ผู้เขียน หัวข้อ: P'J!MMY ครับ มีคนเรียนแบบ User's VOICE แล้วละครับ  (อ่าน 4607 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
พอดีไปเห็นในเวปแห่งนั้นครับ แบบว่ากำลังเริ่มต้นน่ะครับ

โดยส่วนตัวแล้วตัวผมเองจะเปิดหาข้อมูลเกี่ยวกับรถ หลายเวป ครับ โดยเอาข้อมูล

ในหลายๆที่มาเปรียบเทียบกัน เพื่อที่จะสามารถชั่งน้ำหนักได้ โดยใช้ Headlightmag เป็นเวปหลัก

แบบว่าไม่ว่ากันนะครับที่ผมไปเปิดเวปแห่งนั้น แล้วมาบอก เวปนี้ แต่ที่ต้องมาบอกพี่ ก็เพราะว่า

เค้าเรียนแบบชัดเลยครับ เลยอยากนำมาบอกกล่าวไว้ สงสัยคงเป็นเพราะ ทาง Headlightmag มีผู้

ทำรีวิวรถเองมากกันมาขึ้นกระมังเลยไม่อยากน้อยน่า

ปล.ไม่สมควรลบเลยนะครับพี่

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: P'J!MMY ครับ มีคนเรียนแบบ User's VOICE แล้วละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 20:11:09 »
"เลียนแบบ" ครับ

รณรงค์กันหน่อย ภาษาไทยของเรา ;D
"Lose who you are to save what you love."

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: P'J!MMY ครับ มีคนเรียนแบบ User's VOICE แล้วละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 20:30:34 »
ถ้าเขาให้สมาชิกที่เวปเขาเขียน นั่นไม่ใช่ประเด็นที่เราจะต้องสนใจครับ

แต่

ถ้าเขาก็อปข้อความของเราไปลงที่โน่น ไม่ว่าจะเป็นของเฮียจิม ของท่านผู้เกิน หรือ เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ หรือรูปตัดต่อของคุณ nine959 คุณ chariot หรือแม้แต่รูปฮาๆของผม ถือว่าละเมิดลิขสิทธิ์ครับ

ถึงแม้กระนั้น

"แลนเซอร์ แซยิด" และ "แครี่ แพนเหยียบ"

ไม่มีลิขสิทธิ์ครับ และ สมควรจะนำไปแพร่ภาพออกอากาศให้เป็นที่รู้จักกันทั่วไป

ปล. ท่านผู้เกินไปเคลียร์กับเฮียจิมเอาเองนะครับ ผมแค่ีตามน้ำ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 20:58:40 »
การทำ Review ในลักษณะ User เขียนนั้นมีมานานมากแล้วตั้งแต่อินเทอร์เน็ตเริ่มบูมครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งอเมริกา
ผู้เขียนรีวิวร้านอาหาร โรงแรม รถยนต์ และบริการต่างๆ อันนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกและเราไม่ใช่เจ้าแรกที่ทำ

แม้จะเป็นในเรื่องการรีวิวรถตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นเว็บไหนก็ตาม ดูอย่างตามคลับต่างๆก็มีบทความลักษณะนี้กันมานานแล้ว

ดังนั้นผมมองว่ามันเป็นองค์ประกอบธรรมดา เว็บไหนจะมี ก็มีได้ ไม่ใช่เรื่องแปลก เหมือนกันกับที่รถสองยี่ห้อจะใช้หลอดไฟจากโรงงานเดียวกันยังไงก็อย่างนั้นครับ

แต่..

ที่ผมมองว่าไม่ธรรมดา ก็คือ...ทำไมเว็บเราจู่ๆถึงมี User เขียนมาให้อ่านกันเยอะแยะ เงินน่ะไม่มีตอบแทน เวลาก็เสีย งานเขียนก็ไม่ใช่ง่าย ถ่ายรูปก็ไม่ใช่ง่าย แถมจะมีการ comment ที่ไม่จำเป็นจะต้องชมเสมอไปอีกต่างหาก

จุดนี้ล่ะครับที่ทำให้ผมชอบ มันเป็นบ่อเกิดในการสร้างความหลากหลายในความคิด รับรู้จากมุมมองของคนที่ต่างกัน
แถมบางคน ผมมองแล้วว่าอนาคตถ้าอยากมาจับทางคอลัมน์รถ มีแววสามารถให้เห็นชัดเลยอีกด้วยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 22:13:36 »
ขอบคุณครับ สำหรับการแจ้งข่าว

แต่อย่างไรก็ตาม

User's Voice User's Review User's Report มันจะมาในชื่อไหนกันก็ตามแต่
มีคนทำกันเยอะแยะเต็มไปหมดแล้วครับ

ส่วนเว็บเก่าแห่งนั้น เขาเริ่มทำ ต่อหน้าต่อตาผมนั่นละครับ
ในวันที่จัดรายการวิทยุ ช่วง ก่อนจะเข้าสู่ ปี 2009 ได้ไม่นานนัก
ไม่เกิน 1 เดือน

แต่ถ้าจะถามว่า เราลอกใครหรือเปล่า?
เราก็มั่นใจท่จะตอบว่า ไม่ได้ลอกครับ

เพราะที่แน่ๆ ของเขา มีค่าตอบแทน (ซึ่งดูแล้ว ไม่เห็นจะได้เยอะแยะอะไรเท่าไหร่เลย)
ส่วน ของเรา นอกจากจะไม่มีค่าตอบแทนให้แล้ว คุณผู้อ่านทั้งหลาย
อาจต้องเหนื่อยหนักหนากว่าซะอีกนิดหน่อย
เพราะเรามีบรรทัดฐานให้ ว่ารูปแบบ ที่เหมาะสม ควรจะเป็นอย่างไร

แต่ ก็เป็นเรื่องน่ายินดี ที่..อย่างที่เราเห็นครับ ช่วงนี้ User's Voice ที่คุณผู้อ่าน ทะยอยเขียนกันนั้น
ช่วยให้ คอลัมน์นี้ สมารถต่ออายุออกไปได้อีก ครึ่งปีกันเลยทีเดียว (ฮา)

ขอบคุณทุกท่าน ที่ไม่ทิ้งกัน และช่วยกันดูแล กับเป็นหูเป็นตาให้ผมกับแพน และทีม The Coup ด้วยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 07:15:50 »
อ่านในนี้สนุกกว่า ใจกว่า รั่วกว่า ฮากว่า และเข้าท่ากว่าเป็นไหนๆ

เราเดินก่อนเขา 1 ก้าว ไม่ได้แปลว่าเขาจะวิ่งตามเราไม่ทัน
แต่ถ้าวิ่งตามเราทัน ป่านนั้นเราก็คงหยุดพักดื่มน้ำให้หายเหนื่อยไปแล้ว 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 11:23:13 »
ขอบคุณครับ สำหรับการแจ้งข่าว

แต่อย่างไรก็ตาม

User's Voice User's Review User's Report มันจะมาในชื่อไหนกันก็ตามแต่
มีคนทำกันเยอะแยะเต็มไปหมดแล้วครับ

ส่วนเว็บเก่าแห่งนั้น เขาเริ่มทำ ต่อหน้าต่อตาผมนั่นละครับ
ในวันที่จัดรายการวิทยุ ช่วง ก่อนจะเข้าสู่ ปี 2009 ได้ไม่นานนัก
ไม่เกิน 1 เดือน

แต่ถ้าจะถามว่า เราลอกใครหรือเปล่า?
เราก็มั่นใจท่จะตอบว่า ไม่ได้ลอกครับ

เพราะที่แน่ๆ ของเขา มีค่าตอบแทน (ซึ่งดูแล้ว ไม่เห็นจะได้เยอะแยะอะไรเท่าไหร่เลย)
ส่วน ของเรา นอกจากจะไม่มีค่าตอบแทนให้แล้ว คุณผู้อ่านทั้งหลาย
อาจต้องเหนื่อยหนักหนากว่าซะอีกนิดหน่อย
เพราะเรามีบรรทัดฐานให้ ว่ารูปแบบ ที่เหมาะสม ควรจะเป็นอย่างไร

แต่ ก็เป็นเรื่องน่ายินดี ที่..อย่างที่เราเห็นครับ ช่วงนี้ User's Voice ที่คุณผู้อ่าน ทะยอยเขียนกันนั้น
ช่วยให้ คอลัมน์นี้ สมารถต่ออายุออกไปได้อีก ครึ่งปีกันเลยทีเดียว (ฮา)

ขอบคุณทุกท่าน ที่ไม่ทิ้งกัน และช่วยกันดูแล กับเป็นหูเป็นตาให้ผมกับแพน และทีม The Coup ด้วยครับ

จะอยู่ Headlightmag ตลอดไปครับ ไม่ทิ้งไปไหนหรอก

"เลียนแบบ" ครับ

รณรงค์กันหน่อย ภาษาไทยของเรา ;D
แหะ ๆ :D โทษทีครับตอนนั้นรีบ เลยลืมไตร่ตรอง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 12:56:50 »
อ่านในนี้สนุกกว่า ใจกว่า รั่วกว่า ฮากว่า และเข้าท่ากว่าเป็นไหนๆ

เราเดินก่อนเขา 1 ก้าว ไม่ได้แปลว่าเขาจะวิ่งตามเราไม่ทัน
แต่ถ้าวิ่งตามเราทัน ป่านนั้นเราก็คงหยุดพักดื่มน้ำให้หายเหนื่อยไปแล้ว 5 5 5

นั่นสิครับ รีวิวรถของเวปอื่นมันไม่มีคลิปรีวิวรถแบบรั่วๆอย่างที่เรามี

ออฟไลน์ Nokk@o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 20:10:59 »
รีวิวที่นี่ ทำให้ผมโดน 1คูเป้