ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เห็นด้วยกับคุณ jimmy 1 ข้อใน NEW CARS IN THAILAND 2010-2014 สรุปแผนรถใหม่ เต  (อ่าน 32726 ครั้ง)

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณที่สรุปให้ฟังครับ เป็นบทความที่ดีมากครับ

แต่

ไม่เห็นด้วยกับข้อความนี้ของคุณ Jimmy ครับ

"Toyota Vios ที่ยังไงๆ
Honda City ใหม่ก็โค่นไม่ลง ด้วย 2 เหตุผลหลักคือ กลุ่มลูกค้าที่ซื้อรถไปใช้ขับทำงาน
หรือรถประจำบริษัท ซึ่งไม่สนใจคุณงามความดีของรถ นอกจากความทนไม้ทนมือ
กับอีกกลุ่มคือ รอคิวจองของ City ที่ยาวนาน 3 เดือนไม่ไหว แค่นั้นเลย"

ผมว่า เหตุผลยึดตัวเองเป็นหลักไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
อยากทราบเหตุผลว่าทำไมถึงไม่เช่นนั้นล่ะครับ

มาแชร์ ๆ ความคิดกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ lamoon

• **
นั่นสิ เอายังไงถึงจะถูกใจดีครับ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
แล้วไม่ มีความเห็น ออกมาด้วยหละครับว่าเป็นยังไง ทำไมถึงไม่เห็นด้วย
แต่สำหรับ จุดนี้ ผมเห็นด้วยกับ จิมมี่ เต็มๆ  :-\
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมก็เห็นด้วยกับคุณจิมมี่นะครับ
วีออสตัวปัจจุบันผมว่าเป็นรถที่ดูเห่ยที่สุดในตลาดรถแล้วครับ

• **
ผม ไม่เห็นด้วยกับ 2 เหตุผลที่ยกมาเท่านั้นเอง

มันก้แสดงว่า คุณ jimmy เห็น vios เป็นรถที่สู้ city ไม่ได้เลย ซึ่งถ้าทำการเปรียบเทียบกัน คุณภาพรถของทั้ง 2 คันมันไม่ได้ต่างกันราว ฟ้ากับเหว ขนาดนั้น city ดีกว่านิดหน่อย ถ้าให้เต็ม 10 vios อาจได้ 7 city อาจได้ 8

สำหรับผม city เป็นรถที่ดูดีกว่าแต่ยังไม่เคยสัมผัส นะครับ เคยขับ vios เพื่อนบ้างประมาณ 10 โล ก้เป็นรถที่ดีคันนึงสำหรับ segment นี้

ทั้งนี้นะครับผมแค่ไม่เห็นด้วยก้แสดงความเห็นมาว่า มัน subjective ไปหน่อย

ทั้งนี้ขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าอ่านและหาข้อมูลจาก hheadlight ประจำและ ผมคิดว่าเป็น website รถยนต์ อันดับ 1 ในใจผม ตอนนี้

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมเห็นด้วยเรื่องที่ vios ยอดได้เนื่องจากซื้อไปเป็นรถบริษัทนะครับ
เห็นเพียบเลย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็ต้องยอมรับนะครับว่าซิตี้ชนะอยู่หลายจุด แต่ก็ยังไม่ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
เ้ห็นด้วยอีกเสียง เพราะเห็นวีออส เป็นรถบริษัทหลายที่ รวมทั้งรถเช่าก็เยอะด้วย แต่ถามว่า วีออสนั้นเป็นรถที่ดีสายตาผมไหม คำตอบคือ ไม่ทั้งหมดนะ ผมว่าเจ้าของกระทู้ไปลองซิตี้ใหม่สักครั้งดีกว่าครับ แล้วจะเข้าใจเอง เรื่องยอดขายมันไม่ได้ตัดสินว่ารถรุ่นนั้นจะดีหมดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 12:08:47 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ siamesecat

• **
ถ้าเป็นตัวก่อน ประมาณ 2003-2005 นี่ผมว่า vios กินขาดเรื่องความคุ้มค้าด้านการใช้งาน ที่ผมก็มีใช้อยู่
ยังไม่เจอปัญหาใดๆ อะไหล่ก็เปลี่ยนตามอายุ แรงก็ดี ประหยัด ก็พอตัว ทนมือทนเท้า นี่ก็เหตุผลที่เรา(ผม)ซื้อรถนะครับ
ตัวใหม่หน้าตาโฉมเบลต้า นี่อาจจะด้อยลง ไม่แน่ใจเพราะเคยขับแค่ครั้งเดียว

ซีตี้ ตัวใหม่ สวยครับ เทียบตัวเก่านี่คนละโลกเลยแต่ใช้งานไม่ทราบ ทนมือทนเท้าหรือเปล่า ดูแล้วคงไม่เท่าใหร่(เดาเอานะครับ)

ก็ยังไม่ทราบว่าเพื่อนๆ น้องๆ เวบเรานี้วัดความคุ้มค่าของรถจากใหน
 คนอายุ 30 กว่าๆอย่างผม

คงมอง เรื่อง สมรรถนะ ความประหยัด สะดวกสบาย วัตุถุประสงค์ที่เอาไปใช้งาน ราคาที่สมเหตผล การบำรุงรักษา ราคาขายต่อ
 ดีไซด์ ที่ไม่แย่เกินไป

ความแรง เหยียบให้ไปถึง 180 ให้ใด้ มาแต่งโชว์หญิง ดูแล้วน่าจะแพง(ภาษี) เท่ห์ ท่อดัง เทอร์โบ เครื่องเสียงแพง ๆ คงมองเป็นเรื่องรอง

แล้วแต่คนจะมองนะครับ  แค่ความเห็นหนึ่งของสมาชิกนะครับ ;D

ออฟไลน์ gateaux

คุณมีสิทธิ์จะไม่เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ผมอ่านแล้วนะ

ผมกลับเห็นด้วยกับคุณ Jimmy ครับ เหอ เหอ

ทุกวันนี้ Vios ขายได้ระดับ 3500 คัน/เดือน
City ขายได้แค่ 2,400 คัน/เดือน

ผมว่า ถ้าดูตามเนื้อผ้า (คุณสมบัติของตัวรถ แยกเป็นจุดต่อจุด)
City ไม่ได้ด้อยกว่าเลยครับ เหนือกว่าเกือบทุกจุด

แต่ยอดขาย City กลับน้อยเป็นแค่ราวๆ 2 ใน 3 ของ Vios เท่านั้น  สาเหตุ (จากคห.ส่วนตัว)

1. City ผลิตไม่ทันยอดจองครับ ปัญหานี้ เป็นกับทุกรุ่นของ Honda ตอนนี้ (อาจจะยกเว้นแค่ Accord รุ่นเดียว)
    Vios เลยได้ผลพลอยได้ไปส่วนนึง
2. Vios อัดโปรโมชั่นด้วย  ขนาดรถส่วนบุคคล ซื้อกันทีละคัน ยังอัดขนาดนี้ ตลาดรถฟลีต ขายเป็นล็อต ไม่ต้องเดาให้ยาก
3. ในแง่คุณงามความดีของ Vios คนซื้อโดยมาก สนใจแค่ว่า มันไม่แย่จนรับไม่ได้ ก็โอเคแล้ว

เชื่อผมมะ ?

ออฟไลน์ rincivil

• **
ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ เพราะเอาอะไรมาวัดครับว่าด่อยกว่าดีกว่า ผมว่ามันอยู่ที่รถคันนี้ตอบโจทย์การใช้งานของเราได้มากกว่านะ ส่วนความเร็วความแรงผมว่ามันอยู่ที่คนใช้รถมากกว่า ว่าตรงกับวัตถุประสงค์ตามบริษัทรถเขาออกแบบมามากว่า

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
ผมเห็นด้วยนะคับ  แต่ก็ไม่ใด้ว่าจะเป็นอย่างนั้นทั้งหมด

ถามว่า vios กับ city ตัวปัจจุบัน

ผมให้ city นะ มันก็เหมื่อนกับพี่ jimmy บอกนั้นละมันเป็นความจริง ว่าเป็นรถบริษัทบ้าง รถเช่าบ้าง

เพราะกลุ่มนี้จะเห็นความคุ้มค่าเป็นหลัก ทั้งด้านราคาซื้อ ซ่อง จนถึงขาย ซึ้ง vios ตอบโจทย์นั้นมากกว่า city  แต่ถ้าถามว่าเป็นลูกค้าแบบเราๆท่านๆ เราจะมองในด้านไหน

จริงอยู่ว่า vios กับ city มันไม่ได้แตกต่างกับมากมายถ้าให้คะแนนก็ห่างกับแค่ 1-2 คะแนนเท่านั้น ไม่ถึงขนาด yaris กับ jazz ก็เห็นกันอยู่คงไม่มีใครคิดสลับกัน

ถ้าถามถึง 2 brand  นี้ผมว่าปัจจุบันเค้าทำรถออกมาคนละแนวเลย  ทำให้กลุ่มลูกค้าของทั้ง 2 brand ทับจะต่างกันอย่างชัดเจน honda จะมาแนวเหลียมๆ ภายในอวกาศๆนิดๆเป็นลักษณะของวัยหนุ่มสาวชอบ  toyota  จะมามลๆมลมากๆเรียบๆแบบวัยกลางคนชอบ ดู vios กับ city ละกันเห็นชัดสุดในการออกแบบตัวถัง และ civic กับ altis ในการออกแบบภายใน

อีกเรื่องนึงคนที่มาเม้นแล้วยังไม่ได้ลองขับแล้วรู้ได้ไงหรือคับว่าอะไรดีกว่าอะไร และอะไรทนกว่าอะไร กรุณาอย่าใช้คำว่าเดาเอา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 14:26:09 โดย champ_3230 »

ออฟไลน์ Gottinho

share ด้วยฮับ
1. Vios ราคาถูกกว่าเมื่อเทียบกับรุ่นเดียวกัน (แต่ดูจริงๆ City ให้ของมามากกว่าซะอีก เช่น ABS/EDB, Advance Audio, กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า)
2. Vios ใช้กลยุทธ์ ลด แลก แจก แถม มีทั้งประกันชั้นหนึ่ง ส่วนลดเงินสด อุปกรณ์ชุดแต่ง ให้มากกว่า City เยอะ
3. ข้ออื่นก็คล้ายๆ K.Jimmy
4. สุดท้ายผมซื้อ New City ที่ความชอบส่วนตัว อะนะ

(ได้รถเดือนหน้าแล้ว เย้ เย้  :D )

ออฟไลน์ roomno9

ผมมองว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ

การที่คุณจิมมี่เขียนเชิงใส่มุมมองส่วนตัวลงไปในบทความ ผมมองว่ามันเป็นลายเซ็นต์ของคุณจิมมี่น่ะครับ
หลายๆบทความที่คุณจิมมี่เขียนลักษณะนี้ก็เยอะ ซึ่งแฟนบทความก็น่าจะเข้าใจ และยอมรับในจุดนี้ดีครับ

ในขณะเดียวกัน การที่คนอ่านบางคน รู้สึกไม่คล้อยตาม หรืออาจจะมีมุมมองที่ต่างออกไป
ก็เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ยังไงๆ เสน่ห์ของการเขียนบทความของคุณจิมมี่ก็ยังมีอยู่ ไม่ไช่หรือครับ

กลับกัน ถ้าคุณจิมมี่เขียนแบบกว้างๆ ไม่เจาะจงอะไรเลย ผมคิดว่าคุณจิมมี่คงจะเสียความเป็นตัวเอง และแฟนบทความอีกเยอะครับ
เห็นแตกต่างได้ครับ แต่ถ้าเป็นการแชร์ความรู้สักกันและกัน มันก็น่าจะเป็นสิ่งที่เวปนี้ต้องการครับ

ออฟไลน์ YenChar

สาเหตุหลักๆที่ผมเลือก Viosและรถที่ใช้ที่บ้านทุกคันเป็นรถตลาดทั้งหมด
มาจาก After Sale Service
ความมั่นใจในแบรนด์ มีผลโดยตรงครับ

ผมรู้อยู่แก่ใจ ว่ามันสู้ซิตี้ แจ๊สหรือเอวีโอ้ไม่ได้
ช่วงล่าง การทรงตัว ความเงียบ ความใหญ่โต เครื่อง ฯลฯ

ผมไม่มองว่ามันโหลนะ บางคนอาจจะคิด
ผมคิดว่า ขับไปไหน ก็มีเพื่อนร่วมทาง ช่างทุกที่ซ่อมได้
รถมาตราฐานที่ช่างทุกคนต้องซ่อมเป็นคงไม่พ้นวีออส อัลติส(รถตลาดๆทั่วไป)
อะไหล่พร้อม ของตกแต่งเยอะ

แต่ผมก็เคารพคนทุกคนที่เลือกซื้อรถไม่ว่ายี่ห้อไหนๆครับ
ลองดูตัวอย่างที่เวปผู้จัดการ ตั้งกระทู้Toyota Hondaมาด่า
ตั้งHonda Toyotaก็มาแขวะ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ เพราะเอาอะไรมาวัดครับว่าด่อยกว่าดีกว่า ผมว่ามันอยู่ที่รถคันนี้ตอบโจทย์การใช้งานของเราได้มากกว่านะ ส่วนความเร็วความแรงผมว่ามันอยู่ที่คนใช้รถมากกว่า ว่าตรงกับวัตถุประสงค์ตามบริษัทรถเขาออกแบบมามากว่า

สิ่งที่เอามาวัดเป็นสิ่งเดียวกับที่เราทุกคนบอกว่า

อาหารร้านนี้-อร่อยกว่า-อีกร้านข้างๆ
สาวคนนี้-งามกว่า-คนโน้น
เสื้อตัวนี้-เท่ห์กว่า-เสื้อตัวนั้น

ทั้งหมดเป็น "ความเห็น" ไม่ใช่ "ข้อเท็จจริง" สิ่งที่ใช้วัดก็คือ ความเห็น รสนิยม มุมมอง ส่วนตัว
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เออ ผมว่ารายงานความเห็นพวกนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล นะครับ

แล้วผมว่าคุณจิมมี่ก็ แสดงออกอย่างชัดเจนแล้ว

ถ้าคุณมองไม่เหมือนกัน คุณก็ทำแบบรีวิวมา แล้วมาโพสได้ ในแบบความคิดของคุณ

แล้วก็ส่วนตัวผม ผมว่ายังไง city ก็เหนือกว่า vios ทุกด้านนะ ยกเว้นไฟท้าย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

คำว่าโตโยต้า ขายได้เสมอคับ ลุกค้าบางคนซื้อรถเเบบระบุยี่ห้อจริงๆ คือจะหารถใหม่ปุ้บ มองยี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียวเรยเเล้วค่อยดูว่ารุ่นไหนเหมาะกับที่เราจะซื้อ เหมือนกับที่บางคน เลือกไปเลยว่ายี่ห้อฮอนด้าเท่านั้น

สำหรับผมเต็ม10 วีออสเอาไป 6.5 ซิตี้ 8ครับผม 

ปล. เว็บเรายังดีเน้อคุยกันด้วยเหตุผล ไม่มีศึก 2ยี่ห้อเหมือนเว็บอื่น

• **

สิ่งที่เอามาวัดเป็นสิ่งเดียวกับที่เราทุกคนบอกว่า

อาหารร้านนี้-อร่อยกว่า-อีกร้านข้างๆ
สาวคนนี้-งามกว่า-คนโน้น
เสื้อตัวนี้-เท่ห์กว่า-เสื้อตัวนั้น

ทั้งหมดเป็น "ความเห็น" ไม่ใช่ "ข้อเท็จจริง" สิ่งที่ใช้วัดก็คือ ความเห็น รสนิยม มุมมอง ส่วนตัว

เห็นด้วยครับ

หลักๆ ผมไม่เห็นด้วยแค่คำว่า "ซึ่งไม่สนใจคุณงามความดีของรถ นอกจากความทนไม้ทนมือ"

ถ้าอ่าน บนๆ ผมชื่นชม headlight นะ แค่ไม่เห็นด้วยกับเหตุผลที่ยกมาก้แสดงออกมาเท่านั้นครับ

ส่วนตัวไม่เชียร์ brand ไหนเป็นพิเศษ ยกเว้น ค่ายใบพัด ฟ้า ขาว อะครับ

ทั้งนี้ก้ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สำหรับผม การซื้อรถบางครั้งก็ไม่ได้ดูว่าอะไรดีกว่าอะไรแบบต้องเจาะจงตัวเลขสมรรถณะหรือรสชาติในการขับขี่แบบรุนแรงหรอกครับ

บางครั้งเราซื้อรถก็ดูแค่ว่า ขับแล้วโอเคไหม นั่งแล้วสบายไหม ดีไซน์เราชอบไหม การบำรุงและอนาคตอะไหล่เมื่อใช้ไป 7 ปีดีหรือไม่ ซึ่งคนจำนวนมากพบว่าโจทย์เหล่านี้สามารถตอบได้ด้วย Vios

และก็ไม่แปลกใจถ้ายอดขาย Toyota จะดีกว่า เพราะความต้องการที่คาดหวังจากรถนั้น บางคนไม่ได้คาดหวังไว้สูงเลย และในกรณีแบบนี้ การเลือกรถที่ได้ราคาถูกกว่าก็เป็นการใช้เงินที่ฉลาดด้วย

จ่ายแบบพอดี ได้สิ่งที่ต้องการแบบพอดี สำหรับบางท่าน จะดีกว่าจ่ายเหนื่อยอีกหน่อย แลกกับสิ่งที่ไม่ได้ใช้ คนอื่นบอกว่าดี แต่ความดีตรงนั้นเขาไม่ได้ใช้ หรือไม่จำเป็น

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ hs7qbt

• Newbie
  • *
จริงๆด้วย ไม่เชียร์วิออส ไม่ชอบซิตี้ แต่ยกตัวอย่างเห็นภาพดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ใครจะคิดเห็นอย่างไร  

เชิญตามอัธยาศัย ครับ ไม่ว่ากัน

และไม่จำเป็นต้องมาเห็นด้วยกับสิ่งที่ผมเขียน ความคิดเห็นของผม
หรือ มุมที่ผมมอง...

ต่อให้ City รุ่นที่ผมใช้อยู่ ออกมาแย่กว่านี้
ผมก็ยังยืนยันว่า

1. Vios ใหม่ หลายเรื่องดีขึ้น แต่เมื่อเทียบกับรุ่นเดิมแล้ว มันด้อยลงนิดหน่อย
เหมือนอย่างที่ผมเคยทำรีวิวเอาไว้

2. เรื่อที่ด้อยลงนั้น ผมว่า เป็นเรื่องที่ควรปรับปรุง เช่นเรื่อง ตำแหน่งนั่ง การออกแบบภายใน
การตอบสนองของพวงมาลัย และทัศนวิสัยด้านหลัง (ด้านหน้าดีขึ้นนิดหน่อย แต่ด้านหลัง ไม่ได้ต่างจากเดิมนัก)
การเปลี่ยนมาใช้ลิ้นเร่งไฟฟ้า ก็มีส่วนทำให้ตัวเลขอัตราเร่ง 80-120 ออกมแย่ลงนิดนึง เพราะต้องรอสมองกลกันนิดนึง
ไม่เหมือนสมัยยังเป็นคันเร่งสาย ที่ยังพุ่งปรู๊ด แถมการขับขี่ ด้วยความเร็วสูงนั้น แม้ว่า City จะมีอาการจากลม ใกล้เคียงกับ Vios
แต่ ความมั่นใจ ความนิ่งของรถ City ยังทำได้ดีกว่า Vios จริงครับ ข้อนี้

แต่ ยังไงๆ ในด้านการตอบสนอง ความนิ่งของรถ พวงมาลัย ขณะใช้ความเร็วตั้งแต่ 100 ขึ้นไป จนถึง ราวๆ 160
City ใหม่ และ Vios ใหม่ ก็ยังสู้ Vios ตัวก่อน ไม่ได้เลยทั้งคู่!! ตัวนั้น ผมเอาไว้ขึ้นหิ้งให้ระลึกถึงแล้วละ!

3. City เอง ก็มีเรื่องให้พูดถึงในทางไม่ดีอยู่เหมือนกัน เช่นเรื่องของ การทำสี การประกอบ
เสียงแปลกๆ ที่มิได้รับเชิญมา จากไหนไม่รู้ ก็มีเหมือนกัน ไม่ใช่ไม่มีครับ
แต่ ยังรอก่อน ขอเขียนถึงกันเต็มๆในโอกาสต่อไป ยามที่ต้องทำ Review Re-make ของ City

4. ถ้า City สมมติว่า รุ่นนี้ ออกมาแย่กว่า Vios ท้ายที่สุด ใครจะไปรู้ ผมอาจจะไปจบกับ Vios ก็ได้
แต่ผมจะไม่ทนนั่งอยู่บนเบาะนั่ง อันสร้างความปวดหลังอย่างหนักให้ผมเด็ดขาด เจอจับเปลี่ยนเบาะแน่ๆ

แต่ อย่างที่บอกครับ คุณไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยกับผม

อีกเรื่องนึง

สิ่งที่ผมใช้เป็นข้อมูลประกอบการเขียนนั้น
มีหลายแหล่งข้อมูล หลายที่มา

เมื่อมีเยอะ ก็ต้องนำมาประมวล ดูรูปการณ์ เข้าด้วยกัน

และงานเขียนในแบบนี้ของผม ไม่ใช่รีวิว
แต่ เป็นงานในลักษณะ ออกแนว กึ่งๆ วิเคราะห์การตลาด
อันเกิดจากการผนวกข้อมูล และมุมมองหลายๆกลุ่ม หลายแขนงเข้าด้วยกัน

ถ้าสงสัยในความเป็นกลาง
เชิญตรวจสอบได้ทุกเมื่อครับ
แต่จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดีละ ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน

และท้ายที่สุด

ถ้าคุณยังไม่เคยลองจับ City ใหม่มาก่อนเลย
ลองหารถ Demo ที่โชว์รูมไหนดูก็ได้ครับ รถเพื่อนก็ได้ครับ

บาง้าน มันพอกันทั้ง City ทั้ง Vios แต่บางด้าน ต่างฝ่ายต่างเหนือกว่ากัน ชัดเจน

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 16:28:23 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Lovely_Car

โดย คห.ส่วนตัวของผมแล้ว

ถ้ามองภายนอกผมให้ Vios 8.5 City 8.0

ถ้ามองเกี่ยวกับ เครื่องยนต์ + เกียร์ Vios 7.0 city 8.5

ถ้ามองเกี่ยวกับราคา ความคุ้มค่า Vios 8.5 City 7.5

ถ้ามอง Design ภายใน+คุณภาพวัสดุ Vios 6.5 City 8.0

จากคะแนนเต็ม10

ขอย้ำนะครับ นี่เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Vios ที่ขายดีตามความเข้าใจของผมน่าจะมาจาก

1. อัดของแถมแหลก ทั้งประกัน ส่วนลด และของแถมจิปาถะ ทำให้ดูแล้วน่าคบมากกว่า City ที่แทบจะไม่แถมอะไรเลย

2. ขี้เกียจรอ City ที่ต้องรอคิวยาวมากๆ

3. เป็นรถ fleet ซะส่วนใหญ่ ทั้งในรูปแบบเช่าซื้อ และขายขาด ( เมื่อปีที่ผ่านบริษัทญาติผมก็ซื้อ Vios ไป 10 กว่าคันไว้ให้เซลล์ขับไปพบลูกค้า )

4. ชื่อเสียงจากรุ่นที่แล้ว ที่ทำเอาไว้ดีมาก

ออฟไลน์ YF-19

เห็นด้วยหรือไม่ ก็ไม่แปลก ต่างคนต่างความคิด แต่ผมก็มองไม่เห็นว่ามีความจำเป็นอันใดที่จะต้องตั้งกระทู้ ตั้งแง่แบบนี้ จะPM ไปบอกคุณจิมมี่ก็ได้ หรือวิธีใดก็สุดแล้วแต่
อ่านแล้วมันเหมือนคุณจิมมี่จะไปพูดอะไรให้ไม่ถูกใจอย่างแรงจนต้องออกมาแสดงความเห็นแนวไม่พอใจ
    แน่นอน ผมก็ไม่ได้เห็นด้วยกับคุณจิมมี่เสมอไป บางอย่างก็สะกิดใจจนอยากบ่น แต่... มันก็แค่ความเห็นที่ต่างกันของผมกับคุณจิมมี่ซึ่งก็เป็นปกติ ใครจะคิดเหมือนคนอื่นทุกอย่าง
แต่ควรจะตั้งกระทู้โพสแบบนี้ไหม ผมว่ามันแรงไปนิด อย่างน้อยเค้าก็ตั้งใจเขียนให้อ่านในมุมมองของเค้า ไม่ได้เกลียด วีออสแต่อย่างใด มันเหมือนกระทู้ปกป้องเกินไปหน่อย
.....ก็ตามแต่วิจารณญานครับ ผมก็มีความเห็นของผม.....ขอบคุณครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

เดี๊ยนเอง

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับสองข้อนั้นของพี่จิมมี่แต่อยากเพิ่มข้อสามที่ทำให้ซีตี้ไม่ชนะวีออส
เพราะฮอนด้าไม่ค่อยแถม ไม่อะไรให้กับลูกค้าตอนจะซื้อรถเลย ประมาณไม่ค่อยจูงใจให้ลูกค้าอยากได้แบบพอใจในการบริการเริ่มแรก
โดยเฉพาะกับผู้ใหญ่ที่เขาสนใจในหน้าตา สมรรถนะที่เหนือกว่าคู่แข่งจริงแต่พอเจออัตราดอกเบี้ยผ่อนสูงกว่าค่ายอื่น ไม่แถมประกันให้ เข็มเบนไปหาวีออสทันทีคะเพราะรายนี้ทั้งแถมประกัน ส่วนลดอีก ของแถมเล็กๆ น้อยๆ อีก (อันนี้เอามาจากความรู้สึกของผู้ใหญ่ที่บ้านเดี๊ยนเองก่อนที่จะจบด้วยมาสด้าสอง) จะอ้างว่าวีออสออกมาก่อนก็ได้แต่ซีตี้ก็ออกมาเกือบปีแล้วเหมือนกัน เพราะนั้นถ้ากระตุ้นยอดด้วยการแถมของมันก้ถึงเวลาแล้วแต่ฮอนด้าไม่ค่อยทำและจุดนี้ก็ทำให้โตโยต้าเป็นรถที่คนมักบอกว่าผู้ใหญ่ชอบใช้แต่เด็กๆ อาจไม่ชอบ แต่เอาเข้าจริงถ้าให้ของแถม ส่วนลด ลองดูซิทั้งเด็กและผู้ใหญ่มาออกซีตี้มากกว่าวีออสแน่  แต่คิดอีกก้ได้ว่าที่ไม่ค่อยแถมเพราะแค่ตอนนี้ก็ผลิตไม่ทันแล้ว จะแถมเข้าไปให้ยอดจองค้างเพิ่มอีกเพื่อ

สำหรับเดี๊ยนคิดว่า
ซีตี้เหนือกว่าวีออสในทุกด้านคะ  หน้าตา เครื่อง ห้องโดยสาร
ส่วนความคุ้มค่าในราคากับสินค้าวีออสเหมาะกับคำว่าคุ้มแค่รุ่นเจเท่านั้น รุ่นมากว่านี้ค่ายอื่นให้อะไรมากกว่าในราคาที่เท่าๆ กัน โตโยต้าเก่งในการวางตำแหน่งสินค้าตัวแรกๆ จนสามารถทำให้คนพูดต่อกันได้ว่าวีออสถูกกว่าซีตี้ ก็อานิสงค์จากรุ่นเจ รุ่นแรกๆ นี้แหละ แต่ถ้ารุ่นมากกว่านี้ไม่ใช่
รถบริษัทส่วนใหญ่เป็นวีออส ไม่ใช่เพราะทนหรอกแต่เพราะส่วนลดอลังการยิ่งสั่งมากยิ่งได้ลดมาก

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ผมว่ามีลูกค้ากลุ่มใหญ่ๆเลยนะครับที่ไม่ได้ดูคุณภาพรถชัดๆละเอียดๆ เช่นที่ผมเคยเจอแบบแม่บ้านชิวๆ ป้าๆ อาๆ เวลาซื้อรถเขาไม่พิจารณาละเอียดหรอกครับ

แค่ดูว่าพี่โตเห็นตามถนนเยอะสุด ดูคนใช้เยอะ มีรถแทบทุกชนิดบนถนน ทั้งกระบะ ตู้ เก๋ง รถหรูๆเช่น Alphard เลยดูน่าไว้วางใจ ตรรกะง่ายๆครับ เป็๋นอีกเหตุผลที่

ทำให้ Vios ขายดีกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 19:08:27 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เป็นกระทู้ที่มีสาระดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0