ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ฝนเริ่มตกแล้วขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับ  (อ่าน 6075 ครั้ง)

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
พอดีวันนี้ขับน้อง Subaru XV กลับจาก พัทยา ไป ม.รังสิต ครับ วิ่งอยู่บนมอเตอร์เวย์กาญจนาภิเษก ก่อนเข้า ลำลูกกาขับไปสักพักนึงอยู่ดีๆฝนตกมาแรงมากครับแต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเรื่อง แอ่งน้ำ เพราะเห็นว่าพึ่งตกเลยวิ่งขวาไปปกติ
วิ่งอยู่ประมาณ 100-110 ครับ กำลังวิ่งเข้าโค้งขวาอยู่ดีๆ มีเสียงน้ำตูมใหญ่เข้ามา รถหน่วงทันที ก่อนจะรู้สึกว่าพวงมาลัยเบาแล้วไฟ VDC กระพริบรัวๆ แล้วรถก็ออกไปทางเลนซ้าย ตอนนั้นเข้าโค้งขวาอยู่ครับ พอเลี้ยวขวานิดนึงยังไม่มีผลครับ แต่พอพ้นน้ำไปเท่านั้นละครับ รถเหวี่ยงเข้าขวาทันทีครับ ผมเลยหักซ้ายเพื่อไม่ให้รถเข้าไปชนปูนคั่นถนนไว้ ไฟ VDC ขึ้นโชว์กระพริบรัวๆอีกครั้ง แล้วรู้สึกว่ารถพยายามดึงกลับเข้ามา ก่อนที่จะกลับมาสู่ปกติ หลังจากนั้นผมเข็ดแล้วครับ วิ่ง80-90มาตลอดเลยฝนก็ตกหนักมาเป็นช่วงๆ

เลยขอมาแชร์ประสบการณ์ครับ พอดีไม่เคยขับรถในสภาพอากาศแบบนี้มาก่อน ไม่คิดว่าจะน่ากลัวขนาดนี้ครับ แค่เสี้ยววินาทีจริงๆ  :(

*แก้ไขจาก ทางด่วน เป็น มอเตอร์เวย์ ขอบคุณ คุณรักษาดินแดนมากครับ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 23:03:36 โดย LordLuciferZ »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เพิ่งตกนี่ตัวดีเลยครับ ชะล้างสารพัดขี้ดินขี้เลน ไหนจะชั้นน้ำระหว่างยางกับพื้นถนนอีก อันตรายจริงๆครับ

ทางที่ดีค่อยๆไป ปลอดภัยทั้งตัวเองและเพื่อนร่วมทางครับ  :)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออนไลน์ Ruksadindan

เพิ่งตกนี่ตัวดีเลยครับ ชะล้างสารพัดขี้ดินขี้เลน ไหนจะชั้นน้ำระหว่างยางกับพื้นถนนอีก อันตรายจริงๆครับ

ใช่ ตกใหม่ๆ อันตรายมากครับ แต่องค์ประกอบทั้งหลายก็ช่วยเหลือกันให้รอดมาได้

ส่วนกาญจนาภิเษกที่ว่า ไม่ใช่ทางด่วน แต่เป็นมอเตอร์เวย์ครับ

ออฟไลน์ udis

แนะนำขับช้าๆไว้ก่อนครับ ยางกับรถ XV ระบบขับ 4 ก็ดีอยู่ครับ แต่ผมว่าไม่พอกับการวิ่งลุยฝนและแอ่งน้ำครับ
ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่ขอเดาว่าที่เจอ ยังไม่ใช่หนักของจริงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ udis

ทางที่ดีค่อยๆไป ปลอดภัยทั้งตัวเองและเพื่อนร่วมทางครับ  :)

ใช่เลยครับ มันลื่นสุดไปเลย คนขับโดยปกติจะรับรู้ได้เลยว่าลื่น ลดความเร็วกันเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ каваи

แนะนำขับช้าๆไว้ก่อนครับ ยางกับรถ XV ระบบขับ 4 ก็ดีอยู่ครับ แต่ผมว่าไม่พอกับการวิ่งลุยฝนและแอ่งน้ำครับ
ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่ขอเดาว่าที่เจอ ยังไม่ใช่หนักของจริงครับ
 ;D ;D ;D

ครับผม ขอบคุณมากครับ ต่อไปจะเพิ่มความระมัดระวังให้มากขึ้นครับ
พอดีพึ่งขับรถทางไกลแล้วเจอฝนตกหนักๆแบบนี้ครั้งแรกน่ะครับ
ปกติขับแต่ในเมืองครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
โชคดีมากคับมีระบบควบคุมการทรงตัวมาช่วย

ออฟไลน์ Mighty-X

ต้องระมัดระวังเพิ่มขึ้นจริงๆครับ
ช่วงนี้เห็นรถหมุนบ่อยมากๆ

เมื่อก่อนนี่ยอมรับว่าคะนองมากครับ
เจอฝน เข้าโค้งไม่มียั้ง
แต่เคยเจอรถคันนึงหมุนต่อหน้าต่อตา
จากนั้นมา ถ้าฝนเริ่มลงจะผ่อนอัตโนมัติเลยครับ

ออฟไลน์ CNX

รถดี มีระบบควบคุมการทรงตัวช่วย
คนขับ มีสติ ไม่ประมาท ปลอดภัยครับ

ใช้ยางDunlop LM703 กลัวน้ำโดยสัญชาติญาณครับ  :'( เจอฝนตกทีไร 80ชิดซ้ายสุด55
กำลังพิจารณายางที่พอจะลุยน้ำได้ดีกว่า LM703  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ MILD

ดีนะมีระบบช่วย+ขับสี่+สติ

:D

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ช่วงนี้ฝนเริ่มตกแล้วขับรถระมัดระวังก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 01:23:58 »
แสดงว่าไม่เคยจริงๆ แล้วมั่นใจในช่วงล่างและระบบการทรงตัวมากไปหน่อย จนประมาท ดีแล้วครับ ที่ไม่มีรถมาขนาบข้าง ต่อไปก็จะไม่ขับเร็วโดยอัตโนมัติ

อีกอย่างนึงลูกปืนล้อแตกได้เลยนะครับ ผมเคยมาแล้ว หลังๆขับแค่80ตลอด ฝนตกเขาก็ขับกันแค่นี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 09:07:40 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ checkmate

ฝนใกล้ตกอย่าลืมเก็บรถเข้าร่มด้วยนะ น้ำฝนเยอะไปจะหาว่าไม่เตือน  ;D

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ผมเคยหมุนมากับตัวเองแล้วสมัยตอนใช้กระบะบ้าพลัง  เดี๋ยวนี้ไม่กล้าแล้วครับฝนตกขับช้า ๆ ปลอดภัยสุด  ให้รถดีแต่ประมาทก็ไม่รอดครับ ด้วยความห่วงใยผู้ใช้รถทุกคน :D

ออฟไลน์ redsun

คนมีประสบการณ์จะวิ่งไม่เร็วครับ :)

ออฟไลน์ Equcha

แอ่งน้ำนี่ตัวดีเลย ลงไปทีนึงดีไม่ดีคันอื่นจะพาลโดนไปด้วยครับ

ปล.สังเกตดีๆ ช่วงหน้าฝนจะมีข่าวรถกระบะลงข้างทางมากกว่าเพื่อนครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ฝนตกทีไร ผมวิ่งเลนกลางครับ เพราะเอาแน่เอานอนกะถนน เมืองไทยไม่ได้ บางทีน้ำขังเลนขวาสุดก็มี

smileymee

• บุคคลทั่วไป
เจ้าของกระทู้ยังไม่มีประสบการณ์ย่อมไม่ผิดแต่ประการใด เมื่อมีประสบการณ์แล้วต่อไปก็ควรระมัดระวังมากขึ้นครับผม

ขอบคุณมากที่ได้มาแบ่งปันเผื่อแผ่ประสบการณ์ให้คนอื่นๆที่ไม่เคยมีประสบการณ์ได้รับรู้และเรียนรู้ครับ^^

ออฟไลน์ Larry

เมื่อตอนปีก่อนผมใช้ TFR อยู่ ขับจากหนองคายจะกลับมหาสารคาม ช่วงทางกำลังจะเข้าอุดร ฝนตกหนักมาก ผมขับเร็วประมาณ 110 เลนกลาง รถแน่นมาก แต่ขับความเร็วพอๆ กัน ผมกำลังจะแซงรถคันหน้าขวา รถผมขับไปถึงล้อหลังแล้วก็เจอแอ่งน้ำ ผมแตะเบรคนิดหน่อย หน้ารถผมลอยไปด้านขวา รถคันข้างหน้าผมเป็นวีโก้ 4 ประตูยกสูงก็แตะเบรคเหมือนกัน ท้ายก็ลอยมาทางหน้ารถผมที่กำลังจะไปจิ้มเค้าพอดี สุดท้ายจิ้มกันจนได้ รถผมหมุน 180 องศา รถวีโก้คันนั้นฉีกซ้ายไปเลนซ้ายสุดเลย ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา พอฝนตก ผมจะระมัดระวังมาก ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์เดิมๆ

ออฟไลน์ Joii

ผมก็เคยมีประสบการณ์คล้าย ๆ กันครับ ฝนตกไม่หนัก ผมขับ civic fd ประมาณ 90 km/h เลนขวา เข้าโค้งปุ๊บ ลงแอ่งน้ำไปเต็ม ๆ   อีกครั้งขับประมาณ 70 km/h เลนซ้าย เตรียมเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน ยอมรับเลยว่าไม่เห็นน้ำ ขับไปหามันเต็ม ๆ น้ำกระจาย ฟู่มมมมมม รู้สึกรถลอยแล้วก็ทื่อทันที(ผมไม่เบรก) เกียร์กระตุกนิด ๆ ตกใจมากครับ กลัวรถดับรถพัง ดีที่ไม่ได้เปิดแอร์ หลังจากนั้นรู้เลยครับถ้าฝนตกเลนขวาสุดซ้ายสุดไม่ปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 11:32:57 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ tierak

ฝนตกหนักเจอแอ่งน้ำ ที่อันตรายอีกคือตกใหม่ปอยๆ ผมเคยเห็นจะๆคา วันนั้นผมวิ่งเลนกลางประมาณ 80 คันที่เกิดน่าจะประมาณ110 แฉบฟาดราวสะพานแล้วหมุนไปอีกฝาก  แบบไม่มีเวลาแก้ไขได้ทัน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ฝนตกหนัก รถระบบช่วยเยอะแค่ไหน ก็ต้องขับช้าครับ ที่สำคัญอยู่เลนกลาง อย่าขวาเพราะมีแอ่งรอจะเอ๋

มั่นใจร้อยละ90ต่้องเคยเหินแอ่งเบาๆกันมาแล้ว

ออฟไลน์ ceberos

ตอนนี้ฝนตก ผมมีทริคอย่างนึงปลอดภัย หาเลนที่มีคนขับนำหน้าเราครับ และทิ้งระยะนิดนึงอย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่าข้างหน้าต้องเจอกับอะไรบ้างครับ ข้อควรระวังอีกอย่างอย่างยิ่งกว้างยิ่งหมุนง่าย เนื่องจากแรงกดน้ำหนักไม่มากพอจะทำให้เหินน้ำได้

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
ฝนตกต้องระวังน้ำขัง. โดยเฉพาะทางหลวงเส้นใหญ่ๆ เพราะวิ่งกันด้วยความเร็วสูงทั้งนั้น  ขอบๆถนนนี่ตัวดีเลยครับ

ออฟไลน์ focus2012

ไม่เร็วเกิน ไม่ประมาท ขับระมัดระวังครับผม

ออฟไลน์ h22a

เจอบ่อยครับ วิ่งๆอยู่เลนขวาสุด เจอแอ่งน้ำ ยางรถเหิรน้ำหรือไม่ก็โดนแอ่งน้ำหน่วงความเร็วที่ข้างขวา
ยางดีช่วยได้ครับ(ผมใช้ MC-PS3 กับ BS-S001RFT) แต่ที่ช่วยได้ร้อยเปอร์เซ็นต์คือไม่ประมาท อย่าอยู่เล่นริม(ทั้งซ้ายและขวา) อย่าขับรถจ่อคันหน้า
เพราะยางจะดียังไงก็ยังมีขอบเขตความสามารถของมันครับ

ขอให้ทุกท่านปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ MoLee

เคยขับกระบะ Ranger นี้ล่ะครับ แต่ไร้ระบบอะไรทั้งนั้น ยางรถเริ่มหมดอายุแล้ว ล้อหลังเจอฝนแล้วฟรีทิ้งได้ง่ายมากๆ อย่างน้อย3ครั้งที่เคยฟรีทิ้งแต่ยังคงประคองรถได้ ของผมเป็นจังหวะกำลังจะเร่งใช้แรง พอแรงบิดมาปุปล้อกวาดทันที น่ากลัวมากๆครับสำหรับกระบะ :(