ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนพันธ์แท้เทปเก่า ตอน Mercedes-Benz  (อ่าน 10336 ครั้ง)

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
แฟนพันธ์แท้เทปเก่า ตอน Mercedes-Benz
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 21:20:47 »
พอดีเห็นมีคนพูดถึงใน Fanpage Headlightmag แล้วเจอคลิปพอดี เลยเอามาฝากครับ ;)

รู้สึกว่าผู้เข้าแข่งขันมีบางคนหน้าตาคุ้นๆนะ ;D ;D ;D

ปล. แนะนำว่าดูเอาบันเทิงเป็นหลักจะดีกว่าครับ เพราะเห็นที่พี่จิมมี่โพสต์เกี่ยวกับเรื่องเบื้องหลังบางอย่างของรายการนี้แล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 21:37:12 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: แฟนพันธ์แท้เทปเก่า ตอน Mercedes-Benz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 21:26:57 »
ผู่แข่งคันคนแรกเนี่ยทำไมหล่อ จัง ฮ่าๆๆๆ  ;D

ออฟไลน์ belkw202

Re: แฟนพันธ์แท้เทปเก่า ตอน Mercedes-Benz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:05:12 »
ผมว่ามันไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่นะ
ถ้าพี่แพนได้เริ่มก่อนก็ได้เข้ารอบแล้ว
มันควรจะมีโอกาสให้ได้ตอบทั้งคู่
คหสต ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:08:00 »
ผมได้ดูตอนออกฉายครั้งแรกเลยครับ สมัยนั้นก็สงสัย ว่าทำไมคนที่เข้าไปแข่งนี่ ทำยังไงให้เก่งขนาดนั้น

แล้วพอผ่านไป จะ 11ปีแล้ว ก็เข้าใจอะไรบางอย่างครับ

คือ 450SEL เนี่ย ยกเว้นว่าจะดูควันดำที่พ่นออกมาจากท่อ มันไม่มีข้อแตกต่างจาก 300SD เลยครับ เทียบกันได้ และถ้าเกิดผมจะเลือกระหว่าง 450SEL กับ 300SD ผมก็คงจะเลือก 300SD เพราะมันเป็นรุ่นที่มีขายอยู่เฉพาะในอเมริกาเหนือ

แล้วบทสุดยอดแฟนพันธ์ุแท้จะตาย ก็ตายแบบง่ายๆ

ที่ผมฮาคือ ไอ้สิ่งที่เบนซ์สร้างขึ้นครั้งแรกบนโลก เกือบทุกอย่าง เบนซ์ไม่ได้เป็นคนสร้างคนแรกครับ อันเดียวที่ใกล้เคียง เฉลยก็ยังพลาดไปตั้งปีนึง

ดูได้แค่ความบันเทิงจริงๆครับ เหมือนจับผิดละครไทยนั่นแหละ ดูเพื่อรับ Culture ของประเทศไทยยุคหลังเหตุการณ์ 11 กันยายนได้ครับ แต่อย่าคาดหวังว่าจะได้อะไรมากไปกว่านั้นนะ ;D

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:34:13 »
รายการค่ายนี้ ดูเอาบันเทิงพอครับ หลาย ๆ รายการที่ค่ายนี้ทำ เป็นอย่างไรบ้างก็รู้ ๆ กันอยู่นะ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:36:05 »
คนที่สอง เจ้าของ นิตยสาร CAR เมืองไทย ปะนั้น

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:40:09 »
เมื่อคืนระหว่างที่ผมรอดูบอลคู่แรก5ทุ่ม
ผมเปิดช่อง workpoint ก็เจอหน้าพี่แพน
สมัยนั้นผมก็ดูสดๆนะ แต่ตอนนั้นไม่รู้จักพี่แพน
แต่ตอนทายรถที่วิ่งผ่านนั่น ผมละตอบผิดเกือบหมดเลย นับถือจริงๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:47:59 »
รู้สึกว่า เสียงเปลี่ยนจากตอนนี้เยอะเลยแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:56:07 »
คลิปนี้จำความได้แม่นเลยครับ เพราะตอนนั้นที่บ้านเพิ่งออก W210minor ตัวสวิตรูปตัว U เลยจำได้เลยครับ ว่าเคยดูเทปนี้เมื่อ10ปีก่อนได้เลย
เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าคนๆแรกที่ผมเคยดูสมัยยังแย่ง GameboyColor กับน้องชายอยู่เลย คือพี่แพนของเรานี่เองครับ  ;)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 23:08:31 »
เห็นน้องคนที่สี่ นึกถึงสมัยตัวเองอยู่ มอปลายคับ เดาๆ จากพี่แพนอยู่ปี 4 ตอนนั้นผมคงเรียนมอ ปลาย พอดี :D

ดีคับ ได้ดูอะไรสมัยก่อน Retro ดี นึกไปก็มีอะไรพัฒนาขึ้นมากนะคับ :D

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 23:22:10 »
ผมได้นั่งดูเทปนั้นด้วย ไม่นึกว่าจะกลายมาเป็นเฮียแพน ผู้บัญชาการเชงของพวกเราชาว HLM ซะนี่ ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 00:02:53 »
นั่นมันก็ 10 กว่าปีแล้วครับ ตอนนั้นผมยังเรียนอยู่เลยด้วยซ้ำ และที่ไปโผล่ตรงนั้นได้เพราะสมัยนั้นมีเว็บ benzuser.com ที่ผมเป็นสมาชิก ติดต่อไปยังพี่หมูตอน ซึ่งเป็นเจ้าของเว็บตอนนั้น แล้วพี่หมูตอนไม่สะดวกมาวันดังกล่าว เลยให้ผมลองไปแทน ผมก็เลยอยากลองดูสักครั้งในชีวิต สมัยนั้นยังเป็นคนชอบลองของ ไม่ค่อยconservativeเหมือนตอนนี้

เรื่องจับผิด ผมก็จับผิดตัวเองได้นะ รถเบนซ์ถ้าเป็นแวก้อน รหัสตัวถังจริงๆจะไม่ใช่ W แต่เป็น S ฉะนั้นผมมีตอบผิด ส่วน S-Class นั้น ตั้งแต่รุ่น 140 เป็นต้นมา หากฐานล้อสั้นใช้ W หากฐานล้อยาว ใช้ V ดังนั้นถ้าซีเรียสจัดๆพี่แมนก็ตอบผิดเหมือนกัน

ส่วนเด็กแว่นนั่น ทุกวันนี้มันก็สนิทกับผม คิดว่าคงเป็นสิ่งที่มีค่ามากที่สุดที่ได้จากการแข่งครั้งนั้นคือไอ้แว่นนั่นล่ะครับ ผมแลกเบอร์โทร แล้วก็ผลัดกันโทรหา เม้าท์เรื่องรถกันสนุก ต่อมาเมื่อเขาเริ่มใกล้มีใบขับขี่ ก็จะโทรมาถามเทคนิคการขับแบบต่างๆ ผมเนี่ยแหละเป็นคนสอนมันออกตัวล้อฟรีกับดึงเบรกมือเลี้ยว ต่อมาเด็กคนนี้ก็เริ่มขโมยรถแม่ออกมาเล่น เข้างานดริฟท์ขับหน้า เข้างานจิมคาน่า แอบเอารถพ่อไปซิ่งบ้าง เอาจี๊ป Cherokee ไปโดนัทบ้าง แล้วก็เรียนสายช่างยนต์ ผมก็ยังสอนอะไรเท่าที่ตัวเองรู้ให้เขาเสมอ

ผมไม่รู้ว่าเวลาหมุนไปเร็วเท่าไหร่ ผมกลายเป็นมนุษย์เงินเดือนทำงานในธนาคาร ส่วนเด็กแว่นนั่นได้ขับเบนซ์วาง JZGTEของมันเอง ซ่อมไปทำไปจนย่อยยับ ท้ายสุดขาย ซื้อ Jazz GD สีเหลือง นับตั้งแต่นั้นมา ผมกลายเป็นคนลองรถบ้าน ความรู้ในหัวเริ่มหยุดนิ่ง ส่วนเด็กแว่นนั้นเอาดีทั้งทางด้านจิมคาน่า และเซอร์กิตจนฝีมือเข้าขั้น โมรถตัวเองทั้งแบบNA และ Turbo แล้วก็จบช่าง ไปเรียนต่อสาขาถ่ายภาพที่ม.รังสิต ส่วนผมเปิดเว็บไซต์นี้กับจิมมี่และไม่ค่อยได้ Active ในเรื่องการโมดิฟายรถอีกเลยนับแต่นั้น (ทำแต่รถตัวเอง 3 คัน) ส่วนเด็กแว่นนั่น ขายรถเหลือง ซื้อ GE สีแดง แต่งยับเช่นเคย แถมเปิดกิจการร้านเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรก ทำอะไหล่แต่ง คิดสูตรท่อ สูตรเฮดเดอร์กับเพื่อนแล้วทำขาย ก้าวหน้าในชีวิตและเป็นที่รู้จักในวงรถซิ่ง

มันอยู่แถวๆนี้แหละครับ ไอ้ login Tee@Abuser นั่นแหละ

ส่วนพี่แมน เป็น บก. CAR

เราไม่เจอกันอีกเลยนับจากวันนั้น จนกระทั่งปี 2008 มีผู้ชายคนนึง ไม่มีเวลาว่างมากพอที่จะช่วยแปลงานคอลัมน์ให้กับ CAR ผมเลยขอลองเอามาทำดู ผู้ชายไม่มีเวลาว่างคนนั้นก็เลยโทรหาพี่แมน ซึ่งเป็นบก. CAR แล้วพี่แมนก็โทรหาผม ผมเริ่มแปลให้ CAR นับตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาจนวันนี้ก็น่าจะเป็นปีที่ 6 ได้แล้ว และยังไม่เลิกทำเพราะพี่แมนเป็นบก.ทหารราบ ลุยและทำทุกอย่างจนสุขภาพไม่ต่างอะไรกับเจ้าของเว็บนี้ ผมจึงช่วยส่วนที่ผมสามารถทำได้ กลางวันทำงานธนาคาร กลางคืนทำงานแปล และเดี๋ยวนี้ของใหม่คืองาน Rewrite ซึ่งก็คือเอาภาษาไทยที่แปลมาจากญี่ปุ่น มาทำให้เป็นภาษาไทยที่คนไทยอ่าน..นิตยสาร Genroq ในเครือเดียวกันนั่นล่ะครับ

ผมมานั่งคิดนะ ถ้าวันนั้นผมได้ 190E มา ก็คงวาง V12 ไม่ก็คงขายไปแล้ว
ถ้าให้เลือกระหว่างคนสองคนนี้ที่เข้ามาในชีวิตผม กับ 190E 1.8 คันนึง..คิดแค่วิเดียวผมก็ตอบได้ว่า ช่างแม่งรถมันเหอะ เพราะสองคนนี่มีส่วนในการเปลี่ยนชีวิตผม งานแปลของพี่แมนช่วยให้มนุษย์เงินเดือนหมื่นสองอย่างผมตอนนั้นได้มีโอกาสมีเงินเก็บเยอะขึ้น ส่วนไอ้ตี้นั่น ทุกวันนี้มีอะไรเรื่องช่วงล่างกับเบรก หรือ Honda รุ่นต่างๆ ผมต้องโทรถามมันเสมอ เพราะไอ้นี่ไม่ใช่รู้ธรรมดา มันรู้จริงชนิดรื้อรถเป็นชิ้นๆได้

มันสนุกดีนะชีวิต เวลาไปเพื่อสมบัติหนึ่งอย่าง แล้วเราพลาดสมบัติชิ้นนั้นแต่ดันไปได้ของที่ดีกว่าเยอะกลับมา เวลาช่วงนั้นคงเป็นช่วงที่ดีที่สุดสำหรับชีวิตผมแล้วมั้ง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 08:31:16 »
พอดีเห็นมีคนพูดถึงใน Fanpage Headlightmag แล้วเจอคลิปพอดี เลยเอามาฝากครับ ;)

รู้สึกว่าผู้เข้าแข่งขันมีบางคนหน้าตาคุ้นๆนะ ;D ;D ;D

ปล. แนะนำว่าดูเอาบันเทิงเป็นหลักจะดีกว่าครับ เพราะเห็นที่พี่จิมมี่โพสต์เกี่ยวกับเรื่องเบื้องหลังบางอย่างของรายการนี้แล้ว...

โพสต์ว่าไรเหรอครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:44:38 »
ยังไม่เคยดู แต่อ่านที่คุณแพนเขียนแล้วซึ้งครับ...ประทับใจบอกไม่ถูก

แล้วอีกซัก 10 ปีจากนี้ คุณแพนช่วยเขียนถึงเรื่องราวนี้อีกซักครั้งนะครับ อยากรู้ว่ามันจะเปลี่ยนแปลงไปจากนี้มากน้อยแค่ไหนอย่างไรบ้าง
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:45:48 »
นั่งดูจนจบเกือบ1ชม.เลยครับสนุกดี แต่หลักเกณฑ์ตกรอบของคุณแพนไม่แฟร์อย่างแรง ควรจะได้อยู่สู้ต่อ ถ้าวัดตกรอบอย่างนี้ เป่ายิ้งฉุบซึ่งๆหน้าจะดีกว่า<<ผมล้อเล่นนะ
แต่ประทับใจในเรื่องราวจริงๆ 

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:11:43 »
วันนั้นเมื่อ 11 ปีที่แล้วผมนั่งดูอยู่ จำผู้แข่งขันไม่ได้ แต่จำรถที่เป็นรางวัลได้ ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:06:41 »
ดูอีกครั้งก็ยังสนุก
แปลกที่ภาพพี่แพน ที่ผมเห็นกลับ
กลายเป็นภาพตอน
 เช็ค เช็ค เอาท์ ตลอดรายการเลยครับ

มันติดตา ชอบๆๆๆๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:14:35 »
เคยดูตอนนั้นเหมือนกันครับสนุกดีแต่ยังมีบางจุดที่ผิดอยู่ครับ แต่โดยรวมก็โอเคครับชอบๆ 

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 16:44:53 »
เคยมีโอกาสไปเปลี่ยนอะไหล่บ้านตี้ทีนึง ดูน้องเป็นหนุ่มเซอร์ๆ คุยง่ายๆ ทำงานคล่องๆ(ทำคนเดียว) คุยสนุกดี ไม่นึกว่าจะเป็นคนมีชื่อเสียงขนาดนี้ แถมมีเพื่อนรุ่นพี่ใหญ่โตขนาดนี้ (แซวเล่นนะครับน้า  ;D ) ส่วน YouTube ค่อยกลับไปดูที่บ้านคืนนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 23:20:54 »
ขอบคุณครับ

ดูไปก็นึกถึงความลังไป เวลามันผ่านไปไวจริงๆ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:36:32 »
แชร์ประสบการณ์ประทับใจมากครับน้องแพน

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 08:47:56 »

โพสต์ว่าไรเหรอครับ

สนใจประเด็นนี้มากกว่า   ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:35:26 »
ชายผู้ไม่ค่อยมีเวลาว่าง ที่แพน เขียนไว้..ก็ไม่ใช่ใครอื่นไกล...

ตูเนี่ยแหละ!

ทุกวันนี้ รู้สึกดีใจ และคิดถูกอย่างมาก ที่ตัดสินใจ แนะนำตาแพน ให้กับพี่แมนไป

การนำคน 2 คน ที่เคยออกรายการเดียวกัน ในหน้าจอเดียวกัน
กลับมาร่วมงานกัน ในอีก ราวๆ 5 ปีให้หลัง มันเป็นเรื่องที่ ไม่บอกก็เดาได้เลยว่า
ถ้าไม่ใช่โชคชะตา ฟ้าก็ต้องลิขิตเอาไว้เลยละ

---------------------------

ตี้ Tee@Abuser ในวันนี้ เติบโต ขึ้นมา จนทำหลายอย่าง ไปหมด

ไม่เว้นแม้กระทั่งบางครั้งที่ผมยังจ้างให้ช่วยมาถ่ายรูปรถลงรีวิว
ซึ่งก็มีทั้ง Golf GTi , Fabia RS และ ล่าสุด กับ Juke

เขาโตขึ้นเยอะมาก จากวันแรก ที่เขามานั่ง Teana J32 ในวันที่รถยังไม่เปิดตัว
และผมยังอยู่ในช่วงเตรียมบทความ สำหรับวันเปิดตัวเว็บของเราแห่งนี้ ในปี 2009

-----------------------------

พี่แมน ทัศไนย ไรวา ใครจะยังจำได้ว่า เมื่อก่อน พี่เขาเคยสร้างรถสปอร์ต Icarus
จากพื้นฐานชิ้นส่วนของ Honกa NSX

ทุกวันนี้ พี่แมน เดินทางรอบโลก จากการรับเชิญ ของผู้ผลิตรถยนต์ค่ายต่างๆ
เดินทางเยอะมาก สุขภาพก็โทรมลงไปมาก พักหลังนี่ ยังดูดีขึ้นมาบ้าง
ไม่งั้นคงไม่ไหว

ล่าสุด เพิ่งเจอกัน ร่วมทริปด้วยกัน 2 วันก่อน ยังร้องเรียกหา จะลองกินข้าวร้าน Hotto Motto อยู่เลย

แต่ไม่มีใครในทริป ร่วมความประสงค์ กับพี่เขาด้วย ฮ่าๆๆๆๆ

------------------------------------

เทปนี้ คนที่เข้าแข่งขัน คนหนึ่ง ถึงกับ นัดผมออกมา แล้วเอาเทปรายการ มาแฉให้ดู
ถึงความไม่ชอบมาพากล เรื่อง ไฟดับบ้าง เทปเสีย บ้าง ฯลฯ อีกมากมาย

คืออย่างนี้ครับ

เทปนี้ เดิมที จะเป็น เทป แฟนพันธ์แท้รถยนต์
แต่สุดท้าย ต้องเปลี่ยนมาเป็น แฟนพันธ์แท้ Mercedes-Benz
เดาได้ไม่ยากเลยว่า ฝ่ายขายโฆษณา คงเอาไอเดียไปขายบริษัทรถ
และมีเพียง เบนซ์ ที่สนใจ รูปแบบเลยต้องเปลี่ยนมาเป็นอย่างนี้

ตอนแรก สมัยนั้น ผมก็ไปลงสมัครไว้กับเขาด้วย
แต่ทีมงาน โทรมาแจ้งว่า จะเปลี่ยนเทปเป็นแบบนี้
ผมเลยบอกว่า โอเค งั้นไม่เป็นไร ขอไม่ลงแข่งละกัน
เพราะในตอนนั้น ความรู้เรื่อง MB ที่ผมมีอยู่ ดูแล้่ว มันหางอึ่งมากๆ
คงสู้ใครเขาไม่ไหวแน่ๆ

ผมเลยอาสาว่า เดี๋ยวจะซัพพอร์ตข้อมูลให้แล้วกัน
เลยส่ง หนังสือประวัติรถเก่าในราชสำนักที่ตีพิมพ์ เมื่อปี 1987 ไป
รวมทั้ง Video Footage ของ รถต้นแบบ ไร้พวงมาลัย แต่ใช้
Joystick ควบคุม ในปี 1996 ที่ผมเคย Request ขอจากทาง
DaimlerChrysler ในตอนนั้น เขาส่งมาให้ถึงบ้าน ผมก็ส่งทั้งหมด
ให้เขาไป

กว่าจะได้คืนกลับมา เทปนี้ออกอากาศไปหลายเดือนแล้ว
และ...ตัว Video Footage นั้น ทีมงานทำหายครับ หาไม่เจอ!!!!!!!!!!!!
ส่วนหนังสือ ก็กลับมาในสภาพที่ "เยินสัสๆ"

ผมเกลียดทีมงานรายการนี้ของ Workpoint ไปเลย

ส่วนเบื้องหลังอื่นๆ นั้น คนที่เล่าได้ดีที่สุด คงต้องเป็นผู้อยู่ในเหตุการณ์ อย่าง ตาแพน ครับ

รถรางวัลคันนั้น ก็ไปหารถมือสองมา แปะชิ้นส่วน อุปโลกน์ ว่า เป็น AMG
ทั้งที่จริงๆ มันก็คือ 190E 1.8 ลิตร เกียรธรรมดา 4 จังหวะ ธรรมดาๆ คันนึงนั่นแหละ

ครั้งที่ 1 ไม่เท่าไหร่หรอก
แต่การมีครั้งที่ 2 ก็เพื่อเป็นนัดล้างตา...

และเทปครั้งที่ 2 นี่ เบื้องหลัง ก็...ยิ่งกว่าเทปแรก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 09:42:48 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:28:22 »
จิมชัวร์นะ Icarus มันรถประตูปีกนกไม่ใช่เหรอ.. ใช้ดีไซน์ประตูปีกนกเพราะ Icarus คือชื่อลูกชายของเดดาลัส ตามเทพนิยายกรีก คือคนที่ประดิษฐ์ปีกแล้วบินขึ้นไปบนฟ้า คันนั้นใช่พี่แมนหรือเปล่า หรือพี่อีกคน? เคยถ่ายรูปไว้แต่หาอัลบั้มนั้นไม่เจอแล้ว
ส่วนคันที่เอา NSX มาเป็นต้นแบบนั่นน่าจะ Raiva หรือเปล่า หรือว่าตูจำผิดวะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 21:24:13 »
จิมชัวร์นะ Icarus มันรถประตูปีกนกไม่ใช่เหรอ.. ใช้ดีไซน์ประตูปีกนกเพราะ Icarus คือชื่อลูกชายของเดดาลัส ตามเทพนิยายกรีก คือคนที่ประดิษฐ์ปีกแล้วบินขึ้นไปบนฟ้า คันนั้นใช่พี่แมนหรือเปล่า หรือพี่อีกคน? เคยถ่ายรูปไว้แต่หาอัลบั้มนั้นไม่เจอแล้ว
ส่วนคันที่เอา NSX มาเป็นต้นแบบนั่นน่าจะ Raiva หรือเปล่า หรือว่าตูจำผิดวะ
ผมก็จำได้ครับว่ารถที่พี่เขาออกแบบคือ Raiva เพราะชื่อเหมือนนามสกุลเขาครับ