ผู้เขียน หัวข้อ: รถนำเข้าและรถประกอบในประเทศ  (อ่าน 22916 ครั้ง)

ออฟไลน์ elen

• Newbie
  • *
รถนำเข้าและรถประกอบในประเทศ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 00:25:08 »
คือ CKD กับ CBU มันมีความหมายว่าอะไรครับ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
Re: รถนำเข้าและรถประกอบในประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 01:06:35 »
CKD = Complete Knocked Down คือรถยนต์ที่ประกอบในประเทศครับ
CBU = Complete Built Up คือรถยนต์นำเข้าสำเร็จรูปจากต่างประเทศครับ

ออฟไลน์ Tonaka

Re: รถนำเข้าและรถประกอบในประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 02:11:02 »
CKD = Complete Knocked Down

คือการนำเข้าชิ้นส่วนในฐานะอะไหล่รถยนต์  แล้วเอามาประกอบในประเทศ  เพื่อที่จะลดหย่อนภาษีใช่ไหมครับ???
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:19:25 »
Complete Knocked  Down = โดนต่อยสลบครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ marderlar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 14:08:43 »
Complete Knocked  Down = โดนต่อยสลบครับ

Knock out= ล้มโดนนับสิบ
Technical knock out= ยอมแพ้ หรือให้แพ้ หรือปรับแพ้แตก จากทางกรรมการ

;D
CKD=Complete knocked down = แยกชิ้นแล้วนำมาประกอบครับ ซึ่ง น็อคดาวน์ แปลว่าแยกชิ้นเพื่อมาประกอบ, แต่ในวงการผุ้ผลิตรถยนต์เรียก CKD คือชิ้นส่วนที่นำมาจากต่างประเทศแบบแยกชิ้นมาเพื่อประกอบ ให้สำเร็จรูปทีหลัง ในประเทศไทยครับ,

เหตุผลก็เนื่องจาก บางชิ้นส่วนบ้านเรายังทำไม่ได้(เทคโนโลยีไม่ถึง)หรือว่าแพงกว่า, ถ้าจะให้ประกอบสำเร็จเลยแล้วนำเข้ามา
เช่นเครื่องยนต์บางรุ่น ก็จะโดนภาษีที่แพงกว่า หรือเครื่องตัดหญ้าสะพายหลังก็จะนำเข้าแค่เครื่อง ส่วนก้านกับใบมีดก็ผลิตในประเทศแล้วประกอบบ้านเราภาษีจะถูกกว่าที่ประกอบจากญี่ปุ่นมาเลยนะ

CBU=Complete built up = เหมือนที่ก่อนหน้านี้บอก คือประกอบเป็นคันรถเสร็จมาเลยครับ จะนำเข้าหรือว่าประกอบในไทยก็แล้วแต่, บางบริษัทเรียกรถนำเข้าทั้งคันว่า CBU car