ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไข Shortcut เข้าสู่ Review รถยนต์จากหน้าแรก  (อ่าน 17100 ครั้ง)

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
ผมเชื่อว่าคนเข้ามาเวปนี้โดยหลักเข้ามาเพราะอ่านรีวิวรถยนต์นะครับ

แต่การเข้าถึงบทรีวิวรถแต่ละรุ่นจากหน้านั้นยังค่อนข้างไม่เป็นมิตรกับคนใช้ทั่วไป

โดยจากหน้าแรก เมนูด้านบนเลือก REVIEW ก็จะมีแยกย่อยมาแค่ Review by Jimmy และ Review by Brand สิ่งที่แนะนำคือต่อจากนี้ไปครับ...

Review by Jimmy เมื่อเลือกตรงนี้แล้วจะมีให้เลือกย่อยไปอีกตั้งแต่ K-car 660cc ไปจนถึง Pickup Truck

ผมขออยากเตือนให้คุณจิมมี่ฉุกคิดนิดนึงครับว่า คนทั่วๆไปกว่า 90% ไม่ทราบหรือ แยกไม่ออกหรอกครับ ว่าอะไรคือ K car ,A segment , B Segment  หรือ Luxury ต่างจาก Ultra Luxury ยังไง คืออยากบอกว่ามันเป็นการแบ่งประเภทตามศัพท์เทคนิคเกินไปครับ อาจจะง่ายสำหรับคนในวงการรถ แต่คนทั่วไปจะงงมาก

ดังนั้น ตรงนี้ควรเปลี่ยนครับ จาก 19 ประเภทรถภาษาอังกฤษ ที่ดูแล้วงงๆอยู่นี้ เป็นคำศํพท์ภาษาไทยเข้าใจง่ายได้ไหมครับ เช่น รถเก๋งขนาดเล็ก 1300-1500 ซีซี  รถอเนกประสงค์ SUV  รถสปอร์ตเปิดประทุน  รถตู้ขนาดเล็ก  อะไรเช่นนี้ครับ ผู้อ่านทั่วไปจะอ่านและเข้าใจง่ายกว่ากันเยอะเลย

นอกจากนี้ ผมว่าไม่ควรแยะเยอะจนมากถึง 19 ประเภทครับ บางอันรวมกันได้ก็รวมไปเถอะ เช่นพวก Luxury ทั้งหลาย Minivan ทั้งหลาย เอามารวมกันเถอะครับ

ส่วนสิ่งที่อยากให้เพิ่มสำหรับเมนูตรงนี้ครับ คือ จากประเภทรถยนต์ที่เราเลือกจากหน้าแรก(โดยการวางลูกศร)แล้ว ให้มีแยกย่อยเป็นกล่องเพิ่มต่อไปด้านขวาอีกได้ไหมครับ ว่าแต่ละประเภทนั้น มีรีวิวรถยี่ห้อใด รุ่นใดบ้าง   (ตรงนี้หากพื้นที่ด้านขวาไม่พอก็ขยับแถบเมนูไปด้านซ้ายหน่อยนะครับ)

Review by Brand ตรงนี้ควรลบยี่ห้อรถที่คุณยังไม่ได้รีวิวออกก่อนนะครับ ไม่ใช่ผู้อ่านกดเข้าไปแล้ว กลับไม่มีซะอย่างนั้น ซึ่งไม่ใช่แค่ 2 หรือ 3 ยี่ห้อเสียด้วยสิ ต้องเสียเวลากด back กลับไปเริ่มหายี่ห้ออื่นอีกรอบ

และ และ และ

สิ่งที่อยากให้เพิ่มจริงๆ คือ Review by Price

ตรงนี้จะเป็นประโยชน์แก่ผู้ซื้อมากมายครับ เพราะผู้ซื้อจะเลือกซื้อโดยงบประมาณเป็นหลัก คำถามของผู้ที่จะซื้อรถที่มีอยู่นั่นก็คือ "เรามีเงินอยู่เท่าี้นี้ จะซื้อรถอะไรได้บ้าง"  ตรงนี้จะตอบโจทย์ผู้ที่จะซื้อรถได้ทุกคนครับ

แยกเป็นสัก 5 งบก็พอครับ 0-4แสน, 4แสน-7แสน, 7-ล้าน ,ล้าน-สองล้าน และสองล้านขึ้นไป  (อย่ากรุณาแยกเป็น 19 งบประมาณอีกนะครับ ขอร้อง)

เท่านี้ครับ ที่อยากจะแนะนำ  ขอบคุณมากครับที่เปิดพื้นที่รับฟังความคิดเห็นของแฟนๆรีวิวคุณครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: แก้ไข Shortcut เข้าสู่ Review รถยนต์จากหน้าแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 15:26:56 »
ปัญหานี้ กำลังอยู่ในระหว่างการปรับปรุงครับ

แต่ยังไงๆ Section แยกประเภท เรายังจำเป็นจะต้องใส่เอาไว้อยู่ดี
เพราะในอนาคต การแบ่งประเภทรถตาม segment จะมีบทบาทมากขึ้น
และเราวางแผนจะให้ความรู้ในเรื่องนี้กันมากขึ้น ในช่วงปีนี้ ถึง ปีหน้าครับ

น้องๆของทีมเรากำลังเตรียมการเรื่องนี้กันอยู่

ส่วนการแยกประเภทของราคานั้น ถามว่าน่าสนใจไหม น่าสนใจครับ
แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ความก้ำกึ่งกัน ของการตั้งราคารถยนต์ ในบ้านเรา
ซึ่งบางครั้ง มันไปทับซ้อนกับรถรุ่นอื่น ในค่ายตัวเอง
หรือบางครั้ง มันจะทับซ้อน คร่อมกับประเภทรถท่ราคาถูกกว่า ก็มี
เรื่องนี้ ต้องคิดหาทางแก้ปัญหากันต่อไปครับ ว่าจะทำอย่างไรดี
เพราะ ในแง่ของการจัดเก็บข้อมูลนั้น มันจะยิ่งซับซ้อนมากขึ้น

แล้วยิ่งในอนาคต รถที่เปิดตัวตามออกมาในภายหลัง มันจะเขยิบราคา ขึ้นไปจากกรอบที่เรากำหนดเอาไว้
เช่น C-segment เราวางไว้ ไม่เกิน 1.1 ล้านบาท แต่ทุกวันนี้ บางค่าย ปาเข้าไป 1.149 ล้านบาท
แต่ตัวรถ ก็ยังเรียกว่าเป็นรถขนาดกลางไม่ได้อีกอยู่ดี

ก็เลยยังคาราคาซังกันอยู่ครับ

แต่จะพยายามปรับออกมาให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้
ซึ่งอาจจะไม่ถูกใจคุณร้อยเปอร์เซนต์ และแม้แต่ไม่ถูกใจผมร้อยเปอร์เซนต์
แต่ เชื่อว่า หลังจากเดือนกุมภาพันธ์ หวัว่าทุกอย่างน่าจะดีขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ที่ผมเองก็เห็นควรด้วยครับ

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
Re: แก้ไข Shortcut เข้าสู่ Review รถยนต์จากหน้าแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 15:46:59 »
ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมสำหรับราคานิดนึงครับ รถในรุ่นหนึ่งๆมีช่วงราคาที่ค่อนข้างกว้างจากออฟชั่นที่เสริมเข้ามา

ผมอยากแนะนำ ให้ใช้ราคารุ่นถูกสุดของรุ่นนั้นๆใช้เป็นราคาจัดหมวดหมู่ครับ เช่น Mazda2 ก็ใช้ราคาห้าแสนสามหมื่นเป็นราคารุ่นในการจัดหมวดหมู่ เป็นต้น

เนื่องจากรุ่นเริ่มต้นก็มีฟังก์ชั่นการใช้งานของรถที่เพียงพอในการใช้งานหลักอยู่แล้ว อีกทั้งผู้ซื้อส่วนไปมักที่จะมีช่วงในการเพิ่มงบได้อีกเล็กน้อยครับ

การเลือกจากราคาเริ่มต้นจึงเป็นทางเลือกที่ผู้ซื้อสามารถใช้งานได้จริงครับ

ขอบคุณครับสำหรับการใส่ใจในทุกคำตอบ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 22:49:16 »
แยกตามวันที่ลง บทความ แบบ รวมมิตร ทุกหมวด ก็ดีนะ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 22:24:08 »
พูดถึงเรื่องราคารถ

อยากให้รวบรวมราคา price list ของบริษัท
มาลงไว้ในหน้าเวปนะครับ

จะได้ไม่ต้องไป serch หาที่เวปอื่นให้วุ่นวาย
เป็น one-stop shopping ไปเลยทีเดียว

(หรือจะเปิดให้มีศูนย์บริการ มาลงโฆษณาเสนอขายด้วยเลยก็ไม่ว่าอะไรนะครับ
ส่วนทางเวปจะคิดค่าโฆษณาหรือไม่ ก็แล้วแต่ครับ)