โพลล์

เกินกว่าเหตุหรือไม่ โค้ชเชลงโทษรุนแรง

เกินกว่าเหตุ
4 (16%)
ไม่เกินกว่าเหตุ
21 (84%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 25

ผู้เขียน หัวข้อ: (ไม่ค่อย Relax) เกินกว่าเหตุหรือไม่ โค้ชเชลงโทษรุนแรง  (อ่าน 27314 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
....รุ่งระวี ขุระสะ นักเทควันโดดาวรุ่ง ออกมาแฉว่า โดนโค้ชเชยองซอก ลงโทษเกินกว่าเหตุด้วยการต่อย
หลังไม่พร้อมลงสนามจนเป็นเหตุพ่าย เกาหลีใต้ 6-12 ศึกโคเรีย โอเพ่น

http://www.posttoday.com/กีฬา/รอบโลกกีฬา/306921/เปิดแคมป์เทควันโดเสียงสะท้อนถึงโค้ชเช-โหด-ไม่โหด

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=889694381045465&set=a.578152118866361.147348.272359492778960&type=1

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตามข่าว,,, รุ่นพี่หลายๆ คน, ดูจะสนับสนุนการลงโทษของโค้ชเช

โดยส่วนตัว,,, ก็ไม่ได้เป็นคนเกลียดความรุนแรง
....แต่คิดว่า,,, ความรุนแรงนั้น ต้องถูกใช้ในโอกาสที่เหมาะสมมากๆ
....และในกรณีนี้,,, ผมว่าพูดยากเหลือเกิน ว่าความเหมาะสมอยู่ตรงไหน

ผมเอง,,, ไม่ได้มีเจตนาจะประจาน โค้ชเช หรือ น้องก้อยและครอบครัว
....แต่หลังจากเรื่องนี้จบลง,,, ไม่ว่าใครจะถูก หรือใครจะผิด

วงการเทควนโด้ไทย จะไม่เหมือนเดิมอีกแล้ว

ถึงโค้ชเชจะอยู่ต่อ,,, แกจะเทรนเด็กได้เหมือนเดิมไหม, จะกล้าเข้มงวดเหมือนเดิมไหม
....มีปมแบบนี้,,, ถ้าการแข่งครั้งหน้า ไม่ประสบความสำเร็จอีก, โดนคนด่าอีก
....ถึงยังไง,,, ก็ขอให้เปลี่ยนแปลงไป ในทางที่ดีขึ้น
....และสุดท้าย,,, ขอให้โชคดี ทั้งโค้ชเช, น้องก้อยและครอบครัว รวมถึงวงการเทควนโด้ไทย

ปล. ใครชอบดราม่า ตามไปอ่านตามอัธยาสัย
http://drama-addict.com/2014/07/16/พ่อยังไม่เคยตบชั้นเลยน/

ปล. ช่วงนี้,,, ตั้งโพล์บ่อยจังวุ้ย, ขออภัย หากสร้างความรำคาญ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2014, 16:19:55 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ Activehybrid

เด็กสมัยนี้ เอะอะก็ ฟ้องร้องอาจารย์ ผมไม่ชอบความคิดแบบนั้นครับ หลายครั้งที่เห็นข่าวทำนองนี้

เขาคืออาจารย์ผู้ถ่ายทอดวิชา ทำให้เราเป็นผู้เป็นคน เป็นในสิ่งที่เราฝัน

รายละเอียดเบื้องลึกผมไม่รู้ แต่อยากให้เด็กๆคิดแต่สิ่งดีๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

"เค้าลงโทษมึงเพราะว่ามึงพิมพ์ภาษาวิบัติน่ะครับ แหม่" - เพื่อนบน FB คนหนึ่ง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ดูรายการที่สัมพาทย์รึยังครับ บอกโดนชกเป็นสิบหมัด กรามร้าว
พูดเป็นต่อยหอย หน้าก็ไม่เห็นมีรอยรึบวมอะไร
ผมชกมวยใส่นวมแท้ๆปากยังแตก หน้ายังบวม นี่หมัดเพรียวๆ
ถ้าชกจริงเป็น10หมัดอย่างน้องขี้โม้คนนี้ว่า ผมว่าหน้าน้องเละกว่านี้อีกครับ
ให้ผมลองก็ได้ ผมไม่ต้องชก แค่ใช้นิ้วดีดจังๆที่หน้าน้องคนนี้ 10 ทีก็ได้ ไม่ปูดผมให้เตะเลย
สรยุทเอาน้องมาฆ่าออกรายการชัดๆ เลี้ยงลูกบนหิ้งมากเกิน
บางทีคนเราชอบพูดเกินความจริงเข้าไว้เพื่อให้ตัวดูเหมือนน่าสงสาร
เค้าสอนกล่าว บางทีเราหาว่าเค้าด่าเรา
ตอนสอนมวยผมเจอคนขี้คุย ดันพื้นเห็นทำได้30ที ไปคุยข่มว่าเมื่อกี้ทำเป็น100
 อย่างที่บอกบางทีคนบางคนชอบพูดเว่อร์ๆ  :P

ศิลปะการต่อสู้ของเทคควันโด้ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง เห็นว่าคนจะเรียนต้องยอมมอบความเป็นตัวเองให้อาจารย์
แต่เคยเห็นคนเกาหลีชอบตบหน้าทำโทษนะ ตบจริงๆลูกน้องก็ยืนนิ่งๆให้ตบ ไม่ขัดขืนแถมโค้งขอบคุณอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Dubee

หมาขี้ต้องมีมูลให้เห็นครับ ถ้าทำเกินกว่าเหตุจริงและทำกับผู้หญิงเพศแม่ด้วยแล้ว ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยมากนัก แม้ใครจะอ้างว่าเปนการฝึกซ้อม ฝึกวินัย ต้องมีเข้มงวดเป็นธรรมดาก็สุดแท้แต่ ก็ไม่สมควรทำกับเพศแม่แบบนั้นมันสมควรแล้วหรือครับ? ถ้าทำแรงกว่าเหตุจริงก็สมควรปลดออก หาโค้ชใหม่ที่เก่งกว่านี้มีเยอะแยะครับ

อย่างที่บอกไป,,, ว่าตัวผมเอง ไม่ได้เกลียดความรุนแนง (ถ้ามีเหตุอันควร)

แต่อย่างนึง,,, ผมก็ไม่เห็นด้วย กับการหลับหูหลับตาอวยโค้ชเชเกินเหตุ, เพราะความสำเร็จที่ผ่านมา หรือเพราะผลประโยชน์
....หมอเทวดา,,, ช่วยชีวิตคนมาเป็นร้อยเป็นพัน ใช่ว่าจะมีความชอบธรรม สามารถฆ่าคนได้

เรื่องที่ผิด,,, ยังไงมันก็ผิด, ในทางพุทธ การทำบุญ ไม่สามารถล้างบาปได้

แต่อีกอย่างนึง,,, เรื่องนี้จะผิดหรือไม่, ผมว่า ต้องไม่ใช่ตาสีตาสา ที่จะเป็นคนมาตัดสิน
....เคสนี้ จะเกินกว่าเหตุหรือไม่,,, ผมว่า เราควรฟังคนใน คนที่ผ่านการเขี้ยวเข็นนี้มา
....ตรรกะเพี้ยนๆ ,,, แวปเข้ามาในหัว

กีฬาหมู่บ้าน,,, โทษ ดีดหู อาจจะพอ, ความรับผิดชอบระดับหมู่บ้าน, แบกคนทั้งหมู่บ้านไว้บนบ่า, ทำโทษแทนคนทั้งหมู่บ้าน
กีฬาตำบล,,, โทษ บิดหัวนม อาจจะพอ, ความรับผิดชอบระดับตำบล, แบกคนทั้งตำบลไว้บนบ่า, ทำโทษแทนคนทั้งตำบล
กีฬาอำเภอ,,, อาจจะต้อง ตบกะโหลกกันหน่อย, ความรับผิดชอบระดับอำเภอ, แบกคนทั้งอำเภอไว้บนบ่า, ทำโทษแทนคนทั้งอำเภอ

ใจความสำคัญ,,, ที่อยากให้อ่าน

....ผมเป็นคนนึงที่ถูกทำโทษเหมือนกัน ท่านชกผมเพราะผมแพ้เวียดนามตอนซีเกมส์
แต่ท่านร้องไห้ท่านถามว่าผมมาแข่งทำไม ท่านชกธงชาติที่หน้าอกและบอกผมว่าผมมาเพื่อสิ่งนี้
สิ่งนี้คือประเทศไทย และคนไทยทุกคน

ชกไปด้วย,,, ร้องไห้ไปด้วย, ไม่รู้จริง-เท็จแค่ไหน

กีฬาระดับชาติ,,, ความเข้มข้น ของบทลงโทษ จะต้องแค่ไหน ประการใด ผมไม่แน่ใจ, ผมไม่เคยแบกคนทั้งชาติไว้บนบ่า
....แต่ที่แน่ๆ ,,, ผมเห็นควรว่า บทลงโทษดังกล่าว ควรจะต้องเข้มข้นว่าระดับอำเภอ, ระดับจังหวัด หรือระดับภาค

กระแสตอนนี้,,, รุ่นพี่ทั้งหลาย ไม่มีใครเข้าข้างน้องก้อย
....แต่ก็อย่างว่า,,, รุ่นพี่เหล่านี้ ล้วนได้ดีเพราะโค้ชเช
....อาทิตย์หน้า,,, อาจจะมีอีกกระแส ออกมาแฉโค้ชเช แล้วเข้าข้างน้องก้อยก็ได้

สรุป คือ อยากให้ชั่งใจไว้บ้าง, ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหน

หมาขี้ต้องมีมูลให้เห็นครับ ถ้าทำเกินกว่าเหตุจริงและทำกับผู้หญิงเพศแม่ด้วยแล้ว ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยมากนัก แม้ใครจะอ้างว่าเปนการฝึกซ้อม ฝึกวินัย ต้องมีเข้มงวดเป็นธรรมดาก็สุดแท้แต่ ก็ไม่สมควรทำกับเพศแม่แบบนั้นมันสมควรแล้วหรือครับ? ถ้าทำแรงกว่าเหตุจริงก็สมควรปลดออก หาโค้ชใหม่ที่เก่งกว่านี้มีเยอะแยะครับ

ประเด็นโค้ชใหม่,,, ที่ว่าเก่งกว่า มีเยอะแยะ, รบกวนเลยคับ
....โค้ชที่ว่า,,, อยู่ที่ไหน ยังไง รบกวนติดต่อสมาคมด่วนเลย, หรือติดต่อผมก็ได้ เดี๋ยวผมประสานสมาคมอีกที
....แข่งครั้งหน้า,,, กลางเดือนหน้า, สมาคม ผู้ฝึกสอน นักกีฬายังเคว้งกันอยู่เลย
....ต้องรบกวนท่านเลย,,, (เพื่อแฟนกีฬาเทควนโด้ทั้งชาติ)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
เดี๋ยวน้อง ก๊อย ก็ออกมาร้องไห้ขอโทษ ที่ทำให้เรื่องบานปลายขณะนี้ เรื่องที่เกิดขึ้นเพราะอารมณ์ชั่ววูบ ที่เกิดจากการโมโห และไม่เข้าใจความหวังดีของโค้ช วอนสังคมให้โอกาศตน เกรงว่าจะไม่มีที่ยืนในสังคม

Credit: soccersuck

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าวินัยกะความมุ่งมั่นมีแค่นี้ อย่าเป็นตัวแทนประเทศเลยครับ

ตอนแรกผมอ่านข่าวก็คิดว่าโค้ชทำเกินกว่าเหตุ แต่พอเห็นน้องออกรายการแล้วแบบ คือ ไหนว่ากรามหัก หน้าปูด? ใบรับรองแพทย์?

พ่อแม่รังแกฉันมากกว่า
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตอบแบบไม่รู้เรื่องนะ จริงรึเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ผมแบ่งเป็นสองส่วน

1. การทำโทษ ควรครับ ถ้านักกีฬาทำผิิด ต้องมีการลงโทษคนอายุ23 แล้ว สั่งทำโทษวิดพื้น ซิตอัพ หรือถ้าไม่เชื่อฟังมาก ๆ สั่งปลดไปเลย ไม่ต้องมีหรอกนักกีฬาไม่มีวินัย ไม่ต้องเสียมือไปต่อยหน้ามันครับ

2. การทำโทษโดยการต่อยหน้า ทำร้ายร่างกาย "ถ้าทำจริง" ผมว่าก็เกินกว่าเหต แต่เรื่องนี้ ผมไม่รู้จริงไม่จริง

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
นักบอลไทย เตะแพ้ พม่าแพ้เวียดนาม  อยากรู้ว่า โค้ททำร้ายนักเตะในทีมหลังแข่งเสร็จไหม หรือให้กำลังใจสู้ต่อไป

นักกีฬาทำผิด หรือ แพ้มา ผมว่าการที่จะไปทำร้ายร่างกาย ยิ่งเป็นผู้หญิงอีก ผมว่าไม่ควรเลย ถึงจะทำทีมชาติไทยได้แชม์ปมากมาย เก่งมากๆ   แต่การกระทำแบบนี้ก็ไม่ไหว  ไม่เห็นด้วยครับ

ไม่ใช่คนเก่งคนที่มีความสามารถจะทำแบบนี้ได้   ลอง โค้ทนักกีฬาที่ไม่ดังไม่เด่นอะไร ไปทำร้ายนักกีฬา ผมว่าโดนหนักกว่าโค้ท เช เยอะ

นักบอลไทย เตะแพ้ พม่าแพ้เวียดนาม  อยากรู้ว่า โค้ททำร้ายนักเตะในทีมหลังแข่งเสร็จไหม หรือให้กำลังใจสู้ต่อไป

นักกีฬาทำผิด หรือ แพ้มา ผมว่าการที่จะไปทำร้ายร่างกาย ยิ่งเป็นผู้หญิงอีก ผมว่าไม่ควรเลย ถึงจะทำทีมชาติไทยได้แชม์ปมากมาย เก่งมากๆ   แต่การกระทำแบบนี้ก็ไม่ไหว  ไม่เห็นด้วยครับ

ไม่ใช่คนเก่งคนที่มีความสามารถจะทำแบบนี้ได้   ลอง โค้ทนักกีฬาที่ไม่ดังไม่เด่นอะไร ไปทำร้ายนักกีฬา ผมว่าโดนหนักกว่าโค้ท เช เยอะ

ผมจำไม่ได้,,, ว่าอ่านเจอที่ไหน

เค้าบอกว่า,,, การที่บอลไทย, อยู่อันดับที่ 5 ของอาเซียน ก็เพราะแบบนี้แหละคับ ไม่มีวินัย
....อาเซียนนะคับ,,, ไม่ใช่เอเชีย, อันดับโลก ไม่ต้องพูดถึง

เค้าบอกว่า,,, ลองไปดูมวย วอลเล่ย์บอล ญ กับเทควนโด้, นักกีฬาเค้าผ่านอะไรมาบ้าง ว่างั้น  :-\

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
เกินกว่าเหตุแน่นอน แต่ ถามว่าสมควรโดนไหม ความเห็นส่วนตัวคิดว่า สมควรแล้ว 

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member

ผมจำไม่ได้,,, ว่าอ่านเจอที่ไหน

เค้าบอกว่า,,, การที่บอลไทย, อยู่อันดับที่ 5 ของอาเซียน ก็เพราะแบบนี้แหละคับ ไม่มีวินัย
....อาเซียนนะคับ,,, ไม่ใช่เอเชีย, อันดับโลก ไม่ต้องพูดถึง

เค้าบอกว่า,,, ลองไปดูมวย วอลเล่ย์บอล ญ กับเทควนโด้, นักกีฬาเค้าผ่านอะไรมาบ้าง ว่างั้น  :-\

เค้าบอกว่า เค้านี่ใครครับ - -

แต่ผมว่า ทีมอันดับต้นๆของโลก แข่งแพ้เสร็จ โค้ทก็ไม่เห็นจะไป ทำร้ายร่างกายนักกีฬานะครับ  
   สงสัยบราซิล แพ้เยอรมนี 7 - 1  สงสัยคงโดนทำโทษกันหนักแน่ๆเลย ครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ดูรายการที่สัมพาทย์รึยังครับ บอกโดนชกเป็นสิบหมัด กรามร้าว
พูดเป็นต่อยหอย หน้าก็ไม่เห็นมีรอยรึบวมอะไร
ผมชกมวยใส่นวมแท้ๆปากยังแตก หน้ายังบวม นี่หมัดเพรียวๆ
ถ้าชกจริงเป็น10หมัดอย่างน้องขี้โม้คนนี้ว่า ผมว่าหน้าน้องเละกว่านี้อีกครับ
ให้ผมลองก็ได้ ผมไม่ต้องชก แค่ใช้นิ้วดีดจังๆที่หน้าน้องคนนี้ 10 ทีก็ได้ ไม่ปูดผมให้เตะเลย
สรยุทเอาน้องมาฆ่าออกรายการชัดๆ เลี้ยงลูกบนหิ้งมากเกิน
บางทีคนเราชอบพูดเกินความจริงเข้าไว้เพื่อให้ตัวดูเหมือนน่าสงสาร
เค้าสอนกล่าว บางทีเราหาว่าเค้าด่าเรา
ตอนสอนมวยผมเจอคนขี้คุย ดันพื้นเห็นทำได้30ที ไปคุยข่มว่าเมื่อกี้ทำเป็น100
 อย่างที่บอกบางทีคนบางคนชอบพูดเว่อร์ๆ  :P

ศิลปะการต่อสู้ของเทคควันโด้ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง เห็นว่าคนจะเรียนต้องยอมมอบความเป็นตัวเองให้อาจารย์
แต่เคยเห็นคนเกาหลีชอบตบหน้าทำโทษนะ ตบจริงๆลูกน้องก็ยืนนิ่งๆให้ตบ ไม่ขัดขืนแถมโค้งขอบคุณอีกต่างหาก
เห็นด้วย ตามนี้ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

เค้าบอกว่า เค้านี่ใครครับ - -

แต่ผมว่า ทีมอันดับต้นๆของโลก แข่งแพ้เสร็จ โค้ทก็ไม่เห็นจะไป ทำร้ายร่างกายนักกีฬานะครับ  
   สงสัยบราซิล แพ้เยอรมนี 7 - 1  สงสัยคงโดนทำโทษกันหนักแน่ๆเลย ครับ

ผมบอกแต่แรกแล้ว,,, ว่าผมจำไม่ได้คับ อ่านมาเยอะเหลือเกิน, เดี๋ยวถ้าขุดเจอ หาแคปมาให้ดูนะคับ
....ที่ทำร้ายร่างกาย,,, ไม่ได้ทำเพราะแข่งแพ้คับ, ทำเพราะนักกีฬาขาดวินัย เข้าใจซะใหม่นะคับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คหสต. การทำโทษนี่ไม่ใช่เพราะว่าผิดหรือว่าต้องการทำร้าย แต่ต้องการทำให้มีแรงฮึด หรือมีวินัยมากกว่านะครับ

ก็ในเมื่อเป็นกีฬาเพื่อการต่อสู้ มันก็ต้องกระตุ้นด้วยการต่อสู้น่ะครับ มันถึงจะมีแรงฮึด

ถ้าถอดใจก็เลิกไป ไปเล่นหมากเก็บ หรือโดดยางก็ได้ วิธีทำโทษน่าจะเบากว่า

ประเด็นโค้ชใหม่,,, ที่ว่าเก่งกว่า มีเยอะแยะ, รบกวนเลยคับ
....โค้ชที่ว่า,,, อยู่ที่ไหน ยังไง รบกวนติดต่อสมาคมด่วนเลย, หรือติดต่อผมก็ได้ เดี๋ยวผมประสานสมาคมอีกที
....แข่งครั้งหน้า,,, กลางเดือนหน้า, สมาคม ผู้ฝึกสอน นักกีฬายังเคว้งกันอยู่เลย
....ต้องรบกวนท่านเลย,,, (เพื่อแฟนกีฬาเทควนโด้ทั้งชาติ)
[/quote]

คงไม่ใช่เรื่องของผมที่จะมีหน้าที่ไปหาโค้ชให้ครับ ลำพังหน้าที่การงานที่ทำอยู่ตอนนี้ก็ยุ่งเสียจนเอาตัวไม่รอดแล้วครับ
ผมจะไปหาโค้ชได้อย่างไร? เพราะไม่เคยคลุกคลีในวงการนี้ ขืนหามาไม่ดีเกิดผลเสียต่อประเทศชาติก็ไม่ดีแน่ๆครับ ให้สมาคมฯ หรือผู้ที่ที่มีหน้าที่เกี่ยวข้องหากันเถิดครับ จะเป็นผลดีกว่า...

ออฟไลน์ BlueMan69

เพศแม่อย่าอ้างเลยครับ. เดี่ยวนี้เขาเรียกร้องสิทธิสตรี เสมอภาคชายหญิงแล้ว.

เพศแม่อย่าอ้างเลยครับ. เดี่ยวนี้เขาเรียกร้องสิทธิสตรี เสมอภาคชายหญิงแล้ว.

เพศแม่ สตรีเพศ ควรให้เกียรติมิใช่หรือครับ?
ละที่สตรีเขาเรียกร้องสิทธิสตรี ความเสมอภาคชาย-หญิงกันในสังคมเรามีจริงๆหรือ ลองคิดย้อนกันดูว่าทำไมสตรีต้องเรียกร้องสิทธิละครับ ถ้าสังคมเสมอภาคชาย-หญิงกันจริงๆคงไม่มีการเรียกร้องสิทธิสตรี ทำไมผมเห็นข่าวความรุนแรงกับผู้หญิง กดขี่ทางเพศ ฆ่าข่มขืน ค้าประเวณีกันบ่อยจริงในสังคมเรา

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมว่าโค้ชลงโทษด้วยอารมณ์ชั่ววูบและแรงเกินไป แต่น้องสมควรโดนลงโทษและไม่ควรนำโค้ชมาประจารแบบนี้ครับ

แต่ถ้าลองมองมุมที่ว่าโค้ชตั้งใจฝึกซ้อมน้องอย่างเต็มที่ ทุ่มเทให้สุดตัวเนื่องจากมองเห็นพรสวรรค์และความสามารถของน้องและหวังว่าจะปั้นน้องให้ไปคว้าเหรียญโอลิมปิกดูสิครับ กับสิ่งที่น้องทำขาดระเบียบวินัยพื้นๆ เหมือนไม่ใส่ใจ โค้ชคงโมโหและฉุนสุดๆ

ที่สนามกอล์ฟ Royal Gem ศาลายา มีโค้ชเกาหลีพาเยาวชนเกาหลีมาซ้อมประจำ ทำโทษหนักๆ แบบนี้ประจำครับ เล่นเสียเล่นพลาดเป็นโดนโบก เล่นดีเอาไปเลยหลุมละ 1 พันบาท แค็ดดี้บอกบางวันเด็กเล่นดีได้หลายพัน บางวันเล่นแย่โดนโบกเป็นสิบครับ ถ้ามาสายตื่นสายโดนตบหน้าหันก่อนเลย อันนี้คือเกาหลีกับเกาหลีเค้าสอนกันนะครับ ไม่ใช่เกาหลีกับไทย แค่นำเสนอให้ทราบว่าคนเกาหลีเค้าสอนกันยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 11:39:24 โดย Patthara »

คงไม่ใช่เรื่องของผมที่จะมีหน้าที่ไปหาโค้ชให้ครับ ลำพังหน้าที่การงานที่ทำอยู่ตอนนี้ก็ยุ่งเสียจนเอาตัวไม่รอดแล้วครับ
ผมจะไปหาโค้ชได้อย่างไร? เพราะไม่เคยคลุกคลีในวงการนี้ ขืนหามาไม่ดีเกิดผลเสียต่อประเทศชาติก็ไม่ดีแน่ๆครับ ให้สมาคมฯ หรือผู้ที่ที่มีหน้าที่เกี่ยวข้องหากันเถิดครับ จะเป็นผลดีกว่า...

ไม่ต้องมากมายคับ,,, เอาเท่าที่พอช่วยได้ และไม่ลำบากเกินไป
....แค่บอกเบาะแส,,, ไม่ต้องถึงกับให้ท่านไปหาเองหรอกคับ
....เอาแค่ว่า,,, ที่บอกว่า เก่งกว่า มีเยอะแยะ, เคยเห็นที่ไหน หรือได้ยินที่ไหน ก็ยังดีคับ
....เพราะตอนนี้,,, สมาคมยืนยัน, ว่ามืดแปดด้าน อย่าว่าแต่เก่งกว่า แค่ใกล้เคียงยังไม่ได้เลย

ส่วนที่เหลือ,,, เดี๋ยวผมจัดการเอง

ผมว่าโค้ชลงโทษด้วยอารมณ์ชั่ววูบและแรงเกินไป แต่น้องสมควรโดนลงโทษและไม่ควรนำโค้ชมาประจารแบบนี้ครับ

แต่ถ้าลองมองมุมที่ว่าโค้ชตั้งใจฝึกซ้อมน้องอย่างเต็มที่ ทุ่มเทให้สุดตัวเนื่องจากมองเห็นพรสวรรค์และความสามารถของน้องและหวังว่าจะปั้นน้องให้ไปคว้าเหรียญโอลิมปิกดูสิครับ กับสิ่งที่น้องทำขาดระเบียบวินัยพื้นๆ เหมือนไม่ใส่ใจ โค้ชคงโมโหและฉุนสุดๆ

ที่สนามกอล์ฟ Royal Gem ศาลายา มีโค้ชเกาหลีพาเยาวชนเกาหลีมาซ้อมประจำ ทำโทษหนักๆ แบบนี้ประจำครับ เล่นเสียเล่นพลาดเป็นโดนโบก เล่นดีเอาไปเลยหลุมละ 1 พันบาท แค็ดดี้บอกบางวันเด็กเล่นดีได้เป็นหมื่น บางวันเล่นแย่โดนโบกเป็นสิบครับ ถ้ามาสายตื่นสายโดนตบหน้าหันก่อนเลย อันนี้คือเกาหลีกับเกาหลีเค้าสอนกันนะครับ ไม่ใช่เกาหลีกับไทย แค่นำเสนอให้ทราบว่าคนเกาหลีเค้าสอนกันยังไงครับ

อารมณ์ชั่ววูบ,,, ผมว่า โค้ชเชแกวูบบ่อยเหลือเกินนะคับ
....ต้องถามว่า,,, มีใคร ที่ไม่เคยโดนแกวูบใส่บ่้าง

ออฟไลน์ seamonkey

ผมอยากบอกโค้ชเชว่า "ถ้าคุณชกเข้าหน้าตั้ง 10 หมัดแล้วเด็กมันยังหน้าใสแบบนี้ เลิกเป็นโค้ชแล้วกลับมาฝึกใหม่เถอะครับ"

ออฟไลน์ Impulse

ขอใจดำตอบว่าไม่เกินเหตุ เพราะ เชื่อเด็กนั้นไม่ลง

ออฟไลน์ cadherin

เคยอยู่หอกับเเพื่อนเกาหลี

รุ่นน้อง เคารพรุ่นพี่มาก มีจิ้มหัว กดหัว ไม่ยังรักกันดี ไม่มีการน้อยใจอะไร

เห็นด้วยว่าน้องก้อยโดนไม่หนัก ถ้าต่อยเป็นสิบหมัด ทำใมหน้าไม่บวม ไม่ปูดเลย?

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
อย่างที่บอกไป,,, ว่าตัวผมเอง ไม่ได้เกลียดความรุนแนง (ถ้ามีเหตุอันควร)

แต่อย่างนึง,,, ผมก็ไม่เห็นด้วย กับการหลับหูหลับตาอวยโค้ชเชเกินเหตุ, เพราะความสำเร็จที่ผ่านมา หรือเพราะผลประโยชน์
....หมอเทวดา,,, ช่วยชีวิตคนมาเป็นร้อยเป็นพัน ใช่ว่าจะมีความชอบธรรม สามารถฆ่าคนได้

เรื่องที่ผิด,,, ยังไงมันก็ผิด, ในทางพุทธ การทำบุญ ไม่สามารถล้างบาปได้

แต่อีกอย่างนึง,,, เรื่องนี้จะผิดหรือไม่, ผมว่า ต้องไม่ใช่ตาสีตาสา ที่จะเป็นคนมาตัดสิน
....เคสนี้ จะเกินกว่าเหตุหรือไม่,,, ผมว่า เราควรฟังคนใน คนที่ผ่านการเขี้ยวเข็นนี้มา
....ตรรกะเพี้ยนๆ ,,, แวปเข้ามาในหัว

กีฬาหมู่บ้าน,,, โทษ ดีดหู อาจจะพอ, ความรับผิดชอบระดับหมู่บ้าน, แบกคนทั้งหมู่บ้านไว้บนบ่า, ทำโทษแทนคนทั้งหมู่บ้าน
กีฬาตำบล,,, โทษ บิดหัวนม อาจจะพอ, ความรับผิดชอบระดับตำบล, แบกคนทั้งตำบลไว้บนบ่า, ทำโทษแทนคนทั้งตำบล
กีฬาอำเภอ,,, อาจจะต้อง ตบกะโหลกกันหน่อย, ความรับผิดชอบระดับอำเภอ, แบกคนทั้งอำเภอไว้บนบ่า, ทำโทษแทนคนทั้งอำเภอ

ใจความสำคัญ,,, ที่อยากให้อ่าน

....ผมเป็นคนนึงที่ถูกทำโทษเหมือนกัน ท่านชกผมเพราะผมแพ้เวียดนามตอนซีเกมส์
แต่ท่านร้องไห้ท่านถามว่าผมมาแข่งทำไม ท่านชกธงชาติที่หน้าอกและบอกผมว่าผมมาเพื่อสิ่งนี้
สิ่งนี้คือประเทศไทย และคนไทยทุกคน

ชกไปด้วย,,, ร้องไห้ไปด้วย, ไม่รู้จริง-เท็จแค่ไหน

กีฬาระดับชาติ,,, ความเข้มข้น ของบทลงโทษ จะต้องแค่ไหน ประการใด ผมไม่แน่ใจ, ผมไม่เคยแบกคนทั้งชาติไว้บนบ่า
....แต่ที่แน่ๆ ,,, ผมเห็นควรว่า บทลงโทษดังกล่าว ควรจะต้องเข้มข้นว่าระดับอำเภอ, ระดับจังหวัด หรือระดับภาค

กระแสตอนนี้,,, รุ่นพี่ทั้งหลาย ไม่มีใครเข้าข้างน้องก้อย
....แต่ก็อย่างว่า,,, รุ่นพี่เหล่านี้ ล้วนได้ดีเพราะโค้ชเช
....อาทิตย์หน้า,,, อาจจะมีอีกกระแส ออกมาแฉโค้ชเช แล้วเข้าข้างน้องก้อยก็ได้

สรุป คือ อยากให้ชั่งใจไว้บ้าง, ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหน

เห็นด้วยทุกคำพูดครับ
อีกอย่างนักกีฬาถ้าไม่มีวินัยก็อย่าไปแข่งเลย เงินงบประมาณที่ส่งไปนั้นเป็นเงินภาษีครับ
ส่วนเรื่องเอาไปเทียบกับบอลไทยขอไม่ออกความเห็นเนื่องจากเป็นคนละชนิดกีฬา การกระตุ้นนักกีฬาการใช้จิตวิทยาไม่เหมือนกัน และผลงานของบอลไทยก็เห็นๆกันอยู่บอกถึงศักยภาพนักกีฬาชัดเจน

ล่าสุด จากโค้ชเช,,, โดยส่วนตัว ผมไม่เชื่อข้อความเหล่านี้ทั้งหมด
....ผมเชื่อว่า,,, ต่อยจริง และรุนแรงในระดับหนึ่ง, แต่ไม่ถึงขั้นที่น้องก้อยโม้หรอก
....เดาจาก,,, ความเห็นจากรุ่นพี่ ที่ยอมรับ ว่าโค้ชเชใช้วิธีลงโทษรุนแรงจริง

ปล. ย้ำนะคับ ว่า เดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 19:43:02 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ดูให้จบนะ แล้วคุณจะรักโค้ชเช ...
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ ชายแก่ขายครีม

• Newbie
  • *
    • ครีมกันแดด
คิดว่าเขาก็ทำหน้าที่ของเขาอย่างเต็มที่นะ
ชายแก่ขายครีม : https://www.facebook.com/Oldmansalecream

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าเครดิตของน้องก้อยไม่ค่อยดีครับไม่น่าเชื่อถือดูจากข้อเท็จจริงที่ออกมาก่อนคือ

1. ลืมถุงมือ ลืมการ์ด ไม่ได้วอร์มก่อนแข่ง ให้คู่แข่งรอ เกือบถูกตัดสิทธิ์เพราะสาย สิ่งเหล่านี้ไม่เคยเห็นน้องโทษตัวเองเลย
2. ให้การว่าโดนต่อยรัวเป็น 10 หมัด แต่ภาพที่ออกมาไม่ชัดเจนและอาจโดนจากคู่แข่งเสียไปถึง 12 คะแนนต้องโดนมิใช่น้อย แล้วต่อยนะครับ 10 หมัดด้วยเป็นผมคงร่วงหน้าปูดตาบวมขากรรไกรหักออกมาเจื้อยเจ๊ยวไม่ได้แน่
3. พูดตอบโต้กับน้องวิวโดยเรียกว่าวิวเฉยๆทั้งที่น้องวิวเป็นนักกีฬารุ่นพี่ติดทีมชาติมากกว่าความสำเร็จมีมากกว่าและมีมากกว่าทั้งคุณวุฒิและวัยวุฒิแต่เรียกชื่อเฉยๆอย่านี้แสดงออกถึงความไม่มีสัมมาคารวะ
4. เลิกอ้างถึงเรื่องเพศแม่หรือให้เกียรติผู้หญิงกันเถอะครับ นี่เป็นเรื่องนักกีฬากับโค้ชว่านักกีฬาผิดจริงมั๊ยหรือโค้ชลงโทษรุนแรงเกินไปรึเปล่าอย่าเอามาปนกัน ไม่อย่างนั้นก็ยกเลิกไปเถอะกีฬาผู้หญิงเนี่ย
5. โค้ชที่สร้างชื่อเสียงให้ประเทศไทยมากมายเป็นที่ต้องการของหลายๆประเทศรวมไปถึงประเทศแม่กับนักกีฬาที่เพิ่งติดทีมชาติแล้วไร้วินัยจนโดนลงโทษแล้วมาโวยวายเนี่ยความน่าเชื่อถือต่างกันเยอะ (ไม่ได้บอกว่าทำดีมาตลอดแล้วทำผิดไม่ได้แต่หมายถึงความน่าเชื่อถือ ไม่ได้มีผลอะไรกับการตัดสิน)

ป.ล. ความคิดส่วนตัวนะครับ โค้ชเชผิดครับ ผิดที่เลือกเด็กคนนี้มาติดทีมชาติ เด็กสปอยล์ไร้วินัยอย่างนี้คัดมาได้ไงครับฝีมืออย่างเดียวไม่ได้ช่วยให้ประสบผลสำเร็จต้องมีทั้งความมุ่งมั่น ความพยายาม ความอดทน วินัย แล้วเรื่องการลงโทษอยากให้แกปรับปรุงหน่อยดีกว่าครับเพราะสิ่งที่แกยังไม่รู้คือสังคมไทยเป็นสังคมปากว่าตาขยิบ ถ้าแกทำไม่ได้ก็กลับเกาหลีดีกว่าครับสบายใจกว่าไปปั้นนักกีฬาที่นั่นให้เจ๋งๆเวลามาเจอะทีมชาติไทยก็แสดงให้รู้เลยว่าของจริงเป็นยังไง (ผมอยากให้แกอยู่ทำทีมชาติไทยให้ได้เหรียญทองโอลิมปิกอย่างที่แกอยากทำนะ แต่ถ้ามันไม่ได้เพราะปัจจัยอย่างนี้หล่ะก็อยากให้แกเลือกทางที่ดีกับตัวแกเองดีกว่า)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น