ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ ipad air หรือ ipad mini retina ดีครับ  (อ่าน 14091 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ซื้อ ipad air หรือ ipad mini retina ดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:58:54 »
ซื้อ ipad air หรือ ipad mini retina ดีครับ

แล้ว 32 gb พอไหมครับ

ส่วนใหญ่เน้นดูหนัง ฟังเพลง เข้าเวป เล่นเกมส์

ipad air แรงกว่า ipad mini retina จริงป่าวครับ และผมเข้าไปอ่านในเวปหลายคนบอกว่า ipad mini retina จอเหลือง จอ ipad air ดีกว่า

แนะนำทีครับ

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
Re: ซื้อ ipad air หรือ ipad mini retina ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 09:26:01 »
ipad air และ ipad mini retina spec เท่ากันทุกอย่างครับยกเว้นขนาดหน้าจอครับ ขนาดความ 32Gb กำลังดีครับไม่มากไปไม่น้อยไป ระยะเวลาในการใช้งานก็พอๆกันครับคืประมาณ 10 ชั่วโมง ส่วนจะเลือกตัวไหนดีก็ขึ้นอยู่กับว่า ท่าน จขกท. พกพารุ่นไหนสดวกกว่าและกำลังทรัพครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อ ipad air หรือ ipad mini retina ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 15:43:42 »
ผมเคยคิดเหมือนจขกท.ครับ แต่ผมจบที่ air 64GB เพราะ mini ออกจะเล็กไปนิดนึง แต่ air นี่น้ำหนักค่อนข้างโอ

ออฟไลน์ ToucHOnz

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 16:16:50 »
ipad air กับ mini ต่างกันที่ cpu ครับ เร็วต่างกัน 1.4 กับ 1.3 และสีของจอทีแสดงผลดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2014, 16:18:46 โดย ToucHOnz »

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 16:58:44 »
ผมเคยคิดเหมือนจขกท.ครับ แต่ผมจบที่ air 64GB เพราะ mini ออกจะเล็กไปนิดนึง แต่ air นี่น้ำหนักค่อนข้างโอ

เอา 64GB เลยหรอครับ ผมว่าจะเอา 32 gb แต่ก็กลัวไม่พอ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 18:34:09 »
ดูหนังออนไลน์ หรือ เอาลงเครื่องครับ
ถ้าดูออนไลน์ 32 ก็พอ
ส่วนเกมส์เล่นจบ จะไม่เปลืองพื้นที่ครับ
เพลงก็ลงเฉพาะเพลงที่ชอบจริงๆ อย่าลงเยอะแล้วเอามาเลือกฟัง

ส่วนจอ ผมว่า retina น่าสนกว่าครับ
เดียวซื้อจอที่แย่กว่าจะคาใจนะ เอาให้มันจบไปเลยดีกว่าครับ

บริหารดีๆผมว่า 32 ก็พอแล้วครับ
ขนาดผมใช้ ไอโฟน 16 ยังทำตามที่ จขกท ได้ทุกอย่าง ไม่รู้สึกว่ามันไม่พอเลย

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 19:35:27 »
ขึ้นอยู่กับ​ความชอบเลยครับ อยากได้ใหญ่​หรือเล็ก
ของ Apple อย่าไปสนใจสเปกเลยมันก็ ok ใช้ได้อยู่​แล้ว​

ส่วนเรื่องความจุ ผมแนะนำให้ ถ้าใช้ smartphone อยู่นะครับก็ลองดูโทรศัพท์ที่ใช้อยู่ว่าปริมาณข้อมูลเท่าไหร่
รวมทั้งคอมพิวเตอร์ ที่ใช้ด้วยครับ ว่าเหลือกี่ % และก็ดูว่าเราเป็นคนชอบแบบไหนเช่น
1. ถ่ายวีดีโอบ่อยแค่ไหน (หมาย​ถึง​ถ่าย​จาก​เครื่อง​นะ​ครับ)
2. เกมที่เล่นเป็นเกมแนวไหน ง่ายๆ ทั่วไป หรือเกมที่กราฟิก​ 3มิติ เต็มรูปแบบ​
3. ฟังเพลง lossless หรือเปล่า
4. ชอบดูหนัง​ resolution เยอะหรือเปล่า​
และก็ 5. ถ่ายข้อมูล​ลง​คอมบ่อยเปล่า

ผมว่า 5 ข้อนี้ ก็สามารถ​วิเคราะห์​ตัวเองว่าพอใช้หรือไม่ในตัว 32 GB นะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 03:59:36 »
ผมเอา mini ครับ คือขนาดมันเหมาะมือมากกว่า
เอาออกไปไหนมาไหนดูไม่เว่อร์

ถ้าใช้ที่บ้านล้วนๆอาจจะเอา air แต่ก็นั่นแหละ
ใช้ที่บ้านจริงๆคงเอา notebook ตัวเล็กๆมาแทนไปเลยจะดีกว่า

ส่วนความจุ ผมว่า64ไปเลยครับ ถ้าฟังเพลง+ดูหนัง
ถ้าฟังเพลงอย่างเดียว 32 น่าจะพอ

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:12:53 »
ผมจัด Air 128GB มาใช้ครับ ใส่หนังและเพลงจุใจดี ถูกใจมากทั้งความเร็วและสีสัน ที่สำคัญมันเบาครับ พกพาง่าย

ผมไปไหนมาไหนใช้เป้ตลอดเลยไม่มีปัญหาเรื่องการพกครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:50:22 »

ไม่นับเรื่องไวฟายหรือสามจีหรือความจุ

mini เหมาะกับคนชอบไปไหนมาไหน นิยมพกแท็ปเล็ตมือเดียว เดินไปเดินมา
อ่านหนังสือออนไลน์ เล่นเกมจำพวกแข่งรถ เอียงซ้ายเอียงขวา

Air เหมาะกับคนชอบหามุมหลบส่วนตัว มีที่นั่งพักผ่อน เล่นบนตัก ไม่ถือเดินไปมา

ผมใช้มินิเรติน่า 16G ไวฟาย เอาหนังมาเก็บแป๊บๆ ดูเสร็จก็ลบ ออฟฟิศมีไวฟายทรูวิ่งผ่าน หวานหมู
พอเข้าช่วงพักเบรคก็เอามาเล่น หรือเวลารอรถเข้าศูนย์กับร้านล้างรถ
สะดวก ไม่เกะกะดี มีความเป็นส่วนตัวสูงกว่าแอร์ที่จอใหญ่เบิ้อเริ้ม

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 14:49:37 »
เน้นดูหนัง ฟังเพลง เข้าเวป เล่นเกมส์ Ipad Air ได้อรรถรสกว่าแน่นอนครับ
หลังจากมีการพัฒนาให้เบาและเล็กลงนิดนึงแล้ว พกพาสะดวกมาก ๆ

เรื่องความจุ ถ้าเป็นคนชอบถ่ายรูป เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง
32GB พอครับ แต่ถ้าไม่ค่อยอยากจะลบ บ้าสะสม แนะนำ 64GB ไปเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 00:42:48 »

เอา 64GB เลยหรอครับ ผมว่าจะเอา 32 gb แต่ก็กลัวไม่พอ

เฉพาะเพลงของผมก็ 20GBแล้วนะครับ ขนาดริปเป็น mp3 320k นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 01:11:51 »
โจทย์เดียวกันครับ

Ipad Air แรงกว่ามินิ เล็กน้อยครับ จากตัว CPU แล้วก็จอแสดงสีได้ดีกว่า

แต่สุดท้ายผมจบที่ Mini  

เพราะถึง Air จะเบาขึ้นเยอะ แต่ก็ยังเทอะทะเกินไป  ของมินิก็เหลือเฟือ ขนาดพอๆกับหนังสือการ์ตูน ซึ่งอ่านหนังสือก็ได้กำลังดี ใส่เคสแล้วไม่หนักเกินไปครับ

แต่ผมซื้อแค่ 16GB เพราะจุดประสงค์หลักคือเล่นหุ้น (เพราะมือถือแอนดรอยด์แอพหุ้นมันกาก)    แต่ขนาดไม่ค่อยลงอะไรยังจะเต็มเลยครับ แนะนำ 32GB น่าจะกำลังดีชิวๆ

ออฟไลน์ scorpions

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:43:59 »
ของผม ผบ พึ่งซื้อ mini ratina ให้ ผมเคยใช้ pad2 จอใหญ่มา เวลาพกลำบากครับ ใหญ่เกิน แต่มินิ พกง่ายกว่าเยอะที่สำคัญ wifi 32 ราคาเท่ากับ air 16 นะครับ 16990 นะครับ ค้มกว่าเห็นๆๆ ;D