ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย lancer-EX กลัวน้อยหน้า civic เพราะมันมีปัญหามาเป็นชุดแล้วล่ะ  (อ่าน 19851 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไปเจอมาในคลับของเค้าอ่ะ

- ลูกลอยพังเมื่อเติม E85

- อัตราบริโภคของ E85 อยู่ที่ 4-5 km/L

- เครื่องมีอาการสั่น รอบต่ำ และเสียงดังมาก

- แต่ MMTh บอกว่า "ปกติ"

อาการนี้เฉพาะ 1.8 ส่วน 2.0 รอดตายไม่มีปัญหาอันใด

เฮ้อ รถก็มาซะช้าเป็นเจ้าพ่อตลาดวายแล้ว ยังอุตส่าห์มีเรื่อง "รถรุ่นนี้มันก็เป็นแบบนี้แหละอีกนะ" เซ็งวุ้ย  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาแล้วไง
โดนประชาฑันท์ไปตามระเบียบครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
เวลามีปัญหา ไม่เห็นจะมีเรื่องไหน "ไม่ปกติ" สำหรับช่างไทยซักยี่ห้อ ปกติกันโม้ดดดด - -"

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
เริ่ม Episode 1 =>..........................................................................

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไปเปิดในคลับหนึ่ง

เห็นมีคนใช้ไป 43km แล้วรวนครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมว่าปัญหาที่เกิดกับรถนี่ เป็นกันทุกๆยี่ห้อ ทุกรุ่น นะครับ แล้วแต่ว่าจะมากน้อย ไม่เท่ากัน คงเพราะเป็น lot แรกๆหน่ะ ต่อๆไปน่าจะดีขึ้น แก้ไขแล้ว

ออฟไลน์ sirisak_ac118

มาทีหลังแต่หัวเราะไม่ออก เหอๆ

ออฟไลน์ PREM

แต่ผมว่าการที่มันกิน 4-5 km/l ตอนใช้ E85 ไม่แปลกนะครับ
เพราะ E85 ทำให้อัตราสิ้นเปลืองมากกว่า E10/E20 เยอะอยู่แล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ PuppyKak

ตอนนี้เขากำลังอยู่ระหว่างการพูดคุยกับ MMTH อยู่

และปัญหารอบต่ำ เกิดขึ้นกับเพียงรถบางคันเท่านั้นครับ (เป็นส่วนน้อย)

แต่สิ่งที่ชัวร์แน่ ๆ รู้สึกจะเรื่องเติม E85 แล้วลูกลอยมีปัญหา

ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นที่ตัว 1.8 ครับ 2.0 ยังไม่พบปัญหาอะไร

ได้อ่านมาเหมือนกัน (จากคลับ) ว่า MMTH บอกว่า

ไม่ได้ทดสอบรถกับ E85 ก่อนนำออกขาย

ไม่ทราบเหมือนกันว่าเท็จจริงอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 22:49:22 โดย RyanGiggs »

ออฟไลน์ Arado_kung

ตอนนี้เขากำลังอยู่ระหว่างการพูดคุยกับ MMTH อยู่

และปัญหารอบต่ำ เกิดขึ้นกับเพียงรถบางคันเท่านั้นครับ (เป็นส่วนน้อย)

แต่สิ่งที่ชัวร์แน่ ๆ รู้สึกจะเรื่องเติม E85 แล้วลูกลอยมีปัญหา

ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นที่ตัว 1.8 ครับ 2.0 ยังไม่พบปัญหาอะไร

ได้อ่านมาเหมือนกัน (จากคลับ) ว่า MMTH บอกว่า

ไม่ได้ทดสอบรถกับ E85 ก่อนนำออกขาย

ไม่ทราบเหมือนกันว่าเท็จจริงอย่างไร
ไอ้ข้อ E85 เนี่ยแหละที่ผมข้องใจที่สุด ไม่มีการทดสอบกับน้ำมันเมืองไทย บ้ารึเปล่าครับ ขนาดรถยอดขายไม่มากอย่าง volvo เค้ายังทดสอบก่อนเลย แล้วนี่รถแบบตลาดๆดันไม่มีการทดสอบเนี่ยนะ จะบ้าตาย

ถ้าไม่ได้ทดสอบรถกับ E85 ก่อนนำออกขายจริง

อย่างนี้วันหลังคงไม่ต้องทดสอบเบรกก่อนเอามาขายแล้ว :-\ ทำไปได้

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

ไอ้ข้อ E85 เนี่ยแหละที่ผมข้องใจที่สุด ไม่มีการทดสอบกับน้ำมันเมืองไทย บ้ารึเปล่าครับ ขนาดรถยอดขายไม่มากอย่าง volvo เค้ายังทดสอบก่อนเลย แล้วนี่รถแบบตลาดๆดันไม่มีการทดสอบเนี่ยนะ จะบ้าตาย

ถ้าเป็นเรื่องจริงนี่ เรื่องใหญ่เลยนะครับนั่น ยิ่ง E85 บ้านเราไม่รู้มีการเก็บรักษายังไงด้วยสิ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

ขอย้ำนะครับว่ายังไม่ทราบข้อเท็จจริง

อ่านมาจากสมาชิกเว็บที่รถมีปัญหามาอีกทีครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

จากที่อ่านมาประมาณว่า ทาง MMTH อ้างว่า น้ำมัน E85 ประเทศไทยมีมีมาตราฐานครับ

เลยทำให้ลูกลอยเขาพัง  ตอนนี้เขากำลังเอา สคบ. นสพ. คมชัดลึกไปทดสอบเรื่อง
การกินน้ำมัน e85 ที่ 4-5 km/l อยู่

แล้วก็รุ่น 2.0 ใช้ E85 ไม่ได้นะครับ ใช้ได้แค่ E20

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ครับ

อีก6ปี แลนเซอร์ แซยิด จะมีผู้สืบทอด

แลนเซอร์ แซยิด II

ไหนๆมันก็มี แชมป์ II แล้ว ทำไมจะมี แซยิด II ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 00:57:57 โดย keanetona มุขแป้กจริงๆ »

จากที่อ่านมาประมาณว่า ทาง MMTH อ้างว่า น้ำมัน E85 ประเทศไทยมีมีมาตราฐานครับ

เลยทำให้ลูกลอยเขาพัง  ตอนนี้เขากำลังเอา สคบ. นสพ. คมชัดลึกไปทดสอบเรื่อง
การกินน้ำมัน e85 ที่ 4-5 km/l อยู่

แล้วก็รุ่น 2.0 ใช้ E85 ไม่ได้นะครับ ใช้ได้แค่ E20

อะไรๆก็โทษน้ำมัน แล้วถ้าE85ไม่ได้มาตราฐาน แล้วทำไมรถVolvo ไม่เห็นมีใครออกมาบ่นว่ามีปัญหา

แก้ตัวตลอด......รถเป็นอะไรน้ำมันผิดตลอดเฮ้อ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 07:40:03 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D จำโฆษณาในทีวีไมไ่ด้หรือคับ "ผิดที่เเก้สโซฮอล" 555

ออฟไลน์ YenChar

รถคงยังไม่เหมาะที่จะใช้E85มั๊งครับ

ขณะที่วอลโว่ทำได้??

ปัญหา คงอยู่ที่รถ มากกว่าที่น้ำมัน

แต่สำหรับE85 ผมว่า6โลลิตร ก็โอเคนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่าเพิ่งตีโพยตีพายกันไปใหญ่โตครับ

รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ล็อตแรกๆ ที่ออกมา โอกาสเกิดปัญหา มีด้วยกันทั้งสิ้น
มากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่ว่ากันไป บางปัญหาที่โผล่มา ต่อให้็เช็คกันแล้ว ในขั้นตอนการพัฒนา
แต่ก็ไม่เจอ สุดท้าย กลับมาโผล่เอาที่ลูกค้า ก็มีเป็นประจำ
และถ้ามันต้องแก้ ก็ต้องค่อยๆแก้ไขดูกันไปก่อนครับ

แม้จะบอกว่า ลูกค้า ไม่ควรจะเป็นเหยื่อ ก็ตาม
แต่ ผมอยากจะบอกว่า ทุกบริษัทรถ ไม่ได้มองลูกค้าว่าเป็นเหยื่อหรอก
เพียงแต่สำนึกในการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นของแต่ละบริษัท
มันมากน้อยแคกค่างกันจริงๆ

ซึ่งตรงนี้ เท่าที่ผมเจอมา มิตซูบิชิ ยังค่อนข้างจะใส่ใจกับปัญหา defect ของรถมากกว่าค่ายอื่นอยู่

ส่วนการกินน้ำมันของ E85 นั้น
ผมว่า ภาครัฐเอง ก็มีการประชาสัมพันธ์ อยู่แล้วนะครับว่า
การเติม E85 จะทำให้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง แย่กว่า น้ำมันชนิดอื่นๆ อยู่แล้ว

ตอนที่เราทดลอง S80 E85 ก็เป็นตามนี้เป๊ะ

ดังนั้น อยากบอกตอกย้ำกันอีกทีว่า E85 ใช้น้ำมันน้อยลง
แต่ด้วยการใช้เอธานอลเป็นหลัก ทำให้ระยะทางที่คุณจะแล่นได้ ก็ย่อมน้อยลงตามไปด้วย "เสมอ"
มันคือเรื่องปกติจริงๆครับข้อนี้

ดังนั้น อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงหนะ ไม่ใช่เรื่องแปลก

แต่ไอ้ลูกลอยมีปัญหาเนี่ยสิ ชักจะยังไงๆอยู่...

เดี๋ยวขอเช็คทางมิตซูก่อนว่า เกิดอะไรขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 12:14:47 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Din-dum

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ EX 1.8 LTD อยู่ครับ  วิ่งไป 1000 กว่าๆโลแล้ว
ผมบอกตามตรงว่าผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์มากนัก แต่จากประสบการณ์ที่ผมได้จาก EX คือ
ปัญหา
1. ที่วางแขนด้านหน้าต่ำจริงๆ (ทราบๆกันดีอยู่)
2. ประตูปิดยากมากต้องใส่แรงพอสมควร และเสียงปิดก็ไม่ค่อยจรรโลงใจนัก
3. อาจจะเป็นเพราะผมไม่เคยใช้ระบบ CVT มาก่อนรึเปล่า ผมรู้สึกว่าคันเร่งมันเหยียบไม่ค่อยไปยังไงไม่รู้ ต้องเหยียบลึกพอสมควร

ผมเติมแต่ gasohol 91  เพราะตอนที่ผมได้รถผมก็ทราบจากบอร์ดอยู่แล้วว่ามีคนเติม E85 แล้วมีปัญหาลูกลอย ประกอบกับหาปั๊มเติมไม่ได้ก็เลย เติม gasohol 91 ละกัน
โดยเมื่อวานผมวิ่งไป 500 กว่าโล  โดยเฉลี่ยแล้วผมวิ่งประมาณ 100-120 km/h  วัดอัตราสิ้นเปลืองได้ประมาณ 12.9 km/Litre (อันนี้มาตรวัดในรถบอก)

ส่วนเรื่องที่ผมประทับใจ
1. รูปลักษณ์
2. เบาะ+console ยิ่งเวลากลางคืนยิ่งชอบ(ไฟสีส้ม) 
3. ระบบเบรกหนึบมาก(เจอหมาตัดหน้าไป 2 ครั้ง+รถอีแต๋นด้วย)
4. ช่วงล่างผมรู้สึกว่าดีมาก  รถตกหลุมไม่ค่อยสะเทือน
5. เสียงเครื่องเงียบดี
6. ข้างหลังเก็บของได้เยอะมาก ใช้ประโยชน์ได้เยอะ(ผมเป็น sale ต้องขนของเยอะหน่อย)
7. และอีกหลายๆ อย่าง

ปล. ผมเป็นคนที่ชอบ EX เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว หลายคนอาจจะมองว่าเข้าข้างEX ก้ได้  แต่ปัญหา(เฉพาะรถผม)เท่าที่ขับมายังไม่มีจริงๆ  ขับดีมาก  แต่อนาคตก็อาจจะมีก็ได้   ศัพท์บางอย่างผิดๆถูกๆ ก็อย่าว่ากันนะครับ  ผมตอบในฐานะผู้ที่มีประสบการณ์ ใช้ EX  คนหนึ่งครับ ;D 

ออฟไลน์ Cool Runner

กรณีนี้อาจจะเป็นปัญหาที่ตัวรถหรือน้ำมันก็ได้

น้ำมันเมืองไทยบอกได้เลยว่าสเป็คต่ำกว่าที่ญี่ปุ่นเยอะ
และยิ่ง E85 ที่ไม่ค่อยมีคนเติมพอเก็บค้างถังนานๆคุณภาพมันก็ลดลงเพราะค่า Oxidation Stability มันแค่ 360 นาที ซึ่งต่ำเกินไป

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
เรื่องรอบเครื่องตก ไม่ได้เป็นเฉพาะ 1.8 นะครับ 2.0 ก็มีเจอกันบ้างแล้วเหมือนกัน

ส่วนผมใช้ 1.8 ครับ ตอนซื้อบอกว่าเติม E85 ได้ แต่พอรับรถเสร็จบอกว่า พี่อย่าเพิ่งเติม E85 นะ มันยังเติมไม่ได้

ไว้เติมได้เมื่อไหร่ผมจะแจ้งให้พี่ทราบ เด๋วจะมีปัญหา อ้าว ไหงมาบอกกระผมตอนนี้ล่ะคร๊าบบบบ เซ็งจิตร

แล้วพอขับได้วันเดียว เจอปัญหารอบเครื่องตกอีก ตกแบบไม่มีแรงออกตัวอ่ะครับ คิดดูล่ะกัน

วันพุธนี้ จะเอาเข้าไปที่ศูนย์ครับ รอลุ้นอยู่ว่า จะได้ยินคำว่า "ปกติ" มั๊ย เฮ้อ

ออฟไลน์ moodum

• Newbie
  • *
ผมติดตามเรื่องนี้มาพอสมควรครับ E85 กิน 4.5 โลลิตรเนี่ย
พี่เจ้าของเค้าฝ่าดงรถติดมากกว่าครับ ระยะทางประมาณ 30 กิโลเมตร ใช้เวลา 3 ชั่วโมง
ต่อให้ E10 ก็เหอะครับ อย่างเก่งก็ 6 โลลิตร และอย่างคุณจิมมี่บอก E85 กินมากกว่าน้ำมันปรกติอยู่แล้ว
รบกวนเจ้าของกระทู้ ถ้าจะบอกต่อก็ขอให้บอกให้ครบนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดไปใหญ่
 :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ boyce

... ได้ยิน ได้เห็น บ่อย ๆ กับ Lancer ตั้งแต่รุ่นเก่า ยันใหม่สุด กับ
ปัญหา "รอบเดินเบา" "เครื่องสั่น"  เป็น 10 ปีแล้วแก้กันไม่ได้เลยหรือ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 23:11:15 โดย boyce »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
สเปซวากอนก็เป็นครับพอเครื่องเริ่มเก่ารอบเดินเบาเริ่มสั่น แต่มันก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก แถมช่วงล่างหนึบกว่ารถเก๋งหลายๆรุ่นด้วยเออ  ถ้าให้ผมเลือกผมก็คงเลือกแลนเซอร์อยู่ดีแต่คงเป็นเครื่อง2.0 น่ะเพราะเท่าที่เห็นมายังไม่มีปัญหาอะไรเลย ส่วนซีวิคไม่ค่อยชอบอ่ะครับมันเป็นรถเกลื่อนๆยังไงก็ไม่รู้หันไปทางไหนก็เจอแต่หญิงขับ ด้วยรูปทรงมันบาดใจสาวมั้ง อีเอ็กซ์นี่แหละครับรถที่ดูดิบที่สุดแล้วในบรรดา รถพิกัดเดียวกันแล้ว ปัญหามีช่างมันแก้ได้ รับประกันจากศูนย์ก็มี ถ้ามีปัญหาก็จี้มันบ่อยๆเด๋วมันก็แก้ให้แหละครับ อย่าไปมายด์กะเรื่องพวกนี้เลย ยิ่งคิดมากสุดท้ายกลายเป็นว่าจะซื้อรถโดยไม่มีความสุขน่ะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมใช้ EX มา 12 วันเติม E85 ไม่มีปัญหาไรนิครับ