ผู้เขียน หัวข้อ: 787 Dreamliner ลำแรกของการบินไทย ถึงยังสุวรรณภูมิแล้วครับ  (อ่าน 32244 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member

วันนี้(18 กรกฎาคม 2557) เครื่องบินโบอิ้ง 787-8 ลำแรกของการบินไทย นามพระราชทาน "องครักษ์" ได้มาถึงท่าทาอากาศยานสุวรรณภูมิ เมื่อเวลา 15.20 น.ด้วยเที่ยวบินพิเศษ ทีจี 8921 ออกจากสนามบินเพนฟิลด์ เมืองเอฟเวอเรตต์ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา เมื่อเวลา 12.57 น. ของวันที่ 17 ก.ค. ตามเวลาฝั่งตะวันตกของสหรัฐฯ หรีอ 02.57 น. ของวันที่ 18 ตามเวลาที่ประเทศไทย โดยมีกัปตันพงษ์ธร เทพกาญจนา ผู้อำนวยการฝ่ายทดสอบและพัฒนาการบิน และกัปตันกิตติวัจน์ มงคลพฤฒางกูร เป็นนักบินที่ 1

เครื่องบินโบอิ้ง 787-8 ดรีมไลเนอร์ของการบินไทย นับเป็นเครื่องบินที่ได้รับการออกแบบ โดยคำนึงถึงผู้โดยสารอย่างแท้จริง ตั้งแต่การออกแบบที่นั่ง โดยแบ่งเป็นชั้นธุรกิจ 24 ที่นั่งและชั้นประหยัด 240 ที่นั่ง การเลือกใช้วัสดุสำหรับเบาะที่นั่ง การจัดพื้นที่สำหรับการวางขา ห้องน้ำที่มาพร้อมกับอุปกรณ์อำนวยความสะดวกไปจนถึงไฟ LED แบบไดนามิกและมุมมองจากช่องหน้าต่างที่กว้างขึ้นถึงร้อยละ 65 ผู้โดยสารจะได้รับประสบการณ์การบินที่ประทับใจในการบินด้วยเครื่องบินโบอิ้ง 787-8 ดรีมไลเนอร์ ของการบินไทย

ทั้งนี้ เครื่องดังกล่าว จะนำมาให้บริการในเส้นทางบินจากกรุงเทพ-เชียงใหม่ โดยจะเริ่มทำการบินในวันที่ 25 กรกฎาคมนี้

และเมื่อได้รับลำที่ 2 การบินไทยจะนำเครื่องทั้ง 2 ลำมาให้บริการในเส้นทางไปกลับกรุงเทพ-เพิร์ธ และเส้นทางไปกลับกรุงเทพ-ฮาเนดะ โดยจะเริ่มทำการบินในเดือนกันยายน 2557 หลังจากนั้นในเดือนตุลาคม 2557 จะนำลำที่ 3 มาทำการบินเพิ่มในเส้นทาง ไป – กลับกรุงเทพ– นาริตะ เส้นทางไป – กลับ กรุงเทพ – กัวลาลัมเปอร์ และเส้นทาง ไป – กลับกรุงเทพ – ฮานอย ส่วนลำที่ 4 จะนำมาให้บริการเพิ่มในเส้นทางไป – กลับกรุงเทพ – นาโกย่า ในเดือนธันวาคม 2557 สำหรับอีก 2 ลำ มีกำหนดรับมอบประมาณกลางปี 2558

Cr ภาพ :  https://www.facebook.com/ThaiAirways
Cr เนื้อหา : http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1405681931    
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ภาพ wing flex ตอนร่อนลงจอดหล่อมาก  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
แหะๆๆเครื่องบินสวยมากเลยครับ การบินไทยมีตังซื้อเครื่องบินใหม่ๆมาแล้ว ก็ขอให้มีลูกค้าอุดหนุนเยอะๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 22:01:28 โดย Puitam »

ออฟไลน์ art_duron

Wow เจ้าตัวถัง carbon fiber มาถึง​ไทยแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Equcha

ไม่ทราบของ JAL ได้บินอีกครั้งรึยังครับ

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบของ JAL ได้บินอีกครั้งรึยังครับ
JAL กลับมาบินซักพักละครับ ที่บินมาไทยตอนนี้ JAL ANA Norwegian กับ TUI fly อันหลังไม่แน่ใจ แล้วก็ TG ล่าสุดครับ อาจจะมีเจ้าอื่นอีกแต่ผมเจอแค่นี้ครับ
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
JAL กลับมาบินซักพักละครับ ที่บินมาไทยตอนนี้ JAL ANA Norwegian กับ TUI fly อันหลังไม่แน่ใจ แล้วก็ TG ล่าสุดครับ อาจจะมีเจ้าอื่นอีกแต่ผมเจอแค่นี้ครับ

คุณJimbo ได้ข่าวเป็นกัปตัน A380

ว่างๆ ช่วยรีวิว A380 ให้ชมหน่อยสิครับ ^ ^

First touch down clip ;D

Cr.Channel : BrownSpotting
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

คือไม่ได้ตั้งใจกวนนะครับ
แต่....คือไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องบินเลย
ถ้าเสปครถยนต์ยังพอดูได้ว่า คันนี้ดีกว่าลำนู้นยังไง แรงม้าแรงบิด อุปกรณ์อำนวยความสะดวก ฯลฯ

เลยอยากทราบว่า 787 ลำใหม่นี้มันมีดียังไงครับ?
เมื่อเทียบกับลำอื่นๆ

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

Re: 787 Dreamliner ลำแรกของการบินไทย ถึงยังสุวรรณภูมิ$
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 19:51:23 »
คือไม่ได้ตั้งใจกวนนะครับ
แต่....คือไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องบินเลย
ถ้าเสปครถยนต์ยังพอดูได้ว่า คันนี้ดีกว่าลำนู้นยังไง แรงม้าแรงบิด อุปกรณ์อำนวยความสะดวก ฯลฯ

เลยอยากทราบว่า 787 ลำใหม่นี้มันมีดียังไงครับ?
เมื่อเทียบกับลำอื่นๆ

จุดขายของเจ้าโบอิ้ง 787 ดรีมไลเนอร์คือ การประหยัดเชื้อเพลิง โดยการใช้โครงสร้างคาร์บอนไฟเบอร์ที่มีน้ำหนักเบาแต่ทนทาน มาใช้เป็นวัสดุผสมในการประกอบลำตัวและปีกเครื่องบิน ซึ่งทำให้มีน้ำหนักเบา ลดแรงกระแทกได้ดีกว่าเหล็ก ทำให้ประหยัดค่าบำรุงรักษาครับ

ใช้เครื่องยนต์ rolls royce trent 1000 ซึ่งประหยัดน้ำมันมากขึ้น 20% ลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ ทำความเร็วสูงสุดได้ 0.85 มัค ซึ่งเทียบเท่ากับเครื่องบินจัมโบ้ และมีเสียงที่เงียบกว่าเครื่องบินรุ่นอื่นๆครับ

มีเทคโนโลยีใหม่ๆที่ตอบสนองต่อผู้โดยสาร เช่น หน้าต่างสามารถปรับความเข้มของแสงได้ หลอดไฟ LED เปลี่ยนสีได้ ซึ่งให้ความสบายตา เทคโนโลยีการกรองอากาศในภายในห้องโดยสารเครื่องบิน เพื่อช่วยสร้างความชื้นภายในห้องโดยสารมากขึ้นลดการกระหายน้ำ ระบบการควบคุมและบรรเทาผลกระทบจากสภาพอากาศแปรปรวนช่วยให้ผู้โดยสารมีอาการวิงเวียนคลื่นไส้น้อยลง เป็นต้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2014, 19:57:26 โดย Chitta_K »

ออฟไลน์ iceice99

เครื่องบินมีวัด ไมล์เป็น กิโลเหมือนรถยนไหมครับ 

หรือมันวัดเป็น ชม. บิน

ออฟไลน์ dazetos

เครื่องบินมีวัด ไมล์เป็น กิโลเหมือนรถยนไหมครับ 

ถ้ารู้มาไม่ผิด วัดที่ชั่วโมงการทำงานของเครื่องยนต์ครับ มี Hour meters ไม่ต้องบิน ติดเครื่องเฉยๆก็นับครับ

• **

คุณJimbo ได้ข่าวเป็นกัปตัน A380

ว่างๆ ช่วยรีวิว A380 ให้ชมหน่อยสิครับ ^ ^

แหะๆรายละเอียดมันเยอะนะครับ อีกทั้งบางอย่างก็เปิดเผยมากไม่ได้ 555 แต่ก็อาจทำซักวันครับ

ออฟไลน์ iceice99

แหะๆรายละเอียดมันเยอะนะครับ อีกทั้งบางอย่างก็เปิดเผยมากไม่ได้ 555 แต่ก็อาจทำซักวันครับ

บางอย่างที่เปิดเผยมากไม่ได้เช่น อะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เป็นอีกรุ่นที่รูปร่างสวยงามมาก จากที่ชอบ A340 มาก่อน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
สดใหม่ และ ทันสมัย ขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประหยัดเชื้อเพลิงขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ถือเป็นของใหม่ของโบอิ้งและสายการบินแล้วกันครับ ถ้าไปปั่นจักรยานจะลองส่องๆดู ว่าจะท้าแข่งด้วย

โดยการใช้โครงสร้างคาร์บอนไฟเบอร์ที่มีน้ำหนักเบาแต่ทนทาน มาใช้เป็นวัสดุผสมในการประกอบลำตัวและปีกเครื่องบิน ซึ่งทำให้มีน้ำหนักเบา ลดแรงกระแทกได้ดีกว่าเหล็ก
แต่เร็วๆนี้ คงต้องสร้างให้ทนทานต่อแซมได้ อันตรายจริงๆครับ

วัดเป็นน๊อตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2014, 01:19:24 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แวะมาบอกสั้นๆว่า

กัปตัน ที่บินไปรับเครื่อง 787 มาลงในคราวนี้

เป็นคุณพ่อ ของน้อง Toyd The Coup Channel ของเว็บเรานี่แหละครับ!

• **

บางอย่างที่เปิดเผยมากไม่ได้เช่น อะไรเหรอครับ
ประมาณพวกขั้นตอนปฏิบัติงานต่างๆบางส่วน ครับ บางทีเปิดเผยไม่ได้ด้วยเหตุผลด้านความปลอดภัย อีกทั้งเรื่องการเผยแพร่ต่างๆทาง internet ก็โดน monitor อยู่บ้างนะครับ สรุปก็คือทำได้แต่พองามครับ ต้องคิดเยอะพอดู เดี๋ยวผมลองไปคิดก่อน อาจได้เห็นซักวันครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2014, 06:30:47 โดย Jimbo »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สวยน่านั่งจัง ไม่ทราบว่าเจ้า 787 Dreamliner เนี้ยการบินไทยใช้บินเส้นทางไหนบ้างเหรอครับ

สวยน่านั่งจัง ไม่ทราบว่าเจ้า 787 Dreamliner เนี้ยการบินไทยใช้บินเส้นทางไหนบ้างเหรอครับ

ได้ข่าวว่าช่วงนี้ จะนำมาบินรูทเชียงใหม่ก่อนครับ ไม่รู้ว่านานแค่ไหน แต่พอรับลำที่ 2 มา จะนำไปบินรูทอินเตอร์แล้วครับ  :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ได้ข่าวว่าช่วงนี้ จะนำมาบินรูทเชียงใหม่ก่อนครับ ไม่รู้ว่านานแค่ไหน แต่พอรับลำที่ 2 มา จะนำไปบินรูทอินเตอร์แล้วครับ  :D
ได้ข่าวว่า 25 jul-31 aug นี้ครับ

ช่วงนี้มีโปรฯด้วย ทั้งถูกทั้งได้เครื่องใหม่  ;D

• **

ช่วงนี้เป็นช่วงฝึกนักบินของเราครับ โดนกัปตันที่เป็นครูการบินของ boeing จะมาช่วยสอนให้ซักพักหลังจากผ่านข้อกำหนดของ ไทยขึ้นลงครบ 10 เที่ยวก็จะปล่อยได้(อันนี้ฝั่ง airbus ต้องการ 10 landing boeing ไม่รู้นานกว่าไหม) นักบินที่ฝึกเสร็จชุดแรกพวกเขาจะเป็นครูสอนให้นักบินรุ่นต่อไปหลังจากนักบินต่างชาติกลับไปแล้วครับ
เพราะฉะนั้นการเอามาบินในเส้นทางสั้นๆเพื่อฝึกนักบินให้คุ้นเคยกับเครื่องและใช้เวลาฝึกน้อย และได้จำนวนเที่ยวบินฝึกมากกว่าบินไกลๆครับ ส่วนเส้นทางบินตอนนี้เปลี่ยนไปมา แต่น่าจะเป็น โตเกียว ดูไบ เพิร์ธ มะนิลา ประมาณนี้ครับรอให้ชัดเจนอีกที

ออฟไลน์ Pat.Lee

ประมาณพวกขั้นตอนปฏิบัติงานต่างๆบางส่วน ครับ บางทีเปิดเผยไม่ได้ด้วยเหตุผลด้านความปลอดภัย อีกทั้งเรื่องการเผยแพร่ต่างๆทาง internet ก็โดน monitor อยู่บ้างนะครับ สรุปก็คือทำได้แต่พองามครับ ต้องคิดเยอะพอดู เดี๋ยวผมลองไปคิดก่อน อาจได้เห็นซักวันครับ ^^

อยากอ่านมากเลยครับรีวิวเครื่องบิน เอารีวิวไปแนวทางแบบรุ่นนี้อัตราเร่งดีขับง่าย บินแล้วเสถียร ระบบช่วยเหลือเจ๋ง ร่อนลงจอดง่าย ส่วนไหนที่ห้ามเปิดเผยก็บอกหัวข้อนี้ห้ามเปิดเผยก็ได้ครับจะได้ไม่ต้องสงสัย

ส่วนตัวเคยนั่ง A380 แล้วประทับใจมากครับเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ ที่เคยนั่งมาหรือแม้แต่ B777-300ER ก็ยังเทียบไม่ติด เพราะห้องโดยสารเงียบสบายหูมากขนาดตอน Take Off เสียงยังไม่ดังเลย ขึ้นนิ่มๆ ลงนิ่มๆ อารมณ์เหมือนนั่ง S-Class เลยครับ ส่วนช่วง Landing จังหวะที่ล้อหน้าลงมาแตะพื้น A380 กับ B747-400 ดูจะเสถียรกว่ารุ่นอื่นๆ ให้ความรู้สึกว่าเครื่องลงมาแล้ววิ่งตรงๆ เบรคเนียนๆ ส่วนรุ่นอื่นๆ เวลาลงมาแล้วมันเลี้ยวซ้ายขวาๆ หักไปหักมายังไงชอบกล อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับรอกัปตันมาเฉลยครับ

ออฟไลน์ Terng

เป็นอีกรุ่นนึงที่ผมว่ามันสวยมากครับ ที่หนึ่งในใจคือ 747-8 ที่ดูเพรียว และมีส่วนโค้งเว้าสวยงาม ถัดมาก็เจ้าเนี่ยแหละครับ 787 เห็นด้านในแล้วน่านั่งมากกว่ารุ่นอื่นๆเยอะ ไม่รู้จะดีกว่า A380 ไหม อันนั้นใหญ่ เงียบ และนุ่มมาก แต่ก็อึดอัดเพราะคนมันเยอะล้นลำมากๆเหมือนกันครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ FyGI

เคยนั่ง 787 ของ JAL

ข้างในสัมผัสแรกถึงกับร้องว้าว

ออฟไลน์ kikumarru

• **
A380 ไม่ประทับใจ เครื่องใหญ่ไป คนเยอะมาก นานทุกอย่างเลย กว่าจะขึ้นเครื่อง check in เข้าห้องน้ไบนเครื่องนี่เหมือนเล่นเก้าอี้ดนตรี ลงเครื่อง ผ่าน ตม รับกระเป๋า กระเป๋าติดขัดในสายพานออกไม่ได้เนื่องจากกระเป๋าเต็มสายพายซ้อน2ชั้นเต็ม เนื่องจากผู้โดยสารติดอยุ่ตรง ตม  ยิ่งตอนไปลงญี่ปุ่น a380 2ลำลงห่างกันไม่ิกินื10 นาที ใช้เวลาตรง ตมร่วม 30นาที A380 ของการบินไทยที่นั่งไป ญี่ปุ่น economy ช่องว่างระหว่างเบาะแคบไปหน่อยอ่ะ เหมือนนั่งเครื่องในประเทศ ไม่ถึงกะ airasia นะ สูง180นิดๆ เข่าเกือบๆติดง่ะ เข้าใจว่าคนเปนเครื่องสำหรับบินไม่นานมากเลยเพิ่มจำนวนเบาะอึดอัดนิดๆ

• **

อยากอ่านมากเลยครับรีวิวเครื่องบิน เอารีวิวไปแนวทางแบบรุ่นนี้อัตราเร่งดีขับง่าย บินแล้วเสถียร ระบบช่วยเหลือเจ๋ง ร่อนลงจอดง่าย ส่วนไหนที่ห้ามเปิดเผยก็บอกหัวข้อนี้ห้ามเปิดเผยก็ได้ครับจะได้ไม่ต้องสงสัย

ส่วนตัวเคยนั่ง A380 แล้วประทับใจมากครับเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ ที่เคยนั่งมาหรือแม้แต่ B777-300ER ก็ยังเทียบไม่ติด เพราะห้องโดยสารเงียบสบายหูมากขนาดตอน Take Off เสียงยังไม่ดังเลย ขึ้นนิ่มๆ ลงนิ่มๆ อารมณ์เหมือนนั่ง S-Class เลยครับ ส่วนช่วง Landing จังหวะที่ล้อหน้าลงมาแตะพื้น A380 กับ B747-400 ดูจะเสถียรกว่ารุ่นอื่นๆ ให้ความรู้สึกว่าเครื่องลงมาแล้ววิ่งตรงๆ เบรคเนียนๆ ส่วนรุ่นอื่นๆ เวลาลงมาแล้วมันเลี้ยวซ้ายขวาๆ หักไปหักมายังไงชอบกล อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับรอกัปตันมาเฉลยครับ
ขอบคุณครับ ถ้าเป็นผมเปรียบเองนะครับ 380 มันเสถียรกว่า บังคับควบคุมง่ายกว่ารุ่นอื่นๆของแอร์บัสจริงครับ  ถ้าเป็นรถก็อาจจะเหมือน s  63 amg ก็ได้ครับ หนักแน่น นิ่มนวล แต่แรง ส่วนระบบเบรคตอนลงของ 380 เราสามารเลือกได้ว่าจะให้เครื่องออกตรงไหนแล้วให้เครื่องจัดการตัวเองให้เบรคนิ่มนวลจนถึงความเร็วเลี้ยวออกจาก runway ครับ ว่าแต่ทำ review โดนเขียนล้อให้คล้ายๆ review รถก็น่าสนุกดีครับ

ออฟไลน์ trumpetx

เคยนั่ง 787 ANA ครับ เงียบมาก กระจกแบบกดแล้ว ค่อยๆมึด ไฟในห้องโดยสารเป็นสีรุ้ง สวยจริงๆ

ขอบคุณครับ ถ้าเป็นผมเปรียบเองนะครับ 380 มันเสถียรกว่า บังคับควบคุมง่ายกว่ารุ่นอื่นๆของแอร์บัสจริงครับ  ถ้าเป็นรถก็อาจจะเหมือน s  63 amg ก็ได้ครับ หนักแน่น นิ่มนวล แต่แรง ส่วนระบบเบรคตอนลงของ 380 เราสามารเลือกได้ว่าจะให้เครื่องออกตรงไหนแล้วให้เครื่องจัดการตัวเองให้เบรคนิ่มนวลจนถึงความเร็วเลี้ยวออกจาก runway ครับ ว่าแต่ทำ review โดนเขียนล้อให้คล้ายๆ review รถก็น่าสนุกดีครับ

ไม่ทราบว่าคุณ jimbo ได้อยู่ในเหตุการณ์ หรือรู้จักกับนักบินที่ landing ที่ nrt ในคลิปมั้ยครับ
ผมว่า นักบินสุดยอดมากเลยครับ  :)