ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว รายงานพิเศษ สรุปรวมรถใหม่ในไทย 2010-2014 /*-*/  (อ่าน 28980 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
พี่จิมมี่ครับ

แล้ว civic ปลายปี 2010 นี่ จะสวยสู้ ตัวminor change ได้มั๊ยครับเนี่ย

ผมจะรอ รึ ไม่รอ ดีนะ

(กลัวรอ แล้วผิดหวังน่ะครับ)

NANOCHANGE มันหมายความว่า แทบไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ขอบคุณครับ

อยากเห็น + อยากได้ Jazz Hybrid จัง

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
อยากทราบว่า BMW ซี่รี่ย์ 3 ใหม่ จะมาเมื่อไรอ่ะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ยาวมากครับ

ขอบคุณ และนับถือจริงๆครับ ขอตัวไปอ่านก่อนนะครับ ^^

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
อยากทราบว่า honda accord จะ minoe change ประมาณเดือนไหนครับ มีนาทันมั้ย

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
ขอบคุณพี่จิม...ผมจะถือว่านี่เป็นของขวัญปีใหม่สำหรับคนรักรถปีนี้เลยครับ

อ่านจบแล้ว คันมือ เลยขอแบ่งตัวที่น่าสนใจออกเป็นสามกลุ่ม...

1) น่าสนใจ...เกิดๆๆๆๆ
> BMW X1 ถ้าBMWกล้าตัดสินใจฆ่าX3ทิ้งแล้วประกอบตัวนี้แทนSUVของBMWก็น่าจะเกิดได้ ผมเห็นและลองนั่งของจริงที่เยอรมันนีแล้ว น่าจะโดนใจไฮโซไทยยุคใหม่...อีกอย่าง...ลองชำเลืองดูQ5สิ
> Hyundai TusconIX จริงๆนี่ควรจะเป็นรถรุ่นแรกที่มาเปิดแบรนด์ฮุนไดรอบสองในประเทศไทย...ไม่ใช่Sonataเก่า รถที่โชว์ที่Frankfurtเบาะส้มแดง วัสดุดีมาก สวยงามน่าใจ ถ้าราคาโดนใจ...CR-Vต้องมีหนาวครับ ส่วนGenesis Coupe...ใครคิดยังไงไม่รู้ แต่ผมจะซื้อใช้เองคันนึง
> Kia Soul + Cerato(Forte) รถดี น่าใช้ น่าจะคิดเอามาขายกันตั้งนานแล้ว...แต่จะดีที่สุดเลย ถ้าบริษัทแม่มายึดคืนจากยนตรกิจไป อีกอย่างครับ อย่าลืมเอา Forte LPG Hybrid มาขายตลาดTaxiด้วย ผมอยากให้Toyotaมีคู่แข่งครับ
> Nissan March รถก็ดีเลิศ ไม่มีคู่แข่งไปอย่างน้อยสองปี...ทางสะดวกขนาดนี้ ถ้าไม่เกิดก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว ส่วนLeafผมเชียร์ครับ ถึงจะเป็นCBUแต่อย่างน้อยถ้าเจาะตลาดของเล่นไฮโซได้ ทางนิสสันก็จะสร้างชื่อสร้างแบรนด์จากรถคันนี้ได้เยอะเลยทีเดียว
> Suzuki ผมรอให้ท่านกลับมานานแล้ว ชื่นใจจริงๆ มาไวๆนะครับ คนไทยจะได้ใช้รถดีๆราคาโดนๆ

2) ลูกพี่ลูกคน...แต่น่าสนไม่เบา
> Chevrolet Cruze กลางปีที่แล้วไปลองนั่งของจริงที่อังกฤษยังแอบเชียร์ แต่ถ้าลากกันช้าขนาดนี้...น่าเป็นห่วงครับ ถึงปี2011ต้องเจอศึกหนักทั้งจากNissan, Honda, Ford, Mazda ไม่น่าไปชลอโครงการตอน Chapter11 กันนานขนาดนี้เลย ส่วนตัวDiesel 2.0ราคาก็ต้องล้านขึ้นอยู่แล้ว เจาะได้แค่ลูกค้ากลุ่มเล็กๆเท่านั้น...ไปมุ่งที่ 1.4Turboตัวเดิมจะดีกว่าไม๊?? ได้ทุกกลุ่ม ลงทุนก็น้อยกว่า
> Ford Fiesta ดูกระแสจะไม่แรงเท่าที่ควร Fordต้องทำการบ้านให้หนักเลยครับ รถดี...ผมอยากให้เกิด คราวนี้พลาดไม่ได้แล้วจริงๆ เชียร์จากใจ เชียร์ออกนอกหน้าเลยด้วย ส่วนEscape, Everest และ Ranger...ขอร้องเถอะ หยุดM/Cเรื่อยเปื่อยซะที ก็เห็นอยู่ว่ามันไม่เกิดผลทางการตลาด เก็บเงินกะวิศวกรไว้ทำรุ่นใหม่ดีกว่านะครับ ลูกค้าไม่ได้โง่
> CR-V ขอร้องเถอะครับ...ผมขอDiesel
> Nissan NV200 มีตัวเจ็ดที่นั่ง แล้วกะขายตลาดTaxiด้วยครับ แต่โอเคกับรสนิยมคนไทยไม๊ อันนี้ต้องรอดู ส่วนUrvanใหม่อันนี้ต้องไปว่ากันที่แผนการบุกตลาดแล้วครับ
> VW ถึงตอนนี้จะกลับมาได้แล้ว แต่แบรนด์นี้ยังไปได้อีกไกลครับถ้าไทยยานยานตร์กล้ากว่านี้ กล้าเอารถบางรุ่นมาCKD ทำaftersaleให้แจ่ม แบรนด์นี้จะกลับยิ่งใหญ่ได้อีกครั้ง แล้วก็หยุดการนำแบรนด์เล็กๆมาพร่ำเพรือมุ่งเน้นที่แบรนด์ที่ศักยภาพลูงดีกว่าครับ

3) ดับ...ตั้งแต่ยังไม่เกิด
> ผมเห็นด้วยกับมุมมองพี่จิมเรื่องรถจากจีนครับ มันคล้ายๆกับTataด้วยแหละ...จริงไม๊ รออีกนิดนึงแล้วอีกสัก3-4ปีมาเปิดตัวให้กระหึ่มจะดีกว่าเจ็บตัวตอนนี้
> Citroen, Peugeot ถ้ายังไม่คิดใหม่ทำใหม่...เดี๋ยวก็ตายกันพอดี ตกลงต้องการทำอะไรกันแน่??
> Jazz Hybrid CBU ผมถามคนฮอนด้านิดนึงครับว่า เป้าหมายทางการตลาดของโปรเจคนี้คืออะไร ถ้าบอกว่าเอามาสร้างแบรนด์...Toyota Camry HV เป็นเบอร์หนึ่งเรื่องHybridไปเกือบสองปีแล้ว(นับถึงวันที่คาดว่ารถรุ่นนี้จะออกขาย) คนไม่สนใจแล้วครับว่าใครมาเป็นเบอร์สอง ถ้าจะทำต้องลุยCKDครับ หรือต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า กลยุทธในการออกHybridของHondaจะแตกต่างจากToyotaอย่างไร
> Mitsubishi...ตัวอย่างที่ดีที่สุดของบทเรียนที่ว่า "ช้าๆได้พร้าสองเล่มงาม" ใช้ไม่ได้ตลอด ในฐานะลูกค้าเก่าผมผิดหวังและถอดใจแล้วครับ
> Toyota Prius CKD...ผมถามจริงๆเถอะครับ เอามาทำไมปี2011หลังตลาดโลกสองปี?? แล้วมาขายราคาชนCamry HVเพื่ออะไร?? ถ้าจะเอาตัวPlug-inมาสร้างแบรนด์อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ตัวHVธรรมดาอย่าเอามาทับกับCamry HVเลยครับ มันทับตลาดกัน ส่วนกลุ่มB&C segmentต้องหันมาสนใจลูกค้ามากกว่าสนใจกำไรให้มากกว่านี้...ไม่งั้นระยะยาวจะแย่เอานะครับ
> Tata ผมอยากให้ลืมอดีตที่ล้มเหลวไว้แล้วคิดใหม่เสีย ตอนนี้ยังมีทางออกครับ แต่ถ้าปล่อยยาวไปกว่านี้จะไม่ไหวเอา ยิ่งได้ยินว่าจะเป็น CV Brand ผมยิ่งเสียใจ

แอบยาวแข่งกับreviewของพี่จิมเลย...แหะๆ แต่ก็อยากจะแชร์มุมมองกับเพื่อนๆในฐานะคนเคยอยู่ในวงการครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เว็บตูชักจะน่ากลัวขึ้นเรื่อยๆ

พวกบรรดาคนเคยอยู่วงการ แฝงตัวมาอ่าน หลายคนแล้วนะ หึหึหึ

ส่วน คนข้างบนเนี้ย

กลับเมืองไทยมาเมื่อไหร่ ช่วยเมล์มาบอกเบอร์ที่ติดต่อได้ด้วย
มาเจอตัวกันหน่อยเหอะ คิดถึงๆๆๆ ไม่ได้เจอกันตั้งนานแล้ว ตั้งแต่วันที่ ส่ง เจ้า..คาราบาวลิซึ่ม..ของตาผู้การแพน บินไปป่วนออสเตรเลีย..
มากินข้าวกัน มาเจอกันหน่อยเหอะวะ

คิกๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2010, 19:07:26 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ chokde99

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ แอบเข้ามาอ่านตั้งนานแล้ว พึ่งลงทะเบียน วันนี้เองครับผม สวัสดีปีใหม่ครับ

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
รู้สึกว่า HYUNDAI TUSCON จะพิมพ์ผิด (S กับ C สลับกัน)
ที่ถูกควรจะเป็น TUCSON
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
รถน่าใช้หลายคันเลยนะครับ

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
มาขอบคุณก่อนอ่านครับ
??????????? ?????????????

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
รีวิวได้ดีเหมือนเคย ขอบคุณครับ

สนใจ NISSAN MARCH เครื่อง ดีเซล เกียร์ auto  มากๆ ราคาไม่แพงเกินไป หวังว่า nissan คงจะจัดทัพให้ครบครัน

ออฟไลน์ Un_Sp.Med

• Newbie
  • *
NISSAN
2010 :  MARCH ใหม่ ครั้งแรกในโลก / NAVARA MINORCHANGE
           Vannette NV200 & ALL NEW URVAN แท็คทีมคู่ เดือน พ.ย.
2011 : MARCH BASED SEDAN & QASANA
2012 : LEAF!! & THE NEXT TIIDA X12C 
2013 : New Compact Sedan (TIIDA LATIO Replacement)

แล้ว Teana MC ปี 2011 ไม่มีหรอครับ