ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาถูกจอดรถขว้างหน้าบ้านหน่อยครับ  (อ่าน 26342 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนนี้ผมประสบกับปัญหากับ การถูกจอดรถขว้างบริเวณหน้าบ้าน โดยเรื่องมันมีอยู่ว่า

ในหมู่บ้านผม มีบริษัททำนิตยสารแห่งหนึ่ง ซึ่งมีขนาดค่อนข้างใหญ่อยู่ ในที่นี้ขอใช้ชื่อว่า "บริษัท X " ละกันนนะครับ ;D โดยตั้งอยู่ตรงข้ามกับบ้านผม ซึ่งมีที่จอดรถไม่เพียงพอต่อพนักงานและผู้มาติดต่อ ดังนั้น จึงต้องจอดรถบนถนนในหมู่บ้าน ซึ่งมีขนาด 2 เลน ที่พอจะสวนกันได้ ซึ่งลักษณะการจอดรถก็จะเป็นแบบนี้

เดิมทีทางบ้านผมและบ้านญาติไม่ได้ว่าอะไรเนื่องจากไม่ค่อยได้ใช้รถ (ปกติใช้ช่วง Weekend) แล้วก็ไม่ได้จอดเกะกะอะไรมาก จนกระทั่งช่วงนโยบายรถคันแรก ทำให้พนักงานมีรถมากขึ้น แต่ที่จอดรถเท่าเดิม ประกอบกับผมเพิ่งจะมีใบชับขี่แล้วใช้รถบ่อยขึ้น ความลำบากจึงเกิดขึ้น เพราะการจอดรถแบบนี้

(จอดยื่นออกมา ทำให้เลี้ยวรถเข้าบ้านยากมาก บางครั้งก็ไม่ได้เลย)

ทีนี้ ทางบ้านผมก็เริ่มมีมาตการแก้ไขต่างๆ ทั้ง ติดป้ายหน้าบ้าน ทำหนังสือร้องเรียนไปยังบริษัท X แต่ก็ดีขึ้นบ้าง  แต่หลายครั้ง เวลาออกจากบ้านต้องโทรศัพท์หรือเข้าไปแจ้งให้เลื่อนรถ บางครั้งก็ได้เลย ก็รอเกือบครึ่งชั่วโมง แถมบางครั้งพนักงานออกไปนอกสถานที่ ทำให้การออกจากบ้านยากมาก ซึ่งส่วนใหญ่คนที่ก่อปัญหามักจะเป็นผู้มาติดต่อมากกว่า และสิ่งที่จะได้ยินบ่อยๆเวลามีคนมาเลื่อนรถให้ แทนที่จะเป็น คำขอโทษ กลับกลายเป็น คำแก้ตัวต่างๆนานา เช่น "ที่จอดรถไม่มี, จอดที่อื่นไกล, ไม่ใช่รถผม เป็นรถนาย, จอดแป๊ปเดี๋ยวเอง บลาๆๆๆ ฯลฯ แถมบางครั้งผมก็ถูกด่าด้วย ว่า "ทำตัวน่ารำคาญ เดือดร้อนคนอื่น"  :o :o :o

ล่าสุด ผมและญาติ เอากระถางต้นไม้มาตั้งเพื่อกั้นไม่ให้จอด โดยหวังว่าจะเป็นไปตามรูปนี้ เพื่อจะได้เอารถ เข้า-ออก ขึ้น

แต่ "สิ่งที่เกิดขึ้น" คือ

ร้ายกว่านั้น ที่แย่ที่สุดที่เคยเจอคือ  >:( >:( >:(

(เลื่อนกระถางแล้วเอารถจอดระหว่างกระถางเลย) 
(จอดข้างๆกระถางเลย แถมยื่นกินอีกเลนด้วย)

ล่าสุด เมื่อตอนเย็น ตอนผมกำลังจะเอารถเข้าบ้าน ผมเจอ รถ Benz E220 CDI W211 สีดำ ทะเบียน XY 777 จอดรถแบบนี้

แถม ตอนผมขยับ เดินหน้า - ถอยหลัง เพื่อให้เข้าบ้านได้ (ประตูห่างจากรถข้างละไม่ถึง 20 ซม.) คนขับรถคันนั้น เดินมาขึ้นมองแบบไม่สนใจรถผมที่ขยับอยู่ 3 4 รอบและไม่คิดจะช่วยอะไรเลย  คงกลัวว่าถ้าชนและผมจะไม่รับผิดชอบมั้ง ขนาดมีคนมาเห็นแล้วบอกว่า "จอดแบบนี้ได้ยังไง ขว้างชาวบ้านเค้า" ก็เดินไปแบบไม่สนอะไรเลย ซึ่งคนขี่มอเตอร์ไซค์ ที่รอผมเอารถข้างบ้านเพราะขวางเค้าอยู่ ยังมีน้ำใจช่วยดูให้เลย   

ผมเลยอยากรู้ว่า
1. การที่ผมเอากระถางต้นไม้ไปวางแบบนั้น พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่า มันสมควรที่จะทำหรือไม่ แล้วผมพอมีสิทธิที่จะทำได้รึเปล่าครับ???
2. ผมมีสิทธิในการห้ามจอดรถบริเวณหน้าบ้านได้มากน้อยขนาดไหนอะครับ และสามารถทำอะไรได้บ้าง (ไม่อยากให้เป็นปัญหาใหญ่โต)
3. พี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนที่เกิดปัญหาแบบนี้ แล้วมีวิธีการปัญหาที่มันทำให้ดีขึ้น หรือหายขาดได้ ช่วยแชร์ให้ถามหน่อยครับ จะลองทำบ้าง เผื่อจะได้ผล ;D ;D ;D

ขอบพระคุณครับ (หากเห็นว่าไม่สมควร หรือไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร ลบได้เลยนะครับ)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียใจด้วยครับ ปัญหานี้ตั้งแต่เกิดยันโตมา ไม่เคยเจอ จนช่วงปีหลังๆมานี่เริ่มมีพวกงี่เง่าจอดเกะกะในซอยลุกลามเข้ามาใกล้บ้านเรื่อยๆ ก็ยังไม่แน่ใจจะทำยังไงเพราะยังไม่หนักหนาเท่าคุณ ขอตอบตามที่ทราบนะครับ

1. การที่ผมเอากระถางต้นไม้ไปวางแบบนั้น พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่า มันสมควรที่จะทำหรือไม่ แล้วผมพอมีสิทธิที่จะทำได้รึเปล่าครับ???
2. ผมมีสิทธิในการห้ามจอดรถบริเวณหน้าบ้านได้มากน้อยขนาดไหนอะครับ และสามารถทำอะไรได้บ้าง (ไม่อยากให้เป็นปัญหาใหญ่โต)
3. พี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนที่เกิดปัญหาแบบนี้ แล้วมีวิธีการปัญหาที่มันทำให้ดีขึ้น หรือหายขาดได้ ช่วยแชร์ให้ถามหน่อยครับ จะลองทำบ้าง เผื่อจะได้ผล ;D ;D ;D [/color]

1. สมควรหรือไม่สมควร คุณก็ไม่มีสิทธิ์ มันนอกบ้านแล้วครับ ทำงี้ก็ไม่ต่างไรจากไอ้พวกนั้น
2. ห้ามได้ในระดับที่ เขาจะไม่กีดขวางการเข้าออกของคุณ ซึ่งตอนนี้พวกมันทำอยู่ใช่ไหมล่ะครับ
3. รอรับทราบไปปรับใช้เหมือนกันครับ ถ้าใช้วิธีสุจริตชนจะทำอะไรได้นอกจากแจ้งตำรวจล่ะ (จะมาหรือเปล่า? ไม่.)

เป็นผม ผมคงใช้ทักษะสายทางโจรละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แกร่งพอที่จะไฝ้วได้มั๊ยหล่ะครับ คนพวกนี้ถ้าบอกดีๆแค่ครั้งสองครั้งก็ไม่มีปัญหาแล้ว แต่นี่ดูแล้วเรื้อรังคงใช้วิธีแบบคนดีๆไม่ได้ผลแล้ว ลองดูตรงริมรั้วที่มีปัญหาให้เอาต้นไม้ที่แข็งๆ มีหนามเยอะๆ หรือที่เป็นยาง รึใบเล็กๆเอามาปลูกแต่ปลูกในพื้นที่บ้านคุณนะครับให้ยื่นออกไป วันไหนครึ้มใจก็เขย่าเล่นๆกิ่งไม้จะหล่นใบไม้จะร่วงก็เป็นตามธรรมชาติอะนะ ถ้ามีนกแถวนั้นเยอะๆก็หาอาหารนกมาวางไว้ซักหน่อยเลี้ยงนกไว้ดูเล่นๆมันจะขี้ก็ช่วยไม่ได้ตรงนี้ไม่ใช่ที่สมควรจอดรถ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

วันนี้มันไม่จอดขว้างหน้าบ้านครับ แต่เลยจากข้างบ้านผมไป 200 เมตร ซึ่งถนนใหญ่กว่าเล็ก เล่นจอดคู่กัน 2 ข้างทาง ประมาณว่า ถ้าคุณไม่ขับ Brio หรือ Mirage หรือ Ecocar ใดๆที่เล็กว่าหรือพอ Swift (เห็นว่าผ่านไม่ได้ถ้าไม่พับกระจกข้างของรถตัวเองละรถที่จอดอยู่) คุณจะไม่สามารถผ่านมันไปได้เลย  :o :o :o

1. สมควรหรือไม่สมควร คุณก็ไม่มีสิทธิ์ มันนอกบ้านแล้วครับ ทำงี้ก็ไม่ต่างไรจากไอ้พวกนั้น
2. ห้ามได้ในระดับที่ เขาจะไม่กีดขวางการเข้าออกของคุณ ซึ่งตอนนี้พวกมันทำอยู่ใช่ไหมล่ะครับ
3. รอรับทราบไปปรับใช้เหมือนกันครับ ถ้าใช้วิธีสุจริตชนจะทำอะไรได้นอกจากแจ้งตำรวจล่ะ (จะมาหรือเปล่า? ไม่.)

เป็นผม ผมคงใช้ทักษะสายทางโจรละครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ภาวนาว่าอย่าเจอแบบผม

ตอนแรก ผมก็ไม่ได้กั้นกระถางหรอกครับ แต่คนที่แนะนำให้กั้นก็คือ บริษัท X นั้นแหละครับ แถมยังเป็นคนเอายางที่ทาสีขาวแดง มาให้ผมด้วย เห็นมีคนบอกว่า บริษัทเค้าพยายามจะแก้แล้ว พนักงานส่วนใหญ่ก็ปฏิบัติตามนะครับ เห็นยอมเลยไปจอดรถไกลๆนะ แต่พวกที่มาติดต่อนี่สิ คงคิดว่ามาแป๊ปเดียวมั้ง มาเลยจอดแบบไม่สนใจใครเลย  ยิ่งบริษัท X มีงานที่เกี่ยวกับระบบ TV Digital ด้วย จึงมมีคนมาเยอะมากๆๆๆๆครับ  

แกร่งพอที่จะไฝ้วได้มั๊ยหล่ะครับ คนพวกนี้ถ้าบอกดีๆแค่ครั้งสองครั้งก็ไม่มีปัญหาแล้ว แต่นี่ดูแล้วเรื้อรังคงใช้วิธีแบบคนดีๆไม่ได้ผลแล้ว ลองดูตรงริมรั้วที่มีปัญหาให้เอาต้นไม้ที่แข็งๆ มีหนามเยอะๆ หรือที่เป็นยาง รึใบเล็กๆเอามาปลูกแต่ปลูกในพื้นที่บ้านคุณนะครับให้ยื่นออกไป วันไหนครึ้มใจก็เขย่าเล่นๆกิ่งไม้จะหล่นใบไม้จะร่วงก็เป็นตามธรรมชาติอะนะ ถ้ามีนกแถวนั้นเยอะๆก็หาอาหารนกมาวางไว้ซักหน่อยเลี้ยงนกไว้ดูเล่นๆมันจะขี้ก็ช่วยไม่ได้ตรงนี้ไม่ใช่ที่สมควรจอดรถ

อย่าแต่ ต้นไม้ กับมูลนก เลยครับ ขนาด รถขยะ จะเข้ามาเก็บขยะ ขอร้องให้งดจอดรถวันเก็บขยะ เพราะรถเข้าไปไม่ได้ ยังไม่มีใครสนใจเลย แรกกว่าจะลงมาเลื่อน เกือบครึ่งชม. บางที คนเดียวเลื่อน 5-6 คันก็มี สุดท้ายคนเก็บขยะต้องเดินเก็บตามบ้านเอง ส่วนรถจะหาที่จอดอยู่ปากซอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2014, 23:08:55 โดย ToRToNGPaT »

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
เข้าออกมุมเดียวกับบ้านผมเลย  ;D ผมใช้วิธีเขียนป้ายแปะหน้าบ้านใหญ่ๆเลยว่า
กรุณาเว้นที่ให้ถอยรถเข้าออกด้วยครับ
หากเกิดเฉี่ยวชน ผมจะไม่รับผิดชอบ
หวังว่าจะอ่านภาษาไทยออก ขอบคุณ

แล้วผมจะทำกระดาษ a4 ไปแปะไว้หน้ารถ มีข้อความว่า

หากที่จอดมันหายากนักจนต้องจอดขวางทางเข้าออกก็มากดกริ่งเรียก จะให้เข้ามาจอดในบ้านฟรีๆเลย

หรือ

ผมเจ้าของบ้านเลขที่ xxx ผมเอารถออกไม่ได้เพราะควายจอดขวาง
(แล้ววาดรูปว่าผมต้องถอยรถออกยังไงคล้ายๆรูปที่ จขกท ลงไว้)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โดนเหมือนกันครับ แต่ของผมไม่ถึงกับออกไม่ได้ แต่มันลำบากเพราะบ้านผมสูง เวลาจะเข้าออก ต้องใช้แรงถอย ทำให้ถอยยาก

แต่ก็ทำใจครับ ยอมรับ

ขนาดที่จอดรถที่อาพาร์ทเเมนเยอะมาก ยังไม่พอเลยครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ลองใช้วิธีเดียวกับการวางเรือใบหรือยัง?
อาจจะเอาเศษแก้วหรืออะไรคมๆโรยไว้ฝั่งติดฟุตบาธ โดนสัก2-3คัน สถานการณ์คงดีขึ้น

หากที่จอดมันหายากนักจนต้องจอดขวางทางเข้าออกก็มากดกริ่งเรียก จะให้เข้ามาจอดในบ้านฟรีๆเลย

คิดอย่างนี้เหมือนกันครับ ให้มันเข้ามาจอดเลย คิดแค่วันละ 10 บาทก็ยังได้

ออฟไลน์ archian

เขียนป้ายใหญ่ๆ

ออฟไลน์ tyo00

ดูจากรูป ผมไม่แน่ใจว่าถนนมันกว้างแค่ไหนดูแล้วมันน่าจักว้างพอควร แล้วก็เข้าใจว่า จขท เอาหน้ารถเข้าบ้าน

ลองถอยรถเข้าบ้านดูมั๊ยครับ มันน่าง่ายกว่าในการจะออกจากบ้านนะผมว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมเห็นที่เขาชอบใช้กันคือวิธีเอาแท่งปูนปักเสา แล้วเอาเชือกกั้น บางคนก็เอาเก้าอี้ไปวาง ทำใจร่มๆไว้นะครับ ค่อยๆหาทางแก้กันไป เอามันทุกวิธีนั่นแหละ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
จอดรถหน้าบ้านตัวเอง ลองดู
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ I love Nissan

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ kenny523

ถ้าตามระเบียบทำอะไรไม่ได้หรอกเพราะนอกบ้านเราแค่วางกระถางนี่ก็หรูแล้วนะ  แต่ถ้านอกตำราต้องแก้ที่เหตุ เหตุคือบริษัทXคนมาเยอะมากๆๆ ต้องทำให้บริษัทx คนติดต่อน้อยๆหรือพนักงานน้อยลง ปรึกษา โกตี๋ ด่วนครับ m79 หรือ ระเบิดจากสงครามโลกจากร้านขายของเก่า ซักลูกที่ บริษัทx  เอาฮานะครับ .....คลายเครียด แก้ยากจริงๆ ผมว่าคุณต้องเพิ่มทักษะขั้นสูงแล้วหล่ะ เพราะดูจากรูปมันยังไม่ขวางทางเข้านะ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมก้เจอ หน้าด้านชอบมาจอด ผมเขียนป้ายใหญ่ว่า ห้ามจอดรถขวางหน้าบ้าน อ่านออกมั้ย?  หลังจากนั้นไม่มีใครมาจอดอีกเลย แต่ถ้ามีมาอีก ก็มีอีกเลเวลคือ ขึ้นป้ายด่าหน้าด้านเลยละครับ พวกหน้าด้านต้องโดน แต่ผมเจอหนักกว่านี้ ปล่อยหมามาขี้หน้าบ้าน แล้วจะถอยรถเข้าบ้าน โดยไม่จัดการขี้หมาก่อน รถก็ต้องเหยียบขี้หมาเข้าบ้าน แต่แก้กับหมาง่ายกว่าคน

ปล. สำหรับจขกท ผมแนะนำขึ้นป้ายห้ามจอดไซส์ใหญ่ๆ ด่านิดหน่อยแบบผม. อาจจะติดสัก2ด้าน  ปล.2 ถ้าไม่รุนแรง ผมไม่แนะนำให้ใช้กำลัง หรือมีเรื่องกัน ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 21:43:07 โดย Five P »

ถ้าตามระเบียบทำอะไรไม่ได้หรอกเพราะนอกบ้านเราแค่วางกระถางนี่ก็หรูแล้วนะ  แต่ถ้านอกตำราต้องแก้ที่เหตุ เหตุคือบริษัทXคนมาเยอะมากๆๆ ต้องทำให้บริษัทx คนติดต่อน้อยๆหรือพนักงานน้อยลง ปรึกษา โกตี๋ ด่วนครับ m79 หรือ ระเบิดจากสงครามโลกจากร้านขายของเก่า ซักลูกที่ บริษัทx  เอาฮานะครับ .....คลายเครียด แก้ยากจริงๆ ผมว่าคุณต้องเพิ่มทักษะขั้นสูงแล้วหล่ะ เพราะดูจากรูปมันยังไม่ขวางทางเข้านะ

ตอนถ่ายรูปนี้ ประมาณ 18.30 ครับ พนักงานเริ่มกลับแล้ว แต่เจอคันนี้จอดอยู่ ทั้งๆที่เลยไปหน่อยก็ว่าง แต่ถ้าวันไหนผมออกจากบ้านหรือเข้าบ้านประมาณ 10.00 - 16.00 นั่นหละครับ ปัญหาเกิด ส่วนทักษะขั้นสูงนั้น เคยใช้แล้วครับ ใช้บ่อยซะด้วย ผมเอาเจ้า Stream ออกจากบ้านกับการเดินหน้าถอยหลังประมาณ 6 - 7 รอบ 555

ดูจากรูป ผมไม่แน่ใจว่าถนนมันกว้างแค่ไหนดูแล้วมันน่าจักว้างพอควร แล้วก็เข้าใจว่า จขท เอาหน้ารถเข้าบ้าน

ลองถอยรถเข้าบ้านดูมั๊ยครับ มันน่าง่ายกว่าในการจะออกจากบ้านนะผมว่า

พอดีโรงรถที่บ้านมันค่อนข้างพอดีกับรถเลย แล้วด้านหน้ากับซ้ายเป็นกำแพง ส่วนด้านขวามีเสาใหญ่อยู่ใกล้ๆประตู ดังนั้น ถ้าถอยเข้า รถผม (Honda Stream) จะเปิดประตูท้ายและประตูด้านขวาทั้ง 2 บานไม่ได้ ถ้าจอดให้เปิดประตูคนขับได้ ก็ได้ปิดทางเดินไปหลังบ้านพอดีครับ

Wow!! แรงส์ได้ใจเลยครับ 55555

ผมก้เจอ หน้าด้านชอบมาจอด ผมเขียนป้ายใหญ่ว่า ห้ามจอดรถขวางหน้าบ้าน อ่านออกมั้ย?  หลังจากนั้นไม่มีใครมาจอดอีกเลย แต่ถ้ามีมาอีก ก็มีอีกเลเวลคือ ขึ้นป้ายด่าหน้าด้านเลยละครับ พวกหน้าด้านต้องโดน แต่ผมเจอหนักกว่านี้ ปล่อยหมามาขี้หน้าบ้าน แล้วจะถอยรถเข้าบ้าน โดยไม่จัดการขี้หมาก่อน รถก็ต้องเหยียบขี้หมาเข้าบ้าน แต่แก้กับหมาง่ายกว่าคน

ปล. สำหรับจขกท ผมแนะนำขึ้นป้ายห้ามจอดไซส์ใหญ่ๆ ด่านิดหน่อยแบบผม. อาจจะติดสัก2ด้าน  ปล.2 ถ้าไม่รุนแรง ผมไม่แนะนำให้ใช้กำลัง หรือมีเรื่องกัน ดีที่สุด

เป็นทางเลือกที่หน้าสนใจครับ "ห้ามจอดรถขวางหน้าบ้าน อ่านออกมั้ย" 5555 เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YAmodels

หรือจะใช้วิธีนี้  ;D

ออฟไลน์ mick

ตามกฎแล้ว เอาไปวางไม่ได้
แต่ๆๆๆๆ เราเอารถไปจอดได้ ให้ไปซื้อซากรถถูกๆ แล้วไปจอดแทน โดยไม่ให้บังทางเข้าเราเอง แต่ เจาจอดเพิ่มไม่ได้
รถเก่าถูกมาก ถูกกฎหมายด้วย ซื้อมา ไม่ต้องเอาชื่อเราก็ได้ แค่มาจอดพอ

หรือ เอาไปจอดหน้าบริษัทมันหลายๆคันเลย
ติดกล้องวงจรปิดไว้ดูด้วย

ออฟไลน์ dazetos

แต่ๆๆๆๆ เราเอารถไปจอดได้ ให้ไปซื้อซากรถถูกๆ แล้วไปจอดแทน โดยไม่ให้บังทางเข้าเราเอง แต่ เจาจอดเพิ่มไม่ได้
รถเก่าถูกมาก ถูกกฎหมายด้วย ซื้อมา ไม่ต้องเอาชื่อเราก็ได้ แค่มาจอดพอ

หรือ เอาไปจอดหน้าบริษัทมันหลายๆคันเลย

ความคิดนี้เข้าท่ามาครับ

บ้านผมไม่เจอนะแต่ ที่บ้านน้องชายผมเจอประจำ น้องชายผมลองคุยดีไม่รู้เรื่อง
เลยเอารถที่มีประกันชั้น 1 รูดเลยครับ พอเค้าซ่อมสีกลับมาก็รูดอีก
ที่นี้ไม่มีอีกเลยครับ

เข้าท่า คันละหมื่นกว่าๆ อะไรงี้

ความคิดนี้เข้าท่ามาครับ

บ้านผมไม่เจอนะแต่ ที่บ้านน้องชายผมเจอประจำ น้องชายผมลองคุยดีไม่รู้เรื่อง
เลยเอารถที่มีประกันชั้น 1 รูดเลยครับ พอเค้าซ่อมสีกลับมาก็รูดอีก
ที่นี้ไม่มีอีกเลยครับ
แถวซอยบ้านผม คงมีไปรูดกันเองเหมือนกัน มันก็ยังไม่ไปกันครับ ปล่อยเป็นรอยงั้นแหละ 555

ออฟไลน์ JikorokunG

จากรูป สามารถเปลี่ยนวิธีเข้าบ้านโดยถอยหลังเข้าได้ไหมครับ ??? ทุกวันนี้ผมก็ถอยเข้า ได้มีพื้นที่แค่รถคันนึงวิ่งผ่านเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
กุญแจ  ฝาเบียร์   น้ำยาลอกสี  เท่านั้นที่ช่วยคุณได้

ปล..ปิดกล้องวงจรปิดก่อนนะเดี๋ยวเข้าตัว

ออฟไลน์ hozeyello

• Newbie
  • *
 เครียดแทนเลยครับ จะไปว่าอะไรก็ไม่ได้มันพื้นที่นอกบ้าน แต่จะไม่ทำอะไรเลยก็ลำบากเราเอารถเข้าบ้านไม่ได้  -..- '
If the sun is still up. Life must go on.  :)

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
ติดป้าย "โปรดระวังละอองสีจากการพ่นชิ้นงาน" ตัวโตๆ

แล้วก็หาอะไรก็ได้สักชิ้นนึง ไปยืนพ่นเล่นๆหน้าบ้าน (พร้อมตั้งพัดลมเป่าไปทางโน้น)

ตัวใครตัวมันครับ ;D