ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง โจรเซ็ง! ภาค 1 ส่ง จม.รับของขวัญปีใหม่ หลอกจับ  (อ่าน 6264 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เครดิต manager.co.th

อ้างถึง
SMS จับโจรเจอคู่แข่ง ตร.ภาค 1 ไอเดียบรรเจิดส่งจดหมายไปหาคนร้ายตามที่อยู่ ระบุเป็นผู้โชคดีได้รับรางวัลได้เงินสด โฮมเธียเตอร์ ให้มารับรางวัลด้วยตัวเอง ก่อนจับตัวผู้ต้องหาได้อย่างง่ายด่าย ด้านผู้ต้องหาที่ถูกจับเผยดีใจอย่างมากที่ได้รางวัล แต่พอมาถูกจับถึงกับเซ็งไม่รู้ว่า ตร.มีอุบายหลอกได้ถึงขนาดนี้

วันนี้ (24 ธ.ค.) เมื่อเวลา 13.30 น. ที่กองบัญชาการตำรวจภูธรภาค 1 (บช.ภ.1) พล.ต.ท.กฤษฎา พันธุ์คงชื่น ผบช.ภ.1 พร้อมกับ พล.ต.ต.ธัชชัย หงส์ทอง ผบก.สส.ภ.1 พ.ต.ท.พิเชียรยศ อรุณพันธกุล รรท.ผกก.สส.3 บก.สส.ภ.1 พ.ต.ท.อุเทน นุ้ยพิน สว.กก.สส.3 บก.สส.ภ.1 ร่วมกันแถลงข่าวการระดมกวาดล้างจับกุมผู้ต้องหาตามหมายจับในคดีค้างเก่า ต่างๆ ในพื้นที่ของ ภ.1 เช่นคดีร่วมกันลักทรัพย์ พรากผู้เยาว์เด็กอายุไม่เกิน 15 ปี กระทำชำเราเด็กอายุไม่เกิน 15 ปี ได้ผู้ต้องหาทั้งหมด 14 คน ซึ่งแบ่งเป็น ชาย 12 คน หญิง 2 คน

พล.ต.ท.กฤษฎา เปิดเผยว่า การจับกุมผู้ต้องหาคดีค้างเก่าได้เป็นจำนวนมากในครั้งนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.สส.3 บก.สส.ภ.1 ได้วางแผนการจับกุมโดยใช้วิธีการจัดส่งจดหมายไปยังที่อยู่ของผู้ต้องหาต่างๆ ตามที่มีหมายจับในคดีของ บช.ภ.1 กว่า 100 ฉบับ ซึ่งในเนื้อหาของจดหมายมีใจความว่า “ให้ผู้ที่มีชื่อตามที่ได้จ่าหน้าซองถึง เป็นผู้โชคดีจากการสุ่มจากเบอร์โทรศัพท์ และเลขที่ 13 หลักของบัตรประชาชน จากประชาชนทั่วประเทศ ซึ่งเป็นโครงการส่งความสุขแด่ประชาชนของ บช.ภ.1 ให้เดินทางมารับของรางวัลประเภทต่างๆ เช่น เงินสดจำนวน 8,000 บาท, โทรทัศน์สี, ตู้เย็น, ชุดโฮมเธียเตอร์ ฯลฯ โดยให้เดินทางมารับของรางวัลด้วยตัวเอง ภายในวันที่ 24 ธ.ค. 52”

พล.ต.ท.กฤษฎา กล่าวต่อว่า เมื่อผู้ต้องหาในคดีค้างเก่าที่หลบหนีคดีอยู่เป็นเวลานาน ได้รับจดหมายดังกล่าว ต่างก็ดีใจคิดว่า ตนได้รับรางวัลจริงๆ จนลืมนึกไปว่าตนยังต้องโทษหนีคดีอยู่ จึงได้ทยอยกันเดินทางมารับของรางวัลเป็นจำนวนมาก ที่จุดนัดหมายทำให้เจ้าหน้าที่ฯ สามารถจับกุมตัวได้โดยง่าย

พล.ต.ท.กฤษฎา กล่าวด้วยว่า ในการระดมการจับกุมคดีค้างเก่าในช่วงก่อนปีใหม่ในครั้งนี้จะทำให้เกิดผลดี มากขึ้น เนื่องจากผู้ที่กระทำผิดจะน้อยลง อีกทั้งยังจะทำให้ผู้ที่กำลังที่คิดจะก่อเหตุ รู้สึกว่าทำผิดแล้วจะโดนจับกุมได้มากขึ้น เพราะตำรวจมีกลยุทธ์ในการติดตามจับกุมอยู่หลายวิธี โดยในพื้นที่ของ ภ.1 มีคดีค้างเก่าอยู่มาก ซึ่งตนก็ได้ให้นโยบายให้ติดตามจับกุมให้ได้มากขึ้น เพื่อประชาชนจะได้ รู้สึกว่ามีความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของประชาชนมากขึ้น ขอให้มั่นใจในการทำงานของตำรวจ

ด้าน นายธีรยุทธ เจริญสูงเนิน อายุ 23 ปี ชาว จ.สุรินทร์ ผู้ต้องหาในคดีกระทำชำเราเด็กอายุไม่เกิน 15 ปี ในท้องที่ของ จ.นนทบุรี ได้เผยกับผู้สื่อข่าวด้วยน้ำเสียงที่สุดเซ็งว่า ในช่วงต้นปีที่ผ่านมา ตนได้เดินทางมาทำงานรับจ้างทั่วไปใน จ.นนทบุรี หลังจากที่ก่อเหตุแล้วก็หนีคดีกลับไปที่บ้านเกิดที่ จ.สุรินทร์ จนกระทั่งเมื่อประมาณ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา ตนก็ได้รับจดหมายว่า เป็นผู้โชคดีได้รับโทรทัศน์สี ขนาด 32 นิ้ว จากการสุ่มหมายเลขโทรศัพท์ โดยให้ตนนำบัตรประชาชนเดินทางมารับของที่ กทม.

“ตอนนั้นผมรู้สึกดีใจเป็นอย่างมาก ไม่คิดว่าตัวเองจะโชคดีขนาดนี้ เลยนำเอกสารหลักฐานรีบเดินทางเข้ามาติดต่อเพื่อรับของรางวัลที่จุดนัดหมาย พอเข้ามาติดต่อก็ถูกตำรวจแสดงตัวจับกุม แล้วแจ้งข้อหา ควบคุมตัวไว้ ซึ่งผมก็คิดไม่ถึงว่าตำรวจจะมีอุบายหลอกได้ถึงขนาดนี้ ต้องยอมจริงๆ” นายธีรยุทธกล่าว

ไอเดียบรรเจิดครับ คุณตำรวจ นับถือๆ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
^^ คิดดีครับ ;D
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สุดติ่งหูไปเลย!! ไอเดียบรรเจิด

แต่ หลอกได้แค่ครั้งเดียวนะ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ทำไปได้คุณตำรวจ อ่านไปฮาไป

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เจิดได้โล่ !

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เจ๋งมาก

คราวหน้าก้อเปลี่ยนวิธีนิดหน่อยก้อคงหลอกได้อีกแหละ

โจรไทยลืมง่าย อิ อิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอให้มั่นใจในตำรวจ?
มั่นใจได้แค่ไหนกัน

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
555555555555555555555555555555
555555555555555555555555

ขอขำแบบเกรียนๆสักทีเถอะ ^^" 55

สุดยอดจริงๆ

ตำรวจก็ความคิดสุดยอด โจรก็ความคิดสุดยอด

หมายถึง ฉลาดสุดยอด กับ ฉลาดน้อยสุดยอด ตามลำดับ 55.

ออฟไลน์ JIRATH

5555

แจ่มเลยครับไอเดียนี้
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ singhaGREEN

• Newbie
  • *
จริงๆ ก็ยังไม่น่าเอามาเฉลยนะเนี่ย
เก็บๆ เป็นความลับไปก่อน

เผื่อใช้ได้อีกบ้าง

ออฟไลน์ Chris Evn

คิดได้ไงเนี่ย คุณตำรวจ :o

ออฟไลน์ ThaiBank

• Newbie
  • *
แสดงว่าตอนนี้จับได้หลายคนแล้ว
มาเผยแบบนี้ ต่อไปต้องหาวิธีใหม่ แต่ยอมรับไอเดียจริงๆ เลย

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
เดียวปีหน้าต้องหามุขใหม่น่ะครับท่าน 5555+ โดนใจจริงๆ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Cuz of ความโลภ สถานเดียว

เหอะๆ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ปกติน่าจะเป็นวิธีของมิฉฉาชีพ ที่ออกอุบายเหล่านี้ เพื่อให้คนหลงเชื่อถูกหลอก นี่โจรดันโดนหลอกซะเอง 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Nioka

นับถือเลยครับ

ต้องอย่างนี้ซิ เอาวิธีการจากต่างประเทศมาประยุคใช้ในบ้านเราได้เหมาะจริงๆ

ขอชมตำรวจด้วยคนครับ รอข่าวเงียบไปสักพักเอามาใช้อีกได้นะเนี้ยคนไทยลืมง่าย(โจรก็ลืมง่าย)

เห็นทางตำรวจบอกว่ายังมีวิธีอีกหลายวิธีกำลังศึกษาอยู่นิครับ เป็นตำราของ ตปท

เป็นกำลังใจให้ตำรวจครับ ^^

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
ฮ่าๆ ฮ่าดีครับ แล้วตำรวจจะโดนโจรแจ้งข้อหาหลอกลวงไหมเนี่ย ฮ่าๆ
Gadgets ?????????????????????

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
แหม....ทำไปได้
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
จริงๆวิธีการนี้ทำมานานแล้วครับ  แต่รุ่นก่อนๆทำแล้วเงียบๆเอาไว้ไม่ออกข่าว หรือประชาสัมพันธ์
ไม่ทราบว่าทำำไมหน่วยนี้ถึงแถลงข่าว  หรือว่านักข่วไปซักถามทราบเอาเอง
แต่ผลเสีย คือ มันทำได้ครั้งนี้ครั้งเดียว
ปีต่อๆไปอาจไม่ได้ผลแล้ว  ไม่ว่าหน่วยไหนจะทำ
และมักจะทำได้กับคดีที่ไม่แรงมาก  ประเภทคนร้ายไม่ค่อยระวังตัว   และผ่่านมาหลายปีแล้วครับ  คดีแรงๆชนิดมือปืนรับจ้่าง  คนร้ายฆ่าคนตายมักไม่ค่อยได้ผล