ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกมือถือเครื่องใหม่หน่อยครับ ขอแบบ ดีๆไปเลย  (อ่าน 17090 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
พอดีมีงบมาครับ ตอนนี้ใช้ iphone 4 อยู่ เครื่องเริ่มอืดหนัก หลังจากอัพเป็น ios7
กะว่ารอบนี้จะกลับไปใช้ andriod บ้าง ที่ดูๆไว้ก้ samsung s5 กับ ตระกูล sony xperia
หรือจะเอา iphone 5s หรือรอ iphone 6 ดีครับ

อยากใช้ andriod แต่กลัว ค้าง หรือ กระตุกบ่อยเหมือน xperia tx เครื่องเก่าอะคับ

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
พอดีมีงบมาครับ ตอนนี้ใช้ iphone 4 อยู่ เครื่องเริ่มอืดหนัก หลังจากอัพเป็น ios7
กะว่ารอบนี้จะกลับไปใช้ andriod บ้าง ที่ดูๆไว้ก้ samsung s5 กับ ตระกูล sony xperia
หรือจะเอา iphone 5s หรือรอ iphone 6 ดีครับ

อยากใช้ andriod แต่กลัว ค้าง หรือ กระตุกบ่อยเหมือน xperia tx เครื่องเก่าอะคับ

ถ้าใจยังใช้ iOS เป็นหลัก รอรุ่นใหม่ก็ได้อยู่นะครับ แต่ถ้าเอาฝั่ง Android มาลองจริงๆ Z2 ดีกว่าครับ สำหรับ Galaxy S5 มันเป็นมือถือที่สอบผ่าน แต่เพื่อนๆ รอบตัวมัน เก่งกว่า น่าสนกว่าหมดครับ

คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ^^

ออฟไลน์ udis

เอาดังว่าแนะนำใช้ iOS ต่อไปดีกว่าครับ แนะนำ 5s ครับเท่าที่ฟัง ใช้ และลองมาครับ
ฝั่ง Android แนะนำลองดู S5 ครับ ส่วน Note 3 จะเจอตามที่กลัวมากกว่าครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ฝั่ง Android ถ้าเน้นเรื่อง​เสถียรภาพ​และความเร็ว​
แนะนำตระกูล​ Nexus ครับ แม้ลูกเล่น​บางอย่าง​จะ​ไม่มี
แต่เป็นตระกูล​ที่เรียบง่าย​ เสถียร​และเร็วมาก (ความจริง​ถ้าจะเอาลูกเล่น​ต่างๆ เพิ่มก็สบาย​ๆ ครับเพราะ​ Nexus นั้นเป็นมือถือ​ของนักพัฒนา​ ดังนั้น​จึง​เป็น "มือถือที่ modify​ ได้มากที่สุด​ในโลก"  ด้วย​เช่นกัน)
โดย Google เขาเป็นคน support เรื่อง​ software ดังนั้น​จะ​อัพเดท Android ได้เร็วมาก​
อย่างของผม Nexus 4 (รุ่นของเมื่อเกือบสองปีก่อน)  ตอนนี้​ก็​ได้​ Android 4.4.3 เรียบร้อย​แล้ว​
โดยรุ่น​ล่าสุด​ตอนนี้​คือ Nexus 5
แต่ว่า Nexus นั้นจะเป็นตระกูล​ที่ในต่างประเทศ​ Google เขา​ช่วย support​ ค่าเครื่อง​ให้ดังนั้น​จึง​ถูก​มาก
แต่ในไทยเครื่อง​ศูนย์​จะไม่ได้​รับการอุด​หนุนค่าเครื่อง​ จึงแพง​ไปหน่อย
ถ้าจะ​ถูก​ก็ต้องเครื่อง​นอกครับ​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2014, 06:38:58 โดย art_duron »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

TX ยังค้าง แสดงว่าใช้หนักพอสมควรเลยนะครับเนี่ย
ผมพึ่งเปลี่ยนจาก TX ไปเป็น ZL เพราะเรื่องแบตอย่างเดียวเลย
นอกนั้นมันยังโอเคอยู่ แต่แบตน้อยเลยต้องเปลี่ยน

ถ้า Sony ตอนนี้ผมว่ายังไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเท่าไหร่
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบมือถือหน้า-หลังกระจกแล้วกันน้ำ
ซีลรอบๆตัวมันไม่ค่อยทน เวลาเครื่องร้อน สุดท้ายกันน้ำไม่ได้
เห็นพังกันไปหลายคน เลยไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไหร่

แต่ Z2 ก็โอเคนะครับ ถ้าไม่ mind เรื่องที่ผมบอกข้างบน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ใช้ iOS อยู่แล้ว แค่ Backup ไว่ที่ iCloud แล้วไปออก 5s มา แล้ว Restore ได้เลยครับ

แต่ส่วนตัวผมมองว่ารออีกซัก 2-3 เดือน iPhone6 น่าจะมานะครับ (ถ้ารอได้นะ)

แต่ก่อนผมก็ใช้ Android เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ใช้ไม่เคยเกิน 5เดือน จนมาตัวสุดท้ายที่ Nexus4 แล้วเปลี่ยนมาใช้ iPhone5 มาได้ปีกว่า ไม่รู้ทำไมซื้อ iPhone แล้วมันจบจริงๆ ไม่ต้องคอยตามอะไรเลย โดยรวมผมว่ามันเสถียรพอๆกันแล้วครับ (เทียบกับ Nexus นะครับ) แต่ถ้าเทียบกับเจ้าอื่นที่เอา Android ไปแต่งเติมอีกที ผมใช้จนถึง Kitkat ยังมองว่า iOS ยังเสถียรกว่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Nexus 5  ครับ

ถ้าเบื่อ ios แล้ว 

สเปคดี แบตค่อนข้างจุเลยครับ 

ตอนแรกซื้อก็ไม่ได้หวังว่าจะดีเลิศอะไร แต่ลองใช้ดูแล้วกลับติดใจ 
เพราะปัญหาน้อยผ่านมาหลายเดือนเครื่องยังไม่ค้างเลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
HTC ONE M8 ครับ ผมใช้อยู่ ใช้งานธรรมดา ไม่เล่นเกมส์แบตอยู่ได้ 2 วัน ใช้แบบไม่ต้องกลัวค้าง หรือมาคอยนั่งเคลียแรม ลื่น เสถียร ครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
มือถือ android แนะนำควรมีแรม 2 GB จะเล่นอะไรก็ลื่นหมดแล้ว

เคยใช้ Xperia SP ก็ลื่นบ้างหน่วงบ้าง แต่ใช้ G2 แล้วจบครับ

ลองไปจับ LG G2 ดูครับ เครื่องบางจอใหญ่ จอคมสวย rom 32 GB ตอนนี้ 15900 จาก 19900 บ.

แต่ถ้ารอได้อีกนิด LG G3 กำลังจะเข้าไทยต้นเดือนหน้านี้ จุดเด่น ใช้เลเซอร์เป็นออโต้โฟกัส

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
iOS รอ iphone ุ ดีกว่าคับ
ส่วน Andriod พวกยี่ห้อจีนดีๆกำลังมาแรง ราคาถูกกว่าพวก SS HTC แต่ได้สเปคพอกันๆ แต่ ทำแนน Benchmark ดีกว่ามีหลายยี่ห้อคับ
ผมขอแนะนำำ LG G3,Xperia Z2 คับสำหรับ Andriod
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

iOS รอ iphone ุ ดีกว่าคับ
ส่วน Andriod พวกยี่ห้อจีนดีๆกำลังมาแรง ราคาถูกกว่าพวก SS HTC แต่ได้สเปคพอกันๆ แต่ ทำแนน Benchmark ดีกว่ามีหลายยี่ห้อคับ
ผมขอแนะนำำ LG G3,Xperia Z2 คับสำหรับ Andriod

มีใครใช้อยู่บ้างมั้ยคับบ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ลองดู vivo ไว้เป็นตัวเลือกด้วยนะครับ ตัวแรกที่ทำตลาดใช้ Octa processor ครับ

ตัวถัดไปที่จะเปิดตัวในไทยใช้จอ 4K ด้วยครับ ระบบเสียงที่ใช้ฟังเพลงก็ใช้ได้นะครับ (พอดีตอนลองฟังไฟล์ไม่ละเอียด)

ไม่ต้องกลัวเค้าปิดหนีนะครับ ออฟฟิสอยู่พระรามสาม แล้วก็เช่าป้ายด้านในมาบุญครองไว้ทั้งปีแล้ว

promt

ถ้าเสพย์ติดจอ ใหญ่ และภาพสวย เอา S5 (เรื่องราคาตก ไม่ต้องพูดถึง เฉลี่ยราคาลดเดือนละ 600 บาท)

ถ้าไม่เอา iphone6 อีก 2 เดือนเอง

ผมเสพย์ติดจอ
ผมไปลองทั้ง i5 และ s4 ผมเลือกอย่างหลังเพราะจอล้วนๆ ถึงแม้ว่าปัญหาจะเยอะก็ตาม

ออฟไลน์ Tee

• Newbie
  • *
ของผมใช้ Iphone 5S  กูชอบนะคับ มันไม่ใหญ่เกินไป ไวดีด้วย

keanetona

ถ้ารับได้กับ
- htc ศูนย์โทรมาแหกตาลูกค้าว่าเครื่องซ่อมเสร็จเพื่อรักษา KPI
- โซนี่โมบายสุดกาก(ที่เป็นเศษเดนจากตัวแทนเก่า) และไม่รับเปลี่ยนเครื่องใน7วัน(ขณะที่ยี่ห้ออื่นเคลมเครื่องใหม่ได้)
- ปุ่มเพาเวอร์หลังเครื่องที่รวมปุ่มปรับเสียงด้วย และมักจะเผลอกดผิดปุ่มประจำกับ LG
- การใช้งานที่ต่างจาก ios ชัดเจน
- พลาสติกที่ดูด้อยค่าจากเวียดนามและจอสีแสบตากับซัมซุง

ขอเชิญเข้าร่วมใช้แอนดรอยด์ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Z2 ครับ เป๊ะเวอร์
จากคนใช้ Z

ออฟไลน์ zkillerz

• Newbie
  • *

ผมใช้  andriod ตอนนี้ใช้ โน๊ต2 อยู่ครับ
ถ้าจะจับแอนดรอยผมบอกตรงๆครับอย่ามอง ซัมซุงเลยครับ
ถ้าไม่ยึดติดแบรนะครับหลายๆตัวน่าสนครับ

OPPO คุ้มราคาครับ

HTC ผมว่าหรูดีครับอารมพอๆกับแอปเปิล

LG ไม่มีอะไรมากแต่รู้กว่ามันไม่ค่อยจะตามกระแสคนอื่นซื้อมาใช้ยาวๆบายใจดีครับ

รอท่านต่อไปมาแนะนำผมไม่ค่้อยได้รู้เรื่องมือถือมากนัก

ตอนนี้ใจเทไป Z2 ค่อนข้างมากแล้วครับ

หวังว่าจะไม่มีปัญหานะ เพราะจากตอนที่ใช้ TX ก็รู้แล้วว่า ศูนย์โซนี่แย่มาก ที่สำคัญ อยากจะดูหน้าผู้บริหารจริงๆ คิดได้ยังไง
ไม่เปลี่ยนเครื่องให้ลูกค้า คนขายพูดหน้าตาเฉยว่า "เจอเครื่อง Defect ก็คงต้องทำใจครับ" 5555

ออฟไลน์ zkillerz

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใจเทไป Z2 ค่อนข้างมากแล้วครับ

หวังว่าจะไม่มีปัญหานะ เพราะจากตอนที่ใช้ TX ก็รู้แล้วว่า ศูนย์โซนี่แย่มาก ที่สำคัญ อยากจะดูหน้าผู้บริหารจริงๆ คิดได้ยังไง
ไม่เปลี่ยนเครื่องให้ลูกค้า คนขายพูดหน้าตาเฉยว่า "เจอเครื่อง Defect ก็คงต้องทำใจครับ" 5555

ตอนแรกก็จะเอาโซนี่แหละครับแต่หลังมันแหยงๆ
แต่ที่บ้านนี่เครื่องใช้ไฟฟ้า โซนี่เกือบทั้งบ้านนะแต่พอชิ้นไหนพักก็ได้โอกาศเปลี่ยนยี่ห้อ
ล่าสุด TV 32นิ้วจอโค้งมัน 20กว่าปีแล้วอะยังแจ่มอยู่ไม่พังสักที TV ดิจิตอลมาเลยจำเป็นต้องเปลี่ยนรอพังคงไม่ได้ดูกับเขาอ่ะ

ใจอยากไป HTC เพราะให้ความรูกสึกเหมือนได้ใช้ ไอโฟน
แต่ก็อยากได้ LG ไม่ต้องตามใครนานๆๆๆ ออกใหม่สักทีใช้ยาวๆ

แต่ตัวที่คุณเล็งไว้ผมก็ว่าดีนะครับชอบก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ Buffy

Nokia Lumia ไม่ดีหรือครับ อยากทราบความคิดเห็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Nokia Lumia ไม่ดีหรือครับ อยากทราบความคิดเห็น
WP8 แอพน้อยมากครับ แบบว่าเกมส์โคตรฮิตอย่าง Cookie Run ยังไม่มี
ดูรีวิวเค้าบอกว่ามันซับซ้อนที่จะเขียนแอพลง Store ของ WP8  (ซับซ้อนกว่า iOS กะ Android)
พอแอพน้อย คนไม่ค่อยอยากเล่น ส่วนพวก Developer ก็รอให้คนใช้เยอะๆ ค่อยทำแอพ
ทีนี้รอกันไปรอกันมา เลยกลายเป็นวงจรอุบาวท์ครับ ไม่ไปไหนซักที  ผ่านๆไปเหอะครับถ้าไม่ได้รักกันจริง
เพื่อนผมเคยซื้อ Lumia 920 มา 2หมื่นกว่าบาทเพราะต้องการความแปลกใหม่ สุดท้ายขายทิ้งไป 7 พัน (เมื่อนานมาแล้ว)
เพราะทนกระแส iOS กับ Android ไม่ได้

ส่วนตัวผมถ้าใช้ iPhone4 อยู่ ผมไป 5S แล้วครับ คงไม่สนพวก Android เพราะระหว่าง 4 กับ 5S มันข้าม Gen กันเยอะมาก
ชีวิตไม่อาจไม่มีอะไรแปลกใหม่มากนัก แต่รับรองว่ามันจะดีขึ้นมากๆๆ
ถ้าไม่รีบก็รอ iPhone 6 แบบสบายใจไปดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 00:33:28 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
โจทย์เดี๋ยวกันเลย แต่ของผมมันเกินขึ้นเมื่อ 6 เดือนที่แล้ว เปลี่ยนจาก S3  ไประหว่าง 5S กับ Note 3 สุดท้ายเลือก Note 3 เพราะขนาดจอและที่บ้านเป็นสาวก Samsung Android ทั้งบ้าน (เกือบ 10 เครื่อง)

ถ้าตอนนี้ เป็นผมจะรอ Iphone 6 ก่อนแล้วตัดสินใจ 555 แต่ถ้าสนใจ Android จริงๆ ผมว่า Oppo ตัวใหม่ล่าสุดน่าสน ส่วน Samsung ผมว่าถ้าจะไป S5 ก็ได้เลยแต่ต้องยอมรับกับฝาหลังทั้ง Design และวัสดุ (อันนี้ทุกรุ่นแหละ) หน่อยนะครับ แต่ถ้าจับปากกาของ Note ใจอาจไป Note ก็ได้นะครับ ผมหละ 1 คนที่เป็นแบบนั้น

ส่วนเรื่องค้างและกระตุกของ Android นั้น ขึ้นอยู่กับการใช้งาน ยิ่งใช้ App เยอะ ยิ่งมี App เยอะ ก็มีโอกาสอืด กระตุกบ้าง ต้อง Clean Ram บ้างหรือบ่อยๆก็ดีครับ  :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

สุดท้ายผมก้เลือก z2 คับ
ลื่นปรื้ดเลย