ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 ปัญหาเริ่มมาล่ะ  (อ่าน 31478 ครั้ง)

ออฟไลน์ Calculas

• Newbie
  • *
Mazda3 ปัญหาเริ่มมาล่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 07:36:04 »
ผมตามดูจากclub เห็นว่ามีปัญหาเยอะ แก้ไม่จบ ตามลิ้งนี้เลยครับ
http://www.allnewmazda3.com/index.php?topic=1943.msg22630;topicseen#msg22630
เหนว่าไฟengine ขึ้น มีเสียงดังจากสุ้มล้อ ผมคนหนึ่งที่จองmazda3ตัวนี้ไป กลัวเจอแบบนี้เหลือเกิน
เพื่อนๆคิดว่าไงครับ (แถมเซลล์เลื่อนอีก ไม่มีกำหนดเลย ผมล่ะเซง)

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: Mazda3 ปัญหาเริ่มมาล่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:31:16 »
รถมันก็เจอ defect ได้หมดละครับ

ขึ้นอยู่กับโชคจริงๆ

ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหา ทุกคันป้ายแดงที่ซื้อก็แทบจะไม่เจอปัญหา
มีแต่ตอนแรกมันดังเหมือนพลาสติกตีกัน หาตั้งนาน
โง่ตั้งนาน ที่แท้ เบลท์หลังชนกับแผงประตูหลัง
ขนาด focus 2.0 gdi ที่บ้านยังไม่เห็นเป็นไรเลย
แต่ camry hybrid เคยขึ้นไฟ motor มีปัญหาไรนี่ล่ะ แล้วก็หายไม่ขึ้นอีกเลย

น่าเห็นใจจขกทนู้น

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:44:57 »
น่ากลัวมากครับ โหวด28คน มีปัญหา 40%  ประมาณว่า 5คันมีปัญหา2คัน  :'(

ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:55:44 »
ธรรมดาครับ V40 ออกมาใหม่ๆ ก็มีเสียงดังด้านหน้า เวลาขึ้น ramp ตามห้าง เอาเข้าศูนย์ เค้าก็จัดการให้ หายครับ อย่าเครียด

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:56:42 »
น่าจะมีข้อกำหนดกฏหมายจัดการเรื่องแบบนี้ได้แล้วนะครับผมว่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:05:14 »
ผมไม่ได้เข้าข้างบริษัทรถน๊ะครับ เรื่องเสียงก๊อกๆ แก็กๆ เนี่ย หรือ comment หลายๆข้อของเจ้าของรถเนี่ย ผมว่ามันธรมดามาก ที่ซีเรียส คือ Check engine ถ้าไม่หายคงต้องโวยหนักหน่อย แต่ น่าจะแก้ไขได้น๊ะครับ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:06:04 »
ซื้อรถใหม่บอกตรงๆ ว่าผมลุ้นครับ ซื้อ Mu-X เจอนิดหน่อยแก้ไขเองได้

ซื้อยาริส อันนี้ช้ำใจสุดครับ เส้นทางเดียวกัน เวลาออกเวลาเดิม การจราจรเหมือนๆเดิม  แต่จ่ายค่าน้ำมันเกือบเท่า Mu-X

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:17:40 »
ปัญหาแอร์เหม็นแบบน้อง2 ยังแถมไปกับพี่3
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ kitakita

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:27:02 »
ใครไม่เจอก็โชคดีไป ใครเจอก็ทำใจกัน หาทางแก้ไข แต่ เปอร์เซ็นต์ทำไมมันเยอะขนาดนี้ ผมก็ตามอ่านในคลับ

เดืนคือเสียงปุ๊กๆ แล้วก็หน้าจอดับมั่ง รีสตาร์ทเองมั่ง แถมเรื่องกลิ่นอีก เห้อ...ขอให้แก้ในล๊อตต่อๆไปด้วย

ไม่รู้ว่าไลน์ยังไม่นิ่งหรือ defect มันเพิ่งเกิดเป็นกำลังใจให้ค่ายรถ และ เจ้าของรถที่เจอปัญหาครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:37:08 »
ซื้อรถใหม่บอกตรงๆ ว่าผมลุ้นครับ ซื้อ Mu-X เจอนิดหน่อยแก้ไขเองได้

ซื้อยาริส อันนี้ช้ำใจสุดครับ เส้นทางเดียวกัน เวลาออกเวลาเดิม การจราจรเหมือนๆเดิม  แต่จ่ายค่าน้ำมันเกือบเท่า Mu-X
ดีเซลกับเบนซินรึเปล่าครับ เลยทำให้ค่าน้ำมันพอๆ กัน ^^

ส่วนเรื่องปัญหาไม่ว่าจะเป็นไฟ engine โชว์ หรือเสียงดังก๊อกๆ แก่กๆ อันนี้ก็เป็นเรื่องที่ไม่น่าเกิดขึ้น

สำหรับผมยอมรับไม่ได้หากรถป้ายแดงจะมีอาการแปลกๆ เหมือนรถไม่ผ่าน QC

แต่หากเกิดจาก user error จริงๆ อันนี้ก็น่าเห็นใจบริษัทรถนะครับ ที่ต้องมาแบกรับการก่นด่า

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:39:05 »
แอร์เหม็นจอดตากแดด กลิ่นน่าจะหายนะ

ส่วนใหญ่เกิดจากความชื้นมันไปสะสม เกิดแบททีเรีย

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:56:10 »
ธรรมดาครับ V40 ออกมาใหม่ๆ ก็มีเสียงดังด้านหน้า เวลาขึ้น ramp ตามห้าง เอาเข้าศูนย์ เค้าก็จัดการให้ หายครับ อย่าเครียด

รู้สึกเสียใจเหมือนกันที่รถราคานี้ยังมีปัญหาแบบนี้ แรกๆ ก็เครียดนะครับ เพราะเป็นรถที่ตั้งใจเก็บเงินมาเพื่อซื้อเลย
คาดหวังเอาไว้มากเกินไป เพราะแต่ก่อนใช้แต่รถญี่ปุ่นธรรมดาๆ ราคาต่างกัน 2 เท่า ดันเจอปัญหาเดียวกันเฉยเลย
แต่พอเอาเข้าศูนย์ คนดูแลเราต่างกันลิบลับ ปัญหาเดียวกัน แก้เสร็จเหมือนกัน แต่ความสบายใจต่างกันพอสมควร

แต่ถ้าผมเป็น จขกท ก็คงลังเลเหมือนกัน ปัญหาพวกเสียงในรถยังพอทำเนา แต่พวกระบบไฟฟ้า หรือเครื่องนี้คิดหนักเลย

ยังไงก็ขอให้ จขกท ได้รถที่ไม่มี defect ครับ : ))

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:56:55 »
เรื่องไฟโชว์ ผมว่า คงจะเกิดจากคุณภาพน้ำมันเป็นสาเหตุหลัก
ปั๊มบ้านเราคุมคุณภาพน้ำมันห่วยแตกมาก
กับอีกประเด็นนึงคือ ผมว่า เครื่องGDI ไม่น่าจะถูกกับ E85 อ่ะครับ
ถ้าผมใช้เจ้า 3 สกาย ผมไม่เติมe85 ผมไปเล่นแก๊สฉีดตรงดีกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:58:29 »
ปัญหาแรกๆมีแน่ครับ ฟอร์ดโฟกัสมาแรกๆในเว็บต้องห้ามมีตั้งหลายเคส แอร์ร้อนเองบ้าง เครื่องสั่นบ้าง เกียร์เน่าแบบเฟียสต้าบ้างหลังๆในเว็บคลับซา ไปจนหมดคนล็อตแรกๆเครมไปจนหมด เห็นหลายคนก็แฮปปี้ดี ยกเว้นพวกล็อตแรกๆแล้วมามีอาการช้า

ไม่เฉพาะรถราคาต่ำ เห็นวอลโว่ S60,V60 ยังโดนกันหลายคัน  แม้กระทั่งเบนซ์เครื่อง 250 CDi เจอสายน้ำมันรั่วที่เครื่องไปหลายรายละ

มาสด้าสามก็เช่นกันรถพึ่งประกอบ ปัญหามีแน่ครับอยู่ที่ว่าใครจะเจอหรือดีคือไม่เจอเลย จนกว่าไลน์ผลิต หรือซับพลายเออร์จะเข้าที่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:28:21 »
แอร์เหม็นจอดตากแดด กลิ่นน่าจะหายนะ

ส่วนใหญ่เกิดจากความชื้นมันไปสะสม เกิดแบททีเรีย
มันไม่ใช่เหม็นอัปครับ มันเหม็นไหม้ และเหม็นตอนคิกดาวน์รอบสูงๆ 4000+ (ที่ผมเคยเจอใน mz2)
เหมือนจะเคยอ่านที่คุณจิมมี่ทดสอบ มาสด้า2 ก็มีกลิ่นแบบนี้ครับ กลิ่น คะตะลิสต์อะไรสักอย่างนี่แหละครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ RASALGHUL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:28:55 »
เอาปัญหาที่เกิดกับรถผมก่อนนะครับ
-ล้อหน้าเสียงดังทั้งซ้ายและขวา (เป็นแทบทุกคัน) ปัจจุบันยังแก้ไม่ได้
-พวงมาลัยหมุนแล้วมีเสียง ไม่รู้เป็นปกติของพวงมาลัยใหม่ๆรึเปล่า แต่ค่อนข้างรำคาญ
-แอร์มีเสียง ฟืดดดดเงียบฟืดดดดด อยู่ตลอด แก้ได้ไหมครับ
-ช่องใส่แว่นเสียงดัง ก๊อกแก๊กๆเวลามีแว่นอยู่ แก้ยังไงดีครับ
-พ่นกันสนิมมาโดนชายรถ ตอนรับรถไม่ได้ดูละเอียดเอง แก้ได้แล้ว
-เกียร์ รู้สึกหน่วงมาก ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า ประมาณว่าengine breakหนักมาก จนปล่อยรถไหลไม่ได้เลย ต้องเหยียบเติมตลอดให้ไปถึง เห็นได้ชัดที่ความเร็วต่ำ40ลงไป
-กินน้ำมัน มากกว่าที่คิด อันนี้ไม่น่าใช่ปัญหานะ 55

ก็เยอะเหมือนกันเนอะ แต่ประทับใจการขับขี่มากเลยครับ เสียตรงจุกจิกเรื่องเสียงจากการบกพร่องของชิ้นส่วนเท่านั้นแหละ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:35:26 »
ปัญหาหลายอย่างมันก็ไม่ใช่เรื่องอะไรมากนิครับ คนออกรถใหม่ย่อมหูดีกว่าเป็นธรรมดา เดี๋ยวเสียงตรงโน้น เดี๋ยวตรงนี้
ไม่ได้มากมายเท่าที่บ่นกันเท่าไหร่ น้องรูมเมทสมัยเรียนมหาลัยผม ออก  E 300 BlueTEC HYBRID ก็ยังแอบมีเสียงก๊อกๆแก๊กบ้างอยู่เลย

แต่เรื่องไฟเอนจิ้นนี่ก็น่าสงสัย จริงๆแล้วคงแก้ไม่ยาก แต่ปัญหามาจากอะไร
1 น้ำมันไม่ดี ก็เป็นไปได้ เหมือนเคสก่อนหน้าที่ควันขาว
2 อุปกรณ์อิเล็คโทรนิคมีปัญหา แต่ถ้าเป็นจริงคงเป็นหลายคัน
3 หรือเป็นปัญหาจากการประกอบ อันนี้ก็เป็นไปได้เพราะรถยังใหม่อยู่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Calculas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:36:00 »
ผมจะออกดีไหม หรือย้ายค่ายไปเลย รู้สึกหวั่นๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:37:53 »

มันไม่ใช่เหม็นอัปครับ มันเหม็นไหม้ และเหม็นตอนคิกดาวน์รอบสูงๆ 4000+ (ที่ผมเคยเจอใน mz2)
เหมือนจะเคยอ่านที่คุณจิมมี่ทดสอบ มาสด้า2 ก็มีกลิ่นแบบนี้ครับ กลิ่น คะตะลิสต์อะไรสักอย่างนี่แหละครับ

คล้ายใน swift กับ MZ2 ใช่ไหมครับ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:46:24 »
ผมจะออกดีไหม หรือย้ายค่ายไปเลย รู้สึกหวั่นๆ

ก็ลองชั่งใจดูครับ แต่เป็นผมถ้าใจรักผมก็ลุยเลย

ผมแชร์ประสบการณ์คันเดิมของผม Vios 2007
ผมออกรถล๊อตแรกเลยครับ เป็นคันที่ 2 ของศูนย์โตโยต้าวงสว่าง
คันอื่นๆที่ออกพร้อมกันปัญหาเพียบเลย ของผมก็มีที่หนักๆคือเสียงจากที่พักแขนประตูฝั่งคนขับ กับเสียงแก๊กๆตรงวิทยุ
ผมก็จัดการเองเลย ถอดกรอบพลาสติก และแผ่นบุของประตูฝั่งคนขับออก จากนั้นก็ตัดฟองน้ำและกาวสองหน้า 3M ติดยึดตรงผิวสัมผัสต่างๆ ก็หายสนิทเลย
และหลังจากนั้นผมก็มีเปลี่ยนลำโพงเลยแดมป์ประตูซะเลยก็ไม่มีเสียงมากวนใจอีก
ตรงกรอบวิทยุก็ทำคล้ายๆกันแต่ใช้วิธียัดเอาไม่ได้แกะออก

ทีนี้ก็มีพี่ในคลับแกมานั่งรถผม โหแกได้ยินเสียงก๊อกๆแก๊กเต็มไปหมด ผมก็งง ถามว่าผมได้ยินไหมผมก็ได้ยินนะแต่มันไม่ทำให้รำคาญ
เวลาเจอหลังเต่า จั๊มคอสะพาน เรอลูกระนาดมันมีแต่เวลาขับทางปกติมันไม่มี ผมก็เลือกไม่สนใจ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:50:05 »

แอบเจอในยาริสคลับ อิอิ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 11:21:31 »
Zoom Zoom เสียว เสียวไปกับ all new Mazda3

มีปัญหา ก็เคลมกันไป ศูนย์มาสด้าให้บริการครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 11:29:25 »
ธรรมดาครับลอตแรกๆส่วนมากแบบนี้ทุกยี่ห้อแหละครับ แต่อยู่ที่ว่ามาสด้าแก้ปัญหายังไงให้แฮปปี้ทั้งมาสด้าและเจ้าของรถ ถ้าใจรักในมาสด้าสามล่ะก็เอาเลยครับอย่าได้กลัวมันมีได้ทุกยี่ห้ออยู่แล้ว

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 11:41:42 »
เอาปัญหาที่เกิดกับรถผมก่อนนะครับ
-ล้อหน้าเสียงดังทั้งซ้ายและขวา (เป็นแทบทุกคัน) ปัจจุบันยังแก้ไม่ได้
-พวงมาลัยหมุนแล้วมีเสียง ไม่รู้เป็นปกติของพวงมาลัยใหม่ๆรึเปล่า แต่ค่อนข้างรำคาญ
-แอร์มีเสียง ฟืดดดดเงียบฟืดดดดด อยู่ตลอด แก้ได้ไหมครับ
-ช่องใส่แว่นเสียงดัง ก๊อกแก๊กๆเวลามีแว่นอยู่ แก้ยังไงดีครับ
-พ่นกันสนิมมาโดนชายรถ ตอนรับรถไม่ได้ดูละเอียดเอง แก้ได้แล้ว
-เกียร์ รู้สึกหน่วงมาก ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า ประมาณว่าengine breakหนักมาก จนปล่อยรถไหลไม่ได้เลย ต้องเหยียบเติมตลอดให้ไปถึง เห็นได้ชัดที่ความเร็วต่ำ40ลงไป
-กินน้ำมัน มากกว่าที่คิด อันนี้ไม่น่าใช่ปัญหานะ 55

ก็เยอะเหมือนกันเนอะ แต่ประทับใจการขับขี่มากเลยครับ เสียตรงจุกจิกเรื่องเสียงจากการบกพร่องของชิ้นส่วนเท่านั้นแหละ

อยากทราบรายละเอียดของอาการล้อหน้ามีเสียงแฮะ (ไม่ใช่เสียงถนนตอนวิ่งเร็วๆ แล้วใช้แมกซ์ใหญ่ๆ ใช่ไหมครับ)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 11:46:55 »
ตอนนี้อยากรู้ว่าปัญหาที่เกิดขึ้น เกิดจากซับพลายเอ่อในประเทศผลิตของไม่ตามมาตรฐานป่าว?
เพราะเห็นทุกยี่ห้อมีปัญหาหมด ตอนนี้จะซื้อรถใหม่ทีต้องมานั่งลุ้นปัญหาที่จะตามมาอีก....

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 12:13:19 »
รอสักตัว MC ค่อยซื้อ ปัญหาต่างๆน่าจะลดลงไปเยอะนะครับ แต่ถ้าอยากจะหล่อก่อน คงต้องทำใจครับ

ขนาด CX-5 ผม ออกมาตั้งแต่ปีก่อน พอขึ้นไลน์ใหม่ที่มาเลเซีย ปัญหาก็เกิดขึ้นใหม่อีก เข้า-ออก ศูนย์ประจำ

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 12:20:33 »

อยากทราบรายละเอียดของอาการล้อหน้ามีเสียงแฮะ (ไม่ใช่เสียงถนนตอนวิ่งเร็วๆ แล้วใช้แมกซ์ใหญ่ๆ ใช่ไหมครับ)

เสียงล้อหน้า คือเสียงจากยางรองเบ้าโช้คครับ เวลาขึ้นลูกระนาดหรือลงหลุมบางจังหวะ จะมีเสียงดังป๊อกๆ อันนี้เจอกันเยอะสุดๆ ครับ

ปัญหารองลงมาคือเวลาหมุนพวงมาลัยมีเสียงเหมือนมอเตอร์ทำงาน ได้ยินชัดเวลาคลานช้าๆ ถอยเข้าจอด อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันปกติหรือไม่ปกติ

ผมเจอหลักๆ แค่นี้ครับ มีอีกอันก็คือ เสียงแก๊ก ด้านผู้โดยสารดังบ้างไม่ดังบ้าง อันนี้ไม่ซีเรียวเท่าไหร่

นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไรครับ และส่วนใหญ่ก็เจอปัญหากันประมาณนี้ครับ

เรื่องจอดับๆ ติดๆ อันนี้เจอล็อตแรกๆ หลังๆ มาแทบไม่มีครับ ตอนนี้เหมือนศูนย์ให้เข้าไปอัพ OS น่าจะแก้หายแล้ว รอติดตามอีกทีครับ

ส่วนปัญหาเรื่องไฟเครื่องโชว์อันนี้ปัญหาสำคัญ ถ้าหาสาเหตุได้คือจบ แต่ถ้าหาสาเหตุไม่ได้นี่ มันไม่น่าไว้ใจครับ ผมว่าควรจอดให้ศูนย์ตรวจเช็คจนเจอ แล้วขอรถทดแทนมาใช้ก่อนจะดีกว่าครับ มีเคสเติมน้ำมัน 91 แล้วไฟเครื่องโชว์ อันนี้เปลี่ยนน้ำมันหาย มีอีกเคสเซ็นเซอร์ ABS หลวม แก้ไขได้ และเคสตามกระทู้ต้นเรื่อง ยังไม่แน่ใจว่าหายรึยังและสาเหตุมาจากอะไรครับ

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 12:32:16 »
ของผม v40 วิ่ง 3000 แอร์ดัง เสียงเบาะ กลิ่นไหม้ 555 ปลงง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 12:34:11 »

รู้สึกเสียใจเหมือนกันที่รถราคานี้ยังมีปัญหาแบบนี้ แรกๆ ก็เครียดนะครับ เพราะเป็นรถที่ตั้งใจเก็บเงินมาเพื่อซื้อเลย
คาดหวังเอาไว้มากเกินไป เพราะแต่ก่อนใช้แต่รถญี่ปุ่นธรรมดาๆ ราคาต่างกัน 2 เท่า ดันเจอปัญหาเดียวกันเฉยเลย
แต่พอเอาเข้าศูนย์ คนดูแลเราต่างกันลิบลับ ปัญหาเดียวกัน แก้เสร็จเหมือนกัน แต่ความสบายใจต่างกันพอสมควร

แต่ถ้าผมเป็น จขกท ก็คงลังเลเหมือนกัน ปัญหาพวกเสียงในรถยังพอทำเนา แต่พวกระบบไฟฟ้า หรือเครื่องนี้คิดหนักเลย

ยังไงก็ขอให้ จขกท ได้รถที่ไม่มี defect ครับ : ))
ผมกลับเฉยๆน๊ะครับ ถ้าเค้ารับผิดชอบ ผมเอารถเข้าไปที่ศูนย์ ทางศูนย์แจ้งว่า เป็น Defect จากโรงงาน เคลมให้ทันที เปลียน ช๊อค หน้า กับ ลูกหมากตัวเล็กๆ คู่นึง ก็หาย รถใหม่ ไม่ได้หมายความว่า มันจะต้อง Perfect น๊ะครับ เพื่อนขับ BM,Benz ก็โดนกันคนละนิดหน่อย ที่สำคัญ คือความรับผิดชอบครับ มีเคส Pro ณพ กับ S60 ไม่รู้เป็นไงบ้าง รายนั้นดับกลางอากาศ ผมว่าแบบนั้นอ่ะ ซีเรียส เพราะ อันตราย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 12:43:56 »
ของผม v40 วิ่ง 3000 แอร์ดัง เสียงเบาะ กลิ่นไหม้ 555 ปลงง
กลิ่นใหม้เนี่ย ผมก็เป็นครับ เฉพาะตอนซัด แบบ 160 ขึ้นไป ถามศูนย์ เค้าบอกว่า ซัก 2-3 หมื่น ก็จะหายไปเอง ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยได้กลิ่นแล้วน๊ะครับ
เราไปตั้งกระทู้ V40 คุยกันไหมครับ นี่มันกระทู้ mazda3 !!! :'(