ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ BMW E39 530i ครับ ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 34098 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
อยากถามพี่่ที่ใช้อยู่ หรือเคยขับดังนี้เลยนะครับ
1. สมรรถนะของรถเป็นอย่างไรบ้าง
2. การดูแลรักษาจุกจิดมั้ย
3. อัตราสินเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นไง ติด LPG จบมั้ย
4. ถ้าหารถยี้ห้ออื่น รุ่นอื่นที่มีสมรรถนะใกล้เคียงกัน หรือสูงกว่านี้ จะเป็นรุ่นไหนบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: กำลังจะซื้อ BMW E39 530i ครับ ขอคำแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 15:41:02 »
อยากถามพี่่ที่ใช้อยู่ หรือเคยขับดังนี้เลยนะครับ
1. สมรรถนะของรถเป็นอย่างไรบ้าง
3. อัตราสินเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นไง ติด LPG จบมั้ย
4. ถ้าหารถยี้ห้ออื่น รุ่นอื่นที่มีสมรรถนะใกล้เคียงกัน หรือสูงกว่านี้ จะเป็นรุ่นไหนบ้างครับ

1.ขับดีมากๆเป็นบีเอ็มรุ่นนึงที่ผมว่าสวยมากและการขับขี่ดีครับ
2.จากที่เจอพี่และเพื่อนใช้ถือว่าจุกจิกเอาเรื่องครับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าของเก่าเค้าซ่อมมาดีขนาดไหนเก็บทุกปัญหารึเปล่าถ้าเป็นรถใช้งานหลักไม่ค่อยอยากจะแนะนำครับอายุรถมันพอสมควรแล้ว
ใจรักจริงต้องหาตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็น E60 ครับปัญหาหลักๆจะได้เบาลงไปพวกระบบไฟอย่าซื้อตัวก่อน LCI นะครับ
3.ติด LPG ได้ครับไม่มีปัญหาหาร้านที่มีความรับผิดชอบและเคยติด BMW หรือ E39 โดยตรงครับจะได้ไม่ต้องมาตามแก้ทีหลัง
4.งบอยู่ในช่วงไหนครับ

• **
Re: กำลังจะซื้อ BMW E39 530i ครับ ขอคำแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 15:51:36 »

1.ขับดีมากๆเป็นบีเอ็มรุ่นนึงที่ผมว่าสวยมากและการขับขี่ดีครับ
2.จากที่เจอพี่และเพื่อนใช้ถือว่าจุกจิกเอาเรื่องครับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าของเก่าเค้าซ่อมมาดีขนาดไหนเก็บทุกปัญหารึเปล่าถ้าเป็นรถใช้งานหลักไม่ค่อยอยากจะแนะนำครับอายุรถมันพอสมควรแล้ว
ใจรักจริงต้องหาตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็น E60 ครับปัญหาหลักๆจะได้เบาลงไปพวกระบบไฟอย่าซื้อตัวก่อน LCI นะครับ
3.ติด LPG ได้ครับไม่มีปัญหาหาร้านที่มีความรับผิดชอบและเคยติด BMW หรือ E39 โดยตรงครับจะได้ไม่ต้องมาตามแก้ทีหลัง
4.งบอยู่ในช่วงไหนครับ
ขอบคุณมากครับ  งบที่ตั้งไว้ประมาณ 65-70 ครับ

ออฟไลน์ kibrain

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:14:27 »
อะไรเอ่ยคนบ่น ไม่เคยใช้  คนใช้ ไม่เคยบ่น  ::) ::)

ผมเองนิยมรถbmw มือสองครับ ทั้ง 30 36 46 39 ผ่านมาหมดแล้ว ตอนนี้ใช้ 46 อยู่  เพราะ ไม่มีปัญญาซื้อป้ายแดง แต่ชอบในbmw ไม่เป็นไรรอได้10-15ปี รอไหว

เจอ ข้อนินทาต่างๆนาๆ จุกจิ๊ก ซ่อมแพง ระบบไฟรวนมั่ง บลาๆๆๆ

ของแบบนี้ มันไม่เข้าใครออกใคร ผมชอบและมีความสุขใน bmw และที่สำคัญ ไม่เคยเอาตังใครมาซ่อมรถผม ฉะนั้น เรื่องของผม ที่ผมไปไหน รถผมคนจะยังมองมากกว่า vios jazz camry

แต่ถ้าเมื่อไร ที่คุณใช้รถ โดยที่คุณไม่ชอบมัน ต่อให้ ferrari คันละ20-30ล้าน  คุณก็ว่ามันห่วย

ปล..ที่ผมตอบอาจจะไม่ตรงกับ คำถามของ จขกท  แต่แค่อยากบอกให้รู้ว่า  จงซื้อรถที่ตัวเองชอบ ไม่ใช่คนอื่นชอบ ผมเจอมาเยอะแล้ว เพราะผมทำขายรถมือสองอยู่มา10หว่าปีแล้ว เจอมาเยอะจะมาซื้อ vios เมียชอบ jazz ต้องตามใจเมีย ขับไปบ่นไป สุดท้ายทนไม่ไหวขายทิ้งมาซื้อ vios กลับไป แล้วหายไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 16:18:12 โดย kibrain »

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:26:25 »
อะไรเอ่ยคนบ่น ไม่เคยใช้  คนใช้ ไม่เคยบ่น  ::) ::)

ผมเองนิยมรถbmw มือสองครับ ทั้ง 30 36 46 39 ผ่านมาหมดแล้ว ตอนนี้ใช้ 46 อยู่  เพราะ ไม่มีปัญญาซื้อป้ายแดง แต่ชอบในbmw ไม่เป็นไรรอได้10-15ปี รอไหว

เจอ ข้อนินทาต่างๆนาๆ จุกจิ๊ก ซ่อมแพง ระบบไฟรวนมั่ง บลาๆๆๆ

ของแบบนี้ มันไม่เข้าใครออกใคร ผมชอบและมีความสุขใน bmw และที่สำคัญ ไม่เคยเอาตังใครมาซ่อมรถผม ฉะนั้น เรื่องของผม ที่ผมไปไหน รถผมคนจะยังมองมากกว่า vios jazz camry

แต่ถ้าเมื่อไร ที่คุณใช้รถ โดยที่คุณไม่ชอบมัน ต่อให้ ferrari คันละ20-30ล้าน  คุณก็ว่ามันห่วย

ปล..ที่ผมตอบอาจจะไม่ตรงกับ คำถามของ จขกท  แต่แค่อยากบอกให้รู้ว่า  จงซื้อรถที่ตัวเองชอบ ไม่ใช่คนอื่นชอบ ผมเจอมาเยอะแล้ว เพราะผมทำขายรถมือสองอยู่มา10หว่าปีแล้ว เจอมาเยอะจะมาซื้อ vios เมียชอบ jazz ต้องตามใจเมีย ขับไปบ่นไป สุดท้ายทนไม่ไหวขายทิ้งมาซื้อ vios กลับไป แล้วหายไปเลย
ที่ผมถามก็เพราะผมชอบไงครับ   อ่านแล้วงง

ออฟไลน์ ปั้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:30:43 »
ถามเพราะชอบ  ;D ;D ;D ผมก็ชอบ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:41:02 »
ผมเคยใช้ตัว E39 523i ปี 02 เครื่อง M52tu double vanos

530i เหนือกว่า 523i ทุกด้าน ขอตอบในส่วน 523i นะครับ

1.สมรรถนะต้นไม่อืดไม่ก็แรง กลางกับปลายไหลเรื่อยๆ แต่ถูกใจที่ช่วงล่างครับนิ่งๆแน่นๆขับเร็วมั่นใจดี

2.การดูแลจุกจิกมั้ย ส่วนใหญ่ที่เคยซ่อมมาเสียตามอายุการใช้งาน
  หนักๆเช่น เปลี่ยนเกียร์ตอนที่วิ่งมา 400,000 กว่าโล และยกเครื่องใหม่ตอน 450,000 โล
  ซ่อมบ่อยสุดก็เป็นช่วงล่าง เพราะต้องวิ่งต่างจังหวัดประจำ(โดยรวมแฮ้ปปี้ครับ เพราะใช้งานหนักมาก)
  ซ่อมถึงซ่อมจบใช้ยาวครับ(ถ้าสนใจจะใช้แนะนำเข้าอู่นอกหิ้วซื้ออะไหล่จากร้านไพโรจน์กับ LM ย่านวัดโสมราคาถูกกว่าเข้า 0 เยอะ)

3.ในเมืองไม่แน่ใจ ถ้ารถติดขับสัก 15 นาทีเข็มน้ำมันมีกระดิก :'(  นอกเมืองประมาณ 8-11 โลต่อลิตร เครื่อง M54 ติดแก๊สได้แน่นอน
  อยู่ที่ช่างกับอุปกรณ์ด้วย ของผมติด Autronic วิ่งดีเหมือนน้ำมันใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

4.บวกงบอีกนิดก็ตามความเห็นคุณ Torty เลยครับ

ปล. มี 30i แปะท้ายมันดึงดูดให้น่ามองยิ่งขึ้นจริงๆ ;D  ขอให้ได้รถสภาพดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 16:50:18 โดย Cheercheers »
Cheercheers

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:50:05 »

ที่ผมถามก็เพราะผมชอบไงครับ   อ่านแล้วงง

ก็ถ้าชอบก็ซื้อเลย มันจะอืดไม่อืด จะพังจุกจิก มันไม่ใช่ปัญหา เพราะคุณชอบไง บ่นไม่ได้...ที่ผมจะสื่อครับพ้ม

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 17:08:10 »
บางที่ถ้าชอบแต่ถ้าต้องใช้งานหนักๆ แล้วค่าซ่อมมันเยอะมันอาจจะจบไม่จบมากกว่าครับ ที่ผมคิดนะ

ถ้าตามความหมายพี่ kibrain ผมแปลมาประมาณ ขอให้ชอบก็พอ ไม่ต้องกลัวจุกจิก ปัญหา หรืออะไรเลย ประมาณนั้น

ถ้าใช้รถแบบนั้นจริงๆ สงสัยจะเหนื่อยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 17:27:26 »
รถแบบนี้น่ะครับ

บางคนใช้ ซ่อม 3,000
อีกคนใช้ ซ่อม 300,000ก็มี

อาการเดียวกัน ซ่อมคนละช่าง อยู่คนละจังหวัด ค่าซ่อมต่างกันเป็นหมื่น ก็มี

รถอายุเท่ากัน บางคัน ขับไปเป็นแสน ๆ โล ไม่เคยทำอะไรแค่ถ่ายของเหลว บางคน ซ่อมแล้วซ่อมอีกทุกเดือน

อะไหล่ชิ้นเดียวกัน ซื้อคนละที่ ก็คนละราคา

ช่าง 3 คน ซ่อมรถอาการเดียวกัน ยังบอกคนละเหตผล

ยิ่งมันซับซ้อนมาก อะไร ๆ ก็รอให้เสียเยอะ เซนเซอร์มีแทบทุกซอกทุกมุม วาล์ว+โซลินอยด์อีกสิบกว่าตัว   ของมันต้องเสีย

อย่าเอาว่า "เขาว่ามา" อย่างเดียวครับ เอามารวมกับตัวเราด้วย ว่าเรารู้และเข้าใจมันแค่ไหน บางคนซ่อมถูกก็มี บางคนซ่อมแพงก็เยอะครับ

ถ้ารู้เรื่องรถแค่นิดหน่อย  อู่สนิทกันไม่มี ไม่ได้ค้าขายอะไหล่รถ เซียงกงอยู่ไหนไม่รู้จัก อย่าใช้เลย

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 18:15:38 »
    ไม่ว่าคุณจะทำอะไร ใช้อารมณ์ หรือ ความรู้สึกอย่างเดียวไม่ได้ครับ

ต้องร่วมไปกับเหตุผลและความเป็นจริง  ชีวิตถึงประสบความสำเร็จ

เงินมีค่า ใช้ด้วยความรอบครอบครับ

ย้อนกลับไปตัว e39 ผมไม่เคยใช้ แต่เพื่อนสนิทเคยใช้อยู่ 2 คน นั่งของเพื่อนบ่อย เพื่อนเล่นแต่รถยุโรปเพราะบ้านรวย

เพื่อนบ่นทั้งคู่ครับ จุกจิกมากกก มีปัญหามาให้ซ่อมตลอด เดี๋ยวนี้เขาขายไปนานแล้วครับ

แต่ก็อาจมีบางคนที่เขาใช้แล้วไม่มีปัญหานะ ผมเล่าสิ่งที่เจอครับ

Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 18:26:52 »
    ไม่ว่าคุณจะทำอะไร ใช้อารมณ์ หรือ ความรู้สึกอย่างเดียวไม่ได้ครับ

ต้องร่วมไปกับเหตุผลและความเป็นจริง  ชีวิตถึงประสบความสำเร็จ

เงินมีค่า ใช้ด้วยความรอบครอบครับ

ย้อนกลับไปตัว e39 ผมไม่เคยใช้ แต่เพื่อนสนิทเคยใช้อยู่ 2 คน นั่งของเพื่อนบ่อย เพื่อนเล่นแต่รถยุโรปเพราะบ้านรวย

เพื่อนบ่นทั้งคู่ครับ จุกจิกมากกก มีปัญหามาให้ซ่อมตลอด เดี๋ยวนี้เขาขายไปนานแล้วครับ

แต่ก็อาจมีบางคนที่เขาใช้แล้วไม่มีปัญหานะ ผมเล่าสิ่งที่เจอครับ

ใช่เลยครับคุณพูดได้ถูกต้อง จะทำอะไร ใช้อารมณ์ ใช้ความรู้สึกอย่างเดียวมันไม่ได้ เงินมีค่า ไม่ใช่น้อยๆ ของแบบนี้อยู่ที่ตัว คุณ หากเลิอกที่จะใช้ ไม่ใช่รักที่จะใช้ ก็ต้องคิดทบทวนแล้วทบทวนอีกทีให้รอบคอบคุ้มกับเม็ดเงินที่เสียไป

ปล..

แต่บางคนเลือกที่จะใช้อารมณ์ล้วนๆ แบบนี้ พี่ผมเอง E30 คันนึง NV คันนึง เครื่อง M3  อย่าถามราคา อารมณ์ล้วนๆ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 18:55:21 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ แต่ใจมันไปแล้วครับ ถ้าไม่ได้ขับก็คง รู้สึกไม่มีความสุขอยู่อย่างนี้ต่อไป พอดีว่าผมก็หาข้อมูลรถรุ่นนี้มาพอประมาณแล้วครับ คิดว่าคงพอไหว ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 21:47:00 »
รถทุกคันผมมองว่ามีปัญหาหมดครับ แต่เวลามันมีปัญหาใจจะโอเคกับคำว่า ซ่อมรึเปล่าเท่านั้น 530 ตัวรถในเมืองไทยมีน้อย ถึงแม้อะไหล่อื่นๆจะสามารถใช้รวมกับ E39 รุ่นอื่นๆได้ แต่อะไหล่เฉพาะตัวก็มีอยู่ ทำไมไม่ลองเล่นตัว 523 หละครับ  รถรุ่นนี้ผมไม่ได้มีไว้ครอบครองแต่อย่างใดแต่ก็มีข้อมูลและจับมาบ้าง ผมก็ชอบรุ่นนี้นะ มันดูยังไงก็สวยแต่ไม่มีจังหวะได้มาครองซะที

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 21:58:05 »
530 รถไทย ถ้าจำไม่ผิดมีแค่ 2-3ร้อยคัน

แล้วจะหารถสภาพดีๆ ผมว่ายากเหมือนกัน

หาอู่ bmw ดีๆไว้ใจได้ ราคาไม่แพง รอไว้เลย มันต้องมีซ่อมแน่ๆหละ และ แพงด้วย

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 22:14:27 »
เคยใช้ E39 แต่เป็นตัว 523i Sport ครับ
    สมรรถนะ ดีครับ ช่วงล่าง แฮนด์ลิ่งดี ถ้าเป็น 530i กำลังดีกว่าเยอะ แต่สิ่งที่ทำให้เลิกใช้คือ ค่าอะไหล่แต่ละชิ้นแพง เริ่มรู้สึกว่าสมรรถนะเมื่อเทียบกับค่าซ่อม ไม่คุ้ม (ความคิดเห็นส่วนตัว) เยื่อที่มีอาการเสียจุกจิกเช่น หน้าจอจุดไม่ครบ อุปกรณ์ไฟฟ้า กล่องสมองต่างๆเสื่อม ซึ่งอาการเหล่านี้ไม่เคยพบในรถญี่ปุ่นที่เกรดเดียวกันที่ใข้อยู่
    รถที่สมรรถนะใกล้เคียงที่ผมเอามาใช้หลัง E39 คือ 1.Crown JZS175 ปีพอกัน นุ่มกว่า เงียบกว่า ดูแก่กว่า อุปกรณ์อำนวยความสะดวกเพียบ ทั้งตู้เย็น และแอร์ตู้หลัง เครื่อง 2 JZ VVTi กำลังดีกว่า 523 แต่แพ้ 530 ในราคารถที่ถูกกว่าพอควร ช่วงล่างถ้าจะให้เกาะเท่าต้องใส่โช้คดีๆซักชุด ส่วนค่าซ่อม เกียร์ลูกไม่ถึงหมื่น เครื่องพร้อมเกียร์ไม่ถึง 30,000 ติดแก๊สวิ่งให้เครื่องพังกี่รอบก็คุ้ม อุปกรณ์ภายในไม่มี หลุด ลอก เยิ้ม จอติดไม่ครบ 2.Toyota Aristo ค่าตัวสูสี ได้รถเก่ากว่า ถ้ารถสมบูรณ์ มีเพียงฟิลลิ่งพวงมาลัยอย่างเดียวเท่านั้นที่ 530 รู้สึกดีกว่า ช่วงล่าง เหนือกว่า BMW รุ่นธรรมดา ถ้าแพ้ก็แพ้ M5 เท่านั้น ระบบเลี้ยวสี่ล้อ เครื่อง 280 ม้า กับ 450nm ติดกล่องปลด 180 อย่างเดียว ขับเพลิน ค่าซ่อมก็ไม่ต่างจาก Crown นัก ความเสื่อมที่เจอในรถแทบไม่มีเช่นเดียวกับ Crown ลองพิจารณาดูครับ ความพอใจแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 22:32:24 »
เคยลองขับของเจ้าของอู่ครับ 523i sport ชอบมาก เข้ามาเสียบกุญแจสตาท พวงมาลัยปรับมาตำแหน่งที่กุญแจจำไว้ เบาะเลื่อนเข้ามาเอง กระจก2ชั้น เงียบมาก ผมชอบมากเลยน่ะ จาก E36 ไปขับ E39 อึ้งเลย คนล่ะเรื่องเลย

เรื่องซ่อม เจ้าของทำเอง ไม่รู้ว่าซ่อมอะไรไปบ้าง ก่อนหน้านี้ผมสนใจคันนี้ เจ้าบอกขายให้เอาไหม 460,000 (ยังไม่ติดLPG รถเดิมๆ)พ่อก็ลังเล จนเจ้าของบอก ไม่ขายล่ะ เอาไปซ่อมจนวิ่งได้ปกติ หมดไป 40,000 อันนี้เจ้าของเค้าซ่อมเองเลยน่ะครับ แสดงว่า ถ้าจะเอากำไรไม่หัวแบะ ก็ประมาณ 60,000 - 70,000

ผมเชื่อว่าอู่ที่ดีก็มี อู่ที่ฟันแบะก็มีเยอะ แล้วแต่ว่าจะสนิทกันมากแค่ไหน

ก่อนจะได้ F20 มา E36 เข้าอู่ทุกอาทิตย์ครับ 150 - 2,000 ต่อครั้ง แล้วแค่อาการ

บางทีผมขับไป รู้สึกอะไรแปลกๆก็เข้าเลย เพราะมันเป็นทางผ่าน แถมยังสนิทกันด้วย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 22:35:33 »

คำตอบโดนครับเจ้าของกระทู้ถามมาไงผมเจอมายังไงก็ตอบตามนั้นอะไรไม่ทราบผมจะไม่ตอบเด็ดขาด
รถที่ผมพูดถึงก่อนหน้าที่พี่และเพื่อนจะขายไปเจอทุกอาทิตย์ครับเพื่อนตั้งแต่ประถมรถรุ่นพี่เอาไปลงเครื่องใหม่

ของ 540i หนีความจุกจิกไม่พ้นก็ขายไปอยู่ดีครับผมถึงไม่แนะนำถ้าเป็นรถหลักเพราะถ้าทำงานคุณเสียงานเสียการพอดีครับ
รถหน้าที่หลักคือพาเราไปจุดหมายที่เราต้องการเข้าๆออกๆอู่ไม่ใช่เรื่องสนุกนะและเป็นเรื่องที่แฟนบีเอ็มน่าจะต้องยอมรับความจริงครับ

ว่าในยุคนั้นหนีเรื่องระบบไฟฟ้าไม่พ้นครับ E90 ตอนยังใช้อยู่เข้าปีที่ 3 เริ่มต้องซ่อมนู้นนี่บ้างละครับมันมีอาการประจำรุ่นของมันครับ
ถึงย้ำว่าถ้าจะเล่นจริงหลีกเลี่ยงปัญหาให้มากที่สุดออกโฉมสุดท้ายครับ LCI แล้ว

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 23:45:55 »
ตัวนี้เพื่อนผมใช้อยู่ครับ มันบอกว่า อัตราเร่งช่วงต้นๆจะอืดๆหน่อย แต่หลังจากนั้นเหยียบเป็นมาครับ ส่วนตัวผมนั่งรถมันอยู่บ่อยๆครับ ชอบฟีลลิ่งของมันมากๆ คือรถมันนิ่งๆมากๆ ทั้งๆที่ขับในความเร็วสูง และ เสียงตอนรอบสูงๆนี่เพราะได้ใจ555

เรื่องกินน้ำมันผมจำไม่ได้ว่ากินกี่โลลิตร จำได้แต่เพื่อนผมคำนวนแล้วกินน้ำมันกิโลละประมาณ 4บาทปลายๆถึง 7 บาทนิดๆครับ แล้วแต่สภาพจราจร+เท้าครับ

ส่วนเรื่องจุกจิกนี้ไม่รู้ว่ารถเพื่อนผมมันโชคดีหรือซ่อมถึง คือไม่เคยเห็นมันบ่นเรื่องจุกจิกเลยครับ มันกลับบอกด้วยซ้ำว่า แทบจะไม่ซ่อมอะไรเลย เว้นหม้อน้ำ กับ ปั้มติ้ก(อันนี้มันชอบปล่อยให้น้ำมันจะหมดถังแล้วเติมมันเลยพัง555) อันนี้ก็งงๆอยู่เหมือนกันว่าจริงป่าว555

เท่าที่ผมจำได้มีประมาณนี้ครับ ถ้าจขกท.สงสัยตรงไหนเพิ่มเติม เดี๋ยวผมไปถามเพื่อนผมให้ได้ครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Mr.K

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 01:05:01 »
ผมใช้ e39 528i ปี 98 เกียร์ธรรมดานะครับ เลขไมล์ถ้านับเป็น km ก็น่าจะประมาณ 300,000km ละ...ขนาดเลขไมล์เท่านี้ รถยังขับดีมากๆ ดีกว่ารถรุ่นใหม่ๆ หลายๆ คันเลย

เรื่องค่าซ่อมบำรุงสำหรับผมก็ถือว่าปกตินะครับ เมื่อเทียบกับอายุรถและราคาที่เคยแพง ที่เปลี่ยนไปก็มีหม้อน้ำ แร็ค โช๊คหลัง ครับ หลายตังส์อยู่ครับ แต่พอซ่อมเสร็จแล้วก็ใช้มาไม่เคยมีปัญหาอะไรนะครับ จะสองปีละ อ่อ ผมใช้รถคันนี้ทำงาน part-time เป็น delivery ส่งอาหารด้วยนะครับ ขับซิ่งๆ ในเมือง รถก็ทนมือทนเท้าดีนะครับ 555+ :)

รถอาจจะเปลืองน้ำมันหน่อยนะครับ แล้วก็อืดตอนต้น แต่พอตั้งตัวได้กดเป็นมาจริงๆ ครับ ตามนั้น

แนะนำว่าถ้าตัดสินใจจะซื้อ ให้ดูแร็ค, ช่วงล่าง(โช๊ค), หม้อน้ำ, แล้วก็เครื่องยนต์ว่ามี leak หรือเปล่านะครับ จะได้ไม่เจอค่าซ่อมหนัก ที่เหลือก็ไม่มีอะไรแล้วครับ ส่วนเรื่องอู่ผมว่าในเมืองไทยถ้าหาอู่ที่ไม่หลอกฟัน ค่าซ่อมก็น่าจะถูกนะครับ ที่ที่ผมอยู่นี่ ค่าอะไหล่รถไม่แพงเลย แต่เจอค่าแรงระดับ ชม. ละ $110+tax เข้าไปเลยทำให้ต้องซ่อมเองบ้าง เป็นงานอดิเรกไปโดยปริยาย 5555+

ถ้าตัดสินใจเลือก...ก็ขอให้มีความสุขกับ e39 นะครับ...แต่สำหรับผม ผมเริ่มมองๆ ขึ้นไป e60 ละ ตอนแรกๆ ไม่ชอบหน้าตาแต่ดูไปดูมาทำไม่มันเริ่มสวยก็ไม่รู้ :)   

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:52:16 »
มันเป็นรถที่ดีนะถ้าคุณเข้าใจว่ารถพรีเมียม ก็ต้องดูแลแบบพรีเมียม และค่าซ่อมก็เป็นแบบพรีเมียม
มันจะไม่เหมาะกับคนที่ซื้อรถอายุ 10 ขวบมาคันนึงแล้วหวังว่าเดือนนี้อย่าให้มีอะไรพังเลยนะ ขอร้อง เงินช็อตๆอยู่ ถ้าแบบนั้นผมจะไม่แนะนำให้เล่น
แต่ถ้าซื้อรถมาแล้ว แล้วยังมีเงินเหลืออยู่อีกสัก 6-7หมื่น แบบนี้พูดกันได้..ถ้าไม่ซวยจริงเงินไม่หายเยอะหรอกครับ หมุนเงินพอทัน และของหลายอย่างก็หาได้
อะไหล่มือสองมีเยอะ ราคาที่จริงไม่ได้แพงมากมายอะไร หลายอย่างแพงเพราะคนขายเล่นบวกราคากันไว้เวอร์ๆ แต่ราคามาจากญี่ปุ่นจริงๆแพงกว่ารถญี่ปุ่นไม่มาก

530i เดิมๆเป็นรถที่ขับดีอยู่แล้ว ช่วงล่างนุ่ม หนึบ พวงมาลัยมีชีวิตชีวากว่า E-Class คนละเรื่อง เสียงเครื่องหวานหอมอร่อย เกียร์กับคันเร่งตอบสนองฉลาดสำหรับรถยุคนั้น ความหรูหราและวัสดุดี แต่อย่าคิดว่ามี 219 ม้าแล้วจะไปไล่ฆ่า 320i F30 184 แรงม้าได้ เพราะเคยลองเอาไปวิ่งคลอง 5 ตั้งแต่ช่วงเปิดใหม่ๆมาแล้ว ก็อยู่ประมาณ 16.6-16.9 วินาที ซึ่งก็เร็วสำหรับรถบ้านเกียร์ออโต้สมัยนั้นแล้ว

แต่ขอให้โชคดีในการหานะครับ ผมเปิดเว็บหาเล่นๆทุกอาทิตย์มาเป็นเดือนแล้วยังไม่เจอเลย 55
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:53:29 »

เคยใช้ 523i E39 ตัว sport ส่วน 530i เคยนั่งของรุ่นพี่ครับ
1. หนึบมาก เข้าโค้งมั่นใจสุดๆ โดยเฉพาะโค้งยาวๆบนทางด่วน ฟันธงว่า หนึบกว่า E60 แน่นอน ยิ่งขับเร็ว ยิ่งดูดลงพื้น
    ตัว 523i ความแรงก็พอๆกับ D-segment ญี่ปุ่นทั่วๆไป แต่พอเป็น 530i จะแรงขึ้นชัดเจน ทั้งต้นทั้งปลาย น่าจะขับสนุกมากๆครับ
2. ขึ้นกับสภาพ แต่ด้วยปีรถ น่าจะจุกจิกครับ
3. ติดแก๊สได้ครับ สบายๆ คนติดเยอะ
4. ต้องถามด้วยว่า งบเท่าไหร่ และ ชอบรถสไตล์ไหน

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 12:28:55 »
E39เป็นรถบีเอ็มซีรี่ย์5 ที่ดีมากนะครับ โดยเฉพาะช่วงล่าง พวงมาลัย ต่างๆ ขับดีจริงๆยอมรับเลย ที่บ้านผมเคยมี523i

กำลังวังชา อย่าไปคาดหวังครับ ต่อให้ 530i ที่เขาบอกว่ามันแรง จริงๆมันธรรมดามากครับ ผมอยากเรียกว่า เป็นเครื่อง

ที่ดูสมตัวขึ้นกับขนาดน้ำหนัก กับตัวถังรถมากกว่า อย่างที่พี่แพนบอก มันก็คือ6สูบ3000 219แรงม้าในรถตัวถังใหญ่ๆ

ครับ เครื่องไม่ได้พิเศษอะไร Alfa romeo 164 3.0 super ปี1992 มันก็มีแรงม้า 211ม้าจากโรงงานมาแล้วเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องความจุกจิกของE39 ผมว่า ปัจจุบัน ช่างเจ้าของรถ ร้านอะไหล่เขารู้กันหมดแล้วครับ ถึงแก่นกันเรียบร้อย

ค่าซ่อมบำรุง สำหรับผมเองผมไม่เทียบกับคนอื่น เพราะผมซ่อมรถเองได้ หาอะไหล่เองได้ ผมว่าสบายกระเป๋ามากๆสำหรับ

E39 โดยรวมเป็นรถที่น่าใช้มากๆ ถามว่าเสียบ่อยไหม คุณคาดหวังอะไรจากรถอายุอย่างต่ำๆก็11ปีเข้าไปแล้วหละครับ ?

ถามตัวเองให้ได้ก่อน ไม่เจาะจงเฉพาะE39 จะเบนซ์ จะฮอนด้า จะโตโยต้า รถอายุขนาดนี้ ยังไงเรื่องความจุกจิกก็หนีไม่พ้นครับ

สมรรถนะ ความปลอดภัย มันมีต้นทุนเสมอครับ ส่วนตัวผมว่าE39 นี่ซ่อมง่ายมากๆเลยนะ ไม่ได้ซับซ้อน ซ่อนเงื่อน ไม่มีidrive ไม่มี

อะไรพิสดารเลย ซ่อมง่ายมาก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 13:01:22 »
อะไหล่เพียบค่ะ ใน bmwhisosiety ร้านอะไหล่เอาหัวตัด ท้ายตัดเข้ามาทุกเดือน

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 23:28:11 »
ผมใช้523อยู่ ใช้มานานมาก ข้อเสียคือ 1.พอคุณพาแฟนไปลองนั่งรถยุ่นใหม่ๆ เพื่อเชฟตังค์สำหรับรถใหม่ของบ้าน คุณจะไม่มีทางได้ใบอนุญาติซื้อแน่ๆ นอกจากซื้อ F10ขึ้นไป     2. จานเบรคเดิมๆ523ชอบคดแก้ปัญหาคือเอารุ่น530 ของคุณชอบมาใส่(จะบอกว่า530เบรคเจ๋งกว่าปัญหาจบ)  3.อย่าเข้าศูนย์เพราะจะสูญตังค์2-3เท่าอู่นอก 4.ต้องซ่อมเชิงป้องกันไว้ก่อนตามอายุจะได้มีความสุข ผมไม่เคยกินข้าวลิงเลย

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 02:00:16 »
ก่อนอื่น

ผมแอบตกใจเล็กๆที่คุณบอกจะซื้อ เพราะที่มีใน2เว็บนั้น สภาพแบบว่า มองปร๊าดเดียว ผมขอผ่าน (จากใจผมที่ผ่าน e39 มา4คัน)

และอยากบอกว่า ผมเพิ่งขาย E39 530i สีดำ ภายในเทา สภาพเทพๆ ไป บอกเลยคับขายรถมาหลายคัน คันนี้ขายแล้วน้ำตาตกเลยคับตอนที่รถจะถูกสไลด์ไปให้เจ้าของใหม่ ..... 523 ปี01+ ดีทุกอย่าง ยกเว้นอืด มันอืด ขับไม่สนุกช่วงต้น แต่ถ้ากดแรงพอได้เลยล่ะคับ ไม่นับโนสเดี่ยว นั่นอืด บรมอืดเลย

ขอให้หารถได้นะคับ ค่าใช้จ่ายดูแลมันสูงแน่ แน่ไม่มาก แต่ถ้าเงินไม่พร้อม เลี่ยงเถอะคับ e39 530 ผมเอามาขับ 2 เดือนเติมแต่น้ำมัน 5555+ รถมาดีจริงๆแต่จำใจต้องขายเพราะไม่มีที่จอด และ e60 ผมขายไม่ออก 530มันไปไวมาก ลงสองทุ่ม สามทุ่มมาดู ตกลงเอา เช้ารุ่งขึ้นส่งขึ้นรถสไลด์ไปเลย .....

และตอนผมเวิ่นเว้อในเฟสผม พี่จิมมี่ มาเม้นเลยบอกว่า อย่าขาย 39 ให้ขาย 60 แทน แต่มันไม่มีที่จอดและ 39 มันขายได้ก่อนผมเลยจำใจขาย

สงสัยคันไหน PM มาได้คับ

39 ผมแทบจะไม่ต้องดูละเอียดแล้ว มองปร๊าดเดียว รู้เรื่อง  ;D ผมเคยมี 523i sport 3คัน , 530 1คัน , e46 330i 1คัน กับ e60 525 M54 N52 อย่างละคัน มีไรถามได้คับ

โง่ไปก็เยอะ แก้ไม่หายก็มี ขายทิ้งเพราะซ่อมไม่จบก็มี รถดีไม่อยากขายก็มี แต่ถ้ากลัวซ่อมผ่านเลยคับ อะไหล่ดุ จุดเสียเยอะ รถมาไม่พร้อม เหนื่อยแน่คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 02:06:28 โดย teera_tech »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 02:10:50 »
ขออภัยคับ เพิ่งเหนคันสีบรอนเพิ่มมา
2011 Prius

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 09:20:26 »
ก่อนอื่น

ผมแอบตกใจเล็กๆที่คุณบอกจะซื้อ เพราะที่มีใน2เว็บนั้น สภาพแบบว่า มองปร๊าดเดียว ผมขอผ่าน (จากใจผมที่ผ่าน e39 มา4คัน)

และอยากบอกว่า ผมเพิ่งขาย E39 530i สีดำ ภายในเทา สภาพเทพๆ ไป บอกเลยคับขายรถมาหลายคัน คันนี้ขายแล้วน้ำตาตกเลยคับตอนที่รถจะถูกสไลด์ไปให้เจ้าของใหม่ ..... 523 ปี01+ ดีทุกอย่าง ยกเว้นอืด มันอืด ขับไม่สนุกช่วงต้น แต่ถ้ากดแรงพอได้เลยล่ะคับ ไม่นับโนสเดี่ยว นั่นอืด บรมอืดเลย

ขอให้หารถได้นะคับ ค่าใช้จ่ายดูแลมันสูงแน่ แน่ไม่มาก แต่ถ้าเงินไม่พร้อม เลี่ยงเถอะคับ e39 530 ผมเอามาขับ 2 เดือนเติมแต่น้ำมัน 5555+ รถมาดีจริงๆแต่จำใจต้องขายเพราะไม่มีที่จอด และ e60 ผมขายไม่ออก 530มันไปไวมาก ลงสองทุ่ม สามทุ่มมาดู ตกลงเอา เช้ารุ่งขึ้นส่งขึ้นรถสไลด์ไปเลย .....

และตอนผมเวิ่นเว้อในเฟสผม พี่จิมมี่ มาเม้นเลยบอกว่า อย่าขาย 39 ให้ขาย 60 แทน แต่มันไม่มีที่จอดและ 39 มันขายได้ก่อนผมเลยจำใจขาย

สงสัยคันไหน PM มาได้คับ

39 ผมแทบจะไม่ต้องดูละเอียดแล้ว มองปร๊าดเดียว รู้เรื่อง  ;D ผมเคยมี 523i sport 3คัน , 530 1คัน , e46 330i 1คัน กับ e60 525 M54 N52 อย่างละคัน มีไรถามได้คับ

โง่ไปก็เยอะ แก้ไม่หายก็มี ขายทิ้งเพราะซ่อมไม่จบก็มี รถดีไม่อยากขายก็มี แต่ถ้ากลัวซ่อมผ่านเลยคับ อะไหล่ดุ จุดเสียเยอะ รถมาไม่พร้อม เหนื่อยแน่คับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำผมก็เห็น รถที่คุณลงขายแล้วเหมือนกัน ว่าจะโทรไปคุนซักหน่อย เผลอแปปเดียวไปซะแล้วครับ เลยอด อยากสอบถามเพิ่มเติมครับว่า ถ้าลดจาก 530 เหลือ 523 ตัว SPORT  แล้วความจุกจิก และค่าบำรุงรักษาจะต่ำลง หรือเปล่าครับ แล้วคันที่ลงขายสีบอร์นที่เวป ตลาดรถน่ะไม่ผ่านเหรอครับ ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 14:36:52 »
ใจเย็นๆหา 530 ดีกว่าคับ และคุณจะรู้ว่ารถดีๆมันเป็นยังไง ตั้งแต่ขับรถมา ผมชอบที่สุดแล้ว

มันแรงแบบสนุกตอบสนองเท้ามันสะใจ ไม่ได้แรงไปฟัดกับไครบนถนน ช่วงล่างเทพๆ ฟินนนน
2011 Prius

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 19:35:02 »
ใจเย็นๆหา 530 ดีกว่าคับ และคุณจะรู้ว่ารถดีๆมันเป็นยังไง ตั้งแต่ขับรถมา ผมชอบที่สุดแล้ว

มันแรงแบบสนุกตอบสนองเท้ามันสะใจ ไม่ได้แรงไปฟัดกับไครบนถนน ช่วงล่างเทพๆ ฟินนนน

อีกนิดครับพี่ ถ้าผมหาตัว โน้สเดียว หรือโน้สคู่ แล้วมาลง 530 M54 เองจะดีมั้ยครับ เพราะอาจจะเซฟเงินไปได้อีก เห็นที่ เวป BMS เอาหัวตัดมาขาย ถามว่าพร้อมวางด้วยเท่าไหร่ เขาบอกว่าราคาก็อยู่ประมาณ 13-15 อ่ะครับ แล้วแต่ร้าน ทำแบบนี้จะดีมั้ยครับพี่