ผู้เขียน หัวข้อ: // รวบรวมตัวเลขอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง แบ่งตาม Segment by Headlightmag.com //  (อ่าน 763738 ครั้ง)

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
จะมาโพสต์ เพื่อจะบอกว่า  ตาราง ECOCAR (ตารางแรกสุดเลย) ในหัวข้อนี้

ยังไม่ได้ update ผลการทดสอบของ Swift รุ่นใหม่ล่าสุด ลงไปนะครับ

Full Review ฉบับเต็มก็โพสต์ลงเว็บ HLM ตั้งแต่ อาทิตย์ก่อนแล้ว

แต่ลืม update ตารางของกระทู้นี้ เหรอครับ ???

จนถึงวันนี้  ตารางแรกสุดของ ECOCAR ก็ยังไม่ได้ update เอาข้อมูลของ Swift รุ่นใหม่ ลงไปแทนข้อมูลรุ่นเก่านะครับ

เผื่อใครมาเปิดดู จะได้เห็นข้อความของผมนี้  จะได้ทราบ  เพราะ Swift รุ่นใหม่ กลายเป็น ECOCAR รุ่นเกียร์ออโต้ ที่อัตราเร่งดีที่สุด ในปัจจุบันแล้วครับ

0-100 km/h      12.96 วิ
80-120 km/h     10.41 วิ

ออฟไลน์ Puvanai1

• Newbie
  • *
  • คนที่คุณก็ไม่รู้ว่าใคร!?!
กระทู้เลอค่า
ว่าแต่ถ้ารวมรถทุกSegmentเลย
Volvo S90เป็นChampยอดประหยัด
ที่2 Masda2 5D
ที่3 Masda2 4D
ที่2-3 ราคาแตะได้ อยากให้ค่ายอื่นๆพัฒนาให้ได้ 20Km.ขึ้นไปในราคาที่เหมาะสมทุกค่ายเลย
คนที่คุณก็ไม่รู้ว่าใคร!?!

ออฟไลน์ Tee_Pk

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
ขาดของ CHR สงสัยจะยังไม่ได้เทส

ขอ รอ full review นะครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ goorich

• Newbie
  • *
    • หวยแม่นๆ

ออฟไลน์ armen

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ bunpot

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ  :-* :-*

ออฟไลน์ กุญแจรีโมท

• Newbie
  • *
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากคับ  ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Robin

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูล มันดีมากจริงๆ

ออฟไลน์ ยำยำจำไว้

• Newbie
  • *
ข้อมูลสุดยอดมากครัชชช   :)

ออฟไลน์ tikbbgun

• Newbie
  • *
ข้อมูลนี้มีประโยชน์มากเลยครับ
ผมมีข้อสงสัยเรื่อง อัตราสิ้นเปลืองของ Honda Jazz ครับ
รบกวนสอบถามว่า รถรุ่นนี้ถ้าขับความเร็วคงที่ (ทางไกล) อยากทราบว่าความเร็วที่เท่าไหร่ประหยัดที่สุดครับ
และอยากให้มีการทดสอบรถทุกรุ่นว่า ในแต่ละรุ่น ประหยัดสุดที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ขอเพิ่ม Volvo XC60 ด้วยครับผม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rom_pho

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนถามคุณจิมมี่ครับ พอดีผมมีข้อสงสัยในการวัดอัตราเร่ง รวมถึงอัตราการกินน้ำมันครับ

เนื่องจากมาตรวัดความเร็วในรถแต่ละคัน ไม่ตรงกับ GPS และไม่เท่ากันในแต่ละรุ่น เลยอยากทราบว่าได้มีการพิจารณาส่วนนี้ในการคำนวณเรื่องของ อัตราเร่ง, ความเร็วสูงสุด, อัตราการกินน้ำมัน มั้ยครับ

เช่นอัตราการกินน้ำมัน ถ้าขับที่ 110 กม/ชม แต่ว่าจริงๆ แล้ว รถแต่ละรุ่นจะวิ่งที่ความเร็วต่างกันนิดหน่อย ก็อาจมีผลที่แตกต่างกันเล็กน้อยครับ

อันนี้ไม่ได้ซีเรียส แต่แค่อยากทราบวิธีการวัดจริงๆ ครับผม

ปล. ผมติดตาม HLM ตลอดเลย ชอบมากๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ man9527

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
ตอนนี้ผมทยอยอัพเดทข้อมูลให้นะครับผม  :D :D :D

สามารถติดตามอ่านได้ที่นี่ : http://www.headlightmag.com/power-and-economy-figures-by-segment/

ADM!N