ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเพื่อนๆทีครับ กิจกรรมอะไรเล่นบนรถบัสได้บ้าง ถ้ามีกฎว่า"ห้ามยืนบนรถ"  (อ่าน 42502 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
สวัสดีครับ  ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกทีนะครับ

เนื่องจากผมเพิ่งจะเริ่มทำงานประจำ  ซึ่งมาปุ๊บก็เจองานี้ก่อนเลย คือ Away day ของบริษัท ตอนปลายเดือน ก.ค.

ซึ่งผมต้องคิดกิจกรรมให้ทุกคนมีส่วนร่วม (ตามคอนเซป Team Building)

โดยวันแรก จะเป็นการเดินทางไปหัวหิน ซึ่งจะใช้เวลาบนรถประมาณ 3 ชม. กับสมาชิกประมาณ 25 คน
ผมอยากจะหากิจกรรมที่สามารถเล่นกันในรถได้ แต่เนื่องจากบริษัทเข้มงวดเรื่องความปลอดภัยมาก จึงมีข้อจำกัดดังนี้ครับ

- ทุกคน ต้องนั่งบนเก้าอี้ตัวเอง  ห้ามยืนเด็ดขาด
- ต้องรัดเข็มขัดตลอดเวลา ห้ามปลดเข็มขัดเด็ดขาด (คือแบบพอจะหันไปด้านหลังได้ แต่ตัวต้องอยู่บนเก้าอี้น่ะครับ)
- ต้องมีการแวะพักอย่างน้อยหนึ่งครั้ง
- ถ้าช่วยส่งเสริมการทำงานเป็นทีมด้วย จะดีมากๆ

ส่วนตอนบ่าย ก็มีอีก 3 ชม. หลังจากถึงโรงแรม ซึ่งตรงนี้จะเป็นกลางแจ้ง หรือในร่มก็ได้ แต่ต้องเป็นอะไรที่ทำเป็นทีม และสมาชิกมีตั้งแต่อายุ 24 (คือผมเอง ซึ่งเด็กสุด แหะๆ) ไปจนถึงผู้จัดการ อายุ 50+    (แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามีใครบ้างครับ ยังรู้จักไม่หมดเลย T^T)

จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทีครับ (ตอนนี้ผมมึนตึ้บเลยครับ กลัวแป้ก) ว่ามีไอเดีย กิจกรรม หรือเกมอย่างไร ที่เคยเล่นกัน แล้วเวิร์คในหมู่คนที่มีตั้งแต่วัยรุ่น ยันวัยกลางคนบ้างไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ มากๆเลยคร้าบบบบ

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
แบ่งเป็น 2 ฝั่งครับ ทีม A และทีม B แล้วลองเล่นเกมพวกต่อเพลง ให้ฝั่ง A เริ่ม จากนั้นให้ฝั่ง B ต่อเพลงที่มีตัวอักษรเดียวกับที่ A ร้องจบไปหรือไม่ก็ต่อสุภาษิตครับ ไม่ฟิคเรื่ีองตัวอักษรแค่ผลัดกันต่ออย่าให้ซ้ำกัน
อีก 1 เกมครับ ไม่ต้องแบ่งฝั่ง ชื่อเกม โป้ง ไอ้หยา!!!! ให้คนสุดท้ายเริ่มนับเลขครับ ทีละคนไปเรื่อยๆ แต่ถ้าใครนับถึเลขที่ประกอบไปด้วยเลข 7 หรือ 7 หารลงตัว ต้องห้ามพูดเลข แต่ให้ตะโกนว่าโป้งไอ้หยา จากนั้นคนต่อไปก็นับต่อ ตัวอย่าง 1 2 3 4 5 6 โป้งไอ้หยา 8 9 10 11 12 13 โป้งไอ้หยา ....ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ขอความคิดเห็นเพื่อนๆทีครับ กิจกรรมอะŭ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 16:26:28 »
เกมส์ทายจังหวัดที่มีพยัญชนะ ร เรือ ทุกคนก็จะทายไปเองเรื่อยๆโดยอัตโนมัติ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เปลี่ยนชื่อ รายการทีวีชื่อละครฮะ  เก่ารึใหม่ก็ได้ แล้วใส่คำ"ทะเล้น" ลงไปในชื่อรายการ ทีวี  เช่น  กระจกหกด้าน  ทีนี้เราก็ใส่คำว่า "หอย" ลงไป แทนคำไหนก็ได้ของชื่อรายการทีวีนั้น

กลายเป็น "กระจกหกหอย"  หรือรายการทีวีชื่อ ฅนค้นฅน เป็น "ฅนค้นหอย"   หรือ ชื่อละคร ทองเนื้อเก้า  เป็น "หอยเนื้อเก้า" อะไรเงี้ยฮะ ฮามาก และ

จบยากมาก

รถที่ผมเล่น ต่อตั้งแต่ ทางด่วนศรีรัช ไปจบที่ปากช่องอะ กว่าจะได้ผู้ชนะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยคร้าบ  ผมจดความเห็นของทุกๆคนไว้หมดเลยครับตอนนี้ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเอาเข้าเสนอที่ประชุมครับ

ขอบคุณอีกครั้งนึงครับ ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นผม ผมจะเล่นเกม ใครตื่นก่อนแพ้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เป็นผมจะตอบ รายการ "คำหอยสายฟ้าแล่บ!" ห๊ะ