ผู้เขียน หัวข้อ: Scirocco และ A250  (อ่าน 11678 ครั้ง)

ออฟไลน์ tukkietui

• Newbie
  • *
Scirocco และ A250
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 05:22:18 »
มือสอง sciroco ราคาประมาณ 1.5ล้าน กับ A250 AMG  มือสองราคา 2.1ล้าน

สองคันนี้คันไหนคุ้มค่ากว่ากันในเรื่องอัตราเร่ง การทรงตัว การเก็บเสียงภายในห้องโดยสาร

จะใช้ยาว และเป็นรถคันที่ 2 สำหรับ ขับเสาร์ อาทิตย์ 

ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: Scirocco และ A250
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 08:23:02 »
ผมไม่ชอบทรง ของ A รุ่นนี้ครับ คิดว่า ซีร้อคโค น่าจะดูดีกว่าในหลายๆด้านนะครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:40:26 »
Sciroccoเลยครับงานนี้ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:46:47 »
เหมือนกันครับ ไม่ค่อยชอบทรง A-class เท่าไหร่

ถ้าคู่นี้ คงไป Scirocco แบบไม่คิดมาก...ยิ่งถ้ามีงบ 2 ล้าน สามารถจัด Scirocco R มือสองได้เลยด้วยซ้ำไป 0-100 ในเวลา 5 วินาทีนิดๆ ฟินเลยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:51:50 »
A250 ราคาตกเร็วจัง แต่ถ้าคุ่นี้ผมไป VW นะครับ ยังไม่เคยลอง a250 นะครับ แต่จะเทียบ scirocco กับ v40 นะครับ

ทรงตัว scirocco เหนือกว่า v40 เปลี่ยนเลนเร็วที่ 180 v40 เสียงยางร้องแล้ว ตัวรถโคลง ส่วน scirocco ยังไม่ร้อง รถนิ่งกว่า ยางรุ่นเดียวกันนะครับ
เก็บเสียง v40 ดีกว่า เงียบกว่า ทั้งเรื่องลมและเสียงจากถนน
gimiick ในรถ  scirocco ไม่ค่อยมีอะไร v40มีให้แต่คงไม่ได้ใช้เท่าไหร่
เกียร์ DSG ดีกว่าเยอะ เกียร์ v40 ไม่ต่างจากเกียร์ Honda เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 10:03:54 โดย crucifixzz »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:05:20 »
A -Class  รุ่นนี้ ผมว่า ไม่ไม่ออกแนววัยรุ่นๆ รักความแรงเท่าไหร่เลย ออกแนวแบบ  ยังไงก็ไม่รุ้บอกไม่ถูกนะ
ปกติผมชอบการออกแบบของเบนซ์นะ แต่ไม่โดนเลยคือ เจ้าเอคลาส  

เอารูปเปรียบเทียบ ให้ดูครับ  ซีร๊อกโก้ กินขาดนะ

สเปคนะครับ

A250  2,000 CC 211 Hp 4 สูบ  เกียร์ 7 สปีด
Scirocco 2,000 CC 210 Hp  4 สูบ เกียร์ 6 สปีด

แนะนำให้อีกรุ่น  ถ้าเจ้าของกระทู้ เผื่ออยากมองดูบ้าง
ผมว่าเป็นรถออกแบบที่สวยที่สุ ดูทันสมัย วัยรุ่นที่สุดของวอลโว่แล้ว
เพราะวอลโว่ชอบออกแบบรถมาแนว แก่ๆ

Volvo V40 2,000 CC 213  Hp  เกียร์ 6 สปีด 
อ๊อฟชั่นความปลอดจัดเต็ม กว่า สองค่ายด้านบน แต่งก็สวยนะ ผมว่า
มือหนึ่ง ตัวครอสคันทรี่ 1.92 ล้านครับ

รีวิว ของพี่จิม เจ้าของกระทู้อาจจะอ่านแล้วหรือเเปล่า
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1316:-volkswagen-scirocco-20-tsi-dsg-&Itemid=89

อันนี้ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 10:48:19 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:09:55 »
ใช้ยาวนึกถึงหลักความเป็นจริงเลือก a ครับ สดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:21:23 »
ผมเลือก A ครัลบ แต่ถ้ามี golf ด้วย จัด golf ไปแบบไม่ลังเลครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:23:30 »
ตอนนี้ยังไง Scirocco ก็สวยกว่าอย่างแรง

2 ประตูดูคลาสสิคมาก

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:43:35 »
ถ้าพิจารณาที่ อัตราเร่ง การทรงตัว การเก็บเสียง สองตัวนี้ไม่ต่างกันเท่าไหร่ รวมๆคือพอๆกันครับ
แต่ถ้าเอากันละเอียดหน่อย Rocco น้ำหนักตัวเค้าเบากว่า กระฉับกระเฉงกว่าครับ แต่ A แรงบิดรอบน้อยๆก็มีมาใช้ได้อย่างต่อเนื่องพอชดเชยกันได้
ส่วนคันเร่ง VW ตอบสนองดีกว่าA เพราะA เซทมาแนว ECO และก็โหมดโหดS เลย ไม่มีตรงกลาง
การทรงตัว ใช้ด้านความเร็วสูง พอกันไม่เกิน 200 นะ แต่ถ้าขับเล่นๆถนนบ้านเรา Rocco ได้เปรียบเรื่องโช้คไฟฟ้า มี Stepที่ทำให้นิ่มนวลได้ระดับนึง ไม่ถึงกับจะสัมผัสได้มากครับ เพรา 18 นิ้วทั้งคู่

จะใช้ยาว?  ถ้าวิ่งไม่เยอะ VW ก็ไม่ได้เป็นปัญหา แต่ Rocco ที่คุณจะจับมา เป็นรถปีอะไรครับ รับประกันหมดรึยัง  2 ปี 75000 โล ส่วน A อย่างต่ำก็ต้องปลายๆ 2013 แน่นอน รับประกัน ไม่จำกัด 3 ปี
อะไหล่ A ส่วนใหญ่มีในสต็อก อู่ให้บริการไม่ต้องพูดถึงถ้าเทียบกับ VW ครับ ความสบายใจตรงนี้ช่างใจดูได้ เข้า 0 ค่าใช้จ่ายเจ็บตัวใกล้ๆกัน
นอกจากนั้น อย่างอื่นที่ต้องพิจารณาครับ ตั้งแต่ด้านนอก ชุดแต่ง ไฟหน้าปรับระดับได้ไหม มี Daylight หรือ ไฟท้าย LED รึเปล่า  ท่อคู่?
ด้านในก็มีอีกหลายอย่างครับ ที่ Rocco ไม่มีเยอะแยะ และความประหยัดเชื้อเพลิงที่ A ทำได้ดีกว่าตั้งแต่เติม E20 ได้ครับ เทียบกับผลต่างอันนี้แหละครับที่จะว่าคุ้มไหม A แฟนผมขับ 13-14 โลลิตรสลับทางด่วนในเมือง ส่วน Rocco ได้ 12 นิดๆถ้า 13 ต้องชานเมือง

ผมใช้ Rocco แล้วเปลี่ยนมาเป็น A เพราะแฟนต้องขับด้วยครับ ได้รถที่อเนคประสงค์เก็บของได้เยอะใส่กระเป๋าเดินทางได้
กับความแรงระดับเดิมๆ และที่สำคัญ Rocco ใส่ถุงก็อลฟยากมาก แต่A ก็ต้องพับเบาะเหมือนกันแต่สองถุงพอยัดได้หลวมๆ
บ้างครั้งผมออกรอบ ก็ใช้คันเล็กแทนที่จะเอา ML ออก มันมุดและหาช่องว่างได้ทันใจกว่ามาก จนเอามันออกต่างจังหวัดมากกว่าคันใหญ่อีกอ่ะครับ

แต่งสิ่งนึงที่ผมค่อนข้างประทับใจ A เลยคือ สิ่งที่มันให้มาก็ไม่ต้องไปแต่งหรือทำอะไรเพิ่มอีกเลย จบๆมาจากโรงงาน
Rocco ตัว Minor change มันก็เปิดตัวแล้วนะครับถึงจะใช้ DNA ภายนอกเดิมๆแต่มันก็มีการปรับปรุงให้เท่าทันคู่แข่งหรือดีกว่าอยู่หลายจุดเหมือนกัน ไม่ใช่แค่ตัวเลขแน่นอน ;D

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:17:30 »
.
.
.
จริงๆ Scirocco ตอนออกใหม่ๆก็สวยนะครับ แต่นี่มันผ่านมานานมากแล้ว
จะซื้อรถทั้งที บอกใช้ยาวด้วยจะซื้อรุ่นที่ใกล้ตกรุ่นทำไม
ผมเลือก A ครับ ความแรงไม่ต่างกัน ความสด อะไหล่ ราคาขายต่อ ภาพลักษณ์
ดีกว่าทุกอย่าง

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:20:48 »
 เชียร์ sciroco  ครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ sky_walker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:33:38 »
 สมรรถนะ ไม่รู้ แต่ว่าเวลาไปจอด ที่ใหนๆ A250 หล่อกว่าน้า ป๋มว่า
 ความสุข ของท่าน อยู่ที่ตรงใหน(สมรรถนะ หน้าตา ความดูดี)จัดที่ตรงนั้นครับ ^^ อิอิ
 ปล.ผมก็ เลือกระหว่าง benz / BM รุเลยว่า ขับเบนซ์ ระมันแฮปปี้ เจงๆ (เครื่องสู้ Bm ไม่ได้นะ เอาตรงๆ แต่มีความสุข ^^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 11:37:35 โดย sky_walker »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:54:37 »
คู่นี ผมเลือก A250 ครับ ขับได้อีกยาว ทรงทันสมัยกว่า ได้ของแบบครบๆ
ส่วน rocco ผมว่าทรงเริ่มเชยแล้วบางมุม ที่สำคัญ มาไกลๆนึกว่า civic 3 door หิหิ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:58:08 »
Rocoถ้ามีกันเกิน3คนจะลำบากพอควรครับ แต่เบาะนั่งผมว่าดีกว่าA ผมเป็นคนนึงที่นั่งเบาะAแล้วไม่เอาทันที ทั้งๆที่ทั้งคันผมokหมด แต่ติดที่ทรงเบาะอย่างเดียว ผมนั่งกับแฟนลองด้วยยังไงก็ไม่สบาย. กะขับในเมืองพอลองนึกดูว่าถ้าเจอรถติดหนักๆแต่นั่งไม่สบายคงไม่ไหว

ส่วนV40เบาะหน้าดูบีบๆไปหน่อย ดีกว่าAแต่ยังแพ้Roco พอขับดูช่วงล่างนิ่มและเงียบเหมาะกับแถวบ้านถนนไม่ดีสุดๆ ครอบครับผมจะเลือกที่นั่งสบายก่อนครับ เรื่องช่วงล่างกับภาพลักษณ์เอาทีหลัง จขกทน่าจะไปลองด้วยตัวเองให้หมดก่อนตัดสินใจนะครับ (ไปลองรถใหม่แล้วกลับมาซื้อมือ2) ;D

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:47:40 »
ถ้าให้เลือกเอา A250 ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:49:53 »
1. อัตราเร่ง เท่าที่ลองมา หากป้วนเปี้ยนอยู่แถวไม่เกิน 180 มันใกล้เคียงกัน ใครกดก่อนคนนั้นขึ้นก่อน
2. การเกาะถนน พอกัน เบนซ์เกาะกว่าที่คิดมาก แต่แข็งกระด้างในขณะที่ Scirocco ปรับโหมดช่วงล่างนุ่มก็จะนุ่มและนั่งสบายกว่า(ในแบบรถกึ่งสปอร์ต ไม่ใช่รถบ้าน)
3. การตอบสนองของพวงมาลัย ใกล้เคียงกัน
4. การตอบสนองของคันเร่งกับเกียร์ ถ้า A Class ใช้โหมด S หรือเล่นเกียร์เองจะแพ้ Scirocco ไม่มาก แต่ภาพรวม Scirocco คิดตามคำสั่งคนขับได้ฉลาดกว่า

Scirocco เตรียมตกรุ่นแล้วแต่ตัวใหม่ทรงน่าจะไม่ต่างจากเดิมมากนัก หากในแง่ความรู้สึกของคุณการขับรถใหม่มีผลต่อจิตใจ และมีรถนุ่มๆใช้งานอีกคันอยู่แล้ว ประกอบกับไม่ใช่คนที่ขับแบบดุเดือด เปลี่ยนเกียร์ช้ากว่ากันหน่อยคันเร่งตอบสนองช้ากว่ากันหน่อยไม่สน..แบบนี้ A ดีกว่า

แต่ถ้าคุณสนใจเรื่องสมรรถณะและอรรถรสความสนุกจากการขับขี่และมีแนวโน้มจะปรับโมดิฟายเพิ่มพลังเครื่องยนต์ Scirocco ยังได้เปรียบอยู่เพราะเป็นรถที่ขายมานานแล้วและมีคนลองโมไปหลายแบบหลายเจ้า หาข้อมูลได้เยอะกว่า ความเสี่ยงต่ำกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 13:24:37 »
ต้องตอบแบบนี้ครับ scirocco ตัว minor มาแล้ว พวงมาลัยหน้าปัดไมล์ได้แบบ GTI mk7 เลย ส่วนเรื่องเครื่องผมมั่นใจว่า เค้าใส่ ea888 gen3 มาให้แล้วแน่นอนครับเพราะมีระบบ auto start stop มาให้ ซึ่งม้าก็ประมาณ 220ม้า แรงบิด 350นิวตัน  ไฟหน้าไฟท้ายใหม่ มีเกจวัดบูทเหนือช่องแอร์มาให้ 3 เกจ อะไรบ้างไม่รู้  นั่นคือ minor change นะครับ ส่วนa250 ผมไม่พูดถึงเพราข้อมูลรถ จขกท คงมีเยอะละ

ทีนี้มาว่าเรื่อง scirocco มือ 2 จขกท ให้ข้อมูลน้อยมาก ผมอยากจะขอเพิ่มว่า วิ่งมากี่โล ทำมาเสตจไหน ของแต่งอะไรบ้าง รถกี่ปี ขอข้อมูลเพิ่มครับแล้วผมจะแนะนำว่าควรหรือไม่ควร สำหรับ 1.5ล้านบาท

ออฟไลน์ kitto26

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 14:00:32 »
ต้องตอบแบบนี้ครับ scirocco ตัว minor มาแล้ว พวงมาลัยหน้าปัดไมล์ได้แบบ GTI mk7 เลย ส่วนเรื่องเครื่องผมมั่นใจว่า เค้าใส่ ea888 gen3 มาให้แล้วแน่นอนครับเพราะมีระบบ auto start stop มาให้ ซึ่งม้าก็ประมาณ 220ม้า แรงบิด 350นิวตัน  ไฟหน้าไฟท้ายใหม่ มีเกจวัดบูทเหนือช่องแอร์มาให้ 3 เกจ อะไรบ้างไม่รู้  นั่นคือ minor change นะครับ ส่วนa250 ผมไม่พูดถึงเพราข้อมูลรถ จขกท คงมีเยอะละ

ทีนี้มาว่าเรื่อง scirocco มือ 2 จขกท ให้ข้อมูลน้อยมาก ผมอยากจะขอเพิ่มว่า วิ่งมากี่โล ทำมาเสตจไหน ของแต่งอะไรบ้าง รถกี่ปี ขอข้อมูลเพิ่มครับแล้วผมจะแนะนำว่าควรหรือไม่ควร สำหรับ 1.5ล้านบาท

ช่วยผมดูหน่อยครับ สนใจคันนึงแต่เจ้าของออกตัวว่าไม่ลด จะเอา 1.77ล้านบาท

รถปี 2013ต้นปี ป้ายแดงยังไม่จดทะเบียน รถวิ่งมา 3หมื่นกว่าโล
รุ่นท๊อป  ทำstage2 มา  ล้อ hre  ยางเพิ่งเปลี่ยน  ประกันเพิ่งต่อ
รถศูนย์ยังเหลือรับประกัน     

ราคานี้แรงไปมั้ย   เพราะผมเห็นบางคันไม่แต่ง วิ่งไม่เยอะมีปล่อยกัน 1.3ล้าน ก้มี

หรือจะไปหาพวก 1.3ล้าน ต่อเยอะๆหน่อย 1.2ล้าน  เอาส่วนต่าง 2-3 แสนมาโมต่อดีครับ
เพราะ scirocco นี่ ขายทีน้ำตาตกเลย  ยิ่งช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีด้วย

เพราะถ้า 1.77ล้าน ผมเพิ่มอีก แสนสองแสนไปถอย golf R ขับสี่แรงๆ น่าจะดีกว่าไหม

• Das Auto
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 15:18:37 »

ช่วยผมดูหน่อยครับ สนใจคันนึงแต่เจ้าของออกตัวว่าไม่ลด จะเอา 1.77ล้านบาท

รถปี 2013ต้นปี ป้ายแดงยังไม่จดทะเบียน รถวิ่งมา 3หมื่นกว่าโล
รุ่นท๊อป  ทำstage2 มา  ล้อ hre  ยางเพิ่งเปลี่ยน  ประกันเพิ่งต่อ
รถศูนย์ยังเหลือรับประกัน     

ราคานี้แรงไปมั้ย   เพราะผมเห็นบางคันไม่แต่ง วิ่งไม่เยอะมีปล่อยกัน 1.3ล้าน ก้มี

หรือจะไปหาพวก 1.3ล้าน ต่อเยอะๆหน่อย 1.2ล้าน  เอาส่วนต่าง 2-3 แสนมาโมต่อดีครับ
เพราะ scirocco นี่ ขายทีน้ำตาตกเลย  ยิ่งช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีด้วย

เพราะถ้า 1.77ล้าน ผมเพิ่มอีก แสนสองแสนไปถอย golf R ขับสี่แรงๆ น่าจะดีกว่าไหม

มีรายละเอียดของแต่งมั้ยครับ ล้อ HRE ?แท้ ขอบ? ชุดท่อของอะไร(ทั้งเส้นหรือเฉพาะดาวน์ไปป์ที่ต้องถามยี่ห้อเพราะท่อนอกเก้าหมื่นถึงแสนต้น ของไทยสามหมื่นถึงสี่หมื่น เลยต้องถามครับ) กรองของอะไร สปิงโหลดหรือชุดโช็คใหม่ทั้งเส้น ที่ต้องถามละเอียดเพราะ ราคาของแต่งมีผลกะราคาขายต่อครับสำหรับ VW 

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 15:21:25 »
จริงๆนะ ทำ Stage1-2 เสียเงินประมาณครึ่งแสน หรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่เจ้า ถ้าไม่ทำ Hardware อะไรเพิ่มเลยก็มีแค่นั้นครับ 260Hp+ บางคนทำเกียร์ด้วยก็มีถ้าเล่น stage 2
ส่วนล้อยาง ถ้าเป็น HRE น่าจะ19 นิ้วแน่ๆ โหลดมารึเปล่า เพราะถ้าใส่ 19 ซุ้มจะห่างมากครับดูแล้ว ต้องไปโหลดอย่างด่วน
ถ้าเจ้าของเค้าเปลี่ยนตั้งแต่ยางลงพื้น เทิรนกันไปมาก็คงเพิ่มราวๆครึ่งแสน บวกลบเท่านั้นเอง รวมแล้วคงจะแสนนิดๆกับการแต่ง?

ส่วนประกันเพิ่งต่อ นั่นคือเกิน 1 ปีแล้วใช่ไหม ประกันรถตัวนี้ดูด้วยนะครับว่าทุนเท่าไหร่ น้องที่ซื้อรถผมต่อไป ดันทำทุนต่ำแค่ 1 ล้านเพื่อลดค่าประกัน
พอๆกับพวก Camry/accord ซ่อมห้างเลย

อีกอย่างถ้านะถ้าเป็นรถปี 2013 จริงๆ ตัวแอร์น่าจะเป็นแบบหมุนดิจิตอล จะไม่เหมือนที่อยู่ใน golf gti นะครับ แต่ผมกลับชอบตัวเก่าที่เป็นปุ่มๆเยอะมากกว่า
จริงๆเคยถามมาเหมือนรถจะผลิตปีสุดท้าย2012 นะอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ตัดมาขายตาม Order.

VW ตัวนี้ผมว่าราคาขายต่อก็ไม่ได้แย่มากนะครับ วิ่งกัน 1-2 ปีขาดทุน 30%++ ก็ปรกติในสภาพเศรษฐกิจอย่างนี้ สีที่เจ็บๆอย่างเขียวหรือน้ำเงินจะโดนกดนิดหน่อย
ถ้าต่ำกว่า 1.5 ล้าน เกรงว่าจะหมดประกันกันหมดแล้วทั้งนั้นหรือเป็นตัวเก่า แล้วถ้าทำกล่องมาบางเจ้า VW เค้าไม่รับประกันต่อนะครับ
เพราะส่วนใหญ่ VW จะ Flash กล่องกัน ไม่พ่วงกล่อง
Golf R ต่างกับ GTI ที่ ตัว R นำเข้าจากเกรย์เท่านั้นครับ และ VW ตอนนี้ก็ยังรับรถนอกอยู่ครับ แต่ถ้าเค้าเปลี่ยนโยบายตามพวกยี่ห้ออื่น อาจจะหาซ่อมยากขึ้น

• Das Auto
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 15:27:18 »
จริงๆนะ ทำ Stage1-2 เสียเงินประมาณครึ่งแสน หรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่เจ้า ถ้าไม่ทำ Hardware อะไรเพิ่มเลยก็มีแค่นั้นครับ 260Hp+ บางคนทำเกียร์ด้วยก็มีถ้าเล่น stage 2
ส่วนล้อยาง ถ้าเป็น HRE น่าจะ19 นิ้วแน่ๆ โหลดมารึเปล่า เพราะถ้าใส่ 19 ซุ้มจะห่างมากครับดูแล้ว ต้องไปโหลดอย่างด่วน
ถ้าเจ้าของเค้าเปลี่ยนตั้งแต่ยางลงพื้น เทิรนกันไปมาก็คงเพิ่มราวๆครึ่งแสน บวกลบเท่านั้นเอง รวมแล้วคงจะแสนนิดๆกับการแต่ง?

ส่วนประกันเพิ่งต่อ นั่นคือเกิน 1 ปีแล้วใช่ไหม ประกันรถตัวนี้ดูด้วยนะครับว่าทุนเท่าไหร่ น้องที่ซื้อรถผมต่อไป ดันทำทุนต่ำแค่ 1 ล้านเพื่อลดค่าประกัน
พอๆกับพวก Camry/accord ซ่อมห้างเลย

อีกอย่างถ้านะถ้าเป็นรถปี 2013 จริงๆ ตัวแอร์น่าจะเป็นแบบหมุนดิจิตอล จะไม่เหมือนที่อยู่ใน golf gti นะครับ แต่ผมกลับชอบตัวเก่าที่เป็นปุ่มๆเยอะมากกว่า
จริงๆเคยถามมาเหมือนรถจะผลิตปีสุดท้าย2012 นะอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ตัดมาขายตาม Order.

VW ตัวนี้ผมว่าราคาขายต่อก็ไม่ได้แย่มากนะครับ วิ่งกัน 1-2 ปีขาดทุน 30%++ ก็ปรกติในสภาพเศรษฐกิจอย่างนี้ สีที่เจ็บๆอย่างเขียวหรือน้ำเงินจะโดนกดนิดหน่อย
ถ้าต่ำกว่า 1.5 ล้าน เกรงว่าจะหมดประกันกันหมดแล้วทั้งนั้นหรือเป็นตัวเก่า แล้วถ้าทำกล่องมาบางเจ้า VW เค้าไม่รับประกันต่อนะครับ
เพราะส่วนใหญ่ VW จะ Flash กล่องกัน ไม่พ่วงกล่อง
Golf R ต่างกับ GTI ที่ ตัว R นำเข้าจากเกรย์เท่านั้นครับ และ VW ตอนนี้ก็ยังรับรถนอกอยู่ครับ แต่ถ้าเค้าเปลี่ยนโยบายตามพวกยี่ห้ออื่น อาจจะหาซ่อมยากขึ้น

ไวๆนี้แหละครับที่จะไม่รับรถเกรย์ ใกล้ละครับ ส่วนราคา เสตจ2 1.77ล้าน ก็ราวๆนี้แหละครับถ้าของแต่งยี่ห้อดีด้วยนะครับ ถ้าต่อได้ซักซัก1.7-1.65ก็ดีครับ อันนั้นแล้วแต่จะต่อกะเจ้าของรถได้เลย  แต่ถ้าจะหา 1.3ล้าน-1.2ล้าน ส่วนใหญ่จะเป็นรถปี 2010หรือ2011 นะครับ พี่ใน VW บอกมาแบบนั้นนะ  ทั้งนี้ทั้งนั้นดูของแต่งด้วยครับลองคิดดีๆ รถผม เสตจ 1 วิ่งเพิ่ง 18,000โล ปีครึ่งละถามขาย ยังหล่นฮวบเลย เลยใช้ไปก่อน

ออฟไลน์ kitto26

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 17:16:23 »

ไวๆนี้แหละครับที่จะไม่รับรถเกรย์ ใกล้ละครับ ส่วนราคา เสตจ2 1.77ล้าน ก็ราวๆนี้แหละครับถ้าของแต่งยี่ห้อดีด้วยนะครับ ถ้าต่อได้ซักซัก1.7-1.65ก็ดีครับ อันนั้นแล้วแต่จะต่อกะเจ้าของรถได้เลย  แต่ถ้าจะหา 1.3ล้าน-1.2ล้าน ส่วนใหญ่จะเป็นรถปี 2010หรือ2011 นะครับ พี่ใน VW บอกมาแบบนั้นนะ  ทั้งนี้ทั้งนั้นดูของแต่งด้วยครับลองคิดดีๆ รถผม เสตจ 1 วิ่งเพิ่ง 18,000โล ปีครึ่งละถามขาย ยังหล่นฮวบเลย เลยใช้ไปก่อน

ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทุ้นะครับ

แล้วถ้าเกิด  scirocco stage2 ม้าประมาณ280ม้า   ราคานี้ถ้าไปอีโว9mr ม้า400ตัว ของแต่งครบเลย ราคาสูสีกัน  จะไปคันไหนกันครับ แล้วราคาตัวไหนจะตกกว่ากัน      ความแรงด้วย 9mr จะฉีก scirocco เยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 17:38:20 »
2คันนี้เคยอยู่ในตัวเลือก ความจริงอยากได้sciroccoมากแต่ไม่เอื้อกับการใช้งาน สุดท้ายมาจบที่V40ครับ  ส่วนA250ไม่ชอบวัสดุภายใน+ดูอึดอัด+โช้คหนึบสุดจริงแต่เด้งมากๆ 

แต่ถ้าให้เลือกแค่2คันนี้ ผมไม่เลือกครับ เพิ่มเงินอีก1ล้านไป Golf R mark 7 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 17:52:46 »
A250 ตัวจริงสวยกว่าในรูปเยอะเลย แต่ sirocco เย้ายวนกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 18:04:15 »
ผมเลือก A250 ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

• Das Auto
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 19:02:18 »

ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทุ้นะครับ

แล้วถ้าเกิด  scirocco stage2 ม้าประมาณ280ม้า   ราคานี้ถ้าไปอีโว9mr ม้า400ตัว ของแต่งครบเลย ราคาสูสีกัน  จะไปคันไหนกันครับ แล้วราคาตัวไหนจะตกกว่ากัน      ความแรงด้วย 9mr จะฉีก scirocco เยอะมั้ยครับ

รถมันคนละฟิลนะครับ แน่นอน อีโวสวนเป็นทุ่งครับ แต่ๆ scirocco ยังขับชิลๆได้วิ่งได้ เท่ได้  แต่ evo นี่เค้าออกแนวดิบ เถื่อนเลยนะครับ ขู่คันข้างๆ ฟ่อๆ ก็สนุกดี

ออฟไลน์ tukkietui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 20:50:32 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้แนวทางในการตัดสินใจ

ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้น stage 1-2 ขอบคุณที่มาร่วมให้ความรู้

ขอให้ทุกท่านขับรถปลอดภัยครับ :D :-*

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 21:19:20 »

รถมันคนละฟิลนะครับ แน่นอน อีโวสวนเป็นทุ่งครับ แต่ๆ scirocco ยังขับชิลๆได้วิ่งได้ เท่ได้  แต่ evo นี่เค้าออกแนวดิบ เถื่อนเลยนะครับ ขู่คันข้างๆ ฟ่อๆ ก็สนุกดี

ผมขับอีโว8 เคยโดนscirocco ขึ้นนิ่มๆ ตั้งแต่200 ไม่รู้ทำไรมามั่ง เพราะปกติเล่นกับคันอื่นทั้ง Gti ทั้ง scirocco  ขึ้น 180ไป โดนผมยาวๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 23:55:44 »
ผมชอบ Scirocco มากๆครับ แต่ขอเลือก A250

เพราะดีไซน์ของมันก็เด่นใช้ได้ ออกแนวสปอร์ตแต่แฝงตราดาวเอาไว้ ได้ใจผมสุดๆ