ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊ส LPG แนะนำด้วยครับ ( กำลังจะซื้อรถ )  (อ่าน 20980 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
พอดี ผมกำลังมองรถ Honda Civic ว่าจะออกไม่เกิน ก.พ. นี้  ผมเห็นรถป้ายแดงติด LPG  กัน  ผมว่ามันประหยัดดี ( NV ผมก็ติด ) แต่ผมยังไม่มั่นใจว่าจะติดดีไหม ใครก็ได้ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ  ว่าผมควรจะติดดีไหม และเห็นเขาว่า NGV รักษาเครื่องดีกว่า LPG จริงหรือเปล่าครับ  ( อยากให้แนะนำว่าควรจะติดหรือไม่ ) ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
Re: รถติดแก๊ส LPG แนะนำด้วยครับ ( กำลังจะซื้อรถ )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 08:16:31 »
ถ้าจะติดก็ติด LPG ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ wahahaman

• Newbie
  • *
Re: รถติดแก๊ส LPG แนะนำด้วยครับ ( กำลังจะซื้อรถ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 08:43:34 »
ของผมก็ Accord ติด LPG หัวฉีดก็ยังไม่มีปัญหาไรนะครับ ถ้าซื้อรถใหม่ก็ลองวิ่งซัก 10000 โล ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไรก็ติดโลด

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 09:37:48 »
ของผมก็ Accord ติด LPG หัวฉีดก็ยังไม่มีปัญหาไรนะครับ ถ้าซื้อรถใหม่ก็ลองวิ่งซัก 10000 โล ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไรก็ติดโลด

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ออกรถมาใหม่ๆควรใช้ซัก 10,000-15,000 กิโลก่อน เพราะดูความเรียบร้อยของเครื่องยนต์

ถ้าหากมีอะไรต้องแก้ไขหรือต้องเครม จะได้เข้าศูนย์ให้เรียบร้อยก่อน ถ้าหากออกรถมาแล้วไปติดแก็สเลย

เดี๋ยวศูนย์จะบ่ายเบี่ยงไม่รับผิดชอบเอาซึ่งมันเสียโอกาสครับ ส่วนถ้าจะติด ติด LPG หัวฉีด ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 10:07:25 »
ถ้าจะติดLPG หาร้านที่ดีๆนะครับ
ลองดูตามเวปแกสก่อนล่ะ ไม่งั้นจะมีปัญหากับระบบVtec
อ้อ หัวฉีดแนะนำยี่ห้อ AG กับ AC นะครับ
ผมว่าเทคโนโลยีเค้าล้ำยี่ห้ออื่นๆ และมีคนทำยี่ห้อนี้เยอะครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 10:59:00 »
อยากซื้อรถ เอามาติดแก๊ส  ผมว่า ช่วงนี้ ควรหลีกเลี่ยง Civic รุ่น 1.8 เป็นคันแรกเลยนะครับ

1. ปัญหา ต็อก ต็อก ยังคาอยู่  ถ้าคุณซื้อไป ใช้ไป 1-1.5 หมื่นโล แล้วปัญหายังไม่มา

คุณก็เลยเอาไปติดแก๊ส  แต่ติดได้ไม่นาน เสียงก็มา

แล้วคุณจะเคลมเค้าได้มั้ยล่ะครับ ?

2. สมมติ คุณใช้ไป 1 หมื่นโล แล้วเจอปัญหา เข้าไปเคลม

2.1 เค้าให้เคลม แต่ให้คุณรอคิวไปอีก 3-6 เดือน คุณก็ยังติดแก๊สไม่ได้

2.2 หรือหลังเคลมรอบแรกแล้ว คุณคิดว่าหาย ก็เอาไปติดแก๊ส แต่ปรากฏว่า ใช้ไปไม่นาน ปัญหากลับมาอีก
แต่คราวนี้จะเคลมไม่ได้แล้ว

คิดๆ ไปก็เจอแต่ตอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 11:29:39 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 12:48:59 »
ติดแก๊ส ไม่ใช่ปัญหาครับ  ปัญหาคือร้านที่ติด  แนะนำว่าเข้าคลับรถที่คุณสนใจ แล้วหาข้อมูลพวกนี้ให้หนักๆ
แก๊สนี่ ผมเห็นคนที่มีปัญหา หลายรายไม่จบจริงๆ นะครับ  ดูดีๆ ดูนานๆ ครับ

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 14:25:54 »
ความเห็นผมน่ะครับ

ผมว่า LPG น่าติดกว่า เพราะหาที่เติมง่าย ถังไม่ใหญ่เกินไปมีหลายขนาดให้เลือก ถังนึงสามารถวิ่งได้ระยะทางไกล และเด๋วนี้สามารถติดถังโดนัท ที่ใส่แทนยางอะไหล่ ถูกต้องตามกฎหมายแล้ว

ที่บ้าน ผม ก็ติด LPG  ทั้งสองคัน คันแรกก็ toyota camry 2.4Q กับ ALTIS 1.6E

แล้วที่ใครว่ารถติดแก๊สไม่วิ่ง ผมว่ามันก็วิ่งดีเหมือนน้ำมัน เลยน่ะครับ :D :D :D

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 15:29:17 »
ดูร้านที่ติดดีๆละกันครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 17:59:44 »
ถ้ายังไม่เคยศึกษาเรื่องแก๊สหรืออยากจะศึกษาเพิ่มเติม ผมแนะนำให้ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูก่อนนะครับ
http://www.camrythailand.com/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=2

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

ออฟไลน์ wisutsak

• Newbie
  • *
    • ติดแก๊ส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:25:32 »
ลองศึกษาในนี้ ดู ครับ ร้านหงษ์ทอง
http://sparkplugforgas.com
http://xn--12c1bcsyrp7ca4fdp4o1e.com
http://xn--12cg0cd2c2a1bie5fbri2og9l.com/