ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้งานรถกี่ปี ถึงเริ่มเข้าศูนย์นอกกันครับ  (อ่าน 14268 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ตามหัวมู้เลยครับ เนื่องจากประสบการณ์น้อย

ส่วนตัวเคยเปลี่ยนแบต กับ ตั้งศูนย์ ที่ร้านนอก ถูกจริงนะ แต่บริการค่อนข้างน่ากลัว สภาพร้านโทรมๆ เหม็น
ส่วน บีควิก มีแต่คนห้าม เพราะแพง แต่ไปนั่งในห้องแอร์แล้วสบายใจกว่า พนง. สุภาพกว่า  :D

ออฟไลน์ mazeraty

Re: ใช้งานรถกี่ปี ถึงเริ่มเข้าศูนย์นอกกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 21:45:13 »
เจ้า FB ของผม ผ่าน  2 หมื่นโลติดแก๊ส ละก็ไม่เข้าอีกเลย ละวิ่งเดือนละ 4 พันกว่าโลไม่ไหวค่าแรง
แต่อีกคัน เจ้า FD แสนกว่าโลแล้วยังเข้าศูนย์อยู่ น้ำมันเครื่องเอาไปเองยังพอรับไหวครับ รถใช้ต่อปีค่อนข้างน้อยพอจ่ายไหวครับ

ออฟไลน์ Tonge

Re: ใช้งานรถกี่ปี ถึงเริ่มเข้าศูนย์นอกกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 21:52:29 »
เมื่อหมดระยะประกัน warranty น่ะครับ ก็3ปี
แต่ถ้าเกี่ยวกับอีเล็กทรอนิค ก็ต้องศูนย์ เพราะอู่นอก ซ่อมไม่เป็น วิเคาะห์มั่ว (รถรุ่นใหม่ๆนะครับ)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 22:02:58 »
รถบ้านผมวิ่งน้อย 12 ปีแล้ว เพิ่งแสนสี่
ทุกวันนี้ เข้าศูนย์ปีล่ะครั้งครับ พวกของเหลว ผมถ่ายเองข้างนอก ตามระยะเวลา
เข้าไปเพราะวิ่งน้อย เลยไม่ค่อยซีเรียสเรื่องค่าใช้จ่าย

ส่วนใหญ่ ถ้าหาอู่ได้ อย่างเพื่อนผมหน้าบ้านมีอู่ฮอนด้า บ้านมันใช้แต่ฮอนด้า
พอพ้น 3 ปี มันจับเข้าอู่หมด ประหยัดไปโขเลย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 22:11:40 »
Accord G8 ปี 2008 ก็ยังเข้าศูนย์ตลอด เพราะมันก็ไม่ได้มีอะไรให้เปลี่ยนมาก เข้าศูนย์ปีละ 2 ครั้ง ครั้งละ 3-8 พันบาท ไม่เกินนี้
ยกเว้นตอนเปลี่ยนโช้ค กะ ผ้าเบรค ไปทำข้างนอก เพราะอยากไส่ของแต่ง ครับ

Vios 03 เข้าศูนย์ตลอด เพราะรถไม่มีอะไรให้เปลี่ยนเยอะเช่นกัน ใช้ยังไม่ถึงแสนโลเลย
แต่ถ้าต้องทำหลายๆอย่าง ก็คงจะไปอู่นอก เพราะเข้าศูนย์ ค่าแรงค่อนข้างแพง

BMW E60 ปี 2007 ตั้งแต่หมด BSI ส่วนใหญ่ก็ไปอู่นอก เพราะมีอะไรให้ซ่อมหลายจุด
ไปอู่นอกจึงถูกกว่าเยอะ ถ้าเข้าศูนย์ คือตอนเปลี่ยนของเหลวอย่างเดียว

BMW E39 ปี 03 อู่นอกอย่างเดียว

สรุป Maintainance ศูนย์ แต่ถ้าซ่อมใหญ่ / แต่ง / เปลี่ยนยาง จะหาอู่นอก ที่ไว้ใจได้ ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 22:14:34 »
ครบสามปี ลาทีละครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 23:55:14 »
เจ้า Stream ผมอายุเกือบ 10 ปี วิ่ง 59,XXX โล เข้าศูนย์เฉพาะเช็คระยะตามเวลาเท่านั้น (ตามกิลเลยไปเกินครึ่งแล้ว 555) ตกเฉลี่ย 4,XXXX ต่อครั้ง แต่ใช้ Honda Pay จ่ายล่วงหน้า 4 ครั้ง ลด 15% ที่เหลือ พวกแบต ยาง เข้า Cockpit ถ้าซ่อมสีเข้าอู่นอกมาตรฐานประกันภัยครับ ส่วนอะไหล่อยากอื่นยังไม่เคยเปลี่ยนเลย รถมันใช้น้อยมากๆ

ส่วน Camry ของพ่อ อายุ 8 ปี วิ่ง 190,XXX โล เป็นรถประจำตำแหน่ง ได้ค่าซ่อม 8,000 บาท ทุกเดือน  เลยเข้าศูนย์เช็คระยะทุกๆ 10,000 กม.หรือ 6 เดือน แล้วแต่อันไหนถึงก่อน รวมถ้าซ่อมพวกระบบเครื่องยนต์ แอร์ ช่วงล่างก็จะเข้าศูนย์  ส่วนพวกแบต ยาง เข้า Cockpit ถ้าซ่อมสีเข้าอู่นอกมาตรฐานประกันภัยครับ

ส่วนใหญ่ที่บ้านจะดูเป็นเคสๆไปว่า ถ้าอะไรเสียแล้วไม่หนักมากก็จะซ่อมข้างนอก แต่ถ้าเกี่ยวกับเครื่อง เกียร์ หรือส่วนสำคัญๆ ก็เข้าศูนย์ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 00:30:26 »
G8ผมซื้อมาปี2008 ปีก่อนก็เริ่มเอาไปซ่อมหัวฉีดนอกศูนย์ ส่วนน้ำมันเครื่องเข้าปีที่4ผมก็นอกศูนย์แล้วครับ ส่วนใหญ่ไปบีควิก แล้วไปซื้อของในโลตัสออกมาเสร็จพอดี

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 09:14:39 »
รถผมใช้ปีละประมาณ 2 หมื่นโล  เข้าตามการเช็ค ของศูนย์ 1 หมื่นโลต่อหกเดือน
ฟอร์จูนเนอร์อายุรถ 7 ปี แล้วครับ  ส่วนใหญ่จะเข้าเช็คระยะ ถ่ายของเหลว  ของศูนย์
ตกครั้งละ 3-4 พันบาท   ศูนย์จะชอบแจ้งว่า อุปกรณ์ตรงนี้ เสื่อม ต้องเปลี่ยน   
ผมจะไม่เปลี่ยนที่ศูนย์ครับ เนื่องจาก อะไหล่ศูนย์แพง และค่าแรงโหด   จะเลือกไปเปลี่ยนร้านที่รู้จักข้างนอกแทน

ทำแบบนี้ตั้งแต่ปีที่ 5 ครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 09:39:15 »
โตต้าแคมรี่ แอลติส รถสิบปีแล้วก็ยังเข้าศูนย์ครับ
แต่ ยี่ห้ออื่น หมดประกัน แล้วเลิกเข้าทันทีไม่มีรอครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 12:48:53 »
ผมเข้าศูนย์ตลอดครับ ข้างนอกเหมือนจะถูกตอนซ่อมนะครับ แต่ว่าตอนใช้เทียบแล้วอายุอะไหล่ที่เปลี่ยนมันสั้น
ศูนย์ดูแพงเพราะเขาจะเปลี่ยนตามอายุของอะไหล่และส่วนที่เกี่ยวข้อง มันเลยต้องเปลี่ยนหลายอย่าง ทำให้แพง
แต่ข้างนอกจะเปลี่ยนจะเฉพาตัวที่เสีย แต่ว่าใช้ไปสักพัก มันจะเสียพ่วงกันไปด้วย นั่นแหละปัญหาคือ
เสียน้อย เสียยาก เสียมากเสียง่าย ครับผม
 :)

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 13:01:31 »
toyota 2 คัน เข้าศูนย์ตลอด มีคนรู้จักเช็คฟรี ฟรีตลอด ล่าสุดล้างแอร์ฟรี แต่เปลี่ยนอะไหล่ ถ่ายของเหลว ก็เสียตังอยู่ดี แต่สบายใจกว่า เหมือนว่าจะไม่เสียค่าแรงด้วยน่ะ เพราะคนรู้จักเค้าเป็นหัวหน้าอะไรซักอย่างนี้แหละ

bmw 2 คัน e36 อู่ข้างบ้าน (ช่างอยู่ข้างบ้าน ซ่อมได้ทันที) f20 พึ่งซื้อ เข้าศูนย์อย่างเดียว

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 13:13:35 »
ผมหมดระยะประกันก็เลิกเข้าศูนย์แล้วครับ เพราะศูนย์ซ่อมดีสู้อู่ที่ผมใช้ประจำไม่ได้

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 13:32:43 »
ของผมเข้า0 ตามระยะแต่ผมถ่ายนํ้ามันเครื่องเอง เนื่องจากหิ้วนํ้ามันเครื่องไปที่0 เกรงว่าจะถูกสลับนำ้มันเครื่อง
 ให้ศูนย์ถ่ายเฉพาะของเหลวอย่างอื่นเช่น นํ้ามันเบรค เกียร์ เฟืองท้าย
หม้อนํ้า อะไรทำนองนี้

ยาง ผ้าเบรค โช๊ค อะไรที่ข้างนอกถูกกว่า ก็ทำนอก0

ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 07:22:35 »
city ผม ถ้าตอนนี้ยังอยู่ก็คงเข้าศูนย์ไปเรื่อยๆครับ รถ 5 ปี เหตุผลคือราคามันไม่ได้แพงกว่าข้างนอกขนาดนั้น บีควิกยังแพงกว่าอีก แล้วก็ได้ประกันศูนย์อีก 6 เดือนซึ่งถ้าข้างนอกยังไงก็ไม่มีทางได้ เอาจริงราคาแทบไม่ได้ต่างจากข้างนอกเลยครับ