ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจะซื้อหูฟัง bose QC15 ไม่รู้ว่าแท้หรือปลอม?  (อ่าน 14406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
มีเพื่อนแนะนำหูฟังรุ่น bose quietcomfort 15  ซึ่งเค้า "อ้าง" ว่าได้มาจากญาติที่ทำงานอยู่สนามบิน
เค้าแอบเอาหูฟังที่ไม่ผ่านศุลกากรมาขาย ก็คือต้นทุนไม่มี พูดง่ายๆก็ แอบจิ๊กมานั่นแหละ(จุ๊ๆนะครับ) (ผมก็ไม่อยากจะเชื่อเท่าไหร่)

แล้วทีนี้ เค้าก็เอามาเสนอขายผม ผมก็ไม่เคยรู้ไม่ได้ศึกษาเกี่ยวกับหูฟังเลย
เพราะเท่าทีรู้มานั้น ราคาเหยียบหมืื่นขึ้นไป เลยไม่ได้สนใจ
แต่.....ผมก็ยังชอบที่จะฟังเพลงเพราะๆ เสียงดนตรีดีๆอยู่

ผมถามต่อว่าราคาเท่าไหร่ เค้าก็บอกว่าประมาณ 4000 บาท (ลดได้อีก)

เอาละครับ.....ไปเช็คราคาในเน็ต
แม่จ้าววววว รุ่นนี้ 8,000 ขี้นไป

ในใจก็อยากได้ โห ของดีราคาถูกมาประเคนถึงที่นะเนี่ย...
แต่อีกใจหนึ่งก็กลัว จะเจอของปลอม เพราะปลอมกันเหมือนมาก สมัยนี้....
ผมจึงอยากทราบว่า.....
1. มีวิธีดูมั้ยครับ ว่าหูฟังแบบเฮดโฟนรุ่นนี้ ของจริงของปลอมดูยังไง
2. ระบบ noise canceling นี่มันปลอมกันได้มั้ยครับ?
3. ถ้าเพื่อนสมาชิกเป็นผม .....จะเสี่ยงดีมั้ย?

ขอบคุณมากครับผม

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไปลองฟังของแท้ดูครับ ถ้าคู่ที่เขาขายให้เสียงเหมือนของแท้ให้จัด

แต่การดูแท้ปลอมหลักๆดูกล่องและสกรีนโลโก้บนหูฟังก็รู้ครับ ของปลอมสกรีนยังไงก็ไม่สวยเหมือนแท้

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ถ้าเคยฟังของจริงยี่ห้อนี้จะแยกได้ไม่ยากครับ เสียงเบสนุ่มๆ ฟังสบาย เสียงแหลมไม่บาดหู แต่ถ้าไม่เคยฟังจริงๆก็ดูวัสดุแหละครับ ฟองน้ำหุ้มหนังจะดูสมราคา เนื้อพลาสติกด้วย

ระบบNoise Cancelling นี่ก็อปได้แน่นอนครับ แต่มันจะฟังแล้วรู้สึกแปลกๆไม่สบายหู และไม่ธรรมชาตินักถ้าเทียบกับของแท้

ถ้าเป็นผมเองด้วยราคาอาจจะสนใจครับ แต่คงไม่ซื้อเพราะ ปัจจุบันใช้ Shure อยู่ เพียงพอต่อความต้องการและไม่ได้ขึ้นเครื่องบินบ่อย

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
มามุขแบบที่น้องผมเคยโดน

อ้างว่ามีญาติทำงานในสนามบินมีของถูกที่ไม่ต้องผ่านกงศุลมาขาย(หนีภาษี) ตอนที่ซื้อมาเป็นเหล้า
ซื้อมาได้ราคาถูกจริง กล่องอะไรเหมือทุกอย่างหาที่จำผิดไม่ได้เลย แต่พอเปิดขวดมากิน
เฮ้ย !!! เหล้ายี่ห้อนี้รสชาตมันไม่ใช่แบบนี้นิ จากนั้นก็เลยไม่ซื้อของที่เป็นลักษณะนี้อีก

เอวัง ด้วยประการฉะนี้
 ;D

ส่วนเรื่องหูฟังถ้าหากชอบ BOSE จริงอยากใช้ยี่ห้อนี้ให้ซื้อที่ตัวแทนจำหน่ายโดยตรงครับ เมืองไทยจะนำเข้าโดยอัศวโสภณ
อย่าซื้อข้างนอก หรือร้านที่ไม่ใช้ตัวแทนเป็นอันขาด รุ่นนี้ปลอมกันสาหัสมาก และมีการปลอมไปเรื่อยๆ จนแยกแทบไม่ออก
แนะนำว่าจ่ายแพงกว่าแต่ได้ของแท้คุ้มกว่าครับ

เรื่องร้านถ้าอยากลองฟังเสียงว่าคุ้มค่ากับเงินหรือเปล่า หรือจะเทียบกับตัวอื่นๆว่าต่างกันอย่างไง แนะนำร้าน "มั่นคง"ครับ
ร้านนี้แท้แน่นอน 100% พอซื้อมาแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดีเพราะมันเป็นเอกสารที่ยืนยันว่าเป็นของแท้
เอาไว้เผื่อเบื่อแล้วขาย จะได้มีเอกสารยืนยัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2014, 07:38:07 โดย Devil13 »