ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยซื้อของทาง amazon บ้างครับ ขอถามนิดนึง  (อ่าน 11000 ครั้ง)

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
คือปกติ ผมซื้อ CD เพลง หรือหนังสือเข้ามา จะไม่ต้องเสียภาษีครับ มีแค่ค่าส่ง

อยากทราบว่ามีท่านใดเคยซื้อของพวก ลำโพงหรือหูฟังเข้ามาโดยใช้ amazon ไหม
ไม่เอาที่ให้สั่งส่งไปที่อื่นแล้วมีคนหิ้วมาให้นะครับ เอาแบบส่งเป็นพัสดุมาเลย
อยากทราบว่าเสียภาษีอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ

เห็นราคาถูกกว่าประมาณ 1/3 ของไทยเลยทีเดียว ก็คิดได้เป็นหลายพันอยู่

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
Re: ใครเคยซื้อของทาง amazon บ้างครับ ขอถามนิดนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 22:56:00 »
ไม่ได้ซื้อจาก amazon แต่ซื้อจาก eBay ประจำ

ของชิ้นเล็กๆ เช่นนาฬิกา หนังสือ case มือถือ ยังไม่เคยโดนภาษีนะครับ คงเพราะมันไม่ค่อยเตะตาศุลกากรเท่าไหร่

แต่ชิ้นใหญ่ๆ เช่นอะหลั่ยรถกับมอเตอร์ไซค์ถ้าส่งไปรษณีย์นี่โดนตลอด
อัตราภาษีอยู่ที่ราวๆ 30% ของมูลค่าสินค้า และเป็นมูลค่าที่ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ด้วย
ให้ต้นทางระบุมูลค่าต่ำกว่าความเป็นจริงก็ไม่มีผล

เคยซื้ออะหลั่ยมือสองสภาพเน่าๆ จนท. ดันประเมินมูลค่าสินค้าเป็นสองเท่าของมูลค่าที่จ่ายจริงซะงั้น

ถ้าเป็นชิ้นเล็กๆ ถ้ารวมค่าส่งแล้วคุ้มผมสั่งเลย แต่ถ้าชิ้นใหญ่ๆ ต้องคิดเผื่อโดนภาษีด้วย

ออฟไลน์ Equcha

Re: ใครเคยซื้อของทาง amazon บ้างครับ ขอถามนิดนึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 00:02:31 »
คือปกติ ผมซื้อ CD เพลง หรือหนังสือเข้ามา จะไม่ต้องเสียภาษีครับ มีแค่ค่าส่ง

อยากทราบว่ามีท่านใดเคยซื้อของพวก ลำโพงหรือหูฟังเข้ามาโดยใช้ amazon ไหม
ไม่เอาที่ให้สั่งส่งไปที่อื่นแล้วมีคนหิ้วมาให้นะครับ เอาแบบส่งเป็นพัสดุมาเลย
อยากทราบว่าเสียภาษีอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ

เห็นราคาถูกกว่าประมาณ 1/3 ของไทยเลยทีเดียว ก็คิดได้เป็นหลายพันอยู่

เมื่อก่อนผม Import ของขายอยู่ครับ

ปกติ Amazon จะไม่ส่งอย่างอื่นที่ไม่ใช่หนังสือกับ CD มาไทยนะครับ (ยกเว้น Seller ที่ลงขายกับ Amazon เอง)
ปกติคนขายพวกนี้ส่งมาจะไม่ Devalue ให้ เขียนมาตามจริง เพราะฉะนั้นไม่รอดครับ 30%+7%

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 22:17:37 »
   ไม่ส่งมาไทยครับ

ปลายปีสั่งกระเป๋ากล้อง Vanguard รุ่นที่ได้รางวัลล่าสุดมา ค่าภาษีรวมค่าขนส่ง แพงกว่ากระเป๋าอีกครับ ไม่คุ้ม

ผมเล่นเครื่องเสียงอยู่เหมือนกันครับ พยามยามหาช่องทางสั่งอยู่เช่นกัน
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power