ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะตอนเดียวนั่งสามคนได้มั้ยครับ ?  (อ่าน 11727 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
พี่ๆครับ ผมอยากสอบถามครับว่ารถกระบะตอนเดียวนั่งสามคนได้มั้ยครับ มีกฏหมายข้อไหนที่ห้ามนั่ง

แล้วถ้าห้าม บริษัทผู้ผลิตจะทำเข็มขัดมาสามชุดทำไม รบกวนด้วยครับ ค้างคาใจมานานมากๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: รถกระบะตอนเดียวนั่งสามคนได้มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:07:39 »
ถ้ามีเข็มขัดมาแล้วก็นั่งได้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: รถกระบะตอนเดียวนั่งสามคนได้มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 00:20:05 »
นั่งได้ครับ แคบหน่อย แต่คนนั่งกลางระวังคนขับเข้าผิดเกียร์ละกัน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:01:55 »
คุ้นๆว่าผิดกฏหมายนะครับ เบลท์อันกลางอาจให้มาเผื่อไว้เฉยๆหรือไว้รัดของไม่ทราบได้ อีกเรื่องที่ผมสงสันคือ รถแค็ป ถ้าโดยสารในแค็ปจะผิดกฏหมายรึเปล่า ถ้ามีอุบัติเหตุแล้วคนในแค็ปได้รับบาดเจ็บ ประกันจะอ้างใช้กฏหมายได้รึเปล่าว่านั่งได้หรือไม่ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:03:25 »
ตอนโดนจับนั่งสามคน คาดเบลท์ทุกคนครับ โดนข้อหา "จัดที่นั่งผู้โดยสารไม่ตรงตามกำหนด"

เสียดายวันนี้คุณตำหนวดไม่มาตั้งด่าน ถ้ามาจะไปถามให้รู้เเจ้ง