ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องน้ำมันเครื่องนิดหน่อยครับ  (อ่าน 2762 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าเวลาเราเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเราสามารถเอาน้ำมันเครื่องเกรดเดียวกันเเต่คนละยี่ห้อผสมกันได้หรือปล่าวครับ
เช่น ปตท เกรด 10w-40 กับ โมบิล วัน เกรด 10 w-40 อย่างนี้เป็นต้นจะได้หรือปล่าวครับ
พอดีซื้อมาเติมรถเเล้วมันใช้ 6 ลิตร ก็เลยซื้อเเกนลอน 4 ลิตร มา 2เเกลลอน เเล้วมันเหลืออยู่ 2 ลิตร พอดีจะเปลี่ยนรถอีกคันใช้ 6 ลิตรเหมือนกันครับ
กะว่าจะซื้อเเกลลอน4 ลิตร มาเพี่ยงเเกลลอนเดียว ถ้าใช้ที่เหลือได้ รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ >:( ??? ::) :P :-[ :-X :-\ :-* :'( :) ;) :D ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ได้ครับ จริงๆแล้วความหนืดไม่เท่ากันยังสามารถผสมกันได้เลย
2-3 ยี่ห้อ 2-3 ความหนืดผสมกันก็ได้ เครื่องไม่พังหรอกครับ

แต่...แต่..แต่ๆๆๆๆๆ
มันจะทำให้คุณสมบัติ "เพิ่มเติมพิเศษ" (ซึ่งไม่รู้ว่ามันจะมีจริงอย่างที่เค้าโฆษณามั๊ย)
ของน้ำมันเครื่องแต่ละตัวที่ใส่ผสมๆกันเข้าไปนั้น มันอาจถูกลดทอนคุณภาพลงไป
เท่านั้นเอง  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาใดๆ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีปัญหาครับ

แต่อย่าไปทำกับน้ำมันเบรคนะครับ เพราะมันไม่สามารถผสมข้ามยี่ห้อกันได้

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 ;D ;D ;D................certainly you might mixing the difference engine lube oil between cross standard brand as long as they are the same API such as API : SM, but if blending between difference API such SL & SH then your oil quality going to be on lower side of SH which is carry less additives than SL..................bye

yogibear

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ เเต่อยากรู้ความเห็นของพี่youngbear ครับ ใครเก่งภาษาช่วยเเปลให้หน่อยครับ :) ;) :D ;D >:( :( :o 8) ??? ::) :P :-[ :-X :-\ :-* :'(

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผสมข้ามยี้ห่อได้ครับ ตราบใดที่ยังมีค่า API เท่ากัน เช่น API : SL ก็ต้องเป็น SL เท่านั้นครับ

น้ำมันเบรค ผมก็ใช้ผสมข้ามยี่ห้อนะครับ แค่ดู DOT ให้เท่ากันแค่นั้นเอง