ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอคำปรึกษา] มีสมาชิกท่านใดนำความรู้เกี่ยวกับรถ มาก่อให้เกิดประโยชน์กันบ้างครับ  (อ่าน 11707 ครั้ง)

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

วันหยุดสุดสัปดาห์อย่างนี้ นั่งคิดอะไรเรื่อยเปื่อย จนมีคำถามในใจว่า

- เราก็ขับรถเป็น
- ความรู้ ความสนใจ ในรถยนต์ก็พอมีบ้าง

ทำไมไม่นำความรู้ความสนใจ มาก็ให้เกิดประโยชน์กันบ้าง

เลยจะมาขอสอบถามสมาชิกทุกท่านว่า ท่านนำความรู้ความสนใจส่วนนี้
มาก่อให้เกิดประโยชน์ อาทิเช่น รายได้เสริม ฯลฯ กันอย่างไรบ้าง  เพื่อเป็น
ไอเดียให้แก่ผมและผู้ที่สนใจ ไปลองประยุกต์ใช้กันดู

โดยส่วนตัวผมเองนั้น หลังจากใช้แรงงานทางสมอง(ทำวิจัย+เรียน)ในช่วงวันธรรมดานั้น
อยากจะลองให้กำลังกายมาทำงานในช่วงวันหยุด เช่น ลองไปสมัครเป็นพนักงานขับรถ
ตามบริษัทเช่ารถ (เพราะน่าจะได้พูดอิ้งได้ไม่มากก็น้อย) เพื่ออย่างน้อยจะได้เก็บประสบ
การณ์บ้าง ไม่ทราบว่า พวกนี้รับทำงานแบบพาร์ทไทม์กันบ้างหรือไม่ครับ?

ปล. เรื่องค้าขายส่วนตัวผมเองอาจจะไม่ได้ เพราะทุนทรัพย์ไม่มีมากพอครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามารับชม และแชร์ไอเดียกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ผมก็ยังเรียนอยู่ ตอนนี้ก็ใช้ความรู้เกี่ยวกับรถทำงานหาเงินไปพลางไม่มากก็น้อยเหมือนกันครับ

(...) ลองไปสมัครเป็นพนักงานขับรถ
ตามบริษัทเช่ารถ (เพราะน่าจะได้พูดอิ้งได้ไม่มากก็น้อย) เพื่ออย่างน้อยจะได้เก็บประสบ
การณ์บ้าง ไม่ทราบว่า พวกนี้รับทำงานแบบพาร์ทไทม์กันบ้างหรือไม่ครับ?

ตามจินตาการนะ ดีมานด์ของพ.ขับรถจริงๆ ต้องซิ่ง และทำผิดกฎจราจร เพื่อทำเวลา หรือเปล่าครับ อันนี้ผมก็ยังไม่เคยลองเข้าไปสัมผัส แต่ถ้าเข้าไปเจอแบบนี้คงไม่ดีแน่นอน

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เคยลอง  ซ่อมมอไซด์...เจ๊งครับ   หน้าบาง  ไม่กล้าเก็บเงิน  เจอคนรู้จัก เดี๋ยวไว้ก่อน  หายเงียบ..อยู่เรื่อยไป...คนแล้วคนเล่า  สรุปว่าเบี้ยวเสีย 70  คนจ่าย  30  คน....

ส่วนจินตนาการที่คิดไว้ตั้งแต่ยี่สิบปีที่แล้ว  แต่ไม่มีปัญญาทดลอง(ใครจะทดลองก็ได้นะ)  คือการทำเครื่องยนต์ไม่ใช่สองจังหวะ  หรือสี่จังหวะ  แต่อยากทำ หกจังหวะและแปดจังหวะ....โดยเพิ่มจังหวะฟรีเข้าไปในจังหวะที่เหลือ  ไม่รู้ว่าจะเวิร์คหรือเปล่า......  ส่วนวาวล์  อยากจะทำโรตารี่วาล์ว  ทั้งพอร์ทไอดีและไอเสีย  ใช้รูเดียวกัน   ประมาณนั้นครับ...