ผู้เขียน หัวข้อ: [เช่าเขาขับแล้วจับมารีวิว] 2 วันสั้นๆกับ Audi A5 Sportback  (อ่าน 28207 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
สวัสดีครับ

คราวนี้จะเป็นรีวิวแบบสั้นๆ เน้นเรื่องเที่ยวมากกว่ารถแล้วกันนะครับ สาเหตุไม่มีอะไรมากครับ ตอนนั้นไม่ได้คิดว่าจะทำรีวิวรถมาลงให้อ่านกันครับผม แหะๆๆ

งวดนี้เป็น Audi A5 ครับ ทริปนี้เป็นทริประยะสั้นแค่ 2 วันเท่านั้น แถมรถคันนี้ที่เช่ามาก็ได้ขับฟรี! เสียเงินแค่เติมไปแต่น้ำมันเท่านั้นครับ ทำไมถึงเป็นแบบนั้นล่ะ?

มาครับ ผมจะเหล้าให้ฟัง (เล่า!)

เรื่องของเรื่องเกิดจากการที่ เพื่อนรุ่นน้องในกลุ่มคนนึงซึ่งบ้ารถเหมือนกัน อาจจะมากกว่าผมด้วยซ้ำไป ได้จุดประกายขึ้นมาว่า

อ้างถึง
พี่ครับ ผมเสี้ยนมาก อยากเช่ารถที่หาขับได้ยากในเมืองไทย แพงๆ หรูๆขับ ไปเที่ยวไม่ต้องไกลมากสักวัน ใช้ชีวิตไฮโซ พี่สนมั้ย?

โห ถามกันมาแบบนี้ คนบ้ารถอย่างผมมีเหรอจะไม่สน? เป้าหมายแรกของเราพุ่งไปที่เจ้านี่ครับ

สนนราคาค่าเช่าต่อวันไม่มากไม่มายครับ ไม่ถึง 6,000 บาทไทยดี หย่อนไปนิดหน่อย แลกกับการได้ขับ Jagaur XF ที่ชาตินี้ถ้าไม่ซื้อขับที่ไทย ก็อย่าหวังจะได้ขับ แต่ปัญหาไม่ใช่ราคาครับ มันบังคับเช่า 3 วันเป็นอย่างน้อย

สมองก็เริ่มคำนวนทันทีว่า ก็ปาเข้าไปหมื่นแปดนี่หว่า

ทริปนี้ไปกัน 4 คน

ตกคนละเกือบ 5 พัน

(#@(@#%*(($()@#_$(&^#@$@#$!!!

สุดท้ายมาลงเอยที่ Audi A5 Multitronic 2.0 TDi Sportback ซึ่งยอมให้เช่าสองวันได้ ในราคาวันละราวๆ 4000 บาท สองวัน 8000 ตกคนละราวๆ 2000 บาทไทย..ก็โอเคฟะ

โดยเส้นทางในครั้งนี้จะเป็นเส้นทางจาก Birmingham International Airport - Liverpool - Manchester แล้วกลับมาคืนรถที่เดิม ภายในเวลาสองวันเต็มๆนะครับ

รายละเอียดตัวรถ
Audi A5 Multitronic 2.0 TDi Sportback
http://configurator.audi.co.uk/entry?mandant=accx-uk&pr=8TA03C%5c0%5cMSIBN2R%5cGPB2PB2%5cGPQTPQT%5cGWQRWQR%5cMDAE1BE%5cMLRA2PF%5cMLUM7HB%5cMEPH7X1&next=model-page

รายละเอียดทริปคร่าวๆ
เนื่องจากเป็นช่วงที่เพิ่งจะผ่านพ้นตารางเรียนหนักๆมาไม่นานนัก ประกอบกับความอยากลองอะไรแปลกใหม่ที่หาขับในไทยลำบาก จึงถือกำเนิดเป็นทริปนี้ขึ้นมาครับ

เส้นทางที่เลือกทดสอบรถในวันนี้ คือ รับรถจากสนามบิน Birmingham (เพราะเดินทางไปง่ายมากจากเมืองที่ผมอยู่ แค่สถานีเดียวเท่านั้นถึงเลย รถดีๆให้เช่าเพียบ) แล้วมุ่งหน้าไป Liverpool เที่ยวชมเมืองแล้วกลับมานอนแถว Manchester ก่อนจะเที่ยววันรุ่งขึ้นแล้วมุ่งหน้ากลับมาคืนรถครับ

เมือง Liverpool นั้น สิ่งที่น่าสนใจนอกจากสนาม Anfiled แล้ว ก็มี Liverpool Cathedral ซึ่งใหญ่โตอลังการติดอันดับ 5 ของโลก และ Merseyside ซึ่งเป็นบริเวณท่าเรือริมน้ำ ที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวนะ

Liverpool Cathedral (St James Mount Liverpool L1 7AZ)

Merseyside (Merseyside UK)

Liverpool FC's Anfield Stadium (Anfield Rd Liverpool L4 0TH United Kingdom)

วันรุ่งขึ้นผมไปเที่ยว Manchester เมืองคู่รักคู่แค้นของ Liverpool ครับ สถานที่ๆไม่ควรพลาดคงหนีไม่พ้น Old Trafford stadium ของทีมกลางตาราง ณ ปัจจุบัน (หุหุ) และ ห้องสมุด John Rylands กับ ศาลากลางเมือง Manchester ครับ จริงๆมีอีกที่ จากทริปที่ขับ Astra น้อยขึ้นมา Manchester อีกครั้งด้วย คือ Manchester Airport Runway Visitor Park อันเป็นที่สิงสถิตย์ถาวรของ Concorde ครับ หากใครบ้าเครื่องบิน ห้ามพลาดที่นี้ครับ ไม่ได้มีแค่ Concorde แต่มีเครื่องหายากอีกหลายลำให้เราได้เดินเข้ามาดูภายในกันจะจะเลยครับ

Old Trafford Stadium (Sir Matt Busby Way Manchester M16 0RA United Kingdom)

John Ryland Library (The University of Manchester Oxford Rd Manchester M13 9PP, United Kingdom)

Manchester Town Hall (Albert Square Manchester M60 2LA United Kingdom)

Manchester Runway Airport Museum (Sunbank Lane Altrincham Manchester WA15 8XQ, United Kingdom)

ทริปนี้เช่ารถจาก Hertz ครับผม ตอนมาเช่าก็งงพอสมควรว่า ทำไมเขาไม่ขอดูทั้งใบขับขี่ และบัตร Debit ที่ใช้จองมาเลยนะ พนักงานคนที่รับเรืองก็ดูเอ๋อๆ ตาเข เหมือนไม่ค่อยสมประกอบนักครับ ผมยื่นเลข booking number ให้ดูเขาก็ยื่นกุญแจให้แล้วก้มหน้าทำงานต่อ ไม่ถงไม่ถามเรื่องสุขภาพซ๊ากกคำ จนผมต้องถามเขากลับไปว่า จะไม่ไปเช็ครถกันหน่อยเหรอ? แล้วบัตรเดบิต ใบขับขี่ไม่เอาเหรอ? เขาบอกว่า ไม่เอาครับ แต่ไปเช็ครถกัน ก็เลยมาเดินดูรถ ตรวจสภาพรอบๆ และบันทึกรายละเอียดความเสียหายที่มีอยู่แล้วลงไปครับผม ส่วนผมก็ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานว่าเราเช็ครถกับเขาแล้ว (ถ่ายให้ติดเขานะครับ เผื่อต้องใช้)

งานออกแบบภายใน ภายนอก
เนื่องจากไม่ได้ถ่ายรูปเก็บเอาไว้สำหรับด้านในเลย มีแต่รูปนี้ครับผม

เริ่มเลยแล้วกัน ถึงแม้ว่าจะเป็นรุ่นถูกเกือบสุด ไม่ใช่รุ่นท๊อป แต่อุปกรณ์ที่ให้มาในรถ ก็ไม่เสียศักดิ์ศรีความเป็น Audi แน่นอนครับ รถหน้าเป๋นห่วงหลายห่วงแบบนี้ ขอบอกว่า ข้างในนั้นให้อุปกรณ์มาดีสมราคาราว 28,000 ปอนด์ของมันครับ (ตีเป็นเงินไทยแล้วตกใจ ล้านห้าเท่านั้น!!) เครื่องเสียงใช้นำทางได้แม่นยำมากราวกับขีปนาวุธ ใช้งานง่ายไม่สับสน แถมเชื่อมต่อบลูธูทแล้ว เสียงยังคงดีอยู่ ไม่ Drop มากนักนะครับ อยู่ในเกณฑ์ดีใช้ได้เลย เล่นเพลงได้สบายใจมาก งานดีไซน์ไม่ต้องพูดถึง เหมือน Audi รุ่นอื่นๆพอสมควร และเก็บงานได้เรียบร้อยดีครับ สมกับเป็น Audi

กุญแจเป็นแบบ Keyless entry & push start ที่ต้องเสียบตัวกุญแจเข้าช่องด้านข้างพวงมาลัยเอาไว้ ถึงจะสตาร์ทรถได้ ไอ้กระผมก็โชว์โง่ตั้งนาน ไม่ค่อยได้ขับรถยุโรปบ่อยๆนัก  ;D เมื่อสตาร์ทรถ มาตรวัดจะหมุนไปกลับรอบหนึ่ง ให้รู้ว่า ฉันพร้อมซิ่งแล้วนะ!

งานออกแบบภายนอกนั้น ก็อย่างที่เห็นๆกันครับ สวยหรือไม่ ให้คุณตัดสินเองดีกว่าเนาะ  ;D ส่วนตัวผม ถ้าเป็นรุ่นสูงกว่านี้จะสวยบาดใจมาก รุ่นนี้ตัดออพชั่นไฟหน้าและรายละเอียดบางอย่างไป ทำให้ขาดเสน่ห์ไปนิดครับผม แต่โดยรวม เส้นสายก็ยังคงความเป็น Audi อยู่เช่นเคย

และที่สำคัญ เห็นหลังคาลาดๆแบบนี้ ไม่ใช่ว่าจะนั่งไม่สบายนะครับ โดยสารไปจะหลับนี่ไม่ใช่เรื่องยากเลย ใช้การได้อยู่ครับ หลับสบายหายห่วง

สมรรถนะรถ
อย่างที่เกริ่นไปแต่แรกว่า ทริปนี้เหมือนเป็นทริป Test drive ระยะไกลของผมกับน้องอีกคน ทำให้ระยะทางที่ผมขับจริงๆ ไม่ได้มีมากขนาดนั้น จึงขอเล่าแบบสรุปง่ายๆ ดื้อๆเลยแล้วกันครับ

การตอบสนองของช่วงล่างคงไม่ต้องเถียงกัน มันคือ Audi ครับ ช่วงล่างให้ความรู้สึกเกาะถนน โดยสารแล้วสบาย หลับได้ ในบางช่วงที่ผมผันตัวเองไปโดยสารเบาะหลังแล้วแอบหลับก็บ่อยไปครับ การดูดซับแรงสะเทือนทำได้ดีทั้งที่นั่งด้านหน้าและด้านหลัง เมื่อต้องรับหน้าที่เป็นสารถี ช่วงล่างก็ทรงตัวได้ดีทั้งความเร็วต่ำและสูงครับ อาจจะติดว่าแข็งไปนิดเดียวเท่านั้นที่ความเร็วต่ำๆ คลานในเมือง แต่ก็ไม่ใช่สาระสำคัญอะไรนัก

เกียร์อัตโนมัติ multitronic ที่ให้มา ผมแอบขัดใจนิดนึงตรงที่ว่า เคยขับ Camry ACV30 บ่อยๆมาก่อน รู้สึกว่ามันไม่ตอบสนองได้เท่าแคมรียังไงไม่รู้ครับ ทำให้สมรรถนะโดยรวมของรถนั้น ยังไม่ได้ใจเท่าที่คาดหวังไว้ แต่ถ้าถามว่ามันดีไหม? มันเร่งดีใช้ได้ครับ เกียร์ก็พอไปไหว ไม่โง่ ไม่ฉลาดมาก ถ้าไม่คาดหวังมากจาก A5 คุณจะสนุกกับมันได้แน่นอนครับ

อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง

ด้วยระยะทางที่ถูกจำกัดเอาไว้ว่า ในการเช่าครั้งนี้ต้องวิ่งไม่เกิน 300 ไมล์ หากเกินกว่านั้นจะคิดเงินเป็น Km ครับ ทริปที่ผมวางไว้จึงอยู่ที่ระยะทางทั้งหมด 247 ไมล์ หรือ 397.5 กม. นั่นเอง ซึ่งเจ้า A5 ก็ทำอัตราสิ้นเปลืองไว้ได้ประทับใจแบบเบาๆ ที่ประมาณ 13-14 km/l (ขออภัยที่ไม่ได้จดบันทึกเอาไว้ครับ แต่จำได้คร่าวๆ ว่ามันราวๆนี้) เพราะมูลค่าที่เติมน้ำมันกลับไปอยู่ที่ 50 ปอนด์ได้ ดังนั้นอัตราการสิ้นเปลืองก็ราวๆนี้ครับ สาเหตุเพราะไปขับมันในเมืองเยอะด้วยครับ เลยทำให้กินพอสมควรเลย

ควรเช่ารุ่นนี้ขับเมื่อไหร่?
ที่จริงราคาค่าเช่าของ Hertz ก็ไม่ได้โหดมากนักนะครับ แต่บังเอิญว่า เกิดความผิดพลาดขึ้นในขั้นตอนการรับรถ ซึ่งพนักงานไม่ได้ลงรายการเอาไว้ ทำให้ไม่สามารถเรียกเก็บเงินผมได้ ทาง Hertz จึงยกผลประโยชน์ให้ผมไปครับ ถึงแม้ผมจะท้วงแล้วว่า ลองเช็คอีกทีไหม (ไม่อยากให้มา surprise กันทีหลัง) เขาก็ยืนกรานว่า จะไม่เช็ค แล้วจะให้ผมใช้รถฟรีครับ นั่นจึงเป็นที่มาว่า ทำไมผมถึงได้ขับ A5 สองวันแบบฟรีๆ

สำหรับรุ่นนี้ ถ้าคุณมองหาความคุ้มค่า จงอย่ามาเสียเวลารวมมันเข้าไว้เป็นตัวเลือกเลยครับ ยังมีรถอื่นๆที่คุ้มค่ากว่ามันมากนักให้คุณเลือก

แต่หากคุณมองหารถเช่าขับ นั่งได้ 4 คน ขนของได้ประมาณนึง ได้ความหรูหรา เน้นขับเฉิดฉาย

A5 คันนี้จะให้คุณได้ทุกอย่างที่คุณต้องการครับ

รีวิวนี้สั้นๆตามระยะเวลาที่เช่ามาขับนะครับ คงไม่ว่ากัน คราวหน้าจะเป็น Toyota RAV4 2014 ในทริปตะลุย Iceland นะคร้าบ

========================
สงวนลิขสิทธิ์ภาพถ่ายที่เป็นของผมทุกใบ ลิขสิทธิ์ของภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ทเป็นของเจ้าของภาพนั้นๆ บทความที่เขียนรวมถึงรูปประกอบหากจะนำไปเผยแพร่ต่อ รบกวนบอกกันสักนิด และให้เครดิตกันก็พอครับผม  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 20:45:17 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: [เช่าเขาขับแล้วจับมารีวิว] 2 วันสั้นๆกับ Audi A5 Sportback
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 13:09:19 »
ขอบคุณครับ รูปสวยมากอีกแล้ว

เกิดกิเลศเลยสิครับทีนี้ ตอนผมทำ ป เอก ก็มุ่งมั้นทำในไทยให้เสร็จไว สุดท้ายจบโทควบเอกใน 4 ปี
อาจารย์จะให้ไปโพสด็อกที่อังกฤษ 2 ปีก็ไม่ไป เลือกจะมารีบทำงานเก็บเงินสร้างครอบครัว ดูที่คุณ จขกท เที่ยวแล้วอยากไปมาก
ไว้เจ้าลูกชายแฝดรู้เรื่องกว่านี้เมื่อไหร่ ไปแน่ อิจฉาอะ

รีวิวดีมากครับ แต่ผมขัดใจประโยค "ทีมกลางตาราง" นี่แหละ ไว้ขายมอยส์ได้เมื่อไหร่คงไม่ต้องลุ่นไปเล่นยูโรปาลีกแบบนี้  :'( :'( :'(
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: [เช่าเขาขับแล้วจับมารีวิว] 2 วันสั้นๆกับ Audi A5 Sportback
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 20:23:55 »

รีวิวดีมากครับ แต่ผมขัดใจประโยค "ทีมกลางตาราง" นี่แหละ ไว้ขายมอยส์ได้เมื่อไหร่คงไม่ต้องลุ่นไปเล่นยูโรปาลีกแบบนี้  :'( :'( :'(
วันนี้สดๆร้อนๆเลยครับ

ทริปนี้เช่ารถจาก Hertz ครับผม ตอนมาเช่าก็งงพอสมควรว่า ทำไมเขาไม่ขอดูทั้งใบขับขี่ และบัตร Debit ที่ใช้จองมาเลยนะ พนักงานคนที่รับเรืองก็ดูเอ๋อๆ ตาเข เหมือนไม่ค่อยสมประกอบนักครับ ผมยื่นเลข booking number ให้ดูเขาก็ยื่นกุญแจให้แล้วก้มหน้าทำงานต่อ ไม่ถงไม่ถามเรื่องสุขภาพซ๊ากกคำ จนผมต้องถามเขากลับไปว่า จะไม่ไปเช็ครถกันหน่อยเหรอ? แล้วบัตรเดบิต ใบขับขี่ไม่เอาเหรอ? เขาบอกว่า ไม่เอาครับ แต่ไปเช็ครถกัน ก็เลยมาเดินดูรถ ตรวจสภาพรอบๆ และบันทึกรายละเอียดความเสียหายที่มีอยู่แล้วลงไปครับผม ส่วนผมก็ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานว่าเราเช็ครถกับเขาแล้ว (ถ่ายให้ติดเขานะครับ เผื่อต้องใช้)
(...)
ที่จริงราคาค่าเช่าของ Hertz ก็ไม่ได้โหดมากนักนะครับ แต่บังเอิญว่า เกิดความผิดพลาดขึ้นในขั้นตอนการรับรถ ซึ่งพนักงานไม่ได้ลงรายการเอาไว้ ทำให้ไม่สามารถเรียกเก็บเงินผมได้ ทาง Hertz จึงยกผลประโยชน์ให้ผมไปครับ ถึงแม้ผมจะท้วงแล้วว่า ลองเช็คอีกทีไหม (ไม่อยากให้มา surprise กันทีหลัง) เขาก็ยืนกรานว่า จะไม่เช็ค แล้วจะให้ผมใช้รถฟรีครับ นั่นจึงเป็นที่มาว่า ทำไมผมถึงได้ขับ A5 สองวันแบบฟรีๆ

ไฮไลท์คือตรงนี้น่ะแหละ!! ถ้าได้ไปอังกฤษบ้าง คงต้องขอให้คุณแนะนำพนง. คนนั้นให้หน่อยล่ะครับ (แต่ดูจากสภาพ คงอยู่ทำงานต่อนานหรอก เหอๆ) ว่าแต่ใช้บัตรเดบิตได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ตอนผมไปติดต่อ Hertz ที่ South Carolina เห็นเขาว่าไม่แนะนำให้ใช้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 20:36:50 »
ขอบคุณครับ รูปสวยมากอีกแล้ว

เกิดกิเลศเลยสิครับทีนี้ ตอนผมทำ ป เอก ก็มุ่งมั้นทำในไทยให้เสร็จไว สุดท้ายจบโทควบเอกใน 4 ปี
อาจารย์จะให้ไปโพสด็อกที่อังกฤษ 2 ปีก็ไม่ไป เลือกจะมารีบทำงานเก็บเงินสร้างครอบครัว ดูที่คุณ จขกท เที่ยวแล้วอยากไปมาก
ไว้เจ้าลูกชายแฝดรู้เรื่องกว่านี้เมื่อไหร่ ไปแน่ อิจฉาอะ

แหม่ แซวกันนิ๊โหน่ย จากใจเด็กหอยครับผม 555 ปีนี้คงต้องให้หงษ์เขาไป แล้งแช้มป์มานาน :P แมนยูก็ปัดกวาดบ้านกันดีๆครับ หัวตารางขาดแมนยูแล้วลุ้นแชมป์ไม่สนุกเลย  ;)

ที่ผมมาเรียนต่อนี่ ก็มากับแฟนด้วยแหละครับ ถือว่า เป็น Gap year ที่เคยอยากได้แล้วมันขาดหายไป แถมพ่วงใบปริญญากลับไทยได้ด้วยอีกใบนึง หลังจากนี้กลับไปก็จะตั้งหน้าตั้งตาสร้างฐานะ สร้างครอบครัวแล้วหละครับ :D
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 20:44:51 »
ขอบคุณมากครับ รถก็สวย ถ่ายรูปก็ยังสวย เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลย ฮ่าๆ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 20:48:52 »
ไฮไลท์คือตรงนี้น่ะแหละ!! ถ้าได้ไปอังกฤษบ้าง คงต้องขอให้คุณแนะนำพนง. คนนั้นให้หน่อยล่ะครับ (แต่ดูจากสภาพ คงอยู่ทำงานต่อนานหรอก เหอๆ) ว่าแต่ใช้บัตรเดบิตได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ตอนผมไปติดต่อ Hertz ที่ South Carolina เห็นเขาว่าไม่แนะนำให้ใช้

พนักงานคนนั้นเขาดูเหมือนคนไม่สมประกอบยังไงไม่รู้สิครับ ตอนเอารถมาคืนเป็นตอนเวลากลางคืน เป็นพนักงานอีกชุดนึง ผมก็เลี่ยงๆกลัวจะหลุดปากบอกไปว่า he looks retarded หลายรอบละ 55555 ก็ไม่รู้จะบอกยังไงดีอะ หน้าเหมือนฝรั่งบริทิชปกตินี่แหละ แต่ตาเขๆ แล้วดูเอ๋อๆ เบลอๆหน่อย ผมว่าคงได้โดนไล่ออกหลังจากผมเช่าคันนี้มาแหงๆ  :'( อยากให้อยู่ต่อจังเลย ทั้งพนักงานคนนี้และมอยส์  :D

ส่วนบัตร ผมใช้ Barclays Visa Debit ครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหา แถมที่ยุโรปเท่าที่ผมรู้มา ได้เรทถูกกว่าการใช้บัตรเครดิตครับผม พวกรถเช่าจะใช้เครดิตก็ได้ครับ เพราะ Astra ในกระทู้แรกผมใช้บัตรกสิกรไทยเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 20:55:21 »
ขอบคุณมากครับ รถก็สวย ถ่ายรูปก็ยังสวย เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลย ฮ่าๆ

ขอบคุณคร้าบบบ

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 21:32:54 »
ขอบคุณมากครับ ถ่ายภาพได้สวยมากครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 18:41:55 »
จากลอนดอนไปลิเวอร์พูลโดยใช้ทางรถประมานกีชัวโมงครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 07:40:24 »
ขอบคุณครับ ภาพสวยอีกแล้วคับ
โอ้วววว ได้ A5 ราคานี้ไม่แพงเลยครับ ผมก็วนๆเวียนๆอยู่หลายรอบกับรถพวกนี้ แต่ยังไม่มีโอกาสเสียที จนใบขับขี่หมดอายุ เลยได้เช่าขับอยู่ไม่กี่คัน
อิจฉาที่ได้ส้มหล่นขับฟรีด้วย อิจฉามักๆคับ

ผมเม้นท์ในกระทู้รีวิว Astra ข้างล่างแล้วว่าผมอยู่ลิเวอร์พูล พึ่งจะบอกไปว่า ว่างๆก็มาเที่ยวนะครับ ไม่นึกว่า จขกท จะมาเที่ยวลิเวอร์พูลแล้วน่ะคับ  ;D
ที่สำคัญ  :o :o :o :o :o :o :o :o ผมคุ้นๆมากๆว่า จขกท เอารถมาจอดข้างบ้านผมหรือป่าว????? ผมเดินลงมาจากบ้านจะไปมหาลัยหรือไปทำงานพอดีนี่แหละ เห็นเหมือนๆคนไทย กำลังขนกระเป๋าเดินทางออกจากท้าย A5 สีนี้เลย ผมว่าใช่ จขกท แน่ๆ
จขกท ได้เอารถมาจอดที่ Hotham street ใช่ไหมครับ? ตรงที่เขากำลังล้อมรั้วเพื่อสร้างอาคารใหม่ นั่นมันข้างบ้านผมเลย  :D :D :D ;D
แล้ว ผมเดาว่า จขกท ไปเช่าโรงแรม Lord Nelson (ในภาพ) ที่อยู่ตรงข้ามกับที่ จขกท จอดรถไว้ใช่ไหมครับ?

ผมยังนึกๆอยู่เลย เอ... คนไทยหรือคนจีนหว่าาาา ถ้าคนไทยก็คงเช่ารถมาขับ ถ้าคนจีน มันก็ชอบซื้อรถแพงๆกันขับ ผมก็ได้แต่สงสัยและมองๆแล้วเดินผ่านไป
ถ้าใช่ ทำไมโลกถึงได้กลมแบบนี้....... ไม่นึกว่าจะเป็น จขกท ที่เช่ารถไปจอดไว้หน้าบ้านผม และผมก็บังเอิญลงมาเห็นพอดี และ จขกท ก็เป็นแฟน Headlightmag และเอามาทำรีวิว และผมเข้ามาอ่าน โอ้วววว
ถ้าไม่ใช่ ขออภัยด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 07:46:01 โดย Mark_UK »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:13:51 »
จากลอนดอนไปลิเวอร์พูลโดยใช้ทางรถประมานกีชัวโมงครับ

ผมไม่เคยขับจากลอนดอนไปอะครับ ผมขับออกจาก Birmingham ซึ่งอยู่กลางประเทศ มันก็ราวๆ 2 ชั่วโมงกว่าครับ ถ้าจากลอนดอนมันประมาณ 3 ชั่วโมง 40 นาทีใน Google Map ซึ่งคาดว่าน่าจะไม่แตกต่างมากมายนักครับ ขับจริงอาจจะ 4 ชั่วโมงครับผม ว่าแต่จะมาดูนัดชี้ชะตาเหรอครับ  ;D

โอ้วววว ได้ A5 ราคานี้ไม่แพงเลยครับ ผมก็วนๆเวียนๆอยู่หลายรอบกับรถพวกนี้ แต่ยังไม่มีโอกาสเสียที จนใบขับขี่หมดอายุ เลยได้เช่าขับอยู่ไม่กี่คัน
อิจฉาที่ได้ส้มหล่นขับฟรีด้วย อิจฉามักๆคับ

ผมเม้นท์ในกระทู้รีวิว Astra ข้างล่างแล้วว่าผมอยู่ลิเวอร์พูล พึ่งจะบอกไปว่า ว่างๆก็มาเที่ยวนะครับ ไม่นึกว่า จขกท จะมาเที่ยวลิเวอร์พูลแล้วน่ะคับ  ยิงฟันยิ้ม
ที่สำคัญ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ผมคุ้นๆมากๆว่า จขกท เอารถมาจอดข้างบ้านผมหรือป่าว?ฮืม? ผมเดินลงมาจากบ้านจะไปมหาลัยหรือไปทำงานพอดีนี่แหละ เห็นเหมือนๆคนไทย กำลังขนกระเป๋าเดินทางออกจากท้าย A5 สีนี้เลย ผมว่าใช่ จขกท แน่ๆ
จขกท ได้เอารถมาจอดที่ Hotham street ใช่ไหมครับ? ตรงที่เขากำลังล้อมรั้วเพื่อสร้างอาคารใหม่ นั่นมันข้างบ้านผมเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
แล้ว ผมเดาว่า จขกท ไปเช่าโรงแรม Lord Nelson (ในภาพ) ที่อยู่ตรงข้ามกับที่ จขกท จอดรถไว้ใช่ไหมครับ?

ผมยังนึกๆอยู่เลย เอ... คนไทยหรือคนจีนหว่าาาา ถ้าคนไทยก็คงเช่ารถมาขับ ถ้าคนจีน มันก็ชอบซื้อรถแพงๆกันขับ ผมก็ได้แต่สงสัยและมองๆแล้วเดินผ่านไป
ถ้าใช่ ทำไมโลกถึงได้กลมแบบนี้....... ไม่นึกว่าจะเป็น จขกท ที่เช่ารถไปจอดไว้หน้าบ้านผม และผมก็บังเอิญลงมาเห็นพอดี และ จขกท ก็เป็นแฟน Headlightmag และเอามาทำรีวิว และผมเข้ามาอ่าน โอ้วววว

ใบขับขี่ไทยถ้าหมดอายุ ใช้ใบขับขี่สากลแทนน่าจะได้นะครับ ต้องลองเช็คดูอีกที (แต่จะบอกว่าผมทำไว้แต่ไม่เคยได้ใช้เลยครับ ใบขับขี่สากลนี่)

ส่วนวันที่ผมไปเที่ยว Liverpool คือ 9 March ครับผม ไม่แน่ใจว่าไปจอดตรงนั้นหรือเปล่า แต่คุ้นๆว่าน่าจะไม่นะ เพราะวันนั้นผมเอารถไปจอดตรงใกล้ๆ Cathedral เลยครับ เป็นทางเข้าบ้านแถวๆนั้นมันจอดได้ แล้วก็ย้ายรถไป Anfield แล้วไปจอดแถว Merseyside ในที่จอดหน้า Beatle Story เลยครับ ก่อนจะย้ายไปห้างที่มี Zara ใกล้ๆ (เพราะเอาชุดไปเปลี่ยน) จอดบนลานจอดห้าง แล้วก็ขับไปค้างแมนเชสเตอร์ครับผม ไม่ได้ค้างลิเวอร์พูลเลย อาจจะคนละคันกันครับผม

แต่ถ้าเกิดใช่ผมขึ้นมาจริงๆนี่ โลกกลมเกินไปจริงๆนะครับ 5555 เหลือเชื่อมากกกก  ;D

ปล. ผมไปกัน 4 คนครับ มีผู้ชาย 3 ผู้หญิง 1 ใส่โค้ทกัน แต่ผู้ชายผอมๆคนนึงจะใส่ขาสั้นครับ ส่วนผมก็ที่เห็นในรูปหน้า Old trafford ด้านบนอะครับ แจ๊กเก็ทกับยีนส์ตัวเดิม ผมทรงเดิม แว่นเดิมเป๊ะ  ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 09:08:11 »

ผมไม่เคยขับจากลอนดอนไปอะครับ ผมขับออกจาก Birmingham ซึ่งอยู่กลางประเทศ มันก็ราวๆ 2 ชั่วโมงกว่าครับ ถ้าจากลอนดอนมันประมาณ 3 ชั่วโมง 40 นาทีใน Google Map ซึ่งคาดว่าน่าจะไม่แตกต่างมากมายนักครับ ขับจริงอาจจะ 4 ชั่วโมงครับผม ว่าแต่จะมาดูนัดชี้ชะตาเหรอครับ  ;D

ผมเม้นท์ในกระทู้รีวิว Astra ข้างล่างแล้วว่าผมอยู่ลิเวอร์พูล พึ่งจะบอกไปว่า ว่างๆก็มาเที่ยวนะครับ ไม่นึกว่า จขกท จะมาเที่ยวลิเวอร์พูลแล้วน่ะคับ  ยิงฟันยิ้ม
ที่สำคัญ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ผมคุ้นๆมากๆว่า จขกท เอารถมาจอดข้างบ้านผมหรือป่าว?ฮืม? ผมเดินลงมาจากบ้านจะไปมหาลัยหรือไปทำงานพอดีนี่แหละ เห็นเหมือนๆคนไทย กำลังขนกระเป๋าเดินทางออกจากท้าย A5 สีนี้เลย ผมว่าใช่ จขกท แน่ๆ
จขกท ได้เอารถมาจอดที่ Hotham street ใช่ไหมครับ? ตรงที่เขากำลังล้อมรั้วเพื่อสร้างอาคารใหม่ นั่นมันข้างบ้านผมเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ใบขับขี่ไทยถ้าหมดอายุ ใช้ใบขับขี่สากลแทนน่าจะได้นะครับ ต้องลองเช็คดูอีกที (แต่จะบอกว่าผมทำไว้แต่ไม่เคยได้ใช้เลยครับ ใบขับขี่สากลนี่)

ส่วนวันที่ผมไปเที่ยว Liverpool คือ 9 March ครับผม ไม่แน่ใจว่าไปจอดตรงนั้นหรือเปล่า แต่คุ้นๆว่าน่าจะไม่นะ เพราะวันนั้นผมเอารถไปจอดตรงใกล้ๆ Cathedral เลยครับ เป็นทางเข้าบ้านแถวๆนั้นมันจอดได้ แล้วก็ย้ายรถไป Anfield แล้วไปจอดแถว Merseyside ในที่จอดหน้า Beatle Story เลยครับ ก่อนจะย้ายไปห้างที่มี Zara ใกล้ๆ (เพราะเอาชุดไปเปลี่ยน) จอดบนลานจอดห้าง แล้วก็ขับไปค้างแมนเชสเตอร์ครับผม ไม่ได้ค้างลิเวอร์พูลเลย อาจจะคนละคันกันครับผม

แต่ถ้าเกิดใช่ผมขึ้นมาจริงๆนี่ โลกกลมเกินไปจริงๆนะครับ 5555 เหลือเชื่อมากกกก  ;D

ปล. ผมไปกัน 4 คนครับ มีผู้ชาย 3 ผู้หญิง 1 ใส่โค้ทกัน แต่ผู้ชายผอมๆคนนึงจะใส่ขาสั้นครับ ส่วนผมก็ที่เห็นในรูปหน้า Old trafford ด้านบนอะครับ แจ๊กเก็ทกับยีนส์ตัวเดิม ผมทรงเดิม แว่นเดิมเป๊ะ  ;D

ออ แหะๆๆ ผมก็ว่าอยู่ อะไรโลกจะกลมขนาดนั้น แต่วันนั้นเห็น A5 สีนี้จริงๆคับ เพราะผมก็บ้านถเห็นสวยๆไม่ได้ ต้องมอง
เรื่องใบขับขี่ ผมเข้าไปเช็คในเวป UK government มันบอกว่าใบขับขี่จากไทยใช้ได้ปีเดียวครับ ผมเลยหมายรวมถึงทั้งใบขับขี่ไทยและสากล ผมก็ทำสากลมาเหมือนกัน(อายุ 1ปีและใบไทยยังไม่หมดอายุคับ แต่เวลากลับไทยผมก็ทำแบบสากลมาอีก และเข้าปีที่สองที่สามก็ยังเช่าขับได้จน จนวันนึง Enterprise มันบอกว่าเช่าไม่ได้ เพราะอยู่เกิน 1 ปี ทำให้ผมเข้าไปเช็คจเอมูลนี้มาคับ

แต่ผมยังเชื่อว่าไปเช่าบริษัทอื่นๆก็จะยังคงเช่าได้ เพราะไม่ค่อยเคร่งอะไรเลยคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 17:14:55 »

จริงๆชอบทีมหงส์แดงหละครับตอนนี้ผมอยู่เมีองไทยครับถ้ามีโอกาสได้ไปเกาะอังกฤษผมจะไป Liverpool แห่งแรกครับแต่วันนี้ขอลุ้นLiverpool ได้แชมป์สักทีหละครับมันห่างจากเปนเเชมป์มา 28ปีระครับ55555555 ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:26:05 »

ออ แหะๆๆ ผมก็ว่าอยู่ อะไรโลกจะกลมขนาดนั้น แต่วันนั้นเห็น A5 สีนี้จริงๆคับ เพราะผมก็บ้านถเห็นสวยๆไม่ได้ ต้องมอง
เรื่องใบขับขี่ ผมเข้าไปเช็คในเวป UK government มันบอกว่าใบขับขี่จากไทยใช้ได้ปีเดียวครับ ผมเลยหมายรวมถึงทั้งใบขับขี่ไทยและสากล ผมก็ทำสากลมาเหมือนกัน(อายุ 1ปีและใบไทยยังไม่หมดอายุคับ แต่เวลากลับไทยผมก็ทำแบบสากลมาอีก และเข้าปีที่สองที่สามก็ยังเช่าขับได้จน จนวันนึง Enterprise มันบอกว่าเช่าไม่ได้ เพราะอยู่เกิน 1 ปี ทำให้ผมเข้าไปเช็คจเอมูลนี้มาคับ

แต่ผมยังเชื่อว่าไปเช่าบริษัทอื่นๆก็จะยังคงเช่าได้ เพราะไม่ค่อยเคร่งอะไรเลยคับ

แปลกมากนะครับ เพราะใบขับขี่ไทย มันจะหมดอายุตามหน้าบัตรของเราสิ ส่วนอยู่เกินปีก็เรื่องของวีซ่าไม่เกี่ยวกัน ยกเว้นแต่ว่าเราไป present ใบขับขี่สากลพร้อมกับใบขับขี่ไทย อาจจะทำให้โดนบอกแบบนั้นนะครับ อาจจะต้องลองดูครับผม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:44:31 »
จริงๆชอบทีมหงส์แดงหละครับตอนนี้ผมอยู่เมีองไทยครับถ้ามีโอกาสได้ไปเกาะอังกฤษผมจะไป Liverpool แห่งแรกครับแต่วันนี้ขอลุ้นLiverpool ได้แชมป์สักทีหละครับมันห่างจากเปนเเชมป์มา 28ปีระครับ55555555 ;D

ถ้าอย่างนั้นตอนนี้อาจจะเหนื่อยหน่อยนะครับ ต้องแช่งแมนซิตี้กันเหมือนผมเลย :P

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:51:12 »

แปลกมากนะครับ เพราะใบขับขี่ไทย มันจะหมดอายุตามหน้าบัตรของเราสิ ส่วนอยู่เกินปีก็เรื่องของวีซ่าไม่เกี่ยวกัน ยกเว้นแต่ว่าเราไป present ใบขับขี่สากลพร้อมกับใบขับขี่ไทย อาจจะทำให้โดนบอกแบบนั้นนะครับ อาจจะต้องลองดูครับผม
ผมอาจจะอธิบายไม่ละเอียดครับ แต่กฏข้อนี้ก็เป็นที่รู้ๆกันของ นร.ไทยที่อยู่นานๆที่นี่ว่า คุณจะถือใบขับขี่อะไรก็ช่างจากประเทศไทย คุณก็ขับรถได้ปีเดียวนับจากวันที่คุณเข้าประเทศ ถ้าอยู่เกิน 1 ปี ต้องขอใบขับขี่ของ UK ครับ (แพง ยาก และไม่จำเป็นมากๆ ถ้าไม่ได้ขับรถอยู่ประจำ)
ถ้าตอนไปเช่า ก็เลยไม่จำเป็นว่าจะเอาใบขับขี่ไหนไปโชว์ เขาคงให้เช่าทั้ง Inter/Thai ถ้าเขาจะตรวจสอบจริงๆ เขาจะดูตัววีซ่าเรา และสถานภาพของเราเป็นหลัก ถ้าโดนจับได้ว่าอยู่เกิน 1 ปี Enterprise ไม่ให้เช่าแน่นอนคับ โดนมาหลายคนแล้ว (ผมด้วย)  
ใบขับขี่สากล มีอายุแค่ 1 ปี  ส่วนใบขับขี่ไทยก็ตามบัตรครับ (ของผมหมดปี 2016)
ถึงใบขับขี่อะไรก็ตามจะยังไม่หมดอายุ แต่เราก็ขับไม่ได้อยู่ดี เพราะเราอยู่เกิน 1 ปีแล้ว

แต่บริษัทอื่นๆที่ไม่เคร่ง ก็พอจะเช่าได้ครับ แต่ต้องระวังไม่ให้เกิดเหตุอะไรที่จะต้องเจอตำรวจ ถ้าโดนตรวจสอบว่าขับรถเกิน 1 ปีโดยไม่ใช่ UK License ก็อาจโดนหนักคับ

แก้ไข: เอาลิงค์มาแปะให้ดูครับ https://www.gov.uk/driving-nongb-licence/y/a-foreign-student-studying-in-great-britain/non-european-union
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 07:57:50 โดย Mark_UK »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:54:05 »

ถ้าอย่างนั้นตอนนี้อาจจะเหนื่อยหน่อยนะครับ ต้องแช่งแมนซิตี้กันเหมือนผมเลย :P
ลุ้นกันต่อไปครับ ยังไม่หมดหวังซะทีเดียว  :D
วันนี้ในเมืองลิเวอร์พูล หลังเกมหงอยๆเลย ผมไปเชียร์ในผับ ครึกครึ้นมากครับ กองเชียร์สปิริตสูงจริงๆ ทีมโดนยิง ร้องเพลงกันกระหึ่มเลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 18:56:31 »

ลุ้นกันต่อไปครับ ยังไม่หมดหวังซะทีเดียว  :D
วันนี้ในเมืองลิเวอร์พูล หลังเกมหงอยๆเลย ผมไปเชียร์ในผับ ครึกครึ้นมากครับ กองเชียร์สปิริตสูงจริงๆ ทีมโดนยิง ร้องเพลงกันกระหึ่มเลย
ครับเพีอนผมล้อผมอยู่เนียเพีอนผมเค้าเชียร์เชลชีกันครับเค้าเลยล้อกันใหญ่เลยครับ555555555

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:47:06 »
หลังวันนี้คงล้อเพื่อนกลับได้แล้วนะครับ  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 09:15:16 »
หลังวันนี้คงล้อเพื่อนกลับได้แล้วนะครับ  ;D
ครับสะใจจริงๆหละครับแถมแพ้ทีบ้านอีก55555