ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากจะเชื่อก็ต้องเชื่อ Malaysia airlines เกิดเรื่องอีกแล้วครับ  (อ่าน 12391 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Malaysia airlines MH17 ได้ถูกกลุ่มกบฏยิงขีปนาวุธตกที่ยูเครน ซึ่งเป็นเครื่อง777ลำเดียวกับไฟท์MH370ซึ่งหายสาบสูญจนถึงวันนี้ โดยได้รับการยืนยันแล้วว่าเสียชีวิตยกลำครับ

เกิดอะไรขึ้นกับ Malaysia airlines ในช่วง4เดือนเท่านั้นเกิดเหตุร้ายแรงขึ้นต่อเนื่อง แล้วเกิดขึ้นกับเครื่องขนาดใหญ่อย่าง Boeing777 ทั้ง2เหตุการณ์

แบบนี้อนาคตของสายการบินนี้จะเป็นเช่นไร ในเมื่อเหตุการณ์MH370ยังไม่ทันจบก็มีเหตุการณ์MH17ตามมาติดๆแบบนี้

ถือว่าเป็นประวัติศาสตร์หน้าหนึ่งของวงการการบินที่ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นจริงๆครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 01:31:46 โดย recycleman »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ที่สำคัญคือต้องสืบหาตัวการให้ได้ นี่มันก่อการร้ายเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
กลุ่มกบฎจะยิงเครื่องบินพลเรือนทำไมหว่า หรือมันหลงเข้าน่านฟ้าที่เปนเขตสงคราม

แต่ทำไมลำอื่นไม่หลงบ้างหว่า สงสัย gps รวน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
งานนี้อาจมีจัดฉาก แต่รอดูข้อมูลเพิ่มเติมก่อนสรุป

RIP ผู้เสียชีวิตจริงๆ แล้วก็ ขอแสดงความเสียใจกับ Malaysia Airlines ด้วย ที่ต้องประสบเหตุการณ์เลวร้ายแบบนี้ติดๆกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยมีเคสทหารยิงเครื่องบินพาณิชย์ใหลายครั้งแล้วครับ
ที่ผมสงสัยคือ ทั้งที่มีความรุนแรงเกิดขึ้นอยู่ในบริเวณนั้น ทำไมถึงยังบินผ่าน
http://www.vox.com/2014/7/17/5912699/7-times-militaries-have-shot-down-civilian-planes
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
เคยมีเคสทหารยิงเครื่องบินพาณิชย์ใหลายครั้งแล้วครับ
ที่ผมสงสัยคือ ทั้งที่มีความรุนแรงเกิดขึ้นอยู่ในบริเวณนั้น ทำไมถึงยังบินผ่าน
http://www.vox.com/2014/7/17/5912699/7-times-militaries-have-shot-down-civilian-planes
จริงๆเขาก็แจ้งเตือนไว้เหมือนกันสำหรับ airway เส้นทางนี้ครับแต่ในระดับความสูงที่ต่ำกว่านี้นิดเดียว ซึ่งถ้าปฏิบัติการทางทหารไม่ถึงระดับความสูงที่เราบินก็เลือกใช้ได้ครับ แต่คราวนี้เรียกว่าซวยจริงๆก็ว่าได้
ยูเครนนั้นเปรียบเสมือนประตูหน้าบ้านยุโรปส่วนใหญ่ครับ ยกเว้นพวก อิตาลี สเปน ถ้าลมไม่ดีจริงบินทางใต้ดีกว่า เข้าออกสะดวกสุดต้องบินทางนี้ครับ  ส่วนสายการบินเราเลี่ยงบริเวณนี้นานแล้วพอมีข่าวนี้ยิ่งเลือกใช้เส้นทางที่ไกลออกมาเยอะเลยครับผม
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆเขาก็แจ้งเตือนไว้เหมือนกันสำหรับ airway เส้นทางนี้ครับแต่ในระดับความสูงที่ต่ำกว่านี้นิดเดียว ซึ่งถ้าปฏิบัติการทางทหารไม่ถึงระดับความสูงที่เราบินก็เลือกใช้ได้ครับ แต่คราวนี้เรียกว่าซวยจริงๆก็ว่าได้
ยูเครนนั้นเปรียบเสมือนประตูหน้าบ้านยุโรปส่วนใหญ่ครับ ยกเว้นพวก อิตาลี สเปน ถ้าลมไม่ดีจริงบินทางใต้ดีกว่า เข้าออกสะดวกสุดต้องบินทางนี้ครับ  ส่วนสายการบินเราเลี่ยงบริเวณนี้นานแล้วพอมีข่าวนี้ยิ่งเลือกใช้เส้นทางที่ไกลออกมาเยอะเลยครับผม
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ  :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
RIP ผู้เสียชีวิตทุกคนและต้องขอแสดงความเสียใจกับญาติๆ และสายการบินมาเลเซียที่เป็นสายการบินระดับ 5 ดาว ด้วยครับ ผมว่าเรื่องนี้มันแปลกๆ ครับ อาจจะมีการทำเพื่อใส่ความยัดความผิดเพื่อยึดความเป็นมหาอำนาจก็ได้ครับ