ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องการดาวน์รถใหม่ครับ  (อ่าน 56594 ครั้ง)

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
อยากถามเรื่องการดาวน์รถใหม่ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 15:06:19 »
1. อยากถามว่าการดาวน์รถใหม่ดาวน์สูงสุดได้กี่ % ครับ เห็นมีแต่ดาวน์ต่ำสุดประมาณ 15%
ว่าจะเปลี่ยนรถใหม่ อยากดาวน์สูงหน่อย แต่ผ่อนน้อยครับ

2. อีกคำถามครับ ปีหน้ามีรถเก๋งขนาด1,500 -1,600 CC อะไรใหม่ที่น่าสนใจบ้างครับคงเปลี่ยนรถแน่ๆจากกระบะเป็นเก๋ง(ที่เคยถามไว้ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับทุกท่าน แต่งบไม่พอครับ หมออนามัยเงินไม่เยอะครับ ปีหน้าขอรถทางราชการได้คงเอารถหลวงออกพื้นที่ก็เลยอยากเปลี่ยนเป็นรถเก๋งสำหรับครอบครัว 3 คน พ่อ+แม่+ลูก เที่ยวต่างจังหวัดปีละครั้ง เข้ากรุงเทพ 2 เดือนครั้ง)ใจยังรอดู 2 sedan อยู่ แต่ถ้ามีที่น่าสนใจแนะนำเข้ามาก็จะลองไปทดลองขับดูครับ
รบกวนด้วยครับทุกท่าน  :D ;) :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากถามเรื่องการดาวน์รถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 15:36:56 »
ข้อ1. ไม่ทราบครับ
2. vios minorchange new march mazda 2 sedan แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
Re: อยากถามเรื่องการดาวน์รถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 15:45:52 »
1. สูงสุดไม่น่ามีกำหนดครับ ยิ่งดาวเยอะก้ยิ่งเครดิตดีครับ อย่างผมดาวประมาณ เกือบๆ 50% อนุมัติผ่านในวันเดียวแบบไม่ต้องมีคนค้ำด้วย..  คือมีเงินสดเท่าไหร่แบบไม่ลำบากก็ดาวเถอะครับจะได้ลดดอกเบี้ยลดค่างวดไปดว้ยในตัว.. แต่ไม่ใช่ว่าเหลือยอดจัดไม่กี่หมื่น เค้าคงไม่รับ ^^'

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 16:10:26 »
รถใหม่ปี 53 ขนาด 1500-1600 CC เท่าที่รู้เพิ่มเติม ก็มี chevrolet cruze (อาจมาในรุ่น 1600) และ ford fiesta (มาในรุ่น 1400 และ 1600)

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 16:35:53 »
มีเงินดาวน์เท่าไหร่ จัดไปเลยครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี

อนุมัติง่าย ไม่ต้องมีคนค้ำด้วย ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 17:14:12 »
ขอบคุณครับที่แนะนำ ตอนแรกว่าจะเอาเงินเก็บ + คันเก่า แล้วซื้อสดเลย
แต่พี่มาเบลคไว้ครับ ว่าซื้อผ่อนแล้วเก็บเงินส่วนหนึ่งไวแต่งรถ และไว้ใช้ฉุกเฉิน เลยมาขอคำแนะนำดูครับ
  พี่ชายไม่อยากให้ออก chevrolet ครับ(บอกไม่แน่ใจในบริการ)
  ford fiesta ดูรูปแล้วผม+ภรรยาว่าน้อง 2 ดูดีกว่า(แล้วแต่คนชอบนะครับ)
  vios minorchange เดี่ยวจะรอดูก่อนไม่รู้จะออกมาให้ดูเมื่อไหร่ ถ้ามาแล้วคงต้องไปลองขับ เทียบกับ 2 sedanก่อน
 ถ้ามีรุ่นไหนแนะนำอีกก็แนะนำมาได้นะครับจะเข้ามาดูเรื่อยๆครับ
ยังไม่รีบเปลี่ยนรถครับ( Mazda Fighter 2900 a/t คันเก่าก็ยังใช้ดีอยู่ ไม่มีอะไรจุกจิก กิน10-11 km/ lit เหมือนเดิม )
แต่ใจอยากเปลี่ยนปีหน้าแน่นอน(ตามใจภรรยาครับ)   ;D :D ;) :)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 20:24:50 »
ส่วนมากรถที่บ้านจะดาวน์ 40-50% ผ่อนไม่เกิน2ปีครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 00:01:32 »
ผมขอตอบข้อ 1 แบบค่อนข้างละเอียดละกันนะครับมีประสบการณ์อยู่สองเคท 5 5 5

ถามว่าดาวน์เยอะสุดได้เท่าไหร่ จริงๆแล้ว วงเงินดาวน์ที่เพียงพอต่อการไม่ต้องมีคนค้ำประกันคือประมาณ 25% ขึ้นไปสำหรับมูลค่ารถครับ(สำหรับรถใหม่)
ส่วนรถมือสองก็อยู่ในองค์ประกอบไล่เลี่ยกัน  ในการผ่อนระยะเวลาขั้นต่ำอยู่ที่ 1 ปีขึ้นไปครับ ในกรณีที่คุณผ่อนไม่เกิน 2 ปี (ตีซะสองปี) ในส่วนของดอกเบี้ย
จะได้ส่วนลดมากกว่าผ่อน 3-4 ปีขึ้นไปครับ

เคทแรกละกันครับ ผมออกทีด้าป้ายแดง (680,000) ดาวน์ประมาณ 350,000 ยอดจัดก็เอา 680,000-350,000 = 430,000 ครับ
ผ่อน 4 ปี ชิลๆ ดอก 2.xx (จำแน่ชัดไม่ได้แระ) เฉลี่ยส่งต่อเดือน 8,xxx บาทปลายๆ

กรณีนี้แม้จะเป็นรถใหม่และผมไม่เคยข้อกู้กับไฟแนนท์เลย ก็ได้รับอนุมัติภายใน 2 วันครับ (จริงๆ 1 วัน) ทั้งนี้อยู่ที่เครดิตคุณด้วย(มีการตรวจเช็คเครดิตบูโร)
และพวกรายละเอียดเกี่ยวกับ พันธะสัญญาต่างๆ หนี้สินต่างๆที่คุณอาจจะีมีอยู่ เป็นการประกอบการพิจารณาให้กู้จากไฟแนนท์ครับ
สำหรับเคทนี้ผมส่งมา 2 ปีกับอีก 2 เดือน แล้วปิดยอดจัดเลย โป๊ะไปแสนแปดได้โดยประมาณ ได้รับส่วนลดปิดยอดก่อนถึงดิว 4,000 บาท
ณ ปัจจุบันก็ ไม่มีหนี้สินแล้ว....แต่.....ความอยากเสี้ยนเป็นหนี้ ไม่เคยเข้าใครออกใคร.....ผ่านไปได้ 7 วัน ขอเป็นหนี้ต่อละกัน

เลยเกิดเคทที่สองครับ
เคสนี้ เกิดจากผมอยากได้รถมือสองเอาไว้ใช้งานในเมือง เลยดู ฮอนด้า ซีวิค Y2007 ไว้ และติดต่อไฟแนนท์ธนชาติเจ้าเดิมครับ เพราะมีประวัติดีอยู่แล้ว
(ไม่เคยส่งเลทแม้แต่ครั้งเดียว) คันนี้ผมดาวน์ไป 400,000 บาท และขอยอดจัดกับธนชาติไว้ 240,000 บาท เรื่องอนุมัติภายในเวลา 1 วัน
ยอด 240,000 ผ่อนแค่ 2 ปีก็ได้ แต่.....ผมขอ 3 ปี เพราะต้องการยอดผ่อนต่อเดือนที่น้อยลง สรุปคือยอดส่งต่อเดือน 7,xxx ปลาย
ซึ่งเป็นจำนวนเงินที่ผมโอเค สบายตัว สบายกระเป๋า เหลือเงินดูแลเจ้าซีวิคได้สบายๆ ในแต่ละเดือน (ก็ของแต่งมันเยอะซะเหลือเกินนี่นา)
สำหรับเคทนี้ เป็นรถมือสอง ดอกเบี้ยแพงกว่ารถป้ายแดงพอสมควร คือ 3.65% ครับ ดังนั้นสำหรับรถมือสอง ยิ่งผ่อนนาน ยิ่งเจอดอกเยอะ จุดนี้ควรระวังให้ดี
ก่อนการซื้อรถด้วยนะครับ ให้เทียบอัตราดอกเบี้ยรถใหม่ กับรถป้ายแดง (ในรุ่นเดียวกันก่อนที่จะตัดสินใจ) เพราะจำนวนดอกเบี้ยที่มากขึ้น
อาจจะไม่คุ้มสำหรับกรณีรถมือสองก็ได้ครับ

สำหรับเคล็ดลับในการกู้ของผม.....แหมชอบจริงๆ การเป็นหนี้เนี่ย!!!
อันดับแรกเลย "สเตทเม้นต์" ต้องงาม ผมทำหอพัก ผมมีเงินเข้าออกบัญชีทุกเดือน คราวละหลายหมื่น(ตัดค่าน้ำค่าไฟค่านู่นนี่นั่นมากมาย) ผมเดินทุกเดือนอยู่แล้ว
ถ้าคุณไม่เคยทำ ควรทำก่อนซื้อรถสัก 6 เดือนเป็นอย่างน้อย เอาเงินเข้าๆ ออกๆ หมุนให้ดูสวย และเยอะพอ

อันดับที่สอง ไม่ง้อมัน รอบแรกที่กู้ธนชาติ ก็มีฝ่ายดูแลลูกค้าโทรมาคุยรายละเอียดก่อน ผมก็บอกว่า แล้ววงเงินผมจะอนุมัติมั๊ย ถ้าไม่แจ้งผมไวๆ ผมจะได้ซื้อสดนะ
วันรุ่งขึ้น(วันที่2) ก็อนุมัติเลย จริงๆ เรื่องแทงออกมาตั้งแต่ผ่านลูกค้าโทรมาคุยกันในวันแรกแล้ว...พวกไฟแนนท์ถ้าประวัติเราดี เขาก็อยากให้กู้เยอะๆครับ

ระหว่างที่กู้ผ่านแล้วส่งค่างวดได้สองสามงวดแล้ว ผมทำเืรื่องขอหักค่างวดกับธนชาิติผ่านบัญชีของแบงค์ธนชาติไปเลย เพราะนอกจากจะสะดวกแล้ว(โอนเิงินเข้าบัญชีอย่างเดียว) ให้ทันในรอบเดือนทุกเดือน ทำให้เรามีประวัติที่ดีเพิ่มขึ้นในส่วนของ ธนชาิติอีกด้วย (เขาเช็คประวัติการส่งค่างวดผ่านจุดนี้ได้เลย)

เคล็ดลับของผมคือผมไม่เคยปล่อยให้เงินในบัญชีหักค่างวดรถ มีค่างวดน้อยกว่า 1 รอบบิลเสมอ พูดง่ายๆ น้อยที่สุดคือ หลังจากตัดค่างวดในวันที่ 10 ของเดือนปุ๊บ ผมนำเงินเข้าไว้เป็นงวดต่อไปเลยทันที บัญชีผมจะมีเงินสแตนน์บายไว้อย่างต่ำ 1 รอบบิลเสมอ แต่...ผมมักใส่ไว้เกินกว่า 1 งวดเสมอเช่นกัน ไว้กันพลาดครับ
เพราะอุบัติเหตุการเงินมันมีโอกาสเกิดได้ไม่คาดฝันเช่นกัน อย่างน้อยๆ มีเงินสำรองไว้ก็ดีกว่า

พยายามตัดหนี้ไม่จำเป็นให้หมดโดยไว เช่นพวกหนี้ผ่อนชำระจากบัตรต่างๆ อันนี้เพราะผมมีกู้เงินผ่อนพวกแอร์บ้านบ่อยๆ(ทำหอพักต้องติดแอร์ใหม่บ้างเปลี่ยนบ้างให้ห้องพัก ซึ่งแน่นอนผมไม่ซื้อสดชัวส์)

ถ้าสามารถทำตามข้อแนะนำเหล่านี้ได้ คุณก็จะสบายๆ และเป็นหนี้อย่างมีความสุขครับ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011