ผู้เขียน หัวข้อ: / ภัยเงียบ.ใครใช้ Fortuner และ รถSUV เช็คราวหลังคารถท่านด้วย.น้ำซึมเข้ารถได้ครับ  (อ่าน 35072 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=80678.msg2019246#msg2019246

หลังจากที่ผมโพสกระทู้  ปัญหาน้ำเข้า ห้องโดยสารด้านหลัง ฝั่งซ้าย ของน้องจูน

วันเสาร์ที่ผ่านมาได้นำรถไปเช็ค ที่ศูนย์ซ่อมสี และตัวถัง    

ถึงอู๋ เวลา 10.30 น. ช่างบอกถ้าจะเช็คน้ำเข้า ต้องรื้อหลังคาออกหมด  รื้อเฉพาะส่วน มันจะไม่เห็นปัญหาทั้งหมด

ผมจึง บอกช่าง ไป โอเค  ไหนก็รื้อละ  รื้อให้หมด จะได้เช็คว่า ตรงไหนนมารอยรั่วอีกไหม

หลังจากรื้อไป   ถึงกับช็อคครับ   น้ำซึมเข้าตรงรู หมุดยางปักราวหลังคา  มันไม่ได้เข้ารูน็อตอย่างที่คิดว่าไว้

ปล.ขอบอกไว้ก่อนเลยนะครับ ไม่เคย ถอดแร๊คหลังคาเลย มากับรถเดิมๆ ล้วน    ไม่เคยยุ่งกับแร๊กและราวเลย  รถผมปี 06 ครับ

ดูตามภาพครับเลยครับจะบรรยายให้ทราบ

1.สองภาพแรก ถึงกับผงะ  น้ำซึมเข้า ได้ทั้งฝ้า ฝั่งซ้าย ฝั่งขวา  ของแถวสาม      

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 16:34:56 โดย reyeshenry »

ต่อด้วยภาพต่อไป
ฝั่งซ้ายที่สันนิษฐานว่าน้ำรั่วซึม  มันซึมได้จริงๆ ครับ
มันซึมรู หมุดล๊อค  ราวหลังคา   

ภาพนี้ คือรูหลังคา แถวที่สาม ฝั่งซ้ายครับ   
ตรงที่ซึมเข้าคือ จุดที่สาม หรืออยู่ขวามือตามภาพครับ

ฝั่งซ้าย ที่คิดว่ารั่ว ยังไม่เจอปัญหาหนักอื่นๆ    คิดว่าน่าจะเริ่มซึม แต่น่าจะยังไม่นาน
สังเกตว่า ตรงรูที่สาม จะไม่ใช่รูน๊อต แต่จะเป็นรูใส่หมุดพลาสติกล็อคไว้   ใช้ไปนาน  ผ่านร้อนผ่านฝน น้ำจึงซึมเข้าตรงนี้เนี่ยละ

ต่อด้วย แถวที่สามฝั่งขวา   ฝั่งนี้เจองานเข้าเลยครับ
สนิมใต้หลังคาฝั่งขวา    ช่างบอกว่า น้ำน่าจะซึมจากราวหลังคาผ่านรูน็อตฝั่งนี้  มาก่อนเพื่อนแน่เลย
จนใต้หลังคา เป็นสนิม ขนาดเท่าครึ่งฝามือ
จุดนี้อาการหนัก ที่สุด  คิดว่าน้ำน่าซึมมาไม่ต่ำกว่า 2 ปีแล้ว 
จึงทำให้ เป็นสนิม   ช่างลองเคาะดู ลองเอาไขควงจิ่มดู  ยังไม่พองครับ  ยังไม่กัดหลังคามาก   
จริงๆ ช่างเห็นสนิม จุดนี้ เขาบอกต้องปะผุ ทำหลังคาใหม่ ทั้งชุด  คิดราคา 7,500 บาท
ผมคิดว่า สนิมยังเป็นไม่เยอะ  จึงให้เขาแก้ปัญหา  เบื้องต้นไปก่อนคือ ให้ช่างเอากระดาษทราย ขูด  ปรากฎว่า  มันผุนิดหน่อย ไม่ลามไปถึง ข้างบนหลังคา
เพราะสังเกตตรงจุดยึดแร๊กราวหลังคาแล้ว  สียังปกติ ไม่มีปัญหาสนิม และผุผองออกมา
ผมจึงบอกให้ช่างพ่นสีกัดสนิม และน้ำยากันสนิม  และพ่นสีรองพื้นทับอีกที  ปรากฎว่า  ก็ดูดีขึ้น
จึงตัดสินใจยังไม่ซ่อมหลังคาทั้งชิ้น  จึง แก้ปัญหา ด้วยการขูดสนิมและพ่นน้ำยากันสนิมไป ยากัดสนิมไปก่อน
ปล.ภาพตอนซ่อมจุดที่สนิมเสร็จ ไม่ได้ถ่ายไว้นะครับ ลืม

จุดที่น้ำซึมเข้าได้คือจุดสีแดงที่ผมวงกลมไว้นะครับ  เข้าตรงนี้แหละ

หลังจากดู  หลังคาด้านหลังเสร็จ

มาดูด้านหน้า ตรง รูน็อต และรูหมุดหยุดแร๊กต่อ

ปรากฎว่า  น้ำซึม เข้า ได้อีกเช่นกันครับ 
มันซึมขังนาน จนกัดสิเป็นสนิมเป็นจุดที่สอง
ดีที่ว่า จุดนี้ กัดยังไม่เยอะ  และไม่เป้นมาก 

ผมจึงให้ช่างขัดออก และ ลงน้ำยา   เหมือนจุดแรก 

ต่อด้วย รูยึดแร๊กหลังคา ด้านหน้าฝั่งขวา
ก็เริ่มเป็นสนิมอีกเช่นกัน  ตำแหน่งที่ซึมก็คือ รูปัดหมุดยึด แร๊กราวอีกตามเดิม   

มันไม่ได้เข้าตรงน๊อตสักจุดเลย เง้อ 

พี่โตทำไม ออกแบบให้น้ำเข้าได้เนี่ย 

ตอนนี้สรุปได้ว่า   ที่น้ำเข้า ภายในรถได้
เข้าจากตรงรูยึดหมุดแร๊กหลังคา  4 จุด หน้าหลัง ซ้ายขวาครับ

ช่างบอก วิธีแก้ปัญหา

1. สนิมไม่ได้เป็นมาก  ขัดหยาบแล้ว พ่นน้ำยา และพ่นสีทับ   น่าจะแก้ปัญหาได้  เพราะจากที่ผมดู สนิมมันไม่ได้ลามอะไรมากมาย  เป็นแค่จุดเฉพาะเอง
ส่วนเรื่องทำสีเขาบอกว่า  ไว้ มันสนิมมันเสื่อมแล้วผุมากจริงๆ  ค่อยทำสี ปะ ผุหลังใหม่ทั้งชิ่้นดีว่า

2. ช่างได้แก้ปัญหา  เรื่องน้ำเข้าคือ อุดชิลิโคน ตรงรูน็อต ที่จุด ทุกรู  และเน้น ตรงรูปักหมุดราว ที่น้ำชอบเข้า รวมไปเขาเอาซิลิโคน  ทาตรงรอบขอบราวหลังคาทุกจุด เพื่อไม่ให้น้ำเข้าไปถึงจุดรูน็อต

3. เมื่อวาน จึงลองทดสอบจอดรถไว้นอกโรงรถ แล้วฝนตกลงมาพอดี   ตกตั้งแต่ 5 ทุ่ม ถึง เที่ยง      ผมจึงได้มาเช็คที่ใต้ฝ้าหลังคา  ปรากฎว่า  ไม่มีอาการน้ำซึมจากด้านบนลงมาอีกแล้วครับ

......................

จึงอยากบอกเพื่อน ที่ใช้ฟอร์จูนเนอร์ทุกท่านนะครับ  อ่อ รวมไปถึงรถยี่ห้ออื่นๆ ที่มีแร๊กหลังคา หรือราวหลังด้วย
ปัญหานี้ ไม่ใช่แค่รถผมที่จะเป็นอย่างแน่นอน  
ผมคิดว่า ฟอร์จูนเนอร์ ทุกคัน จะต้องเจออาการแบบผมอย่างแน่นอน
โดยเฉพาะ ท่านๆ ที่จอดรถตากแดด ตากฝน บ่อยๆ มีโอกาส น้ำเข้าได้ตรงรู ที่ใช้หมุดพลาสติกปักลงอย่างแน่นอน
ถ้ามีโอกาส และมีเวลา หมั่นตรวจเช็คบ่อยๆนะครับ    มีโอกาสเจอแน่นอน    ไม่วันใดก็วันนึง

.................แต่ถ้า ยังไม่อยากให้น้ำซึมเข้าในเร็ววัน  รถใหม่ๆ หรือรถที่ยังไม่เจอปัญหาแบบผม" แนะนำ  หาซิลิโคน มาอุดตามรูน็อต รูน้อตปักหมุดยึดราว  ทุกจุด เลยนะครับ รวมไปถึง ป้องกันอีกชั้นหนึ่ง ทาซิลิโคน รอบขอบราวหลังด้วยจะยิ่งดีนะครับ ................

[/b]
[/color]

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขนาดแร็คจากโรงงานนะเนี่ย   :'(

เข้าไปในเว็บคลับ   แอบอ่านแล้วคงมีหลายจุดด้วย

โอ้ว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
เป็นบทความที่มีประโยชน์ครับ รถใกล้ 10 ปีต้องดูแลกันใกล้ชิด  :)

ออฟไลน์ MUK

จริงถ้าเป็นแบบนี้ถึงรถจะหมดประกันพี่โตก็ต้องรับผิดชอบนะครับ ถึงจะได้ชื่อว่าเป็นพี่โต
ส่วนผมรอรุ่นใหม่อยู่หวังว่าคงจะไม่เป็นแบบนี้นะครับ
 :)

ออฟไลน์ Thor.1

ไหนๆก็รื้อแผงหลังคาแล้ว แดมป์กันเสียงกันร้อนไปด้วยเลยครับ.... ;D

ออฟไลน์ panerai

เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถที่หลังคามีรู มีรอยต่อ เข้าทุกยี่ห้อครับ ไม่ช้าก็เร็ว

MINI R56 ไม่กี่ีปีก็เข้าตรงsunroof ครับขอบยางมันทนอากาศบ้านเราไม่เก่งหรืองัยไม่รู้ เปิดมาอีกที เน่าทั้งหลังคา

ออฟไลน์ shikimaru

ผมว่าเป็นเกือบทุกยี่ห้อนะที่มีราวหลังคา เกิน 5 ปีนี่ต้องเริ่มเช็คแล้ว ผมเคยเจอในกระบะกับฟอจูนปี 06 เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ ที่เราจะเอาซิลิโคนแบบใส
ซีลรอบนอกฐาน (ฐานราวหลังคาจากภายนอก) ไม่ให้น้ำเข้า
แทนที่จะรื้อหลังคาภายในทั้งหมด

ตอนแรกมีความคิดว่าจะไปใส่ราวหลังคาเพิ่ม
(แบบ D-max V-Cross, Ranger Wildtrak)
สงสัยจะต้องเปลี่ยนความคิดซะแล้วสิผม

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
เคยคุยกับพี่คนหนึ่ง แกบอกว่าบริษัทแกเป็น supplyer ติดตั้ง rack ให้กับรถหลายยี่ห้อ...ทุกยี่ห้อ ต้องเจาะหลังคาหมด เสร็จแล้วจึงส่งรถคืนบริษัท แล้วนำไปขายตามศูนย์ต่อไป ...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์เลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
รถรุ่นใหม่มีหมดจากโรงงาน โอกาสเป็นเหมือน จขกท สูงเลย
ทำไงดีละคราวนี้ เท่แต่เสี่ยง
ขอตัวท็อบที่ไม่มีแร็คได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับที่เอามาแชร์ให้ชมครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ ที่เราจะเอาซิลิโคนแบบใส
ซีลรอบนอกฐาน (ฐานราวหลังคาจากภายนอก) ไม่ให้น้ำเข้า
แทนที่จะรื้อหลังคาภายในทั้งหมด

ตอนแรกมีความคิดว่าจะไปใส่ราวหลังคาเพิ่ม
(แบบ D-max V-Cross, Ranger Wildtrak)
สงสัยจะต้องเปลี่ยนความคิดซะแล้วสิผม

ทำได้ทำไว้เลยครับ ช่วยยืดอายุให้น้ำเข้าช้าขึ้น

ออฟไลน์ POPROCK

อ้าว โตโยต้า
ออกแบบมายังไงเนี่ย

รถผมตากฝน
ทั้งวันด้วยสิ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง