ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับ bmw 116i แล้วสามารถconnectไอแพทกับIdriveได้แบบนี้บ้างครับ.  (อ่าน 4105 ครั้ง)

ออฟไลน์ venom

• Newbie
  • *

ตามลิงค์ข้างบนเป็นคลิปที่ผมไปเจอมา ไอไดรฟ์ของ116iสามารถต่อเข้าไอพอทและปรับเลือกเพลงจากจอได้เลย ใครที่ใช้116iสามารถทำได้แบบนี้บ้างครับ ผมว่าฟังค์ชั่นนี้ไม่น่าเป็นการตัดออฟชั่นออกไปมันเป็นฟังค์ชั่นง่ายๆที่วิทยุติดรถยนต์ราคาไม่กี่พันก็มีกัน เพียงแต่เรายังหาวิธีเชื่อมต่อมันไม่ได้เท่านั้นเอง

ใครมีความเห็นอย่างไรรบกวนแชร์กันหน่อยครับ ;D

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ผมว่า ผมเคยอธิบายแล้วน่ะ ในกระทู้ก่อนหน้านี้ เอาเป็นว่าบอกอีกทีก็แล้วกัน

idrive ใน 116 เป็นจอเล็ก ซึ่งต่อกับ ipod iphone4/4s ได้ โดยใช้ สาย Y cable แต่ถ้าเป็น iphone 5 ก็หมดสิทธิ์ ต่อไม่ได้ USB ทั่วไป มือถือธรรมดาต่อได้

ออฟไลน์ venom

• Newbie
  • *
        ก่อนหน้านี้ ผมไปลองทำตามที่คุณ trumpetx แนะนำไว้แล้วครับโดยใช้สาย y cable  ปรากฏว่าต่อไอโฟน4ได้ครับ แต่หน้าจอบอกว่าไม่support ต้องเลือกผ่าน aux แทน เวลาปรับเปลี่ยนเพลงหรือเข้าเพลย์ลิส จะต้องมาปรับจากตัวมือถือซึ่งต่างจากในคลิปที่ผมเห็น....(การ control เพลงผ่านหน้าจอiDrive สำหรับคนฟังเพลงถือว่าเป็นสวรรค์เลยครับ เพราะรถคันเก่ากับเครื่องเสียงคันเก่า และตัวอย่างในคลิปวีดีโอทำได้กับจอidriveรุ่นเดียวกัน)

ส่วนไอพอท คลาสสิคที่เหมือนในคลิป ผมก็ลองนำมาต่อกับสาย Y cable หน้าจอไอพอทบอกว่าคอนเนกกันครับแต่หน้าจอไอไดรฟกลับบอกว่าไม่support จะปรับเปลี่ยนเพลงจากหน้าจอไอพอทก็ทำไม่ได้เพราะมันคอนเนกกันแล้ว T T

ผมเลยสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ซอฟแวร์หรือเปล่าเพราะจอidriveก็เป็นรุ่นเดียวกัน ผมจะลองหาคำตอบเพื่อความบันเทิงในการฟังเพลงต่อไป  ;D

(ตอนนี้เริ่มเห็น116i ป้ายแดงตามท้องถนนบ้างแล้วครับดีใจเจอเพื่อนๆ)

อาจจะเพราะ software ลองเอาไปศูนย์ครับ เค้าอัพให้ใหม่เลย แปบเดียวครับ

ออฟไลน์ uhudan

• Newbie
  • *
เมื่อวานผม ลองต่อกับ Note ii ดู สรุปว่าใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ ทำอย่างไรดีครับ

เอาเป็นว่ามันคงต่ออะไรไม่ได้เลย เนื่องจากมันเป็นแค่จอเพื่อแสดง status ของรถ กับฟังวิทยุ และ CD มันไม่ได้ออกแบบมาให้ทำงานเยอะเท่าจอ nav

จากการที่ได้ศึกษาเรื่องการต่อมือถือกับ iDrive ใน 116i ทำให้ผมรู้ว่า

มีรุ่นที่ต่อสาย usb ได้เช่น Apple: iPhone 3gs,4,5C iPod classic 6g, ipod nano 5g 6g 7g iPod touch 4g 5g Samsung: Galaxy S3 S3mini S4 mini S4zoom Sony: Xperia ได้ทั้งหมด
Nokia:1020,920,925

ส่วนรุ่นที่ดูยอดนิยมแต่ต่อไม่ได้ก็มีเยอะเลยครับ พวก iPhone 4S 5 5S, Samsung Galaxy S4 Note1-3

รุ่นที่ต่อได้ ใช้ได้แค่ audio usb เท่านั้น ไม่มีภาพ ไม่มี album art ใดๆทั้งนั้น

(ผมสงสัยเรื่องนี้มานานมาก เพราะผมใช้ 4S,5,5Sอยู่ ไม่มีเครื่องไหนต่อได้เลย)