ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกระหว่าง Mazda 3 sedan 2014 กับ Altis 2014 1.8 ES sport  (อ่าน 31844 ครั้ง)

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เนื่องจากผมมีแผนที่จะเปลี่ยนรถจากคันปัจจุบันที่ใช้อยู่คือ Lancer EX 2.0 GT 2010 ซึ่งรถวิ่งมาเยอะพอสมควร   อยากได้รถใหม่ที่ช่วงล่าง การควบคุม อัตราเร่ง ต้องดี อย่างน้อยไม่ด้อยกว่า EX ที่ขับอยู่ และถ้าประหยัดน้ำมันก็จะดีมาก ในใจตอนนี้มีตัวเลือกที่เล็งไว้อยู่แค่สองตัวคือ

1. Mazda 3 high 2014 sedan ไปลองขับมาแล้ว อัตราเร่งดี ช่วงล่างทางตรงหนึบพอกับ EX ดูไฮเทค มีระบบ DSC, TRC ช่วยเหลือ แต่รถใหม่มากก็กลัวล็อตแรกๆจะมีปัญหา และเก็บเสียงยังไม่ค่อยดี แต่ก็ดีกว่า EX ที่ขับอยู่
2. Altis 1.8 ES sport ตัวนี้ไม่ได้ลองขับที แต่หาข้อมูลจากเน็ต มีคลิปบอกว่าช่วงล่างปรับจากรุ่นปกติ เทีบบเคียงได้กับ BMW serie3 E90 และก็เก็บเสียงดีมาก ใครเคยลองขับมาแล้วบ้างครับ ช่วงล่างดีจิงไหม อัตราเร่งดีรึเปล่าครับ

ส่วนตัวเลือกที่รองลงมาก็มี CRUZE 2.0 ซึ่งเห็นราคาแล้วน่าจะเกินงบ ส่วน Focus 2.0 กลัวปัญหาที่เยอะ เพราะมีเพื่อนใช้อยู่ ก็เห็นมีระบบมีรวนบ้าง และ body ยังไม่ถูกใจเท่า Mazda 3 และ Altis

รบกวนขอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
มาตกใจกับข้อสองที่บอกช่วงล่างเทียบเคียงกับ E90 กับเก็บเสียงดีมาก ใครเป็นคนบอกคุณครับ เค้าทราบมาได้ยังไง ผมว่าเค้ามั่วนิ่มแล้มหละ??? ??? ???
ส่วนออลติสผมเคยนั่งแท็กซี่ แต่เป็นรุ่นปกติเกียร์ออโต้ ช่วงล่างก็เหมือนๆกันหมดกับ C Seg รุ่นใหม่ๆอะครับ คือ ซับแรงได้ดี นุ่ม ไม่เด้ง เหมือนรุ่นเก่า ส่วนอัตราเร่งผมว่ามันกิน สกายแอคทีฟ 2.0 165 แรงม้าของ 3 ได้แน่ๆ และออลติสก็แค่ 1.8 141แรงม้า น่าคิดนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ฟีลลิงการขับช่วงล่างมาสด้าสามดีกว่าแน่นอน ส่วนอัลติสตัว1800ความแรงเทียบข้างมาสด้าสามหรืออาจจะดีกว่าก็ได้แต่เรื่องซ่อมอัลติสยังไงก็ดีกว่า แต่ไม่น่าเป็นไปได้ที่ช่วงล่างอัลติสจะทียบe90ได้ครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
เจอติ่งโตโยต้า เสกมนต์ดำให้แล้ว เหมือนกรณี Vios ทุกชีวิตปลอดภัยใน V-Control 5555

กล้าใช้ Lancer มาก่อนแสดงว่าไม่ค่อยจะสนใจเรื่องศุนย์ต้องเยอะทั่วประเทศ อะไหล่ต้องถูก (เพราะมีหลายสเปก) อะไหล่ต้องรอไม่นาน เป็นทุนเดิมอยู่แล้วงั้นเล่น 3 ได้สลายอยู่แล้ว

• Newbie
  • *
เรื่องช่วงล่างที่บอกว่าเทียบเคียง E90 ดูจากคลิปทดสอบจาก camry club ในเน็ตครับ เลยต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

อยากได้รถใหม่ที่ช่วงล่าง การควบคุม ต้องดี อย่างน้อยไม่ด้อยกว่า EX  altis Esport ไม่ตอบโจทย์ครับ
ไป m3 เลย ;D

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
   โอโห ช่วงล่างคล้ายบีเอ็ม อย่างนี้เลือกไม่ยากครับ.  เอาAltis

แต่ที่เคยขับมามี new Teana เท่านั้นนะครับ ที่ช่วงล่าง คล้าย เบนซ์ บีเอ็ม

Altis ใหม่ไม่เคยลองครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ beerrl

เน้นช่วงล่าง mazda 3 ตอบโจทย์กว่าครับ
แต่เอาความกว้างขวาง และ ราคาขายต่อ ไป altis ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Mekkub

ณ จุดนี้ขอเลือกมาสด้าสามแบบไม่ลังเลเลยครับ เอากิเลสตัวเองตัดสินล้วนๆเพราะคิดว่าสวยกว่าเยอะครับ เรื่องสมรรถนะคำงดีด้อยต่างกันแต่รวมๆแล้วไม่น่าจะห่างกันมาก แต่อย่างน้อยมาสด้าสามใหม่ก็กวาดรางวัลมาเยอะเลยครับ น่าจะการันตีความดีงามได้ส่วนหนึ่ง

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกระหว่าง Mazda 3 sedan 2014 กับ Altis
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 15:26:09 »
ตอบในฐานะที่เลือกมาสด้าสามใหม่มาขับเรียบร้อยแล้วน่ะครับ เอาความรู้สึกส่วนส่วนตัวน่ะครับ คนอื่นอาจจะไม่คิดแบบผมก็ได้ครับ ยังไงลองไปขับดูทั้งคู่อีกทีดีกว่า

อัตราเร่ง ผมว่าพอๆ กันครับ แต่การทำงานของเกียร์ผมชอบมาสด้ามากกว่า รู้สึกว่าเกียร์ลูกนี้รู้ใจมาก เหยียบน้อย เหยียบมาก มันมาถูกจังหวะดีครับ แม้แต่ตอนเบรกชะลอความเร็ว บางจังหวะเกียร์เปลี่ยนลงมารอให้เร่งต่อได้ทันทีครับ

เรื่องเก็บเสียงผมว่าอัลติสดีกว่ามากครับ ตัวใหม่นี้เงียบจริงๆ ครับ เสียงเครื่องก็ไม่ค่อยได้ยินมาก แต่มาสด้าสามเสียงเครื่องเข้ามาเป็นระยะ แต่เสียงเครื่องหวานดีครับ เสียงยางดังพอสมควรเนื่องจากล้อ 18 ยางแก้มเตี้ย

ความประหยัดอันนี้ยังไม่ทราบ เพิ่งขับได้ไม่นานครับ ต้องดูอีกซักระยะครับ

ช่วงล่างอัลติสนิ่มกว่าครับ มาสด้า 3 กระด้างกว่า แต่ก็ออกมาแนวแน่นๆ แต่ตอนเข้าโค้งผมว่ามาสด้า ช่วงล่างให้ตัวดีกว่ามากครับ

เบรกมาสด้า 3 ดีกว่ามากกกก ครับ เบรกหน่วงความเร็วดีมาก หน้าไม่ทิ่มเลยครับ แม้จะกดเต็มที่ แต่ไม่รู้สึกว่าเบรกแรงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 15:28:10 โดย FevAn »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Pat.Lee

บทความ First Impression Altis ของคุณจิมมี่กล่าวไว้ว่าช่วงล่างของ Altis ใหม่ดีกว่าของเดิมแต่ยังไม่ดีเท่า Focus, Cruze และ Mazda3
อยากได้ช่วงล่าง สวยเลือก Mazda3
อยากได้อัตราเร่ง นั่งสบายเลือก Altis

ถ้าจะให้ดีไปทดลองขับทั้งสองคันก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ sk-non

altis เป็น ทอร์ชั่นบีมนิ ครับ
ใช้ ex มาก่อน ด้วย
เลือก มาสด้า 3 เถอะ ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ไม่เน้นนั่งหลัง mazda3เลยครับ ขับสนุก เสียงเครื่องเร้าใจ  แต่ยังขาดoption ที่ควรมีบางอย่าง

ถ้าคิดถึงราคาขายต่อ ไป altis แต่นั่งหลังก็ใช่ว่าจะดีเลิศเลออะไร ตัวesport ดันไม่มีที่พักเเขนกลางเบาะหลัง สำหรับผม มันเลวร้ายมากๆ

สำหรับผม ถ้าชอบขับรถ 3 ให้ความรู้สึกดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
บทความของคุณ JIMMYเป็นการทดสอบรุ่น 1.8 Gครับ ซึ่งในตัวของ altis 1.8 ES sport จากที่ลองหาข้อมูลในเน็ต  ค่า K ของสปริงใน Altis รุ่นES sport ถูกปรับเซ็ตให้แข็งขึ้นอีก 6% ยางแก้มเตี้ยขึ้น Pilot sport 3 215/45 R17 มีการติดตั้ง cross bar ด้านหลังช่วยในเรื่องการบิดตัวของตัวถังขณะเข้าโค้งด้วยครับ เลยไม่แน่ใจว่าช่วงล่างมันจะดีขึ้นกว่ารุ่นปกติเยอะรึเปล่า มีใครเคยลองขับบ้างไหมครับ.     คิดว่าคงจะเอนเอียงไปจอง Mazda 3 แล้วละครับ เพราะสวยกว่าจริงๆ :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis 1.8 อัตราเร่ง ผมว่าแรงกว่า Mz3 2.0 อีก
ลองขับกับเพื่อนมาทั้ง 2 คัน เพื่อนก็คิดตรงกับผม
เสียแต่ฟีลช่วงล่างกับพวงมาลัย ยังไง 3 ก็กินครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
Altis 1.8 อัตราเร่ง ผมว่าแรงกว่า Mz3 2.0 อีก
ลองขับกับเพื่อนมาทั้ง 2 คัน เพื่อนก็คิดตรงกับผม
เสียแต่ฟีลช่วงล่างกับพวงมาลัย ยังไง 3 ก็กินครับ

เห็นด้วยครับ อัตตราเร่งมาสด้า3 ไม่ดีเหมือนที่คาดไว้ สู้1.8ของค่ายอื่นไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Poj

เทียบแต่เซ็กเมน ต่างๆกัน โต ไม่เคยทำช่วงล่าง ดีกว่า มาสด้าเลย

ออฟไลน์ mothsan

สามไดัแค่ช่วงล่างที่เหนือ นอกนั้นอัลติสกินเรียบครับ พวงมาลัย เครื่อง เก็บเสียงดีกว่ามาก กว้างกว่า
พวงมาลัยสามผมว่างั้นๆ ไม่ได้คมอะไร เบาพอๆกะอัลติส. เครื่องไม่แรง ดังแต่เสียงเครื่องต้องใช้รอบสูงๆถึงจะรู้สึก

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

เลือก MZ3 ครับ อัตราเร่ง ช่วงล่าง ความปลอดภัย เเพ้ Altis ตรง ห้องโดยสารอึดอัด เรี่องราคาอะไหล่ ก็พอๆกันเเหละ (เเท้นะ)

อัตราเร่ง อัลติส ผมเชี่อว่า ยังไงก็ไม่เร็วกว่า 10 วินาทีหรอก โรงงานเคลมไว้ที่ 11 เซ็ทไมล์มาอ่อนๆ คนก็เชี่อกันทั้งประเทศว่าอัตราเร่งดี ที่ไหนได้ หึๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 18:35:30 โดย Nongoum36 »

ออฟไลน์ TG333

เลือก MZ3 ครับ อัตราเร่ง ช่วงล่าง ความปลอดภัย เเพ้ Altis ตรง ห้องโดยสารอึดอัด เเค่นั้นเอง

อัตราเร่ง อัลติส ผมเชี่อว่า ยังไงก็ไม่เร็วกว่า 10 วินาทีหรอก โรงงานเคลมไว้ที่ 11 เซ็ทไมล์มาอ่อนๆ คนก็เชี่อกันทั้งประเทศว่าอัตราเร่งดี ที่ไหนได้ หึๆ

อันนี้เพิ่งเจอในคลับพอดีน่ะครับ Altis ใหม่ ไมล์อ่อนไปประมาณ 7% ครับ ขณะที่มาสด้า 3 ผมเทสเองกับ GPS อ่อนไปประมาณ 3% ครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ muying

สามไดัแค่ช่วงล่างที่เหนือ นอกนั้นอัลติสกินเรียบครับ พวงมาลัย เครื่อง เก็บเสียงดีกว่ามาก กว้างกว่า
พวงมาลัยสามผมว่างั้นๆ ไม่ได้คมอะไร เบาพอๆกะอัลติส. เครื่องไม่แรง ดังแต่เสียงเครื่องต้องใช้รอบสูงๆถึงจะรู้สึก

แน่ใจเหรอครับ

ออฟไลน์ KarnP_Photo

ออฟไลน์ RASALGHUL

• **
ถ้าจองMazda3ตอนนี้ กว่าจะได้รับรถก็ไม่ใช่ล็อตแรกแล้วล่ะครับ
เลือกรถที่มีความสุขตอนขับนะครับ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ wut get real

Mazda 3 ครับ ถ้าคุณต้องการอะไรที่ดีกว่า(ในหลายๆด้าน)
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ nonp

เหรอครับ ผมเพิ่งเห็นมีคุณคนเดียวนะครับที่มีความเห็นแบบนี้

นานาจิตตัง แต่ความเห็นผมที่ขับมาแล้วทั้งสองคัน ผมให้พวงมาลัย เบรค ช่วงล่าง เกียร์ มาสด้าเหนือกว่าครับ
ส่วนไอ้ที่ว่าอัลติสแรงๆ ลองใช้ GPS ตัวเดียวกันจับ 0-100 ครับ แล้วจะรู้ว่า Toyoya & Honda ชอบเซ็ตไมล์อ่อน
เอาไว้ให้ลูกค้ารู้สึกว่ารถตัวเองแรงกว่าชาวบ้านเขา เหอๆๆๆ

ออฟไลน์ AMG GT

พี่จิมมี่เคยกล่าวไว้ว่า  ถ้าเครื่องอย่างเดียวไป  altis  แค่ถ้าอย่างได้หลายๆอย่างไป Mazda 3  ครับ 
altis  ไมล์อ่อนจริงครับ   แต่  Honda  ก็ปกติครับ 3-4 เปอร์ครับ    แต่ถ้าเอาจริงๆนะ ถึงจะอ่อนอ่ะแต่พอๆวัดแบบจริงๆแล้วอ่ะมันก็ยังแรงกว่าอยู่ดีอ่ะ  งง  มั้ย555
สรุปถ้าเป็นผม   เอา Mazda 3  ครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

คนละ 3 รึเปล่าครับพี่. มันบ่ใจ๋ตั้งแต่อัลติสเก็บเสียงดีกว่ามากแล้วครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ช่วงล่าง + ความปลอดภัย 3 ดีกว่า Altis เยอะครับ โดยรวมผมชอบ 3 มากกว่า Altis นะครับ แต่ 3 มาตายตรงภายในอึดอัด กับพท.ด้านหลังนี่แหละ

ส่วนสิ่งที่ทั้งคู่มาตกม้าตาย คือ option ที่จัดมาแบบขาดๆเกินๆ รถราคาระดับ 900,000 - 1,000,000 บาท แต่ Cruise Control + กล้อง / sensor หลังยังไม่ให้มาเลย ส่วน Altis นี่หนักเลยขนาด Bluetooth ไม่กี่บาทยังตัดทิ้งได้

แต่อยากจะบอกว่าตอนนี้ผมก็ 2 จิต 2 ใจระหว่าง 2 รุ่นนี้เหมือนกันครับ ชอบ Mazda 3 มากกว่า แต่ภายในอึดอัดเกิ๊นนนนนนนนน ด้าน Altis เครื่องโอเค ภายนอกสวยกว่า และราคาถูกกว่ากันเกือบแสนบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 22:06:34 โดย integra »

ออฟไลน์ oak_s

• **

ส่วนตัวเลือกที่รองลงมาก็มี CRUZE 2.0 ซึ่งเห็นราคาแล้วน่าจะเกินงบ ส่วน Focus 2.0 กลัวปัญหาที่เยอะ เพราะมีเพื่อนใช้อยู่ ก็เห็นมีระบบมีรวนบ้าง และ body ยังไม่ถูกใจเท่า Mazda 3 และ Altis

รบกวนขอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

CRUZE 2.0 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ แนะนำให้ลองขับดู เครื่องดีเซลเทอร์โบ

ออฟไลน์ Puitam

จากใจคนที่ถอยน้องสามมาใช้อีกคนนะครับ. ช่วงล่างแน่น แข็ง แต่ไม่เด้งเหมือนอันติ้ส. อันติ้สได้นิ่มกว่านึดนึงแต่มันเด้งๆ โฟกัสดีที่สุด

พวงมาลัยคมกว่า อันติ้สแน่นอนครับ เกียร์ผมว่าสามกะอันติ้ดมีรักพี่เสียดายน้อง. แต่ได้เรื่องเสียงเครื่อง บรื้นๆ ทุ้มแน่น มานเร้าจาย

น้องสามภายในไม่มีไรเลยด้านหน้ากว้างเหลือเฟือ  รูปแบบเรียบ เหี้ยน แต่วัสดุดี ประกอบดี ใช้ง่าย คนแก่ไม่ต้องเรียนรู้มาก กดปุ่มไปเลย

เบาะหน้านุ่มสบายกระชับ. ด้านหลังเบาะแข็ง ไม่ชอบ

ขับเร็วน้องสามมั่นใจกว่าครับ. ที่แน่ๆใช้มาสามสี่วัน ขับไปไหนมีแต่คนมอง  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 01:03:49 โดย Puitam »