ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนลดราคารถยนต์กับภาษีเงินได้  (อ่าน 11334 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ส่วนลดราคารถยนต์กับภาษีเงินได้
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 18:28:29 »
ต้องขอเท้าความก่อนนะครับว่าเมื่อปีที่แล้วที่บ้านผมมองหารถกระบะตอนเดียวคันใหม่ไว้วิ่งงาน

แล้วก็ตกลงซื้อในราคาที่ได้รับส่วนลด 20,000 บาทกับของแถมอีกนิดหน่อย ซึ่งเซลล์ที่ขายให้นั้น

เป็นเซลล์คนเดียวกันกับที่เคยขายรถคันก่อนหน้าให้ที่บ้านผม แต่คนละศูนย์กัน แต่ก็เป็นยี่ห้อเดียวกัน

ประเด็นอยู่ที่ตรงนี้ครับ คุณแม่ผมไปเดินเรื่องเสียภาษีประจำปีให้คุณพ่อ เจ้าหน้าที่สรรพากรบอกว่าทางบริษัทที่ขายรถให้

เอาส่วนลด 20,000 บาทมาแจ้งรวมกับรายได้ประจำปีของคุณพ่อผม ซึ่งคุณแม่มาเล่าให้คุณพ่อฟัง ท่านก็โวยวายเลยครับ

จะโทรถามเซลล์และจะแจ้ง สคบ.ด้วย เลยอยากสอบถามครับว่ากรณีแบบนี้มันมีด้วยเหรอครับ แล้วจะเรียกร้องอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ