่านใน HLM นี่แหละถ้าจะเปิดเป็นเกรย์จะต้องเคี้ยวพอควร รู้จักคนวงในที่ต่างๆเยอะไหม
หรือจะเปิดเป็นอู่ซ่อม,เซอร์วิส ผมก็เคยไปคุยกับเจ้าของอู่เบนซ์ที่เป็นญาติ เขาก็บอกดีที่อยากทำ
แต่อย่าเลย กำไรเดี๋ยวนี้น้อยมาก พาร์ทต่างๆก็เปิดราคาเช็คได้ ซ่อมรถลูกค้าอย่างแรกหาย
พอกลับไปเป็นอีกอย่างมาโทษเราดื้อๆก็เยอะ

งานอดิเรกตอนทำก็มีความสุขครับ พอเป็นงานประจำอาจจะเครียด  :P

แต่ถ้าน้อง จขกท. สนใจจริงๆ แนะนำไปเปิดตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการดีกว่าครับ  :)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ Parinceo

ทำรถนำเข้าเตรียมไว้เลย 100-200ล้านต่ำๆ
เพราะรถอะไรที่เอาเข้ามาแล้วคนจะซื้อล่ะ ก็รถยุโรปนี่แหละ คันละ 2ล้านขึ้นอยู่แล้ว
ยังไม่นับต้องทำโชว์รูม เอารถมาจอดโชว์อีก พนักงาน
ของพวกนี้เสื่อมราคาหมดครับ

ให้พี่แนะนำ ก็ทำร้านทองต่อไปก่อนดีแล้ว พี่ว่าเป็นธุรกิจที่มั่นคงมากเลยนะ
ยังไงขายไม่ออก ราคาทองก็ไม่ลด ไม่มีเสีย ไม่มีตกรุ่น
เราก็แบ่งเงินรายรัยอะไรก็ได้ไว้ส่วนนึง แล้วค่อยมาเปิดเพิ่มทีหลังจะดีกว่า

อ่อ อีกอย่าง connection ของน้องแล้วก็ครอบครัวก็สำคัญมากนะในธุรกิจแบบนี้
คนส่วนใหญ่ที่จะมาซื้อรถนำเข้าต้องมีเงิน เป็นสังคมอีกระดับ
สมมุติมีโชว์รูมน้อง กะใครก็ไม่รู้แต่เป็นโชว์รูมดัง รู้จักกัน เค้าก็ซื้อกันเองแหละ
เอาง่ายๆก็คือ จะทำตรงนี้ต้องมีเส้น

ค่อยๆทำ อย่ารีบร้อน เพื่อนคนนึงของพี่ก็มีญาติที่บ้านเปิดทำรถนำเข้า
ก็ซื้อกันเองในเครื่อญาติ แล้วค่อยขยาย แนะนำต่อๆกันไปในวงของเค้า

ถ้าจะเอาจริงๆ แนะนำเป็นเลือกแบรนด์ที่ชอบแล้วเปิดเป็นตัวแทนจำหน่ายไปเลยอย่างที่ท่านข้างบนว่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ decptt

ฺBusiness Plan + Survey

ทำสองอย่างนี้ก่อนครับ
ถ้าไม่เข้าใจ 2 อย่างนี้ สรุปสั้นๆครับ "เจ๊ง"

ห้ามถามนะ ว่า 2 คำนั้น สำคัญอย่างไร  ถ้าจะทำธุรกิจ ต้องศึกษา 2 อย่างนั้นให้ดีๆครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมไม่ชอบห้ามวัยรุ่นฝันน่ะ
แต่ถ้าฝันเฟื้อง เพ้อเจ้อนี้อย่าเลย
อยากทำ ต้องเริ่มศึกษาครับ

แนะนำให้เรียน บัญชี ไม่ก็ Finance ไม่ก็ควบเลยครับ
ธุรกิจระหว่างประเทศไม่ช่วยครับ

เริ่มแรก น้องไม่จำเป็นต้องไปนำเข้าด้วยตัวเองครับ

เจ้าใหญ่ๆบางเจ้าเขาทำตัวเป็น wholesaler อยู่แล้ว ไปรับเขามา แล้ว resell
หาตลาดใหม่ๆที่เจ้าเดิมๆเขายังเข้าไม่ถึง

รุ่งแล้วค่อย นำเข้าเองครับ