ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำกล้องถ่ายรูป งบ 20,000 ด้วยครับ  (อ่าน 29514 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ช่วยแนะนำกล้องถ่ายรูป งบ 20,000 ด้วยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 22:43:10 »
    แฟนผมบอกว่าอยากได้กล้องถ่ายรูป (เขาเบื่อกล้องติดโทรศัพท์ มันถ่ายไม่ได้เรื่อง) กำลังเลือกระหว่าง mirrorless กะ dslr (ผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไรหรอกครับ ;D ส่วนเธอก็ไม่ได้รู้อะไรเหมือนกัน แต่ฟังเขามาอีกที  ;D ;D) เอามาถ่ายทั่วไปนะครับ ถ่ายรูปลูกๆ ถ่ายวิว ฯลฯ ขอคำแนะนำด้วยครับว่าควรเลือกแบบไหนดี มีงบ 20,000 +-นิดหน่อย
    พอดีว่าพี่สาวกำลังจะกลับจากญี่ปุ่น (เขาอยู่ที่โน่นแล้วกลับมาเยี่ยมบ้านครับ) เลยคิดว่า จะฝากซื้อที่ญี่ปุ่นหรือซื้อที่บ้านเราดี มันจะต่างกันรึเปล่าครับ (ทั้งราคาและคุณภาพ) รบกวนปรึกษาด้วยครับ

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำกล้องถ่ายรูป งบ 20,000 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 23:31:14 »
ราคากล้องที่ญี่ปุ่น กับไทยบางรุ่นไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ซื้อในไทยดีกว่าครับ ได้ ประกันด้วยครับ
ส่วนอยากได้ mirrorless หรือ dslr จขกท. น่าจะต้องเลือกเอง

หลักๆเลย dslr ตัวใหญ่กว่าพวก mirrorless พอสมควร ถ้าเป็น ผญ ใช้ ผมว่า mirrorless จะสะดวกกว่าครับ

ในงบ 20000 นิดๆ ถ้าเป็น Mirrorless ผมว่า Sony A5000 หรือ Nex 5T ครับ ทั้ง 2 ตัวพับจอได้ 180 องศา ถ่ายตัวเองได้ หรือไม่ก็ Fuji X-A1 กับ X-M1 แต่ 2 ตัวนี้ จอพับได้แค่ 90องศาครับ และโฟกัสช้ากว่า sony นิดหน่อย แต่เรื่องไฟล์ภาพ Fuji ทำได้ดีจริงๆ ครับ

แต่ทั้งนี้ผมว่า ไปลองที่ร้านดีกว่าครับ เพราะบางคนก็ชอบอะไรไม่เหมือนกัน

ถ้าไม่สนใจจะเปลี่ยนเลนส์เลย ลองดูพวก Sony RX100 MK II หรือ MK III ดูก็น่าสนใจครับ หรือเป็น canon G16 หรือ G1x ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำกล้องถ่ายรูป งบ 20,000 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 17:16:34 »
แนะนำว่าถ้าไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก เพราะคงไม่ได้เปลี่ยนเลนซ์อยู่แล้ว เอา Sony RX100 II ก็ดีครับ เพราะตัว III จะมาแล้ว II น่าจะราคาลงอีกนิด

Mirrorless คือกล้องเปลี่ยนเลนซ์ได้แบบนึงครับ ไม่มีกระจกสะท้อนภาพเข้าช่องมองภาพ เหมือน DSLR (เปลี่ยนเลนซ์ได้เหมือนกัน)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:34:30 »
รบกวนเพิ่มเงินสัก 2,000
เล่นตัวนี้เลย Nikon D7000 เพราะผมใช้รุ่น D5000 ที่ตำ่กว่าภาพยังออกมาโอเคเลย
เคยยืม D7000 ของเพื่อนมาใช้ แบบว่าอยากได้ใจจะขาดแต่ขาดทุนทรัพย์
D7000 เป็นกล้องระดับ Semi Pro แล้ว จึงมีโน้นนี่ให้ปรับเยอะ การจับโฟกัสแม่น ซัตเตอร์เร็ว มีจอดิจิตอลบอกค่ากล้องอีก

http://www.ec-mall.com/product/digital-camera/nikon/19290.html

สมัยก่อนผมใช้่ไปถ่ายงานบวชเพือ่น พอล้างรูปผมาทีแต่คนชมว่าไปจ้างช่างกล้องมาจากไหน  ;D
ลืมกล้องคอมแพคไปได้เลย ถ้าเล่นกล้อง DSLR ต้องขยันปรับโน้นนี้ครับ แล้วจะรู้ว่ามันต่างกันเยอะ

เรื่องเลนส์ไม่ต้องคิดมาก เลนส์ Kit คู่ตัว DSLR ถ่ายอะไรก็ได้

แนะนำซื้อที่ไทยครับเพราะกล้องซื้อที่ญี่ปุ่นต้องส่งไปเครมที่ญี่ปุ่นครับ ไม่ได้ประกัน Woldwide
เพื่อนผมก้เคยเห่อไปซื้อกล้อง DSLR สีพิเศษ Limited จากที่ญี่ปุ่น พอใช้ได้สักพักจอขึ้นฝ้า ที่ไทยไม่รับซ่อมต้องส่งไปที่ญี่ปุ่นอย่างเดียว

[/quote][/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 19:45:59 โดย Devil13 »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 17:43:46 »
แนะนำว่าถ้าไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก เพราะคงไม่ได้เปลี่ยนเลนซ์อยู่แล้ว เอา Sony RX100 II ก็ดีครับ เพราะตัว III จะมาแล้ว II น่าจะราคาลงอีกนิด

Mirrorless คือกล้องเปลี่ยนเลนซ์ได้แบบนึงครับ ไม่มีกระจกสะท้อนภาพเข้าช่องมองภาพ เหมือน DSLR (เปลี่ยนเลนซ์ได้เหมือนกัน)

RX100 II แหล่มครับ

แต่ถ้าอยากซูมหรืออยากมีลูกเล่นด้วยแนะนำ โซนี่ A5000 ครับ ของโซนี่ถ้าลงทะเบียนผ่านเวป my.sony.co.th จะได้ประกันเพิ่มอีก3เดือน

ขอแนะนำให้เลือกกล้องที่มีเซนเซอร์ใหญ่ๆไว้ก่อนครับ ยิ่งเล็กยิ่งถ่ายยาก เพราะมือต้องนิ่ง

อย่างไรก็ตาม ลองถ่ายดูก่อนนะครับ ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้น

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 20:17:39 »
ไม่ได้รับงาน ใช้ถ่ายรูปเล่นแต่ได้คุณภาพดี แนะนำ Mirrorless ครับ DSLR จะลำบากตอนพกพาครับ

Mirrorless น้ำหนักเบากว่า ขนาดพกพาสะดวกกว่ามาก และไฟล์รูปก็ระดับเดียวกับ DSLR ครับ

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 00:15:10 »
          แนะนำ mirrorless ครับขนาดเล็ก พกพาสะดวก น้ำหนักเบากว่า DSLR แต่คุณภาพ ใกล้เคียง เหมือน หรือเหนือกว่า(แล้วแต่ ยี่ห้อ รุ่น และราคา)
          mirrorless ไม่มีช่องมองภาพแบบDSLR แต่จะมองภาพผ่านจอเพียงอย่างเดียวเหมือนกล้องคอมแพคทั่วๆไป เพื่อลดขนาดของกล้อง
          mirrorless เหมาะที่จะใช้ติดตัวไปเที่ยวออกทริปต่างๆไม่หนัก ไม่เมื่อย เพราะขนาดที่เล็กและน้ำหนักเบากว่า DSLR หรือจะใช้ถ่ายแบบมืออาชีพก็ได้ไม่เกี่ยง
          (แต่มันดูไม่ม่าเกรงขามเท่า DSLR)
          แนะนำ mirrorless ของ SONY ตระกูล NEX ทั้งหลาย ( NEX-3 ยัน NEX-7 ) หรือ ALPHA เช่น a-5000 ที่น้าๆแนะนำ
          SONY ทำกล้อง mirrorlessได้สวย คุณภาพดี และใช้ เซนเซอร์รับภาพขนาดใหญ่เท่ากล้อง DSLR หรือใหญ่กว่าในบางรุ่น ทำให้ได้ภาพที่ได้เทียบ
          ได้กับกล้องมืออาชีพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 00:17:37 »

เพิ่มเติม เปลี่ยนเลนส์ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 00:21:41 »
     เพิ่มเติม เทียบขนาดกับกล้อง DSLR ( ในภาพ mirror ของ CANON )

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 21:45:53 »
คงไปเดินดู mirrorless อาทิตย์หน้าละครับ ขอบคุณมากครับ ได้รุ่นสัก 2-3 รุ่นแล้วจะมารบกวนปรึกษาอีกทีครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 22:53:02 »
กลัวจะเสียเงินเปล่า เพราะมือถือมันถ่ายได้ทุกทุกเวลาครับ
 ;D ;D ;D แนะนำลองดู Compact เล็กๆคุณภาพดีๆก่อนครับ Mirrorless มันใหญ่ไม่ใช่เล่นนะครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 11:42:39 »
หวยออกที่ EX-TR35 ของ Casio ได้ไงไม่รู้  ;D