ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องประกันอัคคีภัยหน่อยครับ  (อ่าน 11423 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
มีเรื่องมาสอบถามครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

เมื่อวานผมได้รับหนังสือแจ้งเรื่องประกันอัคคีภัยใกล้หมดอายุ 3 ปี โดยให้ไปชำระที่ธนาคารหากไม่ชำระจะหักจากบัญชีที่ผมใช้ให้หักค่าคอนโดส่วนที่เหลือค่อยไปหักดอกเบี้ยและเงินต้น ผมอ่านแล้วรู้สึกไม่พอใจเลยโทรไปหา Call Center ไม่ประสงค์จะต่อประกันและจะจ่ายเค้าก็บอกว่าต้องจ่ายผมก็ยืนยันที่จะไม่จ่าย (กะจะขายตอนปลายปี) เค้าก็บอกแต่ว่ายังไงก็ต้องจ่าย สำหรับผมเรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่แต่ไม่พอใจที่มาบังคับให้จ่ายแล้วมาหักเงินจากบัญชีเราโดยพละการและไม่ยินยอม ทาง Call Center เลยให้โทรไปหาบ.ประกัน (ในเครือเค้านั้นแหละ)

เค้าบอกว่าถ้าไม่ประสงค์จะต่อประกันก็ได้ก็ให้ทาง ธ.เป็นคนทำเรื่องมาเพราะเคสนี้ทางธ.เป็นผู้ทำเรื่องมาขอต่อเองให้คุยกับทาง ธ.ที่ทำเรื่องกู้ ผมก็โทรไปอีกเล่าเรื่องราวให้ฟังอีกรอบพร้อมแสดงเจตน์จำนงค์ชัดเจนว่าไม่ต่อเรื่องประกันเป็นเรื่องของความสมัครใจไม่ใช่ภาคบังคับ ผมไม่ได้ถามว่าไม่ทำได้หรือไม่แต่ผมถามว่าคุณมีสิทธิ์อะไรมาทำอย่างนี้ ถ้ามีข้อกฎหมายข้อไหนบอกให้ทำก็ทำหนังสือมารวมถึงเรื่องการหักเงินในบัญชีผมโดยไม่ได้รับความยินยอมจากเจ้าของบัญชีถ้ายกเลิกไม่ได้ผมจะได้ไปปรึกษาทนาย ผู้รู้ และคปภ ดูว่ากรณีแบบนี้ทำได้ด้วยหรือบังคับให้ต่อประกันและหักเงินในบัญชีเอง ลองหักดูเป็นเรื่องแน่ถ้าไม่เป็นอย่างนั้นจริงได้ดังกันแน่

หลังจากนั้น 1 วัน ทาง ธ.โทรมาบอกว่ากำลังทำเรื่องยกเลิกต่อประกันล่วงหน้าให้เป็นกรณีพิเศษ (เป็นปลื้มแต่ทำไมบ้านผมและคอนโดอีก 2 ห้องไม่ต่อหล่ะเนี่ยก็มีโทรมาแต่ผมไม่เอา) ยังมาถามผมอีกว่าทางประกันบอกว่าเป็นภาคสมัครใจจริงๆหรือคะ.........

เลยอยากสอบถามเพื่อนๆและผู้รู้หน่อยครับว่าตามหลักจริงๆต้องเป็นอย่างไรครับ ส่วนตัวคิดว่าเป็นภาคสมัครใจใครมาบังคับเราไม่ได้แต่ทาง ธ. อยากได้เงินเป็นหลักพอผมโวยเข้าหน่อยเลยยอมถอย นี่รึเปล่าที่ว่าประกันแนวๆนี้เป้าทะลุเพราะเล่นแง่กันอย่างนี้    ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องประกันอัคคีภัยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 20:02:23 »
ผมมองว่า

ถ้าเขาบังคับทำจริงๆ มีข้อสัญญาว่าระหว่างการผ่อนต้องทำประกัน อันนี้ก็คงต้องทำไปครับ

แต่ผมว่าไม่น่าจะมีนะครับ ดังนั้น เอาผิดมันเลยครับ :D