ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ครับคิดว่าคนใช้ Iphone กับ Galaxy อันไหนดูภาพลักษณ์ดีกว่ากัน(ไม่ได้กวนนะ)  (อ่าน 21718 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คืออยากรู้ครับว่า ท่านๆทั้งหลายคิดอย่างไรกับคนใช้ Iphone กับ Galaxy ว่าใครดูดีกว่ากัน เพราะมองไปทางไหนก็มีแต่คนใช้ Iphone กับ Galaxy ทั้งนั้นเลย

แต่เหมือนจะ Iphone มากกว่า แบบว่าถ้าขึ้นรถไฟฟ้าไป 90% ของคนที่หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาเป็น Iphone ทั้งนั้นเลยมี Galaxy นิดๆหน่อยๆนะ นอกจาด 2 เจ้านี้หายากมาก

และท่านๆทั้งหลายคิดว่าโทรศัพท์มือถือ เดี๋ยวนี้มันคือเครื่องประดับหรือบ่งบอกฐานะมั้ยครับ  :-\

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมใช้ไอโฟนมาตั้งแต่ 3GS เปลี่ยนมาทุกรุ่นจนตอนนี้ใช้ 5 (ส่วน 5S แฟนผมซื้อมาแล้วเลยรอ 6 ดีกว่า)
ใช้มานานจนชิน ก็ไม่ได้คิดว่ามันดูดีหรือเอามบ่งบอกฐานะอะไรได้ครับ คนส่วนใหญ่ก็มีกันหมด ไม่ได้พิเศษอะไรเลย
คนใช้ iPhone เห็น Galaxy แล้วอิจฉาตรงขนาดจอที่ใหญ่กว่า สีสดกว่า ด้วยซ้ำ
แต่ว่าที่ผมใช้ iPhone มาตลอดเพราะชอบความเรียบง่ายของ OS +แอพเยอะ (แอพกากๆ มีน้อย)
รวมถึงวัสดุ+การประกอบที่รู้สึกดีมาก เวลาอยู่ในมือ
จุดแข็งของ iPhone ที่เหนือกว่า SS Galaxy ผมว่าคงเป็นราคาขายต่อมากกว่า
ตระกูล Galaxy ราคาขายมือสองถูกมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนปกติธรรมดาก็ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ นอกจากว่าจะบ้าไปเอง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้แต่ว่า ไอโฟนรุ่นแรกๆน่ะ มันเซเลบจริง เพราะกว่าจะเอามาใช้ได้ต้องสั่งเครื่องหิ้วและต้องเอามาแหกเพื่อให้ใช้กับบ้านเราได้(เพราะเขาล็อคไว้) และราคาตอนนั้น ครึ่งแสน นอกจากนั้น ไอโฟนยังไปทำให้มือถือที่แพงจัดๆอย่าง vertu ตลาดเล็กลงไปมาก

ส่วนซัมซุง หรือที่ผมเรียกว่าแซมซัง (ขณะที่บางคนก็เรียกว่าซัมซวย) ใครจะเชื่อว่าจากมือถือสากกะเบือเจ๊งง่าย กลายเป็นมือถือที่ได้รับความนิยม และด้วยความเป็นบริษัทใหญ่ สามารถผลิตมือถือเติมได้เต็มทุกตลาดและเรนจ์ราคา และด้วยความเป็นบริษัทใหญ่ ขายได้มาก จึงมีอุปกรณ์เสริมมาก

จุดที่แข็งกว่าของไอโฟนคือ งานประกอบครับ วัสดุเหนือกว่ามาก โน้ต2ของลูกค้าผมนี่บอดี้ละลายจนแกะปากกาไม่ออกเลยนะครับ ส่วนแอปของไอโฟน มีหลากหลายดีครับ มีเกมคุกกิ้งมาม่า มีเบิร์นเอาท์ แต่ฝั่งแอนดรอยด์มีเกมแปลกๆ เช่นอีมูเลเตอร์เครื่องต่างๆ และ การแหกเพื่อเอาแอปเถื่อนมาลงของฝั่งแอนดรอยด์ทำง่ายมาก แค่ติ๊กที่เดียวก็ลงได้แล้ว และ ที่ผมให้คะแนนฝั่งแอนดรอยด์เอามากๆคือ widget ผมชอบหน้าจอโล่งๆ ถ้าใครฟอลทวิตผมก็จะเห็นผมแคปหน้าจอมาให้เห็นบ่อยๆ

ตอนนี้บนรถไฟฟ้าผมเห็นยี่ห้อหลักๆพอๆกันครับ
- ไอโฟน
- แซมซัง
- LG
- โซนี่ (ปัจจุบันเห็นโซนี่เยอะกว่าสมัยเป็นโซนี่อีริคสันเสียอีก ทั้งๆที่โซนี่โมบายคนขายบ้านเราห่วยนรกแตกทั้งขายและซ่อม)

ปัจจุบัน หลายคนย้ายจากแอนดรอยด์ไปเล่นไอโฟน หลายคนเลิกใช้ไอโฟนมาใช้แอนดรอยด์ เป็นเรื่องปกติครับ

ส่วนเรื่องเคส ผมไม่ค่อยสนใจสักเท่าไหร่ เขาแถมมาผมก็ยังไม่ค่อยได้ใช้ มีแต่ตอนที่ใช้ xperia z ที่ผมได้เคสใสมา เลยปรินท์รูปไปใส่ เป็นเคสอันเดียวของโลก

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
Re: อยากรู้ครับคิดว่าคนใช้ Iphone กับ Galaxy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 09:16:39 »
เรื่องมือถือเป็นเครื่องประดับไหม คนอื่นผมไม่รู้นะครับแต่ที่บ้านผมคิดว่าเป็นเครื่องทำงานมากกว่า อย่างที่บ้านผมนะครับ
แม่ใช้ Iphone บริษัทให้เพราะต้องตอบและติดต่อบ่อย
น้องชายใช้ Nokia ราคาไม่เกิน 1000 เพราะต้องการคุยได้นาน และมี Ipad mini ไว้ติดต่องาน
ผมใช้ BB5220 (น่าจะเป็นรุ่นนี้นะครับที่ราคาถูก) เพราะเวลาหยุดไม่ต้องคุยงาน ไม่ต้องตอบ Mail แบบเร่งด่วน(เร่งด่วนก็ไม่ตอบ กูหยุด!!!)
ที่เลือกรุ่นนี้เพราะ ทน ทำตก ปาแล้วไม่พัง ไม่มีใครขโมยเพราะถูก มี QWERTY (ไม่ชอบพวก touchscreen)

ออฟไลน์ AMG GT

เห็นแล้วก็เฉยๆอ่ะครับ  ไม่ได้ดูรวยอะไรเลยทั้งสองรุ่นแหละครับ555+   ไอ้พวกคนที่คิดว่าใช้ Iphone แล้วดูรวยเนี่ยมโนไปเองทั้งนั้น   
ปล.ผมใช้ Lumia ครับ555

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อนคนใช้ iPhone ดูหรูและรวย ส่วน Samsung Product ออกมาหลายรุ่นจนแยกไม่ออก และวัสดุก็เป็นพลาสติก ทำให้ดูงั้นๆเวลาเห็น แต่ปัจจุบันนี้ คนหลายคนมักมองว่าคนใช้ iPhone ดูรวย แต่ความจริงที่สัมผัสมากับตัว ยอมอดข้าวผ่อน iPhone กันเกลื่อน (ผมไม่ได้มองว่าการผ่อนไม่ดีนะครับ แต่ที่เจอนี้คือมีโทรศัพท์แต่ไม่มีตังค์ ยอมกินมาม่าแทนข้าว ซ้ำร้ายเด็กบางคนพ่อแม่ลำบาก แต่ก็ยังรบเร้าให้ซื้อให้จนได้ คนเป็นพ่อแม่ก็ทำไงได้ละครับ ลูกทั้งคน)
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เมื่อก่อนคนใช้ iPhone ดูหรูและรวย ส่วน Samsung Product ออกมาหลายรุ่นจนแยกไม่ออก และวัสดุก็เป็นพลาสติก ทำให้ดูงั้นๆเวลาเห็น แต่ปัจจุบันนี้ คนหลายคนมักมองว่าคนใช้ iPhone ดูรวย แต่ความจริงที่สัมผัสมากับตัว ยอมอดข้าวผ่อน iPhone กันเกลื่อน (ผมไม่ได้มองว่าการผ่อนไม่ดีนะครับ แต่ที่เจอนี้คือมีโทรศัพท์แต่ไม่มีตังค์ ยอมกินมาม่าแทนข้าว ซ้ำร้ายเด็กบางคนพ่อแม่ลำบาก แต่ก็ยังรบเร้าให้ซื้อให้จนได้ คนเป็นพ่อแม่ก็ทำไงได้ละครับ ลูกทั้งคน)
ใช่ๆเด็กๆสมัยนี้ถ้าไม่  iPhone นี้เข้ากลุ่มเพื่อนไม่ค่อยได้ครับจะโดนดูถูก มันเลยเป็นปัญหาที่จะต้องไปรบกวนพ่อแม่ให้ซื้อให้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ผม/ม่เห็นจะแคร์เลย
ใช้ไอโมบาย IQ 6.3 เปิดหลากลางวงมือถือไฮเอ็น

แต่รูปทรงดันสะดุดตา ใครเห็นก็ชอบทักว่าซื้อ Oppo Find 5 มาหรือ?

ออฟไลน์ neutrino

เมื่อไหร่ก็ตามที่คนเริ่มผละจากการมีปฎิสัมพันธ์ระหว่างกันไปสู่การอยู่อย่างโดดเดี่ยวกับกล่องอะไรสักอย่าง เมื่อนั้นมนุษย์กำลังเข้าสู่ยุคเสื่อมถอยครับ หรือนี่เป็นปฐมบทแห่งสัมคมก้มหน้า(ไม่มองใคร ไม่สนใจสภาวะแวดล้อม นอกจากก้มหน้าอยู่กับโทรศัพท์ตัวเอง)

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมใช้มาหลายยี่ห้อ Iphone5 GalaxyNote3 LGg2 ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่

ถ้าเรื่องความชอบ ความไว ความละเอียด ความเสถึยร ผมให้Ipohone (แต่แบตหมดไวมาก)

ถ้าเรื่องภาพลักษณ์ ผมก็ยังคิดว่าIphone เหนือกว่า แต่ต้องรุ่นใหม่ๆเท่านั้นนะ

ส่วนน้องๆที่ยังหาเงินเองไม่เป็น ก็อย่าไปรบกวนคุณพ่อคุณแม่ เอาไว้หาเงินได้เองก่อน จะซื้อทีละ4 5 เครื่องก็แล้วแต่

หากจะพูดถึงภาพลักษ์จริงๆต้องมีรถหรูซิครับ โทรศํพท์เทียบไม่ได้เลย ราคามันต่างกันมาก ใครๆก็มีได้

ออฟไลน์ vjtongkung

• Newbie
  • *
ในความคิดผม  มันไม่ได้มีความแตกต่างเลยครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหน

บุคลิกภาพ   กิริยา มารยาท  ชี้ชัดกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมรู้สึกเฉยๆกับของพวกนี้นะเน้นเรื่องการใช้งานมากกว่าผมใช้มือถือราคาแค่ 2,200 เองส่วนใหญ่แค่โทรเข้ารับสาย แต่ขอโทษลูกเล่นเยอะนะครับ

แย่งกันเล่นทั้งสองคนเลย ติดใจอะไรนักกับเครื่องนี้เนี่ยมีอีก 2 เครื่องที่บ้านไม่ค่อยจะเล่น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ good-old-day

• Newbie
  • *
ถามภาพลักษณ์ผมให้ไอโฟนครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ Samsung Hero ตัวล่าง 600 บาท

ไม่สนใจหรอกครับ

โทรศัพท์ มีไว้โทรก็พอครับ

ออฟไลน์ Jeep_ak

• Newbie
  • *
ภาพลักษณ์ใช่ไหมครับ สำหรับผมก็คงจะเป็น Apple ละครับ ถ้าเปรียบเป็นรถคงจะเปรียบได้กับ Mercedes-Benz ที่แพงกว่าชาวบ้านเขาแทบจะทุกรุ่น (ต่างประเทศ)
ทั้งๆ อะไรๆ ก็เท่าเทียมกับยี่ห้ออื่นๆ แต่ราคาดันแพงกว่า ส่วน Samsung คงจะเปรียบเสมือน BMW ที่ราคาถูกกว่า Mercedes-Benz (ต่างประเทศ) งานประกอบกับ วัสดุก็ไม่ได้
เหนือกว่า Mercedes-Benz แต่ก็มีจุดเด่นที่มีฟังก์ชั่นให้ใช้งานเยอะ ส่วนมากคนจะเลือก Samsung เพื่อที่จะจับตลาดล่าง คือต้องการซื้อของให้คุ้มค่าเม็ดเงินที่จ่าย
ส่วน Apple ถ้าเปรียบกันแรงๆ ตรงๆ ง่ายๆ มันเปรียบเสมือนของฟุ่มเฟือยมากกว่า เขาจึงนับกันว่า คนที่รวยๆ มักจะจ่ายของที่มีราคาแพงและฟุ่มเฟือยกว่า  :P

ส่วนเรื่องที่ว่า มันเป็นเครื่องประดับ หรือเครื่องบ่งบอกฐานะหรือไม่ สำหรับผมมันเป็นแค่เครื่องประดับครับ ไม่ใช่เครื่องบ่งบอกฐานะ เพราะราคานี้ ใครๆ ก็ซื้อได้
กู้เงินซื้อ ผ่อนจ่าย เพียบครับ ส่วนรถยนต์มันยังพอเป็นได้อยู่ เพราะการจะซื้อรถนอก ต้องมีเงินพอสมควร ต่างจากการซื้อโทรศัพท์มือถือ คนอื่นๆ จะคิดเหมือนผมเปล่านะ
ผมรู้สึกว่า Nokia 515 มันยังสามารถเป็นตัวบ่งบอกฐานะได้ดีกว่า Apple iPhone 5S ซะอีก (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 01:19:47 โดย Jeep Akeanan »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
อาจจะพูดตรงไปนิด
แต่ในสายตาผม และเพื่อนผมอีกหลายๆคน
มองว่า ตระกูล Galaxy เป็นอะไรที่ดูราคาถูกมากครับ
ทั้งวัสดุ รูปทรง และสีสัน

ส่วนตัวผม ผมว่า Iphone Sony HTC Nokia ดูจะมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่า
ส่วน SS LG Oppo ผมว่าระดับพอๆกัน กลางๆ ไปหาต่ำ
และ พวก I-mobile Huawei พวกนี้มือถือเกรดล่างสุดครับ

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
เมื่อก่อนอาจจะใช่ใช้ ไอโฟนแล้วบ่งบอกฐานะ เด๋วนี้ไม่ใช่ล่ะ เด็กนักเรียนมีกันเกร่อ สังเกตุละครหลังข่าวช่อง 3 มั้ยครับ นักแสดงจะใช้โทรศัพท์ samsung ไม่เห็นหยิบไอโฟนขึ้นมาเลย สงสัย ss เป็น sponcer ::)

ออฟไลน์ Carrera

ส่วนตัวไม่ได้สนใจ  ส่วนมากเพื่อนผมที่คิดว่ามีไอโฟนแล้วไฮโซนี่ส่วนใหญ่พึ่งเคยมี  และคิดไปเองทั้งนั้น
เพื่อนผมก็ใช้ไอโฟน  แต่ที่มันใช้เพราะทนกว่าซัมซุงเครื่องเก่ามันเยอะ   ;D

ถ้าเป็นพวก note กับ iphone ผมว่าพอๆกัน  ถ้า galaxy เล็กๆ  ผมว่าพอๆกับพวก oppo พวกนี้อะ
แต่เดี๋ยวนี้ grand กับ note ใส่เคสแล้วหน้าตามันแทบไม่ต่างกันเลย  :P

ปล.ผมใช้ Xperia Z ครับ  เพราะ iPhone ไม่ยอมใส่ NFC สักที  .....  กล้องผมมันส่งรูปทาง NFC สะดวกกว่า wifi เยอะ  เอากล้องแตะก็จบ  ไม่ต้องมาเปิดหาwifi ให้วุ่นวาย

Appleจะไฮโซกว่าแบรนอื่นตอนนี้ผมว่าเฉพาะ mac อะครับ  มีติดห้องแล้วหรูจริงอะไรจริง  imac ก็ดีไซน์สวยเหมาะมาวางในห้องซะจริงๆ ;D

ออฟไลน์ gundam126

สำหรับผมที่ใช้มือถือหลายเครื่อง ผมว่ามันก็พอๆกัน มันเป็นแฟชั่น ผมว่ายุคมือถือไฮโซมันคือยุคตระกูล8ของnokia เดี๋ยวนี้มือถือมันไม่ได้ดูไฮโซแบบนั้นแล้ว ตอนนี้ใช้iphone5กับnote3 ถ้าเรื่องกล้อง5ดีกว่า ดูเวป3ดีกว่า ไม่ค่อยแฮ้งต้อง5 วัสดุดีก็5เพราะผมไม่ใส่เคสมันเกะกะเจ้า3ถลอกหมดแล้วยิ่งโครเมียมมีหลุดลอกอีก เล่นเกมก็5เพราะเกมเยอะ ดูหนังต้อง3หน้าจอใหญฐ่สะใจ    งานเอกสารเมมโมต่างๆต้อง3 มือถือแต่ละรุ่นต่างมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน อยู่ที่เราเลือกใช้ครับ แต่ถ้าให้พก1เครื่อง ผมพกiphone5เพราะมันไม่ใหญ่ ใส่กระเป๋ากางเกงง่ายดี หยิบโทรสะดวก

ออฟไลน์ 6162002

ผมเฉยๆครับ  ถ้าถามว่าอันไหนดูมีราคากว่าก็อาจจะไอโฟน

แต่ถ้าถามว่ารู้สึกยังไงกับคนถือ  ผมว่าคนถือ Samsung Hero หรือ Nokia 3310 ภาพลักษณ์ดีกว่าครับ  รู้สึกพวก ไอโฟนที่ใครๆก็มีได้ (เพราะมันมีผ่อน 20 เดือน สก๊อยเงินเดือน8พันก็ซื้อได้) -.-

ออฟไลน์ H.

จริงๆผมว่าไอโฟนไม่ได้ดูรวยนะ ผมว่าใช้แล้วดูลุคเป็นคนเรียบง่ายแต่สมาท ด้วยความที่จ็อบพรีเซนต์สินค้าตัวเองออกมาให้ดูเหมาะสำหรับกลุ่มวัยทำงานที่ไม่ต้องการอะไรยุ่งยาก ทุกอย่างเข้าใจได้ง่ายใช้งานได้จริง รูปลักษณ์เรียบง่ายแต่มีเหตุและผลในตัวมันเอง มีดีไซต์แค่พอดีไม่หวือหวามากนัก มันจึงบังเกิดกลุ่มผู้นิยมแบรนด์กระโดดเข้าใส่แล้วบอกว่านี้คือรวย (ผมว่าไม่เห็นมันเมคเซนท์เลย)

ส่วนแอนดรอยด์ Samsung ก็มาจับตลาดกลุ่มด้านบนแต่อายุน้อยกวาซัก 5 ปี มีความเป็นวัยรุ่นมากกว่า ชอบเรียนรู้อะไรไหม่ๆไม่ต้องเนี้ยบเปะมากนัก แต่ชอบดัดแปลงชอบเล่นอะไรแผลงๆมีรูปแบบอะไรที่เป้นของตัวเองต่างกันไป จะเห็นได้ว่าตามคอมมูนิตี้กลุ่มคนใช้แอนดรอยด์นั้น จะชอบโมดิฟายมากๆ บางโมซะเครื่องจะหน้าตาออกมาไม่เป็นแอนดรอยด์แล้ว

ดังนั้นถ้าถามว่าภาพลักษณ์อันไหนดีกว่าแน่นอนว่าต้องไอโฟน ทำให้ดูบุคลิกเป็นผู้เป็นคนมากกว่า แต่...แอนดรอยด์สมัยไหม่นั้นก็พัฒนาความเนี้ยบขึ้นมากเช่นกัน ในขณะที่ไอโฟนหลังยุคจ้อบนั้นดูแล้วน่าจะหลงทางอีกซัก 2 เจน อาจจะกลับกันกลายเป็นแอนดรอยด์ใช้ง่าย มี UI Custom มากมายบอดี้หลากหลาย เสปคแรง ไอโฟนใช้ยากเรื่องมากดีไซต์เดิมๆไม่มีอะไรเด่นเสปคกั้กๆ

ส่วนตัวผมใช้ asus แน่นอนว่าภาพลักษณ์ไม่มีเลย เน้นใช้งานล้วนๆ 55
H.