ผู้เขียน หัวข้อ: // รวบรวมตัวเลขอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง แบ่งตาม Segment by Headlightmag.com //  (อ่าน 763287 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member

มาตรฐานการทดสอบของ Headlightmag

การทดสอบอัตราสิ้นเปลือง ใช้ความเร็วคงที่ 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง ความเร็วคงที่ วิ่งถนนเส้นเดิม
สำหรับการทดสอบทั้งอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง ใช้น้ำหนักบรรทุกรวมกัน 160-180 กิโลกรัม เปิดแอร์ขณะทำการทดสอบ

Ps : ตัวเลขจากการทดสอบของ Headlightmag ไม่จำเป็นต้องเหมือนกับตัวเลขอย่างเป็นทางการจากทางผู้ผลิต ด้วยเงื่อนไขของอุณหภูมิขณะทดสอบ น้ำมันเชื้อเพลิงที่ใช้ พื้นถนนของสถานที่ทดสอบ น้ำหนักบรรทุก

ในรถกลุ่มกระบะ Pick-up รถในกลุ่ม Eco Car / B-Segment / C-Segment

เนื่องจากที่ผ่านมาเรามีปัญหาที่เกิดจากเว็บฝากไฟล์ขัดข้อง ทำให้ภาพหลายภาพหายไป ผมจึงทำการซ่อมใหม่แล้วย้ายไปบนบทความหน้าเว็บหลัก สามารถคลิกอ่านได้ที่นี่ครับ

http://www.headlightmag.com/power-and-economy-figures-by-segment/

1. Battery Electric Vehicle
update 17/01/2023

2. Sub Compact Ecocar / B-Segment

3. C-segment

4. SubCompactSUV

สำหรับอัตราเร่งรถประเภทอื่นๆ สามารถติดตามอ่านได้ที่นี่ : http://www.headlightmag.com/power-and-economy-figures-by-segment/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2023, 21:01:48 โดย HLM »

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
สุดยอดมาเลยครับ ขอบคุณที่รวบรวมให้นะครับ แต่ผมว่าใส่ลายน้ำไว้หน่อยก็ดีนะครับ

เพราะเห็นหลังๆมีเอาข้อมูลจากที่นี่ไปใช้ อ้างอิงในวงกว้างกันเยอะ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: // รวบรวมตัวเลขอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือ&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 15:18:00 »
ว้า ไม่ทันที่1  คุณหมูสุดยอดมากๆครับ

ออฟไลน์ Anvers30

ขอบคุณมากเลยครับคุณหมู ที่รวบรวมมาให้ดูกันเต็มอิ่ม :D

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
สุดยอดมาเลยครับ ขอบคุณที่รวบรวมให้นะครับ แต่ผมว่าใส่ลายน้ำไว้หน่อยก็ดีนะครับ

เพราะเห็นหลังๆมีเอาข้อมูลจากที่นี่ไปใช้ อ้างอิงในวงกว้างกันเยอะ
+1 ครับ ข้อมูลชอบไปโผล่ในเว็บ 1,000 Drift แบบงงๆ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

ออฟไลน์ h22a

ดูเพลินเลยครับ ขอบคุณครับ
ไล่ดูไปเรื่อยๆเลยตระหนักว่า CX5 นี่แรงเท่ารถ Hybrid เลย ::)

ออฟไลน์ suputshaya

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล civic fb ที่ผมใช้อยู่นี่ก็ประหยัดใช้ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
city gen 4 เห็นพี่จิมเทสแล้วนะครับ 0-100 11.17 วิ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ พี่หมูลองเช็คคดูครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ TCh

ขอบคุณมากครับ ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
ขอบคุณมากครับ รวบรวมแล้วดูครั้งเดียวดูได้ทั้งหมดเลยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ขอเสนอให้เป็นกระทู้ปักหมุด เพราะข้อมูลเป็นที่นิยมใช้อ้างอิงเปรียบเทียบกันบ่อยมาก หากมีการอัพเดทเปลี่ยนแปลงข้อมูลก็ติดตามได้สะดวก

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆ

สนับสนุน ใส่ลายน้ำดีกว่านะครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ cherubian

• **

ขอเสนอให้เป็นกระทู้ปักหมุด เพราะข้อมูลเป็นที่นิยมใช้อ้างอิงเปรียบเทียบกันบ่อยมาก หากมีการอัพเดทเปลี่ยนแปลงข้อมูลก็ติดตามได้สะดวก

ขอบคุณมากๆครับ

ร่วมเสนอด้วยอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
พอใกล้ๆกระทู้หล่นจากหน้าแรกแล้วเดี๋ยวจะปักหมุดให้ ทั้งหมดนี้เครดิตยกให้ผู้ทำคือน้องหมูครับ ขอบคุณมากจริงๆ มันแซ่บมาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TerngST

ขอบคุณมากๆคับ มันแซ้บจริงๆๆๆ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Robb 🍋

ขอบคุณมากครับ รายละเอียดเพียบบบบบ  :o :o

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับ ไว้เป็นข้อมูลเก็บไว้ดูเปรียบเทียบ

np72

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TLX

Jazz Hybrid ที่หลายคนว่ามันเป็นไฮบริดปลอมบ้าง ไม่ประหยัดบ้าง ไม่คุ้มบ้าง   แท้ที่จริงแล้วอัตราเร่งก็ไม่ได้น่าเกลียด ที่สำคัญที่สุดอัตราสิ้นเปลืองเหนือกว่ารุ่นอื่นในพิกัดเดียวกันมากพอสมควรเลยนะครับ  ถ้ารุ่นใหม่มาราคาไม่แพงมากจะน่าสนใจมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 18:55:22 โดย TLX »

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    เอ!  แปลก

ดูในนี้ Fortuner ไม่แรงเลย แต่ทำไมบนถนนขับกันเร้ว เร็ว!!!
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Nyquist

น่าเศร้ารถเราอืดกว่าอีโค่คาร์อีก

ออฟไลน์ kwancanoe

ไม่ทราบว่า..... B-Segment ไม่มี Fiesta 1.0 Ecoboots และ C-Segment ไม่มี Pulsar Turbo 1.6 DIG เหรอครับ

ผมว่าเครื่อง Turbo จากโรงงานของ 2 ตัวนี้น่าสนใจทีเดียวครับ

ออฟไลน์ dtmf

• **
ไม่ทราบว่า..... B-Segment ไม่มี Fiesta 1.0 Ecoboots และ C-Segment ไม่มี Pulsar Turbo 1.6 DIG เหรอครับ

ผมว่าเครื่อง Turbo จากโรงงานของ 2 ตัวนี้น่าสนใจทีเดียวครับ
คงยังไม่ใด้เทสมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 21:19:40 โดย dtmf »

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
ดีมากเลยครับ ดูง่าย

ขอบคุณครับผม

เห็นด้วยเรื่องลายน้ำนะครับ

มีบางที่ที่เอาตารางไปดื้อๆเลยก็มีนะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ขอบคุณครับ ผมชอบข้อมูลตัวเลขแบบนี้มากเลยครับ