ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่ามากไปหรือเปล่า?  (อ่าน 14179 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
คุณว่ามากไปหรือเปล่า?
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 09:43:41 »
  คือเวลารับคนเข้าทำงาน  ผมมักจะถามเข้าเรื่องส่วนตัวไปบ้างเช่น
  ใช้โทรฯ  ยี่ห้ออะไร?  ราคาเท่าไร?
  เล่นไลน์หรือเปล่? 
  เล่นเฟสฯหรือเปล่า?
  เพื่อนในเฟสเยอะไหม?

ประมาณนี้...แล้วใช้สี่หัวข้อนี้ในการตัดสินใจว่ารับ หรือไม่รับ....

โทรศัพท์แพง...ไม่รับ
    สามข้อหลัง  ตอบทางปฏิเสธ  ผมรับ   ....

คุณว่าผมเห็นแก่ตัวไหม  ในเมื่องาน  ต้องการสมาธิสูง  เพื่อความปลอดภัย  และเพื่อประสิทธิภาพของงาน.....

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: คุณว่ามากไปหรือเปล่า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 09:53:13 »
โทรศัพย์แพง ไม่รับผมว่ามันมากไปนะ  :D

ส่วนข้ออื่นๆถ้างานต้องใช้สมาธิเยอะมากๆ ควรออกกฏห้ามเล่นดีกว่า
ห้ามเล่นขณะทำงาน นอกเวลางาน เบรคพัก ก็ตามใจเค้าเถอะ ช่วงพักของเค้า

ขอตอบในมุมอดีตลูกจ้างนะครับ ตอนนี้เป็นนายตัวเอง
เห็นพนักงานบางคนในยุคนี้ ห้ามเล่นเฟรชเล่นไลน์เหมือนจะขาดใจตาย
ยังแอบคิดเลยว่า ถ้าเฟชบุคปิดบริษัท และไลน์หายไป เค้าจะลงแดงกันไหม  ;D

ออฟไลน์ mybeginner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 10:04:29 »
ถ้าถามแค่นี้ตอบ yes no แล้วรับไม่รับ ผมว่ามากไปมว๊ากกก ครับ :)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 10:10:59 »
ถ้านั่นคือเกณฑ์ที่คุณใช้รับคนเข้ามาทำงาน

ตอบได้ว่า.. คุณ ไม่ใช่นายจ้างที่ดี

เพราะคุณได้เข้าไปรุกล้ำสิทธิส่วนตัวเค้ามากเกินไป

และเป็นคนมโนอะไรไปเอง โดยไม่มีการมองถึงความสามารถในด้านการงานจริงๆ

หรือถ้าผมเป็นเจ้านายคุณ ผมจะมองคุณว่าเป็นคนที่วิชั่นค่อนข้างแคบ

แต่ถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัท นั่นก็คือสิทธิ์ของคุณ

ถามตรงตอบตรงนะครับ ^__^

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 10:23:21 »
ถ้าถามว่ามากไปไหม ผมว่าคุณสมบัติไม่กี่ข้อตรงนั้นบอกอะไรเกี่ยวกับคนหนึ่งคนไม่ได้มากหรอกครับ

คนเฝ้าบ้านผม น่าจะเข้าคุณสมบัติตามที่คุณว่ามา
ใช้โทรฯ  ยี่ห้ออะไร?  ราคาเท่าไร? เขาใช้ Samsung รุ่นเก่าเครื่องละพันกว่าบาทครับ
เล่นไลน์หรือเปล่า ก็เปล่า เพราะเขาเล่นไม่เป็นครับ เล่นเฟสฯหรือเปล่า?ไม่มีครับ

ดูแล้วน่าจะดี แต่แม่คุณทูนหัวแกโทรศัพท์บ่อยจนน่ากลัวจะเป็นมะเร็งสมองแทน
เสียงก็แปร๋นๆแสบแก้วหูสิ้นดี ของพวกนี้วันสมัครงานกับวันสัมภาษณ์ลายไม่ออกหรอกครับ
ต้องเข้ามาทำงานสักพักแล้วจะเห็น

ผมว่าการจะมีSocial Network อะไรบ้าง อันนั้นเรื่องส่วนตัวเขาครับ ผมไม่เคยคิดจะถาม
แต่คุณสามารถสร้างกฏได้ว่าห้ามทำอะไรบ้าง ซึ่งคุณสามารถแจ้งให้เขาทราบตอนสัมภาษณ์เลย
ถ้าทำไม่ได้ก็อย่ามาทำงานด้วยกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 10:32:15 »
ของพวกนี้ไม่มีใครเอามาวัดประสิทธิภาพของคนกันหรอกครับ    ขอให้คุณได้คนที่คุณต้องการนะครับ   ...

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 10:56:52 »
ถ้ามีตัวเลือกมากก็แล้วแต่คุณครับ แต่ผมมองว่า ถ้าคิดจะไม่รับใครสักคนเข้าทำงาน

ข้อ 1.แค่ 2% 

ข้อ 2.แค่ 5% 

ข้อ 3.แค่ 10% 

ข้อ 4.แค่ 10% 

ผมมองว่าตอบอะไรไม่ได้มากครับ ข้อเสียมากกว่านี้น่าจะเป็นเหล้า บุหรี่ เกมส์ มากกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 11:31:25 »
หัวข้อที่ถาม ไม่เกี่ยวกับงาน 100%

กำหนดกติกาตอนทำงานดีกว่าครับ
1. ห้ามรับโทรศัพท์ขณะทำงาน
2. ห้ามเล่น social network ขณะทำงาน

ถ้าฝ่าฝืน ตักเตือน ครั้งที่ 1 อะไรก็ว่าไป

ปัจจุบันเราปฏิเสธการเปลื่ยนแปลงไม่ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 14:33:44 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  (อาจจะเป็นกระทู้ล่อเป้า.....)

สำหรับผมเอง  ยอมรับว่าไม่ชอบใจกับการเดินมองจอตลอดเวลาจนไม่เป็นทำอะไร...มันมากไป  จริงอยู่การสร้างข้อห้ามข้อกำหนด...  ทำได้  แต่ผมเชื่อว่าทำอย่างไรก็ไม่อยู่หรอกครับ  แอบเล่นให้เสียความรู้สึกเปล่า ๆ  สู้ไม่รับเข้าทำงานเสียตั้งแต่แรกน่าจะดีกว่า....

แต่ถามว่าในกลุ่มนี้  มีคนที่เก่งดี  และรับผิดชอบแบ่งเวลาได้หรือเปล่า  ตอบได้เลยว่า  มีครับ  แต่การคัดเลือก  เพื่อที่จะให้ได้คนที่ต้องการนั้นผมว่ามันยาก  โอกาสที่จะเลือกผิดมีห้าสิบห้าเสิบ...
  ผมคงไม่บอกเขาว่าไม่รับเพราะเหตุนี้....สิ่งเหล่านี้เป็นตัวประกอบในการตัดสินใจร่วมกับความรู้และทักษะมากกว่า...

ถามว่าผมใจดำไหม?  ผมคิดว่าไม่นะ.. ผมมีห้องพักให้ฟรี  น้ำ ไฟ ฟรี  มีเน็ต ให้ให้... เด็กที่ผมรับเข้ามาทำงาน  ไม่มีใครที่ถูกไล่ออก..แต่ออกเองมี......ถามว่าผมควบคุมการทำงานไหม?  ไม่ครับแทบทั้งวันไม่ดู  ทุกคนจะดูแลและรับผิดชอบด้วยตัวเอง  ยกเว้นมีปัญหาต้องตรวจสอบ  หรือตรวจสอบชิ้นงาน...  ผมประเมินผลงานเป็นองค์รวมเท่านั้น... ดรรชนีเพิ่มหรือลด....

...หากหลาย ๆ ท่านคิดว่านี่คือการกระทำที่ใจดำ ...(เกินร้อยละเก้าสิบเก้า)...ต่อไปผมก็คงต้องปรับปรุงตัวเอง......ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 15:45:39 »
เหมือนคุณพยายามหาช้างเผือกในป่าคอนกรีตอยู่เลยนะครับ  ;D

ไม่มากหรอก แต่คงหาไม่น่าเจอ

เพราะผมก็เคยหาแบบนี้แหละ เด็กๆไม่มี มีแต่วัยทำงาน 35+

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 16:04:27 »
ถ้า รง. เล็กๆ เงินเดือนไม่เกินหมื่น ก็ตามนั้นเห็นด้วยครับ แต่ถ้าเป็นผม จะไม่ห้าม แต่จะทำล๊อกเกอร์ก่อนเข้าบริเวณงานแทน แล้วออกกฏห้ามนำมือถือ,อุปกรณ์สื่อสาร และ กล้องถ่ายรูปเข้าบริเวรทำงาน ส่วนนอกเวลาทำงาน หรือช่วงพักก็แล้วแต่เค้าครับ
แต่ถ้าพนักงานนั่งโต๊ะทั่วๆไป(ยกเว้นพนักงานต้อนรับ) เงินเดือน 1-2 หมื่นขึ้นไป ผมว่าคุณเยอะเกินครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 17:51:16 »
ผมว่ามันมากเกินไป
มันวัดอะไรแทบไม่ได้เลย
และถ้าผมเป็นคนสมัครงาน ถ้าต้องมาเจอกฏขนาดนี้
ผมยินดีที่จะขอสละสิทธิ์ที่จะทำงานที่นี่
เพราะเชื่อว่าในปัจจุบันยังมีงานที่พร้อมจะรับบุคคลที่มีความรู้ ความสามารถ และมีกฏเกณฑ์อันเป็นที่ยอมรับทางสากลมากกว่าที่ตั้งอยู่นี้ครับ
ปล.ผมอาจจะหัวสูง และไม่ค่อยง้อบริษัทนะครับ
ปล.2 ถ้าเรามีความสามารถพอ บริษัทต้องมาง้อเราเอง
ปล.3 ถ้าเจ้านายมี vision ประมาณนี้ ตัดสินและมโนจากราคามือถือ และ Social network ผมคงตอบไปตั้งแต่สัมภาษณ์ละครับ ว่าคุณไม่แฟร์ โลกทัศน์คุณแคบเกินไป โลกาภิวัฒน์ก้าวไปข้างหน้า เราก็ก้าวไปพร้อมกับโลกาภิวัฒน์ แต่ถ้าเราสามารถปฏิบัติงานได้อย่างไม่ขาดตกบกพร่อง ไม่นำเวลางานมาใช้เล่น Social network ถามว่ากฏที่คุณตั้งมาจะมีประโยชน์อะไรหรือไม่
ปล.4 ต้องขอโทษ ถ้าผมอาจจะใช้คำที่ตรงเกินไป แต่อยากให้มองในมุมของลูกจ้างที่หอบ Resume มาสมัครงานบ้าง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 20:48:56 »
4 ข้อนี้ยังไม่น่าจะสามารถตัดสินตัวคนที่จะเข้ามาได้นะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:48:36 »
ไม่มากไปหรอกครับ

ในฐานะคนทำงานบั
บางที เห็นนั่งเล่นเฟสบุ๊คกันทั้งวัน งานการไม่ทำ แล้วมาเบิกโอทีตอนค่ำๆ วันล่ะ 3-4 ชั่วโมง
ตอนนี้ผมเสนอ CFO ให้บล๊อค FB, Pantip และ Youtube แล้วครับ IT กำลังจัดการ

บอกเลยว่า มันเสีย Productivity มากๆครับ
ผมเอางบมาแตกไล่ดู คนๆนึงที่นั่งเล่นตลอดแล้วมาเบิกโอ เดือนๆนึงมีค่าใช้จ่ายราวๆ 3-4 พันบาท
ยังไม่นับค่าไฟ ค่าเสียโอกาศ ที่คนไร้ประโยชน์พวกนี้มานั่งอยู่อีก

บางที ขั้นตอนการสัมภาษ มันกรองได้ระดับนึงครับ
ถ้าพี่ผมเจอว่าคนมาทำสัมภาษนั่งเล่นมือถือระหว่างอยู่ใน Process การสัมภาษ พี่แกเขี่ยทิ้งเลย
แต่หลังจากเข้ามาแล้ว บางคนก็เพิ่งออกลาย
แนะนำว่า จำกัดวงให้แคบลง บล๊อคช่องทาง ถึงเค้าจะเล่นผ่านมือถือได้ แต่เราก็ Monitor ได้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:17:05 »
เงินเดือนเท่าไหร่ครับผมได้ครบเลยนะ  ;D ;D ;D มือถือแค่ 2 พันเล่นไลน์ไม่ได้ เล่น FB บ้างแต่ส่วนใหญ่เล่น HLM กับหาอ่านเรื่องรถและประวัติศาสตร์โลก

ถ้าตามหัวข้อก็อาจมากไปนิดนึงเพราะเอาแค่นี้มาตัดสินคนๆนึงน้อยเกินไปที่จะวัดค่าได้ แต่การสัมภาษณ์นั้นเรามีโอกาสได้ทำความรู้จักกันน้อยมากในการรับเข้าทำงานไม่สามารถมานั่งคุยหรือเปิดใจทำความรู้จักกัน คนเป็นแฟนกันคบ 7 ปียังเลิกกันได้เล้ยด้วยเหตุผลเราเข้ากันไม่ได้นับประสาอะไรคุยกันไม่ถึง 30 นาทีอะไรที่เราไม่มั่นใจก็ตัดออกไปก่อน ผมเลยถือว่ามากไปหน่อยแต่ไม่แปลกหรือผิดอะไรครับ แต่ถ้าเป็นการบอกกฎระเบียบข้อบังคับตั้งแต่สัมภาษณ์แล้วจะเป็นการดีกว่านะครับ หลายๆที่แก้ปัญหาด้วยการห้ามเอามือถือเข้าที่ทำงาน บางทีห้ามเฉพาะที่ถ่ายรูปได้ (ที่ถ่ายรูปไม่ได้ก็แสดงว่าไม่มีไลน์ไม่มีเน็ตแน่ๆ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 14:01:53 »
ตัดสินอะไรไม่ได้เลย เค้าอาจชอบเล่น แต่แบ่งเวลาได้
กรองคนด้วยคำถามอะไร ก็จะได้คนแบบนั้นมา

คำถามที่ถามทั้งหมด เรื่องส่วนตัวทั้งนั้น ไม่เกี่ยวกับงานซักนิด จริงๆ เขาไม่ต้องตอบคุณยังได้
ถ้าคุณโดนสัมภาษเข้า รร แล้วบ้านแพง ไม่รับ จะว่ายังไงครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 09:30:37 »
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อคิดเห็น...  น่าจะหมดความคิดเห็นแล้วขอสรุปก็แล้วกัน

ร้อยละ99  เห็นว่าไม่ถูกต้อง .... ไปยุ่งเรื่องส่วนตัวเขา...

ว่าแต่ทำไมผมเขียนหัวข้อนี้ขึ้นมา......เพราะหากเขียนแบบนี้ต้องโดนแน่ ๆ....จริงไหม?....

ที่ผมเขียน  ผมเชื่อว่าหลาย ๆ ท่านที่เป็นเจ้าของกิจการน่าจะคิดแบบนี้....คงไม่มีเจ้าของคนไหนหรอกที่ไม่มองเมื่อเห็นลูกน้องไลน์ อย่างขมักเขม้น..เอาเป็นเอาตาย....

สิ่งที่ผมต้องการเตือน  ก็คือ  คนรุ่นใหม่ ๆ หางานทำให้ระมัดระวังให้มากสำหรับกรณีเหล่านี้.....สิ่งที่มีคุณ...ก็ย่อมมีโทษ.....

แล้วหากใครเคยอ่านข้อเขียนของผม(เก่า)  จะรู้ว่าผมทำมาหากินอะไร(ปัจจุบัน)  แล้วก็วิเคราะห์ต่อว่าผมมีศักยภาพที่จะทำอย่างที่ผมเขียนได้หรือไม่ด้วยตัวคุณเองครับ...

สุดท้าย  ใครมีอารมณ์หงุดหงิดใจเมื่อได้อ่าน...  ผมขอโทษครับ....

ออฟไลน์ zkillerz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 23:19:03 »
 คือเวลารับคนเข้าทำงาน  ผมมักจะถามเข้าเรื่องส่วนตัวไปบ้างเช่น
  ใช้โทรฯ  ยี่ห้ออะไร?  ราคาเท่าไร?
  เล่นไลน์หรือเปล่?  
  เล่นเฟสฯหรือเปล่า?
  เพื่อนในเฟสเยอะไหม?

ประมาณนี้...แล้วใช้สี่หัวข้อนี้ในการตัดสินใจว่ารับ หรือไม่รับ....

โทรศัพท์แพง...ไม่รับ
    สามข้อหลัง  ตอบทางปฏิเสธ  ผมรับ   ....

คุณว่าผมเห็นแก่ตัวไหม  ในเมื่องาน  ต้องการสมาธิสูง  เพื่อความปลอดภัย  และเพื่อประสิทธิภาพของงาน.....

ในข้อ 1 ผมว่าอันนี้แล้วแต่คนนะครับเพื่อมผมใช้ไอโฟนบางคนวันๆแทบจะไม่ค่อยได้ใช้โทรศัพท์ก็มีแต่ซื้อมาเป็นเครื่องประดับ
บางคนใช้แค่มาทโฟนรุ่นล่างๆกลางๆเล่นตะบี้ตะวันทั้งวัน
อารมคงประมาณว่าเจอเฟอรารี่กับบริโอ้อะครับ
เราคงคิดว่าคนขับเฟือรารี่ต้องซิ่งแน่ๆเพราะใช้รถระดับซุปเปอร์คาร์
แต่ที่ไหนได้บริโอ้เซ็ทกล่องทำท่อขับแว๊นมากคนขับเฟอรารี่ขับช้าๆแบบถนอมรถเพราะมันแพงแต่บริโอ้รถมันถูกยำอะไรก็ได้ (ยกตัวอย่างเฉยๆนะครับ)

ในข้อ 2-4 น้นผมว่า 90% ของคนสมัยนี้ใช้งานพวกนี้ทั้งนั้นครับ
แต่ใน 90% นั้นผมว่ามีคนแยกแยะออกนะครับว่าควรเล่นในระหว่างการทำงานไหม
ถ้าคนไหนแยกไม่ได้ก็มควรโดนลงโทษตามกฏระเบียบครับ
ถ้าจะหาคนที่ไม่เล่นเลยคงยากพอๆกับคนที่ไม่ใช้โทรัพท์มือถือในปัจจุบันครับ

"คุณว่าผมเห็นแก่ตัวไหม  ในเมื่องาน  ต้องการสมาธิสูง  เพื่อความปลอดภัย  และเพื่อประสิทธิภาพของงาน.... "
ข้อนี้ผมยังบอกไม่ได้ว่าคุณเห็นแก่ตัวไหมเพราะผมไม่ทราบว่าตำแหน่งงานที่คุณจะรับเข้าทำงานของคุณคืออะไร  ::)

ผมว่า4ข้อที่คุณตั้งคำถามมาน่าจะเอาไปเป็นกฏระเบียบในการทำงานมากกว่าเป็นเกณ์ในการรับคนมากกว่าครับ ;D

แต่เท่าที่ดูแล้วผมว่างานของคุณน่าจะำคัญมากๆครับ
ผมว่าเอามาเป็นข้อบังคับในการทำงานดีกว่าไม่ก็มีล๊อคเกอรืให้พนักงานเก็บของ่วนตัวของเขาเวลาพักถึงเอาของพวกนี้ไปใช้ได้เวลางานเอามาเก็บไว้

่วนเรื่องใช้คอมที่ทำงานในการเล่นเวปหรืออื่นๆตรงนี้ก็คงต้องทำข้อตกลงกันขึ้นมา
เพราะที่ทำงานผมก็ไล่บ๊อคหมดหลังๆปล่อยเลยครับ
เอาความซื้อสัตจากตัวพนักงานเอง
ดูประวัติย้อนหลังในการใช้งานคอมได้ครับ
ไล่ดูแล้วก็ถามตรงๆเลยครับว่าได้เล่นไหมซึ่งแทบทุกคนสำนึกผิดและปรับปรุงตัวครับ
ส่วนคนที่ยังไม่สำนึกก็ว่าตามข้อตกลงกันไปครับ

คนไทยนิสัยส่วนใหญ่เดื้อครับบังคับมักไม่ทำแต่คุยกันดีๆกลับทำให้ง่ายๆ
ที่ทำงานผมนี่แหละครับห้ามนู้นนี่นั่นพนักงานส่วนใหญ่ก็เด็กสายช่าง

เรื่องสูบบุหรี่ในที่ทำงานนี่แหละครับทำป้ายห้ามทำข้อบังคับยึดบุหรี่ยิ่งว่าเหมือนยิ่งยุ
หลังๆมาผมไม่นใจครับอยากูบตรงไหนตอนไหนตามสบายพอเลิกงานให้เด็กพวกนั้นมากวาดมาเก็บ
มันก็บ่นๆกันแต่หลังๆมาไม่ต้องพูดอะไรกันยมากครับเริ่มๆไปสูบตรงจุดที่ผมเตรียมไว้ให้นั่งลมเย็นๆมีที่ทิ้งก้นบุหรี่ให้
สูบเสร็จตอนเย็นเลิกงานเด็กๆก็ช่วยกันจัดพื้นที่ของเขาอย่างดีเลยแหละ
รู้สึกเขาจะชอบใจด้วยนะที่เราจัดพื้นที่ให้เขากวาดเช้าเย็นสะอาดกว่าจุดทำงานของพวกเขาะอีก อิอิ

ยาวหน่อยนะครับแต่ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดกันครับผมก็ลูกจ้างทั่วๆไปอยากทราบความคิดความรู้สึกของนายจ้างเช่นกันครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2014, 23:32:01 โดย zkillerz »