ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยทำงานรับแปลบ้างครับ  (อ่าน 13471 ครั้ง)

ออฟไลน์ TimiTan

• Newbie
  • *
ท่านใดเคยทำงานรับแปลบ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 20:47:39 »
พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ ชอบภาษาอังกฤษ อยากทำงานแปลแบบพาร์ททามอะครับ  ตอนนี้อยู่ปี2 อยากมีประสบการณ์กับรายได้เล็กๆน้อย ต้องเริ่มยังไง ช่วยแนะนำทีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ท่านใดเคยทำงานรับแปลบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 20:58:16 »
แปลนะครับ หางานจาก นศ ป โท

ถ้าอยู่ มอ ใหญ่ๆ ที่เขาทำวิจัยเป็น Eng เช่น มหิดล จุฬา (บางคณะ)

ก็ไปคุยกับรุ่นพี่เขาครับ

มีสองแบบ คือ

1. แปลให้หมด ตกหน้าละ 100 ครับ
2. ตรวจร่าง ดูแต่ Grammar อย่างเดียว หน้าละ 50

ขอให้โชคดีครับ

• Newbie
  • *
Re: ท่านใดเคยทำงานรับแปลบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 21:42:53 »
ผมเรียนอยู่วิศวะมหาลัยรัฐฝั่งธน จะลองถามๆรุ่นพี่ดูไม่รู้จะมีรึป่าว55 ขอบคุณมากครับที่แนะนำ   

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 23:21:52 »
ผมเรียนอยู่วิศวะมหาลัยรัฐฝั่งธน จะลองถามๆรุ่นพี่ดูไม่รู้จะมีรึป่าว55 ขอบคุณมากครับที่แนะนำ   

อ่า...เครือพระจอมที่นั่น โดนเด่นเรื่องงานวิจัยนะครับ

ลองถามพี่ๆ ว่าส่ง Journal บ้างไหม และรับแปลเลยครับ

แต่พี่เรียน มหิดลนะ ทำเล่มเป็น Eng หมดครับ :'(

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 00:38:49 »
ผมรับแปลจีน-ไทยครับ  รับงานที่ทำเงินได้ดีสุดเป็นงานแปลPowerPointครับ เนื้องานเฉลี่ยต่อหน้าประมาณไม่น่าจะถึง4บรรทัดกระดาษA4แนวตั้ง ผมเรียกราคาได้หน้าละ250บาทแน่ะครับ รับทีนึงร้อยกว่าหน้า คิดว่าคุ้มสุดๆครับ ;)
長樂.文

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 08:01:36 »
ขอบคุณมากครับที่แนะนำพี่ GreenG
โอโห รู้ภาษาที่สามได้เปรียบมากจริงๆครับ พี่Peter

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:11:26 »
เคยทำครับ

รายได้ก็อาจจะไม่เยอะมากอย่างที่คิด

ส่วนจะเริ่มยังไง ผมว่าก็ต้องลองหาดูหนะครับว่าที่ไหนจ้างคนแปลบ้าง
ส่วนมากก็จะเป็นตามสำนักพิมพ์. แล้วก็พวกทีวีครับ
สำหรับผมมีคนแนะนำให้อีกทีเลยง่ายหน่อยครับ

ผมเคยแปลพวกรายการทีวี มันดีตรงที่ว่าเราได้ดูก่อนคนอื่นหนะครับ