ผู้เขียน หัวข้อ: ถามขำๆ ถ้าเห็นไม่สมควรลบได้นะครับ เรื่องเเบรนด์คู่เเข่ง  (อ่าน 6975 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
ทำไมในไทย ลุกค้าของโตโยต้ากับฮอนด้า ถึงต้องรู้สึกอยู่ตรงกันข้าม  อย่างในเว็บพูดคุยชื่อดัง ก็เคยเถียงกัน เฮฮามาพักใหญ่จนยี่ห้อเจ้าดังเเพ้ไป  จนตอนหลัง มาเว็บ เมเนเจอร์ ก็มีอีกเเร้ว

ทำไมไม่เห็นรู้สึกเป็นคู่เเข่งกับนิสสัน มาสด้า มิตซูบ้างเลย  ถามขำๆนะครับ เเต่ในเฮดไลท์ จะยี่ห้อไหนก็รักกันไว้นะคับ คงไม่มีประเด็นนี้ทะเลาะกันเหมือนเว็บอื่น อิอิ ถ้าเห็นไม่สมควร ลบได้นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ที่เขาทะเลาะกันเฉพาะสองยี่ห้อนี้ก็เพราะสองยี่ห้อนี้ขายดีที่สุดจึงมีสาวกมากก็เลยทะเลาะกัน ดูอย่างปิคอัพซี คู่แค้นก็กลายเป็นอีซุซุกับโตโยต้า

นี่ไม่ได้เป็นเฉพาะคนไทย ไปดูในเว็บกล้องของต่างชาติก็จะมีสาวกของ Canon กับ Nikon ออกมาทะเลาะกันว่าใครดีกว่าใคร ว่าไปตามหลักจิตวิทยา พวกนี้คือคนที่กลัวว่าตัวเองตัดสินใจผิดเลยต้องออกมาป้องกันตนเองไว้ก่อน

แต่ที่เมืองไทย คนที่ออกมาเถียงหรือทะเลาะทางเว็บนั่นดูแล้วไม่ใช่สาวกทั้งหมด แต่เป็นพวกไทยมุงหรือพวกผ่านมาแล้วเห็นมีโอกาสด่าฟรีก็เลยด่าเอาสนุก สังเกตุว่าบางครั้งมีคนที่ออกความเห็นตำหนิทั้งสองฝ่ายคนนั้นก็ถูกอัดกลับว่าเขาด่ากันเอาสนุก

อย่าไปถือเป็นจริงเป็นจังอะไร ถ้ารถที่เราซื้อมาดี ก็ถือว่าโชคดีของเรา แต่ไม่ควรไปด่ารถอีกยี่ห้อหนึ่ง มันมีโอกาสเสมอว่ารถในซีรี่ย์นี้รุ่นนี้ดี แต่รุ่นต่อไปอาจมีข้อบกพร่องบ้างก็ได้ ใยฐานะผู้บริโภคเราไม่สมควรผูกขาดกับยี่ห้อหรือผู้ผลิตรายใด เพราะจะทำให้ไม่เกิดการแข่งขัน แต่เราควรผูกขาดกับสินค้าที่ดี มีราคาสมเหตุสมผลเท่านั้น

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
            ก็เหมือนกับ Mac VS PC แหละครับ แอบจิกแอบกัดกันตลอด ตั้งแต่โฆษณายันกลุ่มผู้ใช้จริง

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ก็เป็นเรื่องความรักความชอบแหละครับ

ต่างฝ่ายก็มีข้อดีของกันและกัน

ผมว่าคนที่เถียงกันเนี่ย เค้าคงยังไม่เข้าถึงคำว่า "รักรถ" นะครับ

คือชอบค่ายไหนนะชอบได้ แต่ก็ต้องรู้ว่าค่ายที่ตัวเองชอบ มันก็ไม่ใช่ว่าดีไปซะทุกด้านแน่นอนครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *

55555 ผมว่ามันเป็นศึกแห่งศักดิ์ศร๊ ของผู้ใช้แต่ละยี่ห้อครับ

ประมาณว่าของชั้นต้องดีกว่าของแกอยู่แล้ว อะไรประมาณนี้

อย่าไปคิดมากครับ ทุกอย่างมีดี-มีเสีย ด้วยกันทั้งนั้น

พอใจก็ซื้อ ก็ใช้ ของเราไปอย่าไปว่าใครเค้าเลยครับ 5555555

ยิ่งคิดก็ยิ่งขำ อิอิอิ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ในตำราเรียนเคยสอนไว้ครับ

พฤติกรรมผู้บิรโภคหลังจากซื้อแล้วมี 3 แบบ

1. หาข้อดีของสิ่งที่ตัวเองซื้อ
2. หาข้อเสียสิ่งที่ตัวเองไม่ซื้อ
3. ช่างมัน ไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ดังนั้นที่ไหนในโลกก้อจะเป็นแบบนี้หมดแหละครับ อย่าคิดมาก ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เกรียนไงครับ
เรื่องฟุตบอลที่อยู่นอกประเทศก็อีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมเลิกอ่านความเห็นตามเว็บพวกนี้นานแล้วครับ
มีแตพวกเซลล์มาสวมรอยเถียงกัน
เฮ้ออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ภาษาจีน ที่บ้านผม เค้าเรียกคนพวกนี้ว่า

"เจี๊ยะป้าบ่อซื่อ"

หรือ แปลเป็นไทย ตามประสาคุณแม่ผมว่า
"แดกจนอิ่มแล้วไม่มีอะไรทำ"

คิกๆๆๆๆ

ผมไม่อ่านละครับ ความเห็นประเภทเถียงกัน ทะเลาะกัน เอาชนะคะคานกันในเรื่องไม่เป็นเรื่องแบบนี้
ไม่เข้าท่า ไร้สาระ เอาเวลาไปนั่งทำอย่างอื่น ให้มันเป็นประโยชน์กว่านี้ได้ตั้งหลายอย่าง

ออฟไลน์ tvm

ติดตามอ่านมาพักใหญ่
มีข้อมูล และไอเดียดีๆให้ติดตามเสมอ
ครั้งนี้โพสครั้งแรกครับ
เนื่องจากว่าเห็นด้วยอย่างยิ่งกับข้อความข้างล่างนี้นะครับ
ทุกสิ่งอย่างมีดีของตนเองหมด นอกจากนั้นยังมีความพอใจส่วนตัวรวมอยู่ด้วย
คิดไม่เหมือนเรา รูั้สึกไม่เหมือนเรา ก็ไม่ใช่ว่าเขาไม่ดี นะครับ
คงไม่ต้องไปเข้าใจคนอื่นหรอก เปิดใจรับกันได้ก็พอแล้วครับ อิอิ
ที่เขาทะเลาะกันเฉพาะสองยี่ห้อนี้ก็เพราะสองยี่ห้อนี้ขายดีที่สุดจึงมีสาวกมากก็เลยทะเลาะกัน ดูอย่างปิคอัพซี คู่แค้นก็กลายเป็นอีซุซุกับโตโยต้า

นี่ไม่ได้เป็นเฉพาะคนไทย ไปดูในเว็บกล้องของต่างชาติก็จะมีสาวกของ Canon กับ Nikon ออกมาทะเลาะกันว่าใครดีกว่าใคร ว่าไปตามหลักจิตวิทยา พวกนี้คือคนที่กลัวว่าตัวเองตัดสินใจผิดเลยต้องออกมาป้องกันตนเองไว้ก่อน

แต่ที่เมืองไทย คนที่ออกมาเถียงหรือทะเลาะทางเว็บนั่นดูแล้วไม่ใช่สาวกทั้งหมด แต่เป็นพวกไทยมุงหรือพวกผ่านมาแล้วเห็นมีโอกาสด่าฟรีก็เลยด่าเอาสนุก สังเกตุว่าบางครั้งมีคนที่ออกความเห็นตำหนิทั้งสองฝ่ายคนนั้นก็ถูกอัดกลับว่าเขาด่ากันเอาสนุก

อย่าไปถือเป็นจริงเป็นจังอะไร ถ้ารถที่เราซื้อมาดี ก็ถือว่าโชคดีของเรา แต่ไม่ควรไปด่ารถอีกยี่ห้อหนึ่ง มันมีโอกาสเสมอว่ารถในซีรี่ย์นี้รุ่นนี้ดี แต่รุ่นต่อไปอาจมีข้อบกพร่องบ้างก็ได้ ใยฐานะผู้บริโภคเราไม่สมควรผูกขาดกับยี่ห้อหรือผู้ผลิตรายใด เพราะจะทำให้ไม่เกิดการแข่งขัน แต่เราควรผูกขาดกับสินค้าที่ดี มีราคาสมเหตุสมผลเท่านั้น

ออฟไลน์ Cool Runner

มันเป็นที่ตัวคนเอง

สำหรับผมผมก็ไม่ได้ว่ารถผมดีที่สุด รุ่นอื่นที่ดีกว่าก็มีอีกเยอะ แต่ก็พอใจแล้ว

ออฟไลน์ gateaux

ผมขอยืม คำพูดนึงนะ  อ่านมาจากในเนทนี่ละ แต่จำที่มาไม่ได้  ชอบมากๆ

"อย่าถามเพื่อหาพวกสนับสนุนความชอบส่วนตัว เพราะคนที่ลงเรือลำเดียวกันแล้ว ย่อมมองไปในทิศทางเดียวกันเสมอ  แต่จงถามเพื่อหามุมมองที่แตกต่าง คำตำหนิ คำวิจารณ์ เพื่อเอาไปพัฒนาตัวเอง"

เผอิญ คนส่วนนึงที่คุณว่ามา เค้าไม่คิดแบบนี้ นี่สิ

ออฟไลน์ 2k

ซื้้อของต่างชาติมาใช้แล้วยังจะต้องตั้งตัวเป็นสาวกยี่ห้อโน้นยี่ห้อนี้ ไม่ต่างอะไรจากทาสเลย จะทำกันไปทำไม ทะเลาะกันให้มันได้อะไรขึ้นมา?  :-[

จากที่อ่านจากที่คนเค้าทะเลาะกันมาหลายๆครั้งแยกสาเหตุหลักๆของการทะเลาะได้เป็นสองกลุ่มใหญ่ๆ หนึ่งคือความคิดที่นึกว่ายี่ห้อของตัวเองคือสิ่งที่ดีที่สุด สองคือความคิดที่ชอบปากไม่ดีแขวะถึงยี่ห้ออื่นๆเค้าในทางส่อเสียด สิ่งที่ตามมาก็คือการถกเถียง ทีแรกก็คือการอธิบายให้เข้าใจแก้ไขจากผิดเป็นถูก แต่ต่างฝ่ายต่างก็ยืนยันความคิดของตัวเองเพื่อเอาชนะ เรื่องของศักศรีและความมั่นใจในทางเลือกของตัวสเองมันยอมกันไม่ได้ ความรู้สึกลึกๆของคนที่ใช้ยี่ห้อที่โดนแขวะก็เหมือนโดนสบประมาทในทางเลือกที่ซื้อรถของตัวเองมา คนผ่านมาอ่านก็มาเสริมทัพกันกลายเป็นว่าเถียงกันไม่รู้จบ ในเมื่อเอ็งดูถูกข้าข้าก็จะด่าคืน แต่ที่น่าสนใจก็คือท่ามกลางข้อความทั้งหลายถ้าอ่านแล้วคิดดูดีๆมักจะมีข้อเท็จจริงที่ว่าถึงข้อดีและข้อด้อยอยู่เสมอ  :-X

ทั้งในเว็บรวมหรือเว็บคลับเฉพาะทางมักจะมีแกนนำขาประจำอยู่สองสามคนที่ชอบก่อหวอดว่ายี่ห้อนั้นรุ่นนี้มันห่วยมันแย่ยังไง หนักข้อเข้าก็ถึงขั้นปลูกฝังความคิดให้ไม่ชอบยี่ห้ออื่นๆ เห็นยี่ห้ออื่นๆบนท้องถนนแล้วทนไม่ได้ต้องไปกวนประสาทจี้ท้ายกระพริบไฟไล่ท้าเค้าแข่งให้สะใจตัวเอง จะได้เอามาเล่าในเว็บว่าข้าเนี่ยเก่งเฉือนยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้มาแล้ว รถของเราดีที่สุด แต่ในความเป็นจริงเวลาที่ต้องการความช่วยเหลือบนท้องถนนก็มีแต่ยี่ห้ออื่นๆมาช่วยทั้งนั้น เจาะเลือดมาส่องดูโมเลกุลมันก็ไม่ได้มีรูปทรงตัว H หรือ สามห่วงคล้องกันแต่อย่างใด  :P

ผมว่าเว็บนี้ดีแล้วครับที่ไม่สนับสนุนให้มีการเกทับกันแล้วดำเนินนโยบายลบความเห็นอย่างเคร่งครัด ถ้ามันไม่มีสาเหตุสองข้อข้างต้นที่ว่ามายังไงกระทู้ทะเลาะกันมันเกิดขึ้นได้ยาก  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
 ;D แต่ผมกลับชอบอ่าน คลายเครียดดี อ่านแล้วก็ตลกไปอีกแบบ 555+  :D

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
"กดให้คนอื่นลงต่ำ เพื่อให้ตัวเองดูดี"

คนพวกนี้ เกลียดจิงจิ้ง

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
คนรักรถจริงๆ ไม่เป็นแบบนั้นหรอกครับ

คนรักรถจริงๆน่ะ เค้าจะมองทุกรุ่น ศึกษา รู้จักทุกรุ่น แต่อาจจะมีความชอบชอบแบรนต์ไหนมากกว่ากัน อันนั้นเรียกว่าเป็นความชอบส่วนตัวครับ
แล้วถ้ามีคนไม่รู้มาถาม เค้าก็จะบอกแบบเป็นกลางครับ ตามความเป็นจริงและความรู้ที่มีอยู่

กลับกัน เวลาเจอคนที่เกรียนๆ คนรักรถจริงๆ เค้าจะหลบออกมาครับ ไม่ไปเถียงด้วย
มันเสียเวลาปล่าวๆครับ สู้เอาเวลาไปคุยกับคนรักรถด้วยกัน ยังจะได้ความรู้สึกดีๆมากกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

:) :) ครับ เเรกๆผมอ่านข่าวรถในเว็บนั้นเเละตามอ่านคอมเม้นด้วยเพราะคอมเม้นดีๆมีเยอะ หลังๆเจอเเต่พวกนี้ก็เซ็งครับ เเละหลังๆเริ่มใช้คำรุนเเรงเริ่้มไม่เกี่ยวกับคุณภาพรถเเล้วกลายเป็นใครใช้ยี่ห้อนี้ ควาย ยี่ห้อนั้นเกรียน 555

ออฟไลน์ Northbridge

Canon vs Nikon ชอบใจครับ 5555

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ในบอร์ดของผู้จัดการ ออนไลน์

ส่วนใหญ่จะเป็นเซลล์ครับ

ผมเข้าไปอ่านทีไร

พาราแผงเดียวก็คงไม่พอหรอกครับ

มีแต่ไอ้พวก "เกรียน"
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
อ่านแล้ว
อ่านอีก
อ่านต่อไปครับ

ออฟไลน์ muying

;D แต่ผมกลับชอบอ่าน คลายเครียดดี อ่านแล้วก็ตลกไปอีกแบบ 555+  :D

เหมือนกันเลยครับ   อ่านขำๆ

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
เจี่ยป้าบ่อสื่อเหีย............