ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศลด vat เป็น 6.3% ครับ ถ้าจะซื้อรถราคา 2 ล้านราคารถยนต์จะลดไปกี่บาทครับ  (อ่าน 7756 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
  พอดีจะซื้อรถในเดือนหน้านี้แล้วครับจองไว้เรียบร้อย พอมีประกาศลดภาษีมูลค่าเพิ่มไม่รู้ว่าจะทำให้ราคารถยนต์ใหม่ป้ายแดงลดได้อีกเท่าไหร่เพราะรถใหม่ราคารวมภาษี 7% แล้วถ้าภาษีลดเหลือ 6.3% ก็น่าจะทำให้ราคาถูกลงแน่นอน
  แล้วดอกเบี้ยละครับ อย่างดอกเบี้ยของผมอยู่ที่ 2.25% ถ้าภาษีลดแล้วดอกจะลงได้อีกไหมครับ
  ....อ้อสำหรับท่านที่ยังไม่ทราบภาษีมูลค่าเพิ่มอัตรา 6.3% มีผลเริ่ม 1 ต.ค.57 จนถึง 30 ก.ย. 58 และจะเก็บในอัตรา 9% เริ่ม 1 ต.ค. 58 ครับ...

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
 พอดีจะซื้อรถในเดือนหน้านี้แล้วครับจองไว้เรียบร้อย พอมีประกาศลดภาษีมูลค่าเพิ่มไม่รู้ว่าจะทำให้ราคารถยนต์ใหม่ป้ายแดงลดได้อีกเท่าไหร่เพราะรถใหม่ราคารวมภาษี 7% แล้วถ้าภาษีลดเหลือ 6.3% ก็น่าจะทำให้ราคาถูกลงแน่นอน
  แล้วดอกเบี้ยละครับ อย่างดอกเบี้ยของผมอยู่ที่ 2.25% ถ้าภาษีลดแล้วดอกจะลงได้อีกไหมครับ
  ....อ้อสำหรับท่านที่ยังไม่ทราบภาษีมูลค่าเพิ่มอัตรา 6.3% มีผลเริ่ม 1 ต.ค.57 จนถึง 30 ก.ย. 58 และจะเก็บในอัตรา 9% เริ่ม 1 ต.ค. 58 ครับ...

ภาษีเท่าเดิมครับ

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด 6.3% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นอีก 0.7%  =  7%

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด 9% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นอีก 1%  =  10%

ถ้าผิดพลาดอะไร สมาชิกท่านอื่นเสริมได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผมดูประกาศแล้วผมก็งงครับ
ใครช่วยตีความทีครับ ไม่เข้าใจจริงๆ
6.3 กับ 9 มันยังไงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

re
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 22:44:27 »
  ผมก็กลัวจะเป็นอย่างนั้นแหละ แต่ทำไม่ คสช.บอกว่าลดล่ะ งงงงงง.

ออนไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด 6.3% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นอีก 0.7%  =  7%

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด 9% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นอีก 1%  =  10%

ถ้าผิดพลาดอะไร สมาชิกท่านอื่นเสริมได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ไม่มีการลดภาษีอะไรทั้งนั้น ปกติในปัจจุบันเราก็ใช้อัตรานี้มาอยู่แล้ว มันเป็นการต่ออายุ อัตราการเก็บภาษีเงินได้ออกไปเฉยๆครับ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1405604310

ตามข่าวนี้ ถูกต้องแล้วครับ หลังปี 58 งานงอก

ปล.เพิ่มเติม หวังว่าตอนนั้นคงมีรัฐบาลที่จะมาต่ออายุภาษี 7% ไปต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 22:48:52 โดย Destiny_gun »

re
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 22:53:54 »

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด 6.3% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นอีก 0.7%  =  7%

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด 9% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นอีก 1%  =  10%

ขอบคุณครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ไม่มีการลดภาษีอะไรทั้งนั้น ปกติในปัจจุบันเราก็ใช้อัตรานี้มาอยู่แล้ว มันเป็นการต่ออายุ อัตราการเก็บภาษีเงินได้ออกไปเฉยๆครับ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1405604310

ตามข่าวนี้ ถูกต้องแล้วครับ หลังปี 58 งานงอก

ปล.เพิ่มเติม หวังว่าตอนนั้นคงมีรัฐบาลที่จะมาต่ออายุภาษี 7% ไปต่อครับ

ชัดเจนครับ ฝากคุณ J!MMY หรือคุณแพนลบกระทู้ด้วยครับเดี๋ยวเข้าใจผิดตามผมไปด้วย

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
Re: re
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 23:07:38 »
อ้างถึง
ชัดเจนครับ ฝากคุณ J!MMY หรือคุณแพนลบกระทู้ด้วยครับเดี๋ยวเข้าใจผิดตามผมไปด้วย

ผมถือว่าเป็นความรู้ครับ

ไม่น่าที่จะต้องลบกระทู้นะครับ

ออฟไลน์ mick

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ไม่ลดสักบาทเดียว

แต่ที่แน่ๆ รถใหม่   ยอดขายไม่กระเตื้อง   ปลายปี มี campaign จัดหนักแน่นอน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าใครซื้อรถปี 59 มีตายแน่ๆ ครับ โดนสองเด้ง

เด้งหนึ่ง ภาษีรถยนต์ อะไรก็ตาม ที่ไม่ใช่ Eco car
ภาษีรถเก๋ง โดนแน่ๆ 25% ในสมมุติฐานเติม E85 ได้นะครับ
ส่วนกระบะ ที่ขึ้นแน่ๆ ก็ cab กับ PPV
แต่ก็มีพวก Hybrid Co2 ต่ำกว่า 100 กระบะตอนเดียว กระบะสี่ประตู ไม่ขึ้น ไม่ลง

เด้งสอง โดนเท่าๆ กันทุกคน คือ Vat จาก 7 เป็น 10

โดยรวม ผมว่า Eco car คงถูกลงไม่มาก ที่เหลือแพงขึ้นยกเเผง ครับ

AuNaraKa

ผมว่าใครซื้อรถปี 59 มีตายแน่ๆ ครับ โดนสองเด้ง

เด้งหนึ่ง ภาษีรถยนต์ อะไรก็ตาม ที่ไม่ใช่ Eco car
ภาษีรถเก๋ง โดนแน่ๆ 25% ในสมมุติฐานเติม E85 ได้นะครับ
ส่วนกระบะ ที่ขึ้นแน่ๆ ก็ cab กับ PPV
แต่ก็มีพวก Hybrid Co2 ต่ำกว่า 100 กระบะตอนเดียว กระบะสี่ประตู ไม่ขึ้น ไม่ลง

เด้งสอง โดนเท่าๆ กันทุกคน คือ Vat จาก 7 เป็น 10

โดยรวม ผมว่า Eco car คงถูกลงไม่มาก ที่เหลือแพงขึ้นยกเเผง ครับ

เรื่อง Vat นี่รอดูไปก่อนดีกว่าไหม มาตีโพยตีพายตอนนี้ยังไม่รู้ถึงตอนนั้นจะเป็นยังไง ภาษีมันต้องขึ้นตั้งนานมาแล้ว ไม่มีรัฐบาลไหนกล้าขึ้นกลัวกระทบคะแนนนิยม ก็ลองดูถึงปีนั้นจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Siamtech

เดี่ยวชุดใหม่มาก็ต่อครับ เป็นนโยบายประชานิยม

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
เดิมทีหลังต้มยำกุ้งเราเคยใช้ 10%มาระยะหนึ่ง ต่อมาทุกรัฐบาลผ่อนผันมาใช้ 7%ต่อกันมา จนถึง30 กันยา 58  แต่พรก.เก็บ 10%ยังอยู่ไม่ได้ยกเลิก ปัญหาอยู่ที่จะใช้จริงๆหรือเปล่า หากใช้ราคารถยนต์ทุกชนิดขยับยกกระดาน

ออฟไลน์ whoami

พอจะขึ้นภาษี หลายคนกังวลว่ารถจะแพงขึ้น

แต่ตอนรถคันแรก รถถูกหลายคนก็ด่าว่ารถติด

เอาไงดีหนอ อิอิ

ออฟไลน์ taweek

พอจะขึ้นภาษี หลายคนกังวลว่ารถจะแพงขึ้น

แต่ตอนรถคันแรก รถถูกหลายคนก็ด่าว่ารถติด

เอาไงดีหนอ อิอิ

จริงด้วยครับ เหมือนหลายๆคนมองในแง่ลบไว้ก่อน แต่ของแพงขึ้นไม่ดีแน่ๆ คนจนๆเดือดร้อนครับ ทุกคนก็อยากใช้รถ มีรถของตนเอง ซื้อรถคันหนึ่ง บ้านหลังหนึ่งไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย กว่าจะผ่อนหมด จนไปนาน

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เรื่องvat 7%จะกลับไปเป็น 10%คงยากครับ ตั้งแต่มีvatมามันคือ10%มาตั้งแต่ต้น แต่ลดเหลือ7%เนื่องจากเหตุผลทางเศรษฐกิจ
จากนั้นก็ต่ออายุมาเรื่อยๆ 1ปี 3ปีแล้วแต่รัฐบาล เคยกลับไป10%สมัยรัฐบาลคุณชวนปีกว่า สุดท้ายทนแรงต้านไม่ไหวเลยลดเหลือ7%เหมือนเดิม

ปีหน้าหรือปีถัดๆไปทั้งvatทั้งภาษีเงินได้ ส่วนตัวมองว่าก็ต้องต่ออายุอยู่ดี มีรัฐบาลใหม่เข้ามาถ้าขึ้นภาษีคนต้านทั้งเมือง คงอยู่ไม่รอด อีกอย่างคือAECเปิดมาทุกคนเค้าvat7% เงินได้20%กันหมด ถ้าเราแพงกว่าคงแข่งขันกับเค้ายาก แต่ที่รับภาระหนักสุดก็คือผู้ซื้อ ประชาชนทั่วไปนี่ละครับ

ออฟไลน์ MUK

ราคารถทุกวันนี้ก็แพงมากอยู่แล้ว จะแพงไปไหนอีกน้อ
 :)

ออฟไลน์ Impulse

ตัว 7 ไป 6.3 ไม่ลดแน่ๆ ส่วนตัว 10% ขอไปดูรายละเอียดก่อน ผมว่าขึ้นไม่ได้

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ไม่ได้ลดนะครับ
6.3+ท้องถิ่น0.7 = 7

แค่ยืดเวลาครับเพราะ 1ตุลา ปี58 ก็จะอัพเป็น 10 เปอร์

แต่ในอดีตก็เคยมีการเก็บ10เปอร์นะครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

GreenG

ราคารถทุกวันนี้ก็แพงมากอยู่แล้ว จะแพงไปไหนอีกน้อ
 :)

ผมว่าราคารถสมัยนี้มันถูกลงมามากนะครับ

เมื่อก่อน 35% ตอนนี้เหลือ 25% ครับ