ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำโปรแกรมออกแบบชิ้นส่วนด้วยครับ  (อ่าน 8770 ครั้ง)

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
ผมไม่เคยใช้โปรแกรมประเภทออกแบบชิ้นส่วนมาก่อน
อยากให้เพื่อนสมาชิกแนะนำหน่อยครับ
ผมจะออกแบบพวก ชิ้นส่วนเครื่องจักร ห้องเกียร์และภายใน อาจรวมถึงงานอะไหล่ต่างๆ
ความละเอียดของงานคือ ปานกลาง ถึง มาก
ถ้าสามารถจำลองการทำงานของงานที่ออกแบบได้จะดีมากครับ

สเปคเครื่องคอมที่จะใช้โปรแกรม มี 2 เครื่อง 2 แบบ

Desktop
CPU  Athlon 64 X2 2.7 GHz
Ram 4 GB
VGA  GeForce 9500 GT 512 MB DDR3

Notebook
CPU Core i7 2.0 GHz
Ram 8 GB
VGA GeForce GT 555M 1GB DDR5

เวลาทำงาน Desktop สะดวกมากกว่า (โต๊ะทำงานมันเล็ก เอา Notebook มาวางจะทำงานลำบาก)

ขอบคุณครับ

ปล. เท่าที่ลองหาข้อมูลมา มี Solid Work

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยแนะนำโปรแกรมออกแบบชิ้นส่วนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 20:13:34 »
เท่าที่ผมรู้จักอีกตัวคือ โปรแกรม CATIA ครับ โดยปัจจุบันส่วนใหญ่จะใช้ version 5 (V5) ครับ
สามารถทำ simulation ได้ครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำโปรแกรมออกแบบชิ้นส่วนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 23:56:21 »
ขอบคุณครับ