ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้ gas lpg กินน้ำมันเครื่องมาก แก้ไขไงดีครับ  (อ่าน 7957 ครั้ง)

ออฟไลน์ ????????????????

• Newbie
  • *
เพื่อนขอความช่วยเหลือครับ  รถ toyota altis 1.8 e อายุ 7-8 ปี เปลี่ยนมาใช้ gas lpg ได้ประมาณ 4 ปี พบปัญหาเติมน้ำมันเครื่องเต็ม แค่สัปดาห์เดียว น้ำมันเครื่องหายไปครึ่งหนึ่ง ตรวจเช็คไม่มีรอยรั่ว ซึม รบกวนผู้รู้กรุณาแนะนำด้วย  ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: รถใช้ gas lpg กินน้ำมันเครื่องมาก แก้ไขไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 11:26:07 »
เพื่อนขอความช่วยเหลือครับ  รถ toyota altis 1.8 e อายุ 7-8 ปี เปลี่ยนมาใช้ gas lpg ได้ประมาณ 4 ปี พบปัญหาเติมน้ำมันเครื่องเต็ม แค่สัปดาห์เดียว น้ำมันเครื่องหายไปครึ่งหนึ่ง ตรวจเช็คไม่มีรอยรั่ว ซึม รบกวนผู้รู้กรุณาแนะนำด้วย  ขอบคุณครับ

มันเป็นได้หลายอย่างนะครับ ถ้ามองภายนอกไม่เห็น

ประเก็นฝาสูบ ยางตีนวาล์์ว แหวนสูบหลวม เบ้าหัวเทียน

- ดูน้ำในหม้อน้ำว่ามีคราบน้ำมันรึเปล่า
- ดูว่าควันที่ปลายท่อออกขาวๆ น้ำเงิน ๆ รึเปล่า

Chariot

Re: รถใช้ gas lpg กินน้ำมันเครื่องมาก แก้ไขไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 11:29:30 »
ตรวจเช็คว่าไม่มีรั่วซึมนี่หมายถึง ไม่หยดลงพื้นใช่มั้ยครับ

งั้นขอถามต่อว่าควันขาวรึป่าวครับ? น้ำในหม้อน้ำมีคราบน้ำมันมั้ยครับ?

หรือว่าเคยมีประวัติเปลี่ยน/ปาดฝาสูบมารึป่าวครับ?

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 11:36:25 »
ลองเช็คดูอย่างที่น้องเค้าบอกครับ

แต่ผมเชื่อว่าไม่น่าเกี่ยวกับ LPG หรอกครับ

ออฟไลน์ ????????????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 13:40:33 »
ตรวจเช็คว่าไม่มีรั่วซึมนี่หมายถึง ไม่หยดลงพื้นใช่มั้ยครับ

งั้นขอถามต่อว่าควันขาวรึป่าวครับ? น้ำในหม้อน้ำมีคราบน้ำมันมั้ยครับ?

หรือว่าเคยมีประวัติเปลี่ยน/ปาดฝาสูบมารึป่าวครับ?

ตอบคำถามคุณ chariot  เช็คแล้วครับไม่มีน้ำในหม้อน้ำ  และไม่เคยเปลี่ยน/ปาดฝาสูบ  ครับ

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 17:41:54 »
คงจะหมายถึงไม่มีน้ำมันในหม้อน้ำนะครับ (เพราะถ้าไม่มีน้ำในหม้อน้ำ คงได้ปาดฝาสูบจริงๆแล้วล่ะ)

งั้นแสดงว่าน้ำมันเครื่องคงหายไปกับห้องเผาไหม้ ลองดุว่ามีควันขาวมั้ยนะครับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 18:03:30 »
LPG อาจจะมีส่วนทำให้น้ำมันเครื่องพร่องบ้าง อันเกิดจากความร้อนในห้องเผาไหม้ที่เพิ่มขึ้น
แต่ไม่มันได้มากจนขนาดที่บอกเล่ามาหรอกครับ เป็นสาเหตอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 23:25:35 »
ลองเช็คกำลังอัดในกระบอกสูบดูครับ ถ้ารั่วอาจจะโดนเผาไหม้ไปโดยไม่รู้ก็ได้ครับ(ในความคิดผมนะ)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 01:00:39 »
ถ้าใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ ..W-30 หรือ ..W-40 อยู่ ก็ขยับขึ้นไปเบอร์ ..W-50 ดูครับ